ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-01-2008, 10:54   #1
Mr.bobby
Member

คะแนน: 0 Mr.bobby is on a distinguished road
เปรียบเทียบ LPG กับ NGV ใน Dmax

สวัสดีครับทุกท่าน

ผมใช้รถ Dmax Cab4 2500 Turbo ปี 2004 พอดียุคน้ำมันแพงก็กำลังจะหาแก๊สมาใส่ตัวรถครับและผม ก็กำลังปวดหัวเรื่องจะติดแก๊ส

1. ช่างแถวๆบ้านบอกว่า ลง 1J โบ 2500+ค่าติดตั้งแก๊สด้วย ราคา 70000 รวมค่าแรงทุกอย่างแล้ว
2. ถ้านำ 1J โบ 2500 ไปติด NGV งบประมาณเท่าไหร่ครับ แถวบ้านเขาจูนได้แต่ LPG ครับ
3. ถ้าเอาเครื่องเดิมไปติด NGV ดีไหมเพราะก็ลงทุนไม่สูงประมาณ 40000-50000

ก็เลยยังไม่รู้ว่า 3 ข้อที่ผมเขียนมา จะไปลงตัวที่ข้อไหนครับ ใจผมก็เสียดายรถไม่อยากขายไปแล้วไปซื้อมือ 2 มาติด เพราะซื้อมือ 1 มา

ผมอยากทราบข้อมูลของเพื่อนๆในเว็บคือ ราคาในอนาคตระหว่าง LPG กับ NGV อันไหนดีดจะสูงกว่ากัน คือผมไม่อยากเปลี่ยนระบบไปๆ มาๆ เพราะตอนนี้ ก็มีเพื่อนๆ บอกให้ถอดเครื่องเดิมวางไว้แล้วใส่ระหว่างข้อ 1 กับข้อ 2 แล้วต่อไปถ้าจะขายรถค่อยใส่คืน ผู้ใหญ่ก็บอก เอาของเดิมไปติด NGV ก็พอลงทุนน้อยไม่เสี่ยง ปวดหัวชะมัด

ยังไงเพื่อนๆ ในเว็บช่วยเปรียบเทียบรายละเอียด และช่วยกันตอบข้อสงสัยผมด้วยนะครับ ผมความรู้เรื่องเครื่องยนต์น้อยครับ ขอบคุณครับผม
Mr.bobby is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-01-2008, 11:09   #2
nakhonsawancar
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว nakhonsawancar

Car Brand: Cefiro Bmw Volvo
Engine Type: 2Jz Gte
คะแนน: 18 nakhonsawancar is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nakhonsawancar
ข้อ 1 เลยพี่
nakhonsawancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-01-2008, 11:20   #3
kkk
Senior Member

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
- ข้อหนึ่งตามคุณต่อบอกครับ และยิ่งจะทำให้เรารักรถมาขึ้นด้วยครับ เพราะแรงขึ้นและต้องดูแลเพิ่มขึ้นอีกนิดหน่อยคร ับ เอะอะก็เปิดฝากระโปรงขึ้นดู สุดท้ายครับรถจะรักเรามากว่าเดิมเพราะเวลาขายต่อราคา จะรถลงพอประมาณและทำให้เราไม่อยากขายมันครับ ยืนยันข้อ 1 ครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-01-2008, 13:06   #4
satit
Member

คะแนน: 0 satit is on a distinguished road
ถ้าชอบเปิดกระโปงก็เลือกข้อ1(เพราะคุณจะรักและดูแลรถ ด้วยตัวเองมากขึ้น)
ถ้าชอบถูกเรียงคิวก็เลือกข้อ2 (เพราะคุณต้องเข้าคิวรอเติมแก็สเมื่อรถวิ่งไปแล้ง200 โล)
satit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-01-2008, 16:29   #5
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ผมขอ แนะนำ ในฐานะที่ใช้ D-max เหมือนกันนะ ...

อยากให้คุณคิดก่อนครับว่า ... รถคันนี้ จะขายหรือจะใช้ ??

ถ้าจะใช้ ยาวๆก็วาง J ไปเลยครับ ไม่ต้องเสียดาย เพราะถ้าคุณต้องการนำมาใช้งานและติดแก็ส เพื่อความประหยัด คุณได้แน่นอน ... แต่ถ้าคิดจะขาย ก็ขายซะแต่ตอนนี้ไปเลยครับ ยิ่งทิ้งไว้ราคายิ่งตก (จริงปะ)

1.ราคานี้เหมาะสมแล้วครับ แต่ถ้าคุณไม่คิดจะขายรถคือ ยกเครื่องดีเซลกลับเพื่อขายต่อ ผมว่า เอาเครื่องเดิมเทินไปเลยจะได้จ่ายน้อยหน่อยครับ (ผมเอาเครื่อง 3.0DI เทินไป 3หมื่น)

2.ผมว่า LPG ดีกว่าครับ
3.อย่าเชียวนะครับ .... ลองไปหาข้อมูลที่ www.d-maxclub.net ดูครับ พังมาหลายคันแล้ว ... คนที่เคยติดมี 2แบบครับ คือ ถอดขายทันเครื่องไม่พัง อีกแบบคือ ถอดขายไม่ทัน เครื่องพังก่อน ....

เมื่อก่อน ก่อนที่ผมจะตัดสินใจวางเครื่องผมก็กังวลครับ เรื่องราคาขายต่อของรถ .. แต่ก็มีคนมาถามผมแบบนี้ว่า จะใช้รถ หรือจะขายรถ .... ผมเลือกใช้รถครับ เลยตัดสินใจวางไป ตอนนี้ไม่ผิดหวังครับ ...

ส่วน NGV หรือ LPG ไม่นาน ราคาก็เท่ากันล่ะครับ(NGV รัฐฯจะพยุงราคาไว้แค่ปี51 เท่านั้นนะครับ) ..... สาเหตุที่ NGV ถูกกว่าเพราะเฮียปิฯ แกกำลังเล่นอะไรบางอย่างอยู่ครับ .....

***NGV และ LPG เกิดจากก๊าชชนิดเดียวกันครับ ... เพียงแต่แยกชนิดขายเท่านั้นเอง
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-01-2008, 00:11   #6
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ข้างต้นครับ เป็นคำถามและคำตอบที่ดีครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-01-2008, 11:17   #7
Mr.bobby
Member

คะแนน: 0 Mr.bobby is on a distinguished road
ได้คำตอบแล้วครับ

ผมจาลง J LPG เพราะยังไงซะ ผมก็รักรถผมม๊ากๆ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ ผมเตรียมลงเครื่องใหม่ ตอนช่วงตรุษจีนแล้วครับ

ตอนนี้ก็เปง น้องใหม่ Clubjz ^_^

bom มหาชัย ครับ
Mr.bobby is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-01-2008, 15:23   #8
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.bobby อ่านกระทู้
ได้คำตอบแล้วครับ

ผมจาลง J LPG เพราะยังไงซะ ผมก็รักรถผมม๊ากๆ

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ ผมเตรียมลงเครื่องใหม่ ตอนช่วงตรุษจีนแล้วครับ

ตอนนี้ก็เปง น้องใหม่ Clubjz ^_^

bom มหาชัย ครับ
ยินดีด้วยครับ และก็ขอต้อนรับสู่คลับที่แสนอบอุ่นครับ
เก่า 15-01-2008, 16:25   #9
pongnutto
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว pongnutto

คะแนน: 18 pongnutto is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pongnutto
ยินดีด้วยครับที่มีคนช่วยคิดครับ ส่วนตัวผมลองผิดลองถูกมาเยอะดีเซลติดngvก็ติดมาแล้วไ อ้ประหยัดมันก็ประหยัดครับแต่รู้สึกว่าเครื่องมีเสีย งก็อกๆเวลาเร่งไฟเตือนรูปเครื่องโชว์เลยเอาไปให้ศูนย ์เช็คเค้าบอกว่าเครื่องจะน็อคเลยตัดสินใจถอดขายทั้งเ ครื่องทั้งชุดแก๊สทั้งหมด แล้วมาวางเจโบ+lpg ประหยัดได้เห็นๆแรงด้วยครับ
pongnutto is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ