ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-07-2009, 09:24   #1
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
มีสามวิธีกับคอยล์ร้อนแอร์มาถาม

อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะแก้ปัญหากับรถรุ่นที่ พื้นที่วางคอยล์ร้อนไม่สามารถเพิ่มขนาดได้แล้วจะทำอย ่างไร เพราะตอนนี้รถติดๆแอร์ไม่เย็น เย็นตอนวิ่งมีลมปะทะ เอาน้ำฉีดที่แผงคอยล์ร้อนแล้วมันก็จะกลับมาเย็น น้ำยาไม่ขาด คอมแอร์กำลังอัดไม่ตก สรุปว่าน่าจะมาจากปัญหาคอยล์ร้อนระบายไม่ทัน ผมมี 3 วิธีที่คิดไว้ คือ
1. เพิ่มแผงคอยล์ร้อนกับพัดลมอีกชุดพ่วงกับของเดิม และติดไว้ใต้ท้องรถ
2. ย้ายแผงคอยล์ร้อนมาไว้ใต้ท้องรถ และเปลี่ยนขนาดให้ใหญ่ที่สุด
3. เปลี่ยนอันเดิมที่อยู่หน้ารถ เป็นแบบลามีเนท อะไรประมาณนี้ ซึ่งได้ข่าวว่าระบายดีกว่าเดิม โดยใช้ขนาดเท่าเดิม เพราะพื้นที่จำกัด
ทั้งสามทางนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือมีวิธีอื่นๆที่แก้ปัญหาได้เด็ดขาด ช่วยบอกหน่อยครับ โดยเฉพาะเพื่อนๆ tiger หรือ sportrider ที่เจอปัญหเดียวกับผม พื้นที่หน้ารถมันน้อยไงครับ
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-07-2009, 10:01   #2
kanchanasiljge
Member

รูปส่วนตัว kanchanasiljge

Car Brand: E36
Engine Type: 2JGE VVT-I
คะแนน: 0 kanchanasiljge is on a distinguished road
...

ทำไมอยู่ๆถึงไม่เย็นล่ะครับ จริงๆแล้วถ้าเราไม่ได้ไปทำอะไรเพิ่มเติมมา ก็น่าจะเย็นนะครับ ผมว่ายังไงลองเช็คที่คอยล์ร้อนก่อนดีกว่าครับ อาการนี้อาจจะเป็นเพราะคอยล์ร้อนสกปรกมาก(ตัน) ลมจึงไหลผ่านได้ไม่สะดวก ให้ลองซื้อน้ำยาล้างคอยล์ร้อน ที่ร้านขายพวกอะไหล่แอร์ มาลองล้างคอยล์ร้อนดูก่อนครับ ถ้ายังไม่หายให้ดูที่หน้าคลัชของคอมแอร์อีกครั้งครับ บางทีอาจจะดูดได้ไม่เต็มที่ ให้ลองดึงขั้วที่เข้าคอมเพรสเซอร์(ไฟ + ) ออก แล้วลองเอาสายไฟต่อจากขั้ว + ของแบตมาเสียบเข้าไปตรงๆเลย ถ้าทำแบบนี้แล้วเย็นปกติ ให้เพิ่มรีเลย์เข้าไปครับ จะซื้อมาทำเองก็ได้(รีเลย์ตัวละประมาณ 80 บาท +/- ) หรือจะให้ที่ร้านติดให้ก็ได้ครับ
kanchanasiljge is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-07-2009, 10:38   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
การแก้ปัญหานั้น ไม่ใช่ทั้ง 3 วิธี ครับ อย่าขี่ช้างจับตั๊กแตนครับ

ปัญหาของคุณอยู่ที่ การระบายความร้อนไม่ทัน ครับ การไปเพิ่มคอยล์ร้อนใต้ท้องรถ เท่ากับว่า ไปเพิ่มน้ำหนักในรถเพิ่มขึ้น คอมพ์แอร์ทำงานมากขึ้น หรือการย้ายแผงคอยล์ร้อนไว้ใต้ท้องรถ แต่ว่าระบายความร้อนไม่ทัน ก็เหมือนเดิมครับ เสียงเงินเสียค่าแรงเปล่าๆครับ หรือว่าจะเปลี่ยนประเภทคอยล์ร้อน ถ้าทำการระบายความร้อนไม่ทัน ก็เหมือนเดิมครับ เกาไม่ถูกที่คัน นอกจากไม่หายคันแล้ว ยังจะเป็นแผลอีกด้วยครับ

สาเหตุหลักของปัญหาที่คุณพบ ก็คือ ระบายความร้อนไม่ทัน คุณต้องแก้ที่ ทำอย่างไรให้ระบายความร้อนทันครับ เช่น
  • เปลี่ยนความแรงของพัดลม หรือว่า เพิ่มพัดลม
  • และดูที่ครีบระบายความร้อนที่คอยล์ด้วยว่าล้มติดกันห รือไม่ ถ้าล้มติดกัน ก็จัดการเขี่ยให้มันห่างกันหน่อยครับ ให้มีช่องว่างอากาศผ่าน หรือว่า
  • จุดติดตั้งคอยล์ร้อน ต่ำเกินไป โดยกันชนหน้ารถบังลมอยู่ ก็จัดการย้ายอย่าให้อะไรมาบังลมครั

การที่คุณฉีดพ่นน้ำเข้าคอยล์ร้อน แล้ว ความเย็นในห้องโดยสารเย็นมากขึ้นนั้น แสดงว่า คอยล์ร้อนของคุณยังใช้การได้ดี เพียงแต่ว่า ระบบระบายความร้อน ทำงานระบายความร้อนให้มันไม่ทันครับ จัดการเรื่องระบบระบายความร้อนครับ ไม่ใช่จัดการเรื่องคอยล์ร้อนครับ ทุกๆอย่างถ้าคิดให้เป็นระบบ ก็จะจัดการง่ายๆ สิ้นเปลืองทรัพยากรน้อยที่สุดครับ
pooh1234 (24-04-2012), sompol (03-04-2011)
เก่า 18-07-2009, 10:50   #4
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
เป็นอาการคอยล์ระบายความร้อนไม่ทัน
พัดลมเป่าแผงตอนนี้คุณมีกี่ตัวครับ
จากที่ฟังๆมา เหมือนว่าจะจำกัดเรื่องพื้นที่ใช่ป่าว จนไม่สามารถติดพัดลมเพิ่มได้
ผมก็เคยเจอในรถบางคัน อยากจะเพิ่มพัดลมหน้า แต่ว่าทำไม่ได้ เพราะมันแคบเหลือเกิน
ถ้าเป็นเช่นนั้น ก็ต้องหาพื้นที่ติดตั้งใหม่ และให้สามารถใส่พัดลมเป่าแผงให้ได้ซัก 2 ตัว

หรือลองปรึกษาช่างดูอีกที หาทางให้พอขยับแผงเข้าไปอีก
เพื่อจะได้มีพื้นที่เพิ่มขึ้น แล้วยัดพัดลมลงไปได้ครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-07-2009, 12:44   #5
คนขายไก่

รูปส่วนตัว คนขายไก่

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 3ZZ
คะแนน: 16 คนขายไก่ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะแก้ปัญหากับรถรุ่นที่ พื้นที่วางคอยล์ร้อนไม่สามารถเพิ่มขนาดได้แล้วจะทำอย ่างไร เพราะตอนนี้รถติดๆแอร์ไม่เย็น เย็นตอนวิ่งมีลมปะทะ เอาน้ำฉีดที่แผงคอยล์ร้อนแล้วมันก็จะกลับมาเย็น น้ำยาไม่ขาด คอมแอร์กำลังอัดไม่ตก สรุปว่าน่าจะมาจากปัญหาคอยล์ร้อนระบายไม่ทัน ผมมี 3 วิธีที่คิดไว้ คือ
1. เพิ่มแผงคอยล์ร้อนกับพัดลมอีกชุดพ่วงกับของเดิม และติดไว้ใต้ท้องรถ
2. ย้ายแผงคอยล์ร้อนมาไว้ใต้ท้องรถ และเปลี่ยนขนาดให้ใหญ่ที่สุด
3. เปลี่ยนอันเดิมที่อยู่หน้ารถ เป็นแบบลามีเนท อะไรประมาณนี้ ซึ่งได้ข่าวว่าระบายดีกว่าเดิม โดยใช้ขนาดเท่าเดิม เพราะพื้นที่จำกัด
ทั้งสามทางนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือมีวิธีอื่นๆที่แก้ปัญหาได้เด็ดขาด ช่วยบอกหน่อยครับ โดยเฉพาะเพื่อนๆ tiger หรือ sportrider ที่เจอปัญหเดียวกับผม พื้นที่หน้ารถมันน้อยไงครับ
ของผมพอดีใช้ไทเกอร์อยู่ครับ มีปัญหาเรื่องความร้อนสูง ยกฝากระโปรงแล้วก็ยังไม่ดีขึ้น ปัญหาเกิดจากการที่ผมเลือกวางเครื่องแบบไม่ยอมทุบห้อ งเครื่องทำให้ใส่พัดลมหม้อน้ำระบบดูดไม่ได้ เนื่องจากพื้นที่จำกัดการวางตำแหน่งของเดิมก่อนแก้ปั ญหาคือ แผงแอร์อยู่หน้าสุด พัดลม2ตัวใหญ่เต็มพื้นที่อยู่กลาง หม้อน้ำอยู่ด้านในสุด ทำให้เวลาวิ่งด้วยความเร็วสูง ลมผ่านหม้อน้ำไม่เพียงพอทำให้ความร้อนขึ้นสูงมาก ปัจจุบันแก้ไขด้วยการย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้องรถด้านก ระบะหลังโดยใช้แผงของรถตู้ หนา ยาวใหญ่ พร้อมตีบังลมใช้พัดลมเป่าลงพื้น แอร์เย็นฉ่ำดีครับ แต่ปัญหาคือเสียงดังเวลาแอร์ทำงาน แล้วก้อเห็นเพื่อนๆสมาชิกว่า นานๆไปต้องคอยสังเกตุพวกจุดยึดจุดเชื่อมต่อ พวกท่อแอร์ต่าง แล้วก้อตั้งหมั่นล้างแผงแอร์ด้านล่างบ่อยๆเนื่องจากอ ยู่ใต้ท้องรถ พวกโคลนหรือสิ่งสกปรกต่างจะติดมาง่าย ต้องดูแลดีดีครับ ตอนนี้เริ่มชินกับเสียงแล้วครับ
คนขายไก่ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to คนขายไก่ For This Useful Post:
sompol (03-04-2011)
เก่า 18-07-2009, 18:30   #6
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
ใช้วิธีแบบผมก็ได้ครับ sport tider เหมือนกัน ของผมใช้แผงคอยล์เดิมแต่ย้ายไปไว้ใต้ท้องด้านท้ายรถ

ตีบังลมครอบและติดพัดลมแบบเป่าสองตัว 8 กับ 10 นิ้ว เพื่อให้สามารถเป่าระบายความร้อนได้อย่างเต็มที่

ของผมจะติดลักษณะเป่าจากบนลงล่าง เวลายึดตำแหน่งแผงแอร์ให้ยึดทำมุมเอียงเล็กน้อยเพื่อ เวลา

พัดลมเป่าความร้อนจะได้ออกนอกตัวรถ รับรองว่าเย็นไม่ว่าจะรถติดหรือแดดจัดขนาดไหนมันก็เย ็น

โดยเฉพาะช่วงเวลาฝนตก หรือ วิ่งกลางคืน เปิดสองตู้นี่หนาวเลยล่ะครับ

อีกทั้งยังช่วยให้หม้อน้ำรับลมได้เต็ม ๆ ช่วยลดความร้อนลงได้อีกด้วยครับ

คอยล์ร้อนติดรถออกแบบมาสำหรับใช้กับแอร์ 2 ตู้อยู่แล้วครับ ดังนั้นไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่เพียงแต่หาวิธีระบาย ความร้อน

มันให้ได้ทันก็พอ ส่วนเรื่องกำลังอัดนั้นไม่เป็นปัญหาสำหรับคอมฯของเจ เพราะคอมฯแอร์ติดรถของสปอร์ตไรเดอร์ถ้าผมจำไม่ผิด

จะเป็นเบอร์ 17 ส่วนเครื่องเจ เบอร์ 20 กำลังเหลือ ๆ สำหรับที่จะย้ายแผงแอร์มาไว้ใต้ท้องครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 18-07-2009 เมื่อ 19:47.
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
เก่า 18-07-2009, 19:01   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ปัญหาอยู่ที่การระบายความร้อนไม่ดีพอ แต่ว่า ถ้าคอยล์ร้อนที่วางด้านหน้าหม้อน้ำ ไม่มีเนื้อที่พอที่จะวางพัดลมที่ใหญ่ให้แรงลมดีพอ (หมายถึงว่า ครีบระบายความร้อนของคอยล์ร้อนไม่ล้มไม่ตัน)

ในเมื่อไม่มีเนื้อที่เพียงพอ ก็ย้ายคอยล์ร้อนตัวนี้ ไปใต้ท้องรถก็ได้ครับ แต่ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหรือเพิ่มคอยล์ร้อนครับ ใช้ตัวเดิมนี่แหละครับ เพียงแต่เพิ่มพัดลมเป่าคอยล์ร้อน (วางบน) หรือพัดลมดูด (วางล่าง) ก็เพียงพอแล้วครับ ส่วนพัดลมเดิมที่อยู่หน้ารถ ก็ให้เป่าหม้อน้ำระบายความร้อนแทนครับ
เก่า 18-07-2009, 19:50   #8
cpservice

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ปัญหาอยู่ที่การระบายความร้อนไม่ดีพอ แต่ว่า ถ้าคอยล์ร้อนที่วางด้านหน้าหม้อน้ำ ไม่มีเนื้อที่พอที่จะวางพัดลมที่ใหญ่ให้แรงลมดีพอ (หมายถึงว่า ครีบระบายความร้อนของคอยล์ร้อนไม่ล้มไม่ตัน)

ในเมื่อไม่มีเนื้อที่เพียงพอ ก็ย้ายคอยล์ร้อนตัวนี้ ไปใต้ท้องรถก็ได้ครับ แต่ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนหรือเพิ่มคอยล์ร้อนครับ ใช้ตัวเดิมนี่แหละครับ เพียงแต่เพิ่มพัดลมเป่าคอยล์ร้อน (วางบน) หรือพัดลมดูด (วางล่าง) ก็เพียงพอแล้วครับ ส่วนพัดลมเดิมที่อยู่หน้ารถ ก็ให้เป่าหม้อน้ำระบายความร้อนแทนครับ
ใช่ครับลุง
เจ้าของกระทู้คงติดปัญหาเรื่องพื้นที่ที่จะยัดพัดลมจ ริงๆ (รึป่าว?)
รอเจ้าของกระทู้มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมก่อน สมาชิกจะได้ช่วยหาทางแก้
การจะย้ายหรือไม่ย้ายแผง ก็ต้องรอข้อมูลจาก จขกท.อีก ว่าพื้นที่หน้าแผงพอยัดพัดลมได้ป่าว
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-07-2009, 19:55   #9
wk7000

Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
ใช่ครับลุง
เจ้าของกระทู้คงติดปัญหาเรื่องพื้นที่ที่จะยัดพัดลมจ ริงๆ (รึป่าว?)
รอเจ้าของกระทู้มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมก่อน สมาชิกจะได้ช่วยหาทางแก้
การจะย้ายหรือไม่ย้ายแผง ก็ต้องรอข้อมูลจาก จขกท.อีก ว่าพื้นที่หน้าแผงพอยัดพัดลมได้ป่าว

ผมตอบให้ได้เลยครับคุณปังปอนด์ คุณ Volvoman วาง 1J BO ในสปอร์ตไรเดอร์ (ถ้าจำไม่ผิดกับคุณหนุ่มโคราชด้วย) พื้นที่ด้านหน้าจำกัดครับ ถึงแม้จะใส่พัดลมแบบดูด และมีพัดลมช่วยเป่าด้านหน้าด้วยแล้วก็ตาม ก็ยังเย็นสู้ย้ายมาไว้ด้านล่าง พร้อมตีบังลมครอบใช้พัดลมเป่าเต็ม ๆ ไม่ได้ครับ

ปัญหาเดียวกับที่ผมเคยเจอครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
เก่า 18-07-2009, 21:21   #10
treng oun

รูปส่วนตัว treng oun

Car Brand: sportrider
Engine Type: 2jz-ge
คะแนน: 18 treng oun is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้

ผมตอบให้ได้เลยครับคุณปังปอนด์ คุณ Volvoman วาง 1J BO ในสปอร์ตไรเดอร์ (ถ้าจำไม่ผิดกับคุณหนุ่มโคราชด้วย) พื้นที่ด้านหน้าจำกัดครับ ถึงแม้จะใส่พัดลมแบบดูด และมีพัดลมช่วยเป่าด้านหน้าด้วยแล้วก็ตาม ก็ยังเย็นสู้ย้ายมาไว้ด้านล่าง พร้อมตีบังลมครอบใช้พัดลมเป่าเต็ม ๆ ไม่ได้ครับ

ปัญหาเดียวกับที่ผมเคยเจอครับ

ใช่คับของผมก็ว่างไว้ใต้ท้องตกรอบนึดนึงจบเลยเย็นมาก ๆครับ
treng oun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-07-2009, 22:59   #11
volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
ถูกต้องครับ วางกับคุณหนุ่ม เพราะฉะนั้นฝีมือการวางไม่ต้องพูดถึง การวางตำแหน่งค่อนข้างเนียน อย่างที่ทราบด้านหน้ารถ tiger กับ sportider ไม่มีพื้นที่เลยครับ เล็กมากๆ อยากจะยัดพัดลมตัวที่สองไว้เป่าช่วยที่แผงคอยล์ร้อนย ังไม่มีที่เลยครับ ไม่มีจริงๆ หน้ารถตอนนี้พัดลมแอร์ 1 ตัว แบบแบนลมแรงมาก....พัดลมหม้อน้ำ 2 ตัวอะครับ ความร้อนหม้อน้ำไม่เคยมีปัญหานิ่งสนิท ไม่ว่าร้อนแค่ไหน วิ่งอย่างไร เหลือแต่แอร์อะครับที่ยังมีปัญหา ว่าแต่ว่าท้ายรถตอนนี้มันเป็นถัง gas แล้วอะครับ แล้วจะวางที่ไหนดีอะครับแผงคอยล์ร้อน.....พี่หนุ่มแก แนะนำใต้ท้องบริเวณข้างๆเพลากลางประมาณกลางรถ สงสัยต้องไปเล็งหน่อย....ใครมีคำแนะนำดีๆหรือมีรูปถ่ ายแบบคุณ wk ขอดูหน่อยครับ เผื่อเป็น idea เพราะกลับบ้านจะให้พี่หนุ่มจัดการให้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย volvoman : 18-07-2009 เมื่อ 23:02.
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to volvoman For This Useful Post:
เก่า 18-07-2009, 23:25   #12
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
ถูกต้องครับ วางกับคุณหนุ่ม เพราะฉะนั้นฝีมือการวางไม่ต้องพูดถึง การวางตำแหน่งค่อนข้างเนียน อย่างที่ทราบด้านหน้ารถ tiger กับ sportider ไม่มีพื้นที่เลยครับ เล็กมากๆ อยากจะยัดพัดลมตัวที่สองไว้เป่าช่วยที่แผงคอยล์ร้อนย ังไม่มีที่เลยครับ ไม่มีจริงๆ หน้ารถตอนนี้พัดลมแอร์ 1 ตัว แบบแบนลมแรงมาก....พัดลมหม้อน้ำ 2 ตัวอะครับ ความร้อนหม้อน้ำไม่เคยมีปัญหานิ่งสนิท ไม่ว่าร้อนแค่ไหน วิ่งอย่างไร เหลือแต่แอร์อะครับที่ยังมีปัญหา ว่าแต่ว่าท้ายรถตอนนี้มันเป็นถัง gas แล้วอะครับ แล้วจะวางที่ไหนดีอะครับแผงคอยล์ร้อน.....พี่หนุ่มแก แนะนำใต้ท้องบริเวณข้างๆเพลากลางประมาณกลางรถ สงสัยต้องไปเล็งหน่อย....ใครมีคำแนะนำดีๆหรือมีรูปถ่ ายแบบคุณ wk ขอดูหน่อยครับ เผื่อเป็น idea เพราะกลับบ้านจะให้พี่หนุ่มจัดการให้ครับ
ด้านท้ายผมก็มีถังแก๊สอยู่เช่นกันครับ ในรูปสังเกตุดี ๆ จะเห็นถังแก๊สห้อยอยู่ข้าง ๆ แผงแอร์เลย (มีด้านบนรถอีก 1 ถัง)

แต่ผมจะมีแผ่นฉนวนกันไว้ระหว่างแผงแอร์และถัง เผื่อมีการรั่วซึมของแก๊สจากวาว์ลไอแก๊สจะได้ลงล่าง

ไม่ไปที่มอเตอร์พัดลมครับ

เก่า 19-07-2009, 10:22   #13
wk7000

ติดตั้งลักษณะนี้ครับ มีช่องห่างระหว่าง
ถังแก๊ส พอสมควร มีพื้นที่พอให้ตรวจเช็คการรั่วซึมของวาว์ลถังแก๊สได้ เอาแผ่นฉนวนยาง
มาติดไว้เพื่อกันความร้อนจากแผงคอยล์และเวลาแก๊สรั่ว ซึมให้ไหลลงล่างไม่ให้ถูกพัดลมดูด
ติดดรายเออร์ตรงที่แผงคอยล์เลย เวลาเติมน้ำยาอาจจะลำบากนิดหน่อยเพราะต้องใช้ช่างสอง คน
เอากระจกส่องเพื่อดูว่าน้ำยาพอดีหรือยังครับ

ถังแก๊สผมยังไม่ได้ตีการ์ดบังไว้เลยวิ่งโล่ง ๆ อย่างนี้มาปีกว่าแล้ว จุดต่ำสุดของถังแก๊สอยู่ประมาณ
คานหลังพอดี ซึ่งมองจากด้านหน้าคานจะบังถังแก๊สอีกทีจุดต่ำสุดคือ เฟืองท้าย เอาไปลุยโคลนแบบ
เบาะ ๆ มาหลายครั้งแล้ว รวมถึงเวลาปีนป่ายก็มีมุมปะทะมากพอที่ลุยได้แบบสบายใ จว่ายังไงก็ไม่โดน
ถังแก๊สครับ เพราะป้ายทะเบียนจะโดนก่อนแล้ว เสียวอย่างเดียวคือพวกรถเตีียชนแบบชอบมุด
มองจากภายนอกถ้าไม่ก้มลงไปมองจริง ๆ จะไม่เห็นครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 19-07-2009 เมื่อ 10:32.
เก่า 19-07-2009, 18:13   #14
volvoman

ขอบคุณครับสำหรับรูป แต่ท้ายรถผมมันเหลือไม่มากเท่านี้ เพราะมีแผงบังปิดแล้ว ช่าง gas จัดการให้ เพราะตอนไปจดทะเบียน gas กลัวไม่ผ่าน..ไม่เป็นไร ให้คุณหนุ่ม design ให้แล้วกัน ว่าแต่ว่าแผงคอยล์แอร์คุณ wk7000 เนี่ยมันเหมือนพวก vigo หรือ fortuner เลย ที่ผมเล็งไว้ เค้าบอกว่าเป็น PF condensor (Parallel Flow Condensor)แผงแบบใหม่ระบายดีกว่าของติดรถมากๆ ไม่รู้ผมมองผิดหรือเปล่าจากในรูปอะครับ เปลี่ยนใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ มันเหมือนรูปนี้อะครับ....อีกคำถามนะครับ ทราบว่าวาง 2jzgte เลยอยากรู้ว่าต้นดีมั๊ยครับ ผมjboอืดมากตีนต้นกดมิด ตาม camry 2.4 เนี่ยไม่ทันเลย ห่างไกลมาก(ขนาดวิ่งน้ำมัน)...ถ้ารถคุณ WKกับ2j เนี่ยตีนต้นออกพร้อมๆกันระยะสัก 800 เมตรหรือมุดตามกัน เนี่ยเอาพวก accord 2.4 หรือ camry 2.4 อยู่มั๊ยครับ..ไม่นับช่วงล่างนะครับ(เราสู้ไม่ได้อยู ่แล้ว)เอาแต่เรื่องอัตราเร่งกับความแรง
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg PMUmpfTj.jpg (121.4 KB, ดาวน์โหลด 23 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย volvoman : 19-07-2009 เมื่อ 18:21.
เก่า 19-07-2009, 19:56   #15
wk7000

อ้างถึง:
ขอบคุณครับสำหรับรูป แต่ท้ายรถผมมันเหลือไม่มากเท่านี้ เพราะมีแผงบังปิดแล้ว ช่าง gas จัดการให้ เพราะตอนไปจดทะเบียน gas กลัวไม่ผ่าน..ไม่เป็นไร ให้คุณหนุ่ม design ให้แล้วกัน ว่าแต่ว่าแผงคอยล์แอร์คุณ wk7000 เนี่ยมันเหมือนพวก vigo หรือ fortuner เลย ที่ผมเล็งไว้ เค้าบอกว่าเป็น PF condensor (Parallel Flow Condensor)แผงแบบใหม่ระบายดีกว่าของติดรถมากๆ ไม่รู้ผมมองผิดหรือเปล่าจากในรูปอะครับ เปลี่ยนใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ มันเหมือนรูปนี้อะครับ....อีกคำถามนะครับ ทราบว่าวาง 2jzgte เลยอยากรู้ว่าต้นดีมั๊ยครับ ผมjboอืดมากตีนต้นกดมิด ตาม camry 2.4 เนี่ยไม่ทันเลย ห่างไกลมาก(ขนาดวิ่งน้ำมัน)...ถ้ารถคุณ WKกับ2j เนี่ยตีนต้นออกพร้อมๆกันระยะสัก 800 เมตรหรือมุดตามกัน เนี่ยเอาพวก accord 2.4 หรือ camry 2.4 อยู่มั๊ยครับ..ไม่นับช่วงล่างนะครับ(เราสู้ไม่ได้อยู ่แล้ว)เอาแต่เรื่องอัตราเร่งกับความแรง

ของผมเป็นของ sport rider เลยครับเปลี่ยนตอนวางเครื่อง รวมทั้งดรายเออร์ด้วย แต่ดัดแปลงกลับท่อทางเข้าน้ำยาแอร์นิดหน่อยครับ กรณีถ้าจะเปลี่ยนก็เอาตามที่ช่างว่ามาก็ได้ครับ

อัตราเร่งช่วงต้นสู้พวกรถเก๋งตัวเบา ๆ ไม่ได้อยู่แล้วต้องตามหน่อย ถ้ารถเขาเดิม ๆ เราขึ้นเกียร์ 3 ไปนี่ไล่กวดตามทันสบายครับ กดโหมดเพาเวอร์เกียร์ 3 ก็ลากไปได้เกิน 180 แล้วครับใช้เวลาแป๊บเดียว แต่ของผมปรับบูส 1 บาร์ + กล่อง Mine's ครับ

พอดีผมมี CAMRY 2.4 ACV-30 อยู่(คันที่จอดอยู่ข้าง ๆ)ลองเทียบอัตราเร่งช่วงต้นสู้ไม่ได้ แต่ 130 ขึ้นไปเครือ่ง 2J BO ขึ้นเร็วกว่ามากครับ ถ้าวางอยู่ในบอดี้เบา ๆ ลู่ลมอย่างพวกเซฟิโร เกียร์ 1 คิดว่าคงตามเขา แต่เกียร์ 2 3 ขึ้นไป เสร็จ 2J BO ครับ

แต่ถ้าเทียบกับรถระดับเดียวกันอย่างฟอร์จูนเนอร์นี่ เสร็จ 2J BO ตั้งแต่ออกตัวครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 19-07-2009 เมื่อ 20:24.
เก่า 19-07-2009, 21:40   #16
ord6859

Car Brand: นิสสัน
Engine Type: uz เดิมๆ
คะแนน: 18 ord6859 is on a distinguished road
ถ้ารื้อระบบแล้วย้ายลงไปด้านล่างอย่าลืมเปลี่ยนไดเออ ร์ไปเลยนะครับและวาล์วที่คอยเย็นเลยนะครับเพราะเคยเจ อมาครับเปลี่ยนน้ำยาล้างตู้แต่ไม่เปลี่ยนพวกนี้ แล้วมีปัญหาตามหลังมาแล้วไปโทษอย่างอื่น ส่วนของผมโตต้า 4 ประตูเป็นรถโหลดลงมาพอสมควรเคยเอาไว้ใต้กระบะแล้วมีป ัญหาเรื่องแผงแอรตันเพราะเศษหินเศษขี้โคลนเข้าไปอุดต ันปัจจุบันย้ายแผงแอรมาไว้บนกระบะแล้วตีบังลมพร้อมใส ่พัดลมดูดปัญหาแอร์ไม่เย็นเลยหมดไป แต่ข้อเสียคือเสียพื้นที่บนกระบะไปสว่นหนึ่ง ลองแก้ดูครับปัญหาเรื่องแอร์ถ้าแก้ถูกจุดครั้งเดียวก ็น่าจะจบถ้า คอมแอร์กำลังดี เปลี่ยนไดเออร์กับวาล์วใหม่ คอยเย็นไม่ตัน สุดท้ายแผงคอยร้อนระบายความร้อนทัน
ord6859 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-07-2009, 23:47   #17
treng oun

รูปส่วนตัว treng oun

Car Brand: sportrider
Engine Type: 2jz-ge
คะแนน: 18 treng oun is on a distinguished road
จะมีอยู่ช่องตรงข้างเพลาอ่ะครับฝั่งซ้ายมือก่อนถึงเพ ลาท้ายจะมีช่องพอวางได้อยู่ลองมุดดูครับของผมไว้ตรงน ั้นเลย
treng oun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ