ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 19-09-2009, 10:40   #1
mathew
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 mathew is on a distinguished road
การwiring ไม่ครบ มีผลกับอัตราการกินGASไหม

สงสัยมานานแล้ว ขอถามเป็นวิทยาทานครับ เพราะรู้แต่ว่าถ้า wiring มาไม่ครบจะทำให้ ecu ทำงานไม่สมบูรณ์ทำให้สั่งหัวฉีดฉีดน้ำมันมากไปบ้างทำ ให้กินน้ำมัน แต่ถ้าเราเอารถไปติด gasแบบ mixer หรือจะพ่วงด้วยlamda ก็แล้วแต่ซึ่งจะไม่ได้ใช้การประมวลผลของ กล่องecuที่ใช้คุมการจ่ายน้ำมันแล้ว ยังจะมีผลทำให้รถคันนั้นกิน gas มากกว่าปรกติอีกรึเปล่า ผมขอยกเว้นกรณีการwiringมาไม่ครบอย่างมากที่มีผลทำให ้การเปลี่ยนเกียร์ไม่เหมาะสม(ลากเกียร) นะครับ เพราะกรณีนั้นพอเข้าใจครับว่ายังคงต้องกินgas มากแน่ๆ
mathew is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mathew For This Useful Post:
commusio (13-09-2011)
เก่า 19-09-2009, 11:39   #2
oat
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว oat

Car Brand: sport cruiser เก่า เก่า , ae110 แก่ แก่
Engine Type: 3000 กะ 1500
คะแนน: 18 oat is on a distinguished road
ถ้าถามถึง ระบบ mix + lamda มันเอาสัญญาณที่เกี่ยวข้อง มา 2 สัญญาณในการประมวลผล คือ สัญญาณลิ้นเร่ง กับ สัญญาณ oxygen sensor ถ้า สองอย่างนี่คุณสมบูรณ์ผมว่าไม่กินหรอกครับ แต่ก้อขึ้นอยู่กับหม้อต้มด้วยครับ แต่ละยี่ห้อกินแก๊สก้อต่างกันครับ ส่วนระบบ หัวฉีดนี่ไม่มีข้อมูลครับ เดี๋ยวรอเพื่อนมาช่วยตอบอีกทีครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oat : 19-09-2009 เมื่อ 11:41.
oat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-09-2009, 11:53   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mathew อ่านกระทู้
สงสัยมานานแล้ว ขอถามเป็นวิทยาทานครับ เพราะรู้แต่ว่าถ้า wiring มาไม่ครบจะทำให้ ecu ทำงานไม่สมบูรณ์ทำให้สั่งหัวฉีดฉีดน้ำมันมากไปบ้างทำ ให้กินน้ำมัน แต่ถ้าเราเอารถไปติด gasแบบ mixer หรือจะพ่วงด้วยlamda ก็แล้วแต่ซึ่งจะไม่ได้ใช้การประมวลผลของ กล่องecuที่ใช้คุมการจ่ายน้ำมันแล้ว ยังจะมีผลทำให้รถคันนั้นกิน gas มากกว่าปรกติอีกรึเปล่า ผมขอยกเว้นกรณีการwiringมาไม่ครบอย่างมากที่มีผลทำให ้การเปลี่ยนเกียร์ไม่เหมาะสม(ลากเกียร) นะครับ เพราะกรณีนั้นพอเข้าใจครับว่ายังคงต้องกินgas มากแน่ๆ
ในเมื่อคุณขอยกเว้นเรื่องการปรับเปลี่ยนระดับเกียร์ไ ม่เหมาะสม แสดงว่า คุณต้องมีความรู้ความเข้าใจเพียงพอ ระดับหนึ่งแล้ว เมื่อเป็นเช่นนั้นแล้ว ผมจึงขอแสดงความคิดเห็น กรณีที่ วายริ่งสายไฟไม่ครบ ที่ไม่เกี่ยวกับเกียร์เลย ก็แล้วกันนะครับ

และจะขอยกเว้นเรื่องการสั่งจ่ายหัวฉีดน้ำมันด้วยนะคร ับ

กรณี เรื่องการทำงานของเครื่องยนต์นั้น คนทั่วๆไป ให้ความสำคัญเรื่องการ สิ้นเปลืองเชื้อเพลิง มากเป็นพิเศษ เป็นเพราะว่า เชื้อเพลิงนั้น เป็น วัตถุดิบที่เราต้องใช้เงินซื้อหามา จึงทำให้ต้องการประหยัดในเรื่องนี้ แต่จริงๆแล้ว ยังมีอีก 2 ปัจจัย ที่ทำงานร่วมกับเชื้อเพลิง ซึ่งอาจจะเป็นตัวแปร ที่ทำให้ สิ้นเปลืองเชื้อเพลิงโดยใช่เหตุครับ ขอถามว่า ถ้าสมมุตว่า อากาศหรืออ๊อกซิเจน และไฟหรือความร้อน ถ้าเข้าไปทำงานผสมกันในอัตราส่วนที่ไม่ถูกต้องแล้ว การระเบิดสันดาบ จะเกิดขึ้นมั้ย ต้องขอตอบว่า เกิดขึ้นได้ครับ แต่ว่า ไม่สมบูรณ์ จนเป็นเหตุให้กำลังเครื่องยนต์ ผิดเพี้ยนไป จนเป็นเหตุให้ เกิดการไม่ประหยัดขึ้นมาครับ ยกตัวอย่างเช่น

ปกติแล้ว เชื้อเพลิง (แก๊สหรือน้ำมัน) + อากาศ + ไฟ ผสมกันในปริมาณที่พอดี จะเกิดการจุดระเบิดที่สมบูรณ์ ทำให้พลังงานขับดันเครื่องยนต์ได้ประสิทธิภาพสูงสุด แต่ถ้า

อากาศน้อยลง + เชื้อเพลิงเท่าเดิม + ไฟเท่าเดิม ผลที่เกิดขึ้นคือ การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ เกิดควันดำออกท่อไอเสีย กำลังเครื่องลดลง ผู้ขับขี่เมื่อรู้สึกว่า กำลังเครื่องลดลง ก็ทำการเหยียบคันเร่งเพิ่มขึ้น (เพิ่มเชื้อเพลิง) เพื่อให้กำลังเครื่องยนต์เท่าเดิม ผลที่เกิดคือ นอกจากไม่ประหยัดแล้ว ควันดำก็จะมากขึ้น และถ้าจ่ายเชื้อเพลิงมากเกินไป เครื่องยนต์ก็จะดับด้วยซ้ำไปครับ

เป็นต้น

ดังนั้น วิศวกรจึงต้องนำ ECU เข้ามาช่วยในการประมวลผล โดยมีเซนเซอร์ต่างๆ เป็นตัวตรวจสอบระบบต่างๆ เพื่อให้เกิดการประหยัดสูงสุดครับ

คราวนี้ ถึงคำตอบที่ว่า ถ้าวายริ่งไม่ครบถ้วน (คนเดินสายไฟเพื่อขอให้ติดเครื่องยนต์แล้ววิ่งได้เท่า นั้น) จะทำให้สิ้นเปลืองเชื้อเพลิงได้มั้ย ในเมื่อใช้งานแต่ แก๊สซึ่งเป็นเชื้อเพลิง ยิ่งโดยเฉพาะไม่ได้ใช้ระบบหัวฉีดแก๊ส (ใช้ระบบกลไก ไม่ได้ใช้ระบบอิเลคทรอนิค) คำตอบก็เหมือนดังที่ผมยกตัวอย่างด้านบนครับ เพราะว่า เซนเซอร์ต่างๆ เขาทำไว้ตรวจสอบปริมาณวัตถุดิบที่จะเข้าไป เป็นส่วนผสมของการสันดาบ จากนั้น ส่งข้อมูลให้ ECU ประมวลผล ปรับค่าของ การปรับจ่ายน้ำมัน (แต่เมื่อใช้แก๊ส ก็ต้องบอกว่า ถูกปรับแก้ไขในอัตราส่วนที่คงที่ตั้งแต่แรก) และปรับจ่ายจังหวะไฟ ให้เหมาะสม จึงทำให้ เกิดการไม่ประหยัด เพราะว่า วายริ่งสายไฟไม่ครบครับ

เซนเซอร์ที่มีไว้ตรวจสอบ และอุปกรณ์ที่เข้าไปเกี่ยวข้องกับ ECU นั้น ก็มีมากมายครับ เช่น
  • THA ตรวจอุณหภูมิของอากาศ
  • MAP หรือ แอร์โฟล์วมิเตอร์ ตรวจการไหลของอากาศ
  • VSV วาล์วไอดี
  • ISC สัญญาณสั่งปรับรอบเครื่องให้กับมอเตอร์ปรับรอบเดินเบ า
  • เซนเซอร์ตำแหน่งองศาลิ้นปีกผีเสื้อ
  • IDL ตรวจเช็คระดับของการเร่ง
  • THW ตรวจสอบอุณหภูมของน้ำในเครื่องยนต์
  • OX เซนเซอร์ตรวจสอบปริมาณอ๊อกซิเจนหลังจากการเผาไหม้แล้ ว
  • คอยล์จุดระเบิด ปรับเปลี่ยนไฟแรงต่ำให้เป็นไฟแรงสูง
  • จานจ่าย
  • สายหัวเทียน
  • หัวเทียน
  • ไดชาร์จ
  • รีเลย์ต่างๆ
เป็นต้น

ขอยกอีกตัวอย่างหนึ่งนะครับ

THW เป็นเซนเซอร์ตรวจวัดอุณหภูมิของน้ำในเครื่องยนต์ ซึ่งถ้าวายริ่งสายไฟไม่ครบ ECU ก็จะปรับค่าคงที่ให้เป็น 80องศา เท่ากับว่า เครื่องยนต์นั้น จะไม่มีการวอร์มเครื่องตอนเครื่องเย็น ผลที่เกิดระยะยาวทำให้เครื่องยนต์หลวมง่าย พอเครื่องยนต์หลวมแล้ว การประหยัด ก็จะหดหายไปเรื่อยๆครับ

ถ้าเขียนมากกว่านี้ จะกลายเป็นวิชาการจนเกินไปครับ สรุปรวมๆแล้ว การวายริ่งสายไฟให้ครบๆนั้น มีส่วนสำคัญ ต่อการประหยัดเชื้อเพลิงครับ ไม่ว่าคุณจะใช้ระบบแก๊ส หรือน้ำมันเบนซินก็ตามครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 19-09-2009 เมื่อ 12:08.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 17 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
A(RT131) (20-09-2009), amr_cef_white (31-07-2011), Chai (20-09-2009), commusio (13-09-2011), FTโอมม (19-09-2009), ICE-VIGO (19-09-2009), idea_nova (19-09-2011), jelejung (19-09-2009), kkk (21-09-2009), kunsue (20-09-2009), maxim (19-09-2009), maximus (19-09-2009), oat (19-09-2009), pae604 (09-12-2009), samasun_007 (20-09-2009), Yun 55 (19-09-2009), za 2JZ (19-09-2009)
เก่า 19-09-2009, 12:09   #4
Art_190E

รูปส่วนตัว Art_190E

Car Brand: Benz 190E
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 Art_190E is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Art_190E
ผมว่าเกี่ยวนะครับ อย่างพวก sp1 อะไรงี้ ถ้าไม่ได้ต่อไว้เกียมันก็จะเปลี่ยนไม่ครบพอเปลี่ยนไม ่ครบ ก็ต้องใช้รอบเครื่องสูงเวลาเร่งเครื่องหรือจะทำความเ ร็วมากขึ้นอ่ะครับ
Art_190E is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-09-2009, 21:55   #5
TongAE111

รูปส่วนตัว TongAE111

Car Brand: Toyota
Engine Type: 4A-GE
คะแนน: 17 TongAE111 is on a distinguished road
ผมขอยืนยันแบบลูงมูนด้วยคนครับ

Wiring ไม่ครบ ถึงจะใช้แก๊ส ก็มีผลกับการสิ้นเปลืองด้วยเหมือนกันครับ

ยกตัวอย่างที่เคยเจอนะครับ

O2sensor เสีย วัดค่าไม่ได้ หรือช่างไม่ได้ต่อไว้ให้ บอกว่า ใช้แก๊ส fixed mixer ไม่จำเป็น

แต่พอ O2sensor เสีย ECU มันก็จะเข้า Safemode ปรับองศาการจุดระเบิดล่วงหน้าอีก โปรแกรมไปเลย ทำให้วิ่งไม่มีกำลัง ช่างเลยแก้ไขด้วยการบิดจานจ่าย ให้ไฟแก่ขึ้น (ออกทะเลกันไปใหญ่)

แต่พอแก้ O2 sensor ปรากฎว่าต้องกลับมาบิดจานจ่ายกลับ เพราะเครื่องมันเขกจนขับไม่ได้ หลังจากนั้นแล้วก็วิ่งดีขึ้นมากเลย เพราะ ECU ทำงานถูกต้องแล้ว

อย่างเรื่อง จูน E-manage ด้วยครับ ถ้า O2sensor เสีย เราจะปรับจูน องศาจุดระเบิืดล่วงหน้าไม่ได้
ECU จะตัด เมื่อตรวจพบว่ามีการ Advance จากที่กล่อง สั่ง (กล่องจะเทียบ IGT กับ IGF )
TongAE111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 9 Users Say Thank You to TongAE111 For This Useful Post:
Chai (20-09-2009), commusio (13-09-2011), kkk (21-09-2009), kunsue (20-09-2009), Moonlight (19-09-2009), one1one1 (15-05-2010), pae604 (09-12-2009), samasun_007 (20-09-2009), ซุปเปอร์ดุ่ย (20-09-2009)
ตอบกลับ