ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-01-2008, 08:29   #1
Mr.bobby
Member

คะแนน: 0 Mr.bobby is on a distinguished road
Thumbs up แนวทางในการวางเครื่องรุ่นต่างๆ + ติดแก๊ส

พอดีผมเป็นน้องใหม่ที่ครับ JZ นี้นะครับ ได้ลองอ่านๆ ดูหลายกระทู้แล้ว แต่บางครั้งอยากรู้ข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อเป็นการตัดสิ นใจนะครับ จริงๆ แล้วน้องใหม่ใน club หลายๆ คนคงอยากจะรู้เช่นเดียวกับผมน่ะครับผมก็เลย อยากรบกวนพี่ๆ admin ยังไงช่วย ให้ข้อมูลหรือรายละเอียด เกี่ยวกับเครื่อง J ต่างๆ ว่า

1 เครื่อง J มีกี่ประเภท ประเภทไหนเป็นอย่างไร
2. วางได้กับรถรุ่นไหนบ้างถ้าวางแล้วต้องเปลี่ยน เฟืองมั้ย
3. ถ้าวาง J กับรถคนนี้แล้วติดแก๊ส มีกี่ระบบ J รถรุ่นนี้ตัวนี้ต้องวางระบบแก๊สแบบไหนถึงจะปรหยัด
4. ตอนนี้ราคาเครื่อง J บวก แก๊ส LPG ราคาเท่าใด update
5. มีอู่ใน ClubJZ อยู่ที่ไหนบ้าง เพื่อนๆ จะได้ตัดสินใจ และไปติดใกล้ๆบ้านครับ
6. ถ้าติดมาแล้วต้อง บำรุงรักษา เครื่องอย่างไรบ้างและต้องเช็ค อะไรเป็นพิเศษบ้างครับ

ประมาณว่า เข้ามาดูกระทู้ที่ปักหมุน ก็จะมีรายละเอียดของรถ รุ่นต่างๆ เช่น
Dmax Cab4 ถ้าวาง J ตัวนี้เครื่องแรงเท่านี้อัตราประหยัดประมาณนี้ โดยจูนใช้แก๊สระบบ นี้
Benz 230E ถ้าวาง J ตัวนี้เครื่องแรงเท่านี้อัตราประหยัดแบบนี้ต้องเปลี่ ยน อัตราทดเท่านี้ และใช้แก๊สระบบนี้ สำหรับงบน้อยแนะนำติดแบบนี้ งบมากขึ้นมาหน่อยแนะนำติดแบบนี้ ปัญหาที่พบส่วนมาก ?

อันนี้เป็นข้อเสนอแนะส่วนตัวครับ ไม่รู้ว่าขอมากไปหรือเปล่าครับ เพราะผมก็เป็นคนนึงซึ่งไม่ค่อยจะรู้เรื่อง เครื่อง J ซักเท่าใดครับ ก็อาศัยอ่านๆ เอาในกระทู้ก็ทำให้มีความรู้ขึ้นมาบ้าง และในส่วนตัวคิดว่าถ้ามีกระทู้นี้มา น่าจะช่วยตอบข้อสงสัยให้ สมาชิกใหม่ๆ ได้พอสมควรครับ

ยังไงรบกวนท่านพี่ Admin พิจารณาด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
Mr.bobby is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-01-2008, 09:29   #2
SungKung-1Jmo gas
Member

รูปส่วนตัว SungKung-1Jmo gas

คะแนน: 0 SungKung-1Jmo gas is on a distinguished road
อยู่สมุทรสาคร หรือนี่ ผมก็อยู่ สมุทรสาคร ใกล้ๆกันครับ ผมใช้ 1เจฝาดำ auto ครับ + แก๊ส lpg mixer จ้า
SungKung-1Jmo gas is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-01-2008, 10:37   #3
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ผมว่า ถ้าง่ายๆก็ สงใสอะไร ถามมาตรงๆเลย จะเป็นการตอบได้ครอบคลุมกว่านะครับ

เพราะการที่จะเอารถแต่ละคันแต่ละรุ่น มาให้ดูข้อมูลกัน คิดว่าหลายๆท่านคงไม่ค่อยมีเวลา ทำกันเท่าไรนักหรอกครับ ...

นอกจาก อู่ที่รับวางเครื่องจะเอารถลูกค้ามาให้ดูเป็นตัวอย่า งครับ ..

รถต่างรุ่นต่างยี่ห้อ ระบบแก็ส ต่างคนต่างติด ต่างช่างต่างฝีมือ .... เรื่องประหยัดหรือปัญหาที่เจอ มันเจอไม่ค่อยเหมือนกันหรอกครับ แม้ว่าจะเครื่อง J เหมือนกันก็ตาม ...

สงใสอันใด ตั้งคำถามไปตรงๆตามที่สงใส ก็จะมีผู้รู้ท่านอื่นๆคอยชี้แนะให้อยู่แล้วครับ ..
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-01-2008, 12:29   #4
nakhonsawancar
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว nakhonsawancar

Car Brand: Cefiro Bmw Volvo
Engine Type: 2Jz Gte
คะแนน: 18 nakhonsawancar is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nakhonsawancar
จัดไป
ตอบ
1. มี 2500cc กับ 3000cc เทอร์โบกับไม่เทอร์โบ vvti และไม่มี vvti
2. วางได้ทุกรุ่น ถ้าเป็นขับหลังจะวางได้ง่ายกว่าขับหน้า ถ้าวางขับหน้าต้องทำเหมือนสร้างรถใหม่เลยอ่ะครั บ เฟืองท้ายถ้าใกล้เคียง 3.9-4.3 ไม่น่าจะต้องเปลี่ยนครับ แล้วแต่น้ำหนักรถด้วย
3. มีหลายตัวอ่ะครับ ถ้าจะถามก็โปรดระบุรุ่นเครื่องด้วยครับ
4. มีที่ทำหลายทีครับ พี่อยู่แถวไหนอ่ะครับ จะได้แนะนำถูกครับ
5. บำรุงรักษาเหมือนรถทั่วไปเลยครับ ไม่มีอะไรพิเศษ
nakhonsawancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-01-2008, 13:26   #5
Mr.bobby
Member

คะแนน: 0 Mr.bobby is on a distinguished road
อ๋อ พอดีผมก็แค่ อยากจะรู้ข้อมูลให้มันมากขึ้นกว่าเดิม หน่อยเท่านั้นเองเป็นวิทยาทาน ก็เลยเสนอความเห็นให้ว่า ให้ลองจัดเป็นรถแต่ล่ะรุ่น มีแนวทางการติดและจูนอย่างไรเท่านั้นเองครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นๆ ครับ ถ้าทุกๆท่านเห็นว่าถามตรงๆ ตอบตรงๆ เป็นรุ่นไป ก็จัดไปครับ ^_^
Mr.bobby is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-01-2008, 22:01   #6
mungkorn2
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว mungkorn2

Car Brand: KKS team
Engine Type: 1JZ-GTE vvti
คะแนน: 18 mungkorn2 will become famous soon enoughmungkorn2 will become famous soon enough
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mungkorn2
ลองเข้าไปชม ก๊วนรถแวนดูตามลิ้งค์นะครับ ไว้เป็นข้อมูลครับ

San Idea Graphic Design
Tel.081-245 9519
Thank............
Joe
ProStreet Tuning --->> ติวานนท์ 45 <<---คำปรีึกษาดีๆเรื่อง จูนอัพเครื่องยนต์
ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory
KKS (คนคลอง3เซอร์วิส) By ช่างเค และกลุ่มเพื่อนๆ ClubJz.net
www.grace-cosmetic.com
mungkorn2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-02-2008, 10:30   #7
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road

รียนถามคุณเค เพื่อนผมมีความประสงค์จะเปลี่ยนเครื่อง(ใช้ฟอร์ดเรนเ จอร์ปี 04)เป็นเครื่อง2เจไม่โบจะมีค่าใช้จ่ายในการวางเครื่อ งทั้งหมดเท่าไร(ค่าเครื่อง+ค่าวาง+ค่าเปลี่ยนของเหลว ต่างๆ+อื่นๆ)จากการสอบถามที่ชลบุรีอยู่ที่ 50,000 บาทครับขอให้ท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ และต้องเปลื่ยนหม้อน้ำหรือเปล่าครับ
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-02-2008, 16:05   #8
Mr.bobby
Member

เรียนถามคุณ เคเช่นกันครับ

เพื่อนผม ก็จะวางเครื่อง 2J GE ฝาดำใน Dmax Cab4 ปี 04 ไม่แน่ใจว่า ค่าวางเครื่อง + แก๊สระบบหัวฉีด มีค่าเสียหายอยู่ประมาณเท่าใดครับ
เก่า 07-02-2008, 09:39   #9
LINLEE
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 LINLEE is on a distinguished road
สวัสดี ครับ ผม อยู่ มหาชัย เช่น กัน ครับ ...
ผม ลอง ถาม พี่ เอ็ดดี้นะ ครับ เขา คิด ประมาน 39.000 นะครับ แบบ หัวฉีดครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย LINLEE : 07-02-2008 เมื่อ 09:44.
LINLEE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ