ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 04-07-2008, 13:35   #1
vanmania
Member

รูปส่วนตัว vanmania

คะแนน: 16 vanmania is on a distinguished road
ไดชาร์ทเครื่อง 2j-ge กี่แอมป์ ครับ

ผมอยากเปลี่ยนเป็น 120 Amp. ไม่ทราบว่าจะได้ไหม แล้วนำของอะไรมาใส่ครับ
vanmania is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-07-2008, 15:40   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ปกติที่ติดเครื่องมาส่วนใหญ่ก็ 80 - 90 แอมป์ครับ ถ้าเป็นเมื่อก่อน จะหาแบบ 120 แอมป์ จะยากหน่อยครับ ผมจึงใช้วิธี เอาขนาด 100 แอมป์ ไปจ้างช่างพันให้ใหม่ ให้ได้ 120 แอมป์ ซึ่งเป็นเรื่อง ยุ่งยาก และแพง ช่างไม่ค่อยอยากทำให้ครับ

แต่ปัจจุบัน ก็เห็นมี 120 แอมป์ ออกมาใช้กันแล้วครับ และถ้าคุณอยากรู้ว่า ไดชาร์จของคุณ มีขนาดกี่แอมป์ ก็สามารถดูได้จาก หมายเลขที่ แพรทครับ ลองเปรียบเทียบดู กดตรงนี้ครับ
idea_nova (23-06-2014), tatizoodlor (18-09-2013)
เก่า 05-07-2008, 19:45   #3
vanmania
Member

คะแนน: 16 vanmania is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ปกติที่ติดเครื่องมาส่วนใหญ่ก็ 80 - 90 แอมป์ครับ ถ้าเป็นเมื่อก่อน จะหาแบบ 120 แอมป์ จะยากหน่อยครับ ผมจึงใช้วิธี เอาขนาด 100 แอมป์ ไปจ้างช่างพันให้ใหม่ ให้ได้ 120 แอมป์ ซึ่งเป็นเรื่อง ยุ่งยาก และแพง ช่างไม่ค่อยอยากทำให้ครับ

แต่ปัจจุบัน ก็เห็นมี 120 แอมป์ ออกมาใช้กันแล้วครับ และถ้าคุณอยากรู้ว่า ไดชาร์จของคุณ มีขนาดกี่แอมป์ ก็สามารถดูได้จาก หมายเลขที่ แพรทครับ ลองเปรียบเทียบดู กดตรงนี้ครับ
ขอบพระคุณครับ สำหรับข้อมูล พอดีผมจำเป็นต้องใช้ เนื่องจากเป็นรถตู้ (ตัวใหม่) มีระบบไฟค่อนข้างเยอะมาก ทั้งไฟเพดาน ทีวี เครื่องเสียง และต้องใช้ Notebook Printer Scanner ครับ แต่ไม่รู้จะนำของอะไรมาใส่ หรือทำที่ไหน แนะนำได้ไหมครับ
vanmania is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-07-2008, 20:40   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vanmania อ่านกระทู้
ขอบพระคุณครับ สำหรับข้อมูล พอดีผมจำเป็นต้องใช้ เนื่องจากเป็นรถตู้ (ตัวใหม่) มีระบบไฟค่อนข้างเยอะมาก ทั้งไฟเพดาน ทีวี เครื่องเสียง และต้องใช้ Notebook Printer Scanner ครับ แต่ไม่รู้จะนำของอะไรมาใส่ หรือทำที่ไหน แนะนำได้ไหมครับ
รถผมเป็นรถแวนที่ประกอบรถขึ้นมาเองก็ระบบไฟฟ้าทั้งคั น เช่นกันครับ มีแอร์ 3 ตู้ ทำเป็นแอร์ราว มีไฟเพดาน และไฟสปอร์ตสำหรับให้ผู้โดยสารนั่งอ่านหนังสือได้ทุก ที่นั่ง มีทีวี เครื่องเสียง และยังมีหม้อแปลงจาก 12 โวลท์ เป็น 220 โวลท์ และมีระบบทีวีวงจรปิดเวลาถอยหลัง ไฟสปอร์ตไลท์หลังติดอัตโนมัตเวลาถอยหลังเพื่อให้กล้อ งถ่ายได้ชัดเจนเวลากลางคืนหรือในที่อับแสง หน้าต่างระบบไฟฟ้าทั้ง 5 บาน ก็คงไม่ต่างจากรถตู้ของคุณมั้งครับ

แต่ผมอยากจะบอกว่า ถึงแม้ว่า เราจะมีระบบไฟมากมาย เราก็ไม่ได้ใช้มันพร้อมๆกันทั้งหมดหรอกครับ

สำหรับผมแล้ว ผมจะใช้วิธี ให้ช่างไฟฟ้า มาวัดกำลังไฟ เวลาที่เราเปิดใช้ไฟฟ้าทั้งหมดพร้อมๆกัน ว่าเราใช้ไฟในขณะนั้นเท่าไหร่ กำลังไดชาร์ทที่เรามีอยู่นั้นเพียงพอมั้ย ถ้าไม่พอ แล้วเท่าไหร่ถึงจะพอ ค่อยคิดหาซื้อเปลี่ยนเพิ่มขนาดครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ยังมีอีกสิ่งหนึ่งที่สำคัญไม่แพ้ไดชาร์ทเลยครับ นั่นคือ หม้อแบตเตอร์รี่ครับ

ถ้าผมจะเปรียบเทียบกับระบบการใช้น้ำในบ้าน
ไดชาร์ท ก็เหมือนเครื่องปั๊มน้ำ
สายไฟ เหมือน ท่อน้ำ
แบตเตอร์รี่ เหมือน ถังเก็บน้ำ
อุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าในรถ เหมือน ก๊อกน้ำ

เวลาเราเปิดก๊อกน้ำใช้ แรงดันในท่อน้ำก็ลดลง เครื่องปั๊มน้ำอัตโนมัติจึงทำงานสูบน้ำมาให้ใช้ แต่เพราะว่า เราไม่ได้เปิดก๊อกน้ำหมดทุกก๊อก แรงดันน้ำจากปั๊มน้ำจึงมีมากไป วาล์วบายพาส จึงเปิดให้แรงดันส่วนเกินระบายน้ำไปเก็บไว้ในถังน้ำ

แต่เมื่อไหร่เราเปิดก๊อกน้ำใช้หมดทุกก๊อก (มีโอกาสน้อยมาก) แรงดันน้ำจากปั๊มน้ำ อาจจะไม่เพียงพอ วาล์วช่วยปรับแรงดัน ก็จะเปิด ให้นำน้ำจากถังน้ำมาช่วยเสริม แต่ว่าถ้าถังน้ำมีถังเก็บเล็ก เวลามาช่วยเสริม ก็อาจจะเสริมได้เดี๋ยวเดียว ก็หมดถังเสียแล้วครับ จึงควรหาถังน้ำที่พอเหมาะมาใช้งานครับ

ระบบไฟในรถก็เช่นกันครับ หม้อแบตเตอร์รี่ ที่มีขนาดที่เหมาะสม ก็สำคัญต่อการใช้งานเช่นกันครับ

สำหรับผมแล้วนั้น ผมคิดว่า ถ้าเราหาไดชาร์จได้ขนาดที่ไม่ค่อยจะพอสำหรับการใช้ไฟ ทั้งหมดพร้อมๆกัน (ซึ่งมีโอกาสน้อยมากๆ และส่วนใหญ่จะใช้ไม่นานด้วย) โดยมากจะใช้ไฟพร้อมๆกันไม่เกิน 80% ของเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหมดที่มีหรอกครับ จึงไม่จำเป็นต้องใช้ไดชาร์จใหญ่ขนาดนั้นหรอกครับ แต่เราเอาหม้อแบตเตอร์รี่เป็นตัวช่วยเสริมก็ได้ครับ

ผมเองใช้หม้อแบตเตอร์รี่ ขนาด 120 แอมป์เต็ม ขนาดใหญ่ แบบที่รถบรรทุก 10 ล้อใช้กันครับ วางไว้ในที่เก็บพิเศษ ทำขึ้นมาโดยเฉพาะที่ท้ายรถครับ

ส่วนเรื่อง ไดชาร์จ ปัจจุบันคุณสามารถเลือกหาซื้อได้ที่เชียงกงครับ แต่ขนาด 120 แอมป์อาจจะหายากนิดนึง ส่วนที่จะมีมากหน่อยก็ประมาณ 100 แอมป์ครับ แต่ต้องรู้อย่างหนึ่งคือว่า ถ้าคุณเปลี่ยนใส่แล้ว คุณต้องเปลี่ยนสายพานเครื่องด้วย และ อาจจะกินกำลังเครื่องเพิ่มขึ้นพร้อมๆกับเกินน้ำมันมา กขึ้นด้วยนะครับ
mr.tui (05-01-2011), nibley (25-11-2009), tatizoodlor (18-09-2013), toh130 (15-10-2009), tong_san (16-10-2009)
เก่า 06-07-2008, 23:00   #5
vanmania
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
รถผมเป็นรถแวนที่ประกอบรถขึ้นมาเองก็ระบบไฟฟ้าทั้งคั น เช่นกันครับ มีแอร์ 3 ตู้ ทำเป็นแอร์ราว มีไฟเพดาน และไฟสปอร์ตสำหรับให้ผู้โดยสารนั่งอ่านหนังสือได้ทุก ที่นั่ง มีทีวี เครื่องเสียง และยังมีหม้อแปลงจาก 12 โวลท์ เป็น 220 โวลท์ และมีระบบทีวีวงจรปิดเวลาถอยหลัง ไฟสปอร์ตไลท์หลังติดอัตโนมัตเวลาถอยหลังเพื่อให้กล้อ งถ่ายได้ชัดเจนเวลากลางคืนหรือในที่อับแสง หน้าต่างระบบไฟฟ้าทั้ง 5 บาน ก็คงไม่ต่างจากรถตู้ของคุณมั้งครับ

แต่ผมอยากจะบอกว่า ถึงแม้ว่า เราจะมีระบบไฟมากมาย เราก็ไม่ได้ใช้มันพร้อมๆกันทั้งหมดหรอกครับ

สำหรับผมแล้ว ผมจะใช้วิธี ให้ช่างไฟฟ้า มาวัดกำลังไฟ เวลาที่เราเปิดใช้ไฟฟ้าทั้งหมดพร้อมๆกัน ว่าเราใช้ไฟในขณะนั้นเท่าไหร่ กำลังไดชาร์ทที่เรามีอยู่นั้นเพียงพอมั้ย ถ้าไม่พอ แล้วเท่าไหร่ถึงจะพอ ค่อยคิดหาซื้อเปลี่ยนเพิ่มขนาดครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ยังมีอีกสิ่งหนึ่งที่สำคัญไม่แพ้ไดชาร์ทเลยครับ นั่นคือ หม้อแบตเตอร์รี่ครับ

ถ้าผมจะเปรียบเทียบกับระบบการใช้น้ำในบ้าน
ไดชาร์ท ก็เหมือนเครื่องปั๊มน้ำ
สายไฟ เหมือน ท่อน้ำ
แบตเตอร์รี่ เหมือน ถังเก็บน้ำ
อุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าในรถ เหมือน ก๊อกน้ำ

เวลาเราเปิดก๊อกน้ำใช้ แรงดันในท่อน้ำก็ลดลง เครื่องปั๊มน้ำอัตโนมัติจึงทำงานสูบน้ำมาให้ใช้ แต่เพราะว่า เราไม่ได้เปิดก๊อกน้ำหมดทุกก๊อก แรงดันน้ำจากปั๊มน้ำจึงมีมากไป วาล์วบายพาส จึงเปิดให้แรงดันส่วนเกินระบายน้ำไปเก็บไว้ในถังน้ำ

แต่เมื่อไหร่เราเปิดก๊อกน้ำใช้หมดทุกก๊อก (มีโอกาสน้อยมาก) แรงดันน้ำจากปั๊มน้ำ อาจจะไม่เพียงพอ วาล์วช่วยปรับแรงดัน ก็จะเปิด ให้นำน้ำจากถังน้ำมาช่วยเสริม แต่ว่าถ้าถังน้ำมีถังเก็บเล็ก เวลามาช่วยเสริม ก็อาจจะเสริมได้เดี๋ยวเดียว ก็หมดถังเสียแล้วครับ จึงควรหาถังน้ำที่พอเหมาะมาใช้งานครับ

ระบบไฟในรถก็เช่นกันครับ หม้อแบตเตอร์รี่ ที่มีขนาดที่เหมาะสม ก็สำคัญต่อการใช้งานเช่นกันครับ

สำหรับผมแล้วนั้น ผมคิดว่า ถ้าเราหาไดชาร์จได้ขนาดที่ไม่ค่อยจะพอสำหรับการใช้ไฟ ทั้งหมดพร้อมๆกัน (ซึ่งมีโอกาสน้อยมากๆ และส่วนใหญ่จะใช้ไม่นานด้วย) โดยมากจะใช้ไฟพร้อมๆกันไม่เกิน 80% ของเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหมดที่มีหรอกครับ จึงไม่จำเป็นต้องใช้ไดชาร์จใหญ่ขนาดนั้นหรอกครับ แต่เราเอาหม้อแบตเตอร์รี่เป็นตัวช่วยเสริมก็ได้ครับ

ผมเองใช้หม้อแบตเตอร์รี่ ขนาด 120 แอมป์เต็ม ขนาดใหญ่ แบบที่รถบรรทุก 10 ล้อใช้กันครับ วางไว้ในที่เก็บพิเศษ ทำขึ้นมาโดยเฉพาะที่ท้ายรถครับ

ส่วนเรื่อง ไดชาร์จ ปัจจุบันคุณสามารถเลือกหาซื้อได้ที่เชียงกงครับ แต่ขนาด 120 แอมป์อาจจะหายากนิดนึง ส่วนที่จะมีมากหน่อยก็ประมาณ 100 แอมป์ครับ แต่ต้องรู้อย่างหนึ่งคือว่า ถ้าคุณเปลี่ยนใส่แล้ว คุณต้องเปลี่ยนสายพานเครื่องด้วย และ อาจจะกินกำลังเครื่องเพิ่มขึ้นพร้อมๆกับเกินน้ำมันมา กขึ้นด้วยนะครับ

ต้องขอบพระคุณสำหรับคำตอบครับ

ครับรถพี่อาจจะอุปกรณ์ อาจจะคล้ายกันครับ แต่ผมเป็นรถที่ทำไว้เช่าครับ และให้หน่วยงาน ราชการ เอกชน เช่าซะส่วนมากครับ เพื่อตรวจรับงาน ประชุมในรถ(เคลื่อนที่ ) สำรวจประชามติ ตรวจเขื่อนฯ ในรถบางครั้งลูกค้าผม นำเอาอุปกรณ์ ต่อพวงมากมาย เช่น Notebook ต่อทีเดียว 6 ตัว ปริ๊นเตอร์ สแกนเนอร์ ชาร์ตไฟกล้องวีดีโอ และกล้องถ่ายรูป และทีวีผมเป็นจอคอมฯ 19 นิ้ว สามารถต่อพวง Notebook ได้ สามารถประชุมดูจากจอได้จากด้านบนพร้อม ๆ กัน

ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ ใช้ทั้งหมดครับรวดเดียว การเดินทาง กทม.ไป เชียงใหม่ หาดใหญ่ ปัตตานี ภูเก็ต นครศรีฯ อุบลฯ หนองคาย ซึ่งเป็นร้อย ๆ กิโล ใช้อย่างต่อเนื่องกัน ทั้งกลางวัน และกลางคืน แบตฯผมเปลี่ยน 6 เดือนครั้งครับ เพราะบางครั้งไม่ได้สตาร์ท รถก็มี ซึ่งเครื่องตัวเก่าผมไม่มีปัญหาแต่อย่างใด ทำงานราบรื่นมาโดยตลอดครับ ไม่เคยทำให้เสียหน้า

แต่มาวันนี้ เครื่องผม เป็น 2JZ-GE ตามกระแส เพราะผมได้ค่าเช่าที่เพิ่มขึ้นอย่างมาก ผมจึงใคร่หา หรือขอความรู้ ความเป็นไปได้ ทุกวิถีทาง ที่ทำให้การเดินทางผมราบรื่นครับ เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไรนัก กับเครื่องตัวนี้ หากมีผู้รู้ ว่าแปลงได้ผมก็ยินดีรับฟังครับ

ขอบพระคุณทุก ๆ ความเห็นที่เข้ามาตอบให้ผมกระจ่างครับ
The Following User Says Thank You to vanmania For This Useful Post:
tatizoodlor (18-09-2013)
ตอบกลับ