ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 27-08-2011, 23:19   #1
mokomo
ClubJZ Web Register

Car Brand: TRITON
Engine Type: 1 j GE
คะแนน: 0 mokomo is on a distinguished road
สอบถามพี่ๆครับเครื่อง J ร้อนขึ้น

พอดีวางเครื่อง 1 jge มาแล้วความร้อนที่หน้าปัดมันขึ้นเยอะครับประมาณ เกินครึ่งมาอีกครึ่งขีด
จะทำไงดีครับให้มันลดลงขับแล้วไม่สบายใจ
มีช่องบอกให้เปลี่ยนตัวเซ็นเซอร์วัดความร้อนเขอวป็นข องเดิมแต่ของเดิมมันมีสายไฟสองสายส่วนเครื่อง j มีสายเดี่ยว ผมเลยงงว่ามันจะใส่ได้ไง น้ำไม่ดันเครื่องทุกย่างปรกติ หม้อน้ำของผมใหญ่พอสมควรแถมเป็นอลูมิเนียมอีกพันลมหน ้าเครื่องของเบ็นซ์อีกตะหากแต่ติดตัวเดียวนะ
mokomo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mokomo For This Useful Post:
khwan1j (16-09-2011)
เก่า 28-08-2011, 21:49   #2
ปรเมศวร์
Junior Member

คะแนน: 0 ปรเมศวร์ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mokomo อ่านกระทู้
พอดีวางเครื่อง 1 jge มาแล้วความร้อนที่หน้าปัดมันขึ้นเยอะครับประมาณ เกินครึ่งมาอีกครึ่งขีด
จะทำไงดีครับให้มันลดลงขับแล้วไม่สบายใจ
มีช่องบอกให้เปลี่ยนตัวเซ็นเซอร์วัดความร้อนเขอวป็นข องเดิมแต่ของเดิมมันมีสายไฟสองสายส่วนเครื่อง j มีสายเดี่ยว ผมเลยงงว่ามันจะใส่ได้ไง น้ำไม่ดันเครื่องทุกย่างปรกติ หม้อน้ำของผมใหญ่พอสมควรแถมเป็นอลูมิเนียมอีกพันลมหน ้าเครื่องของเบ็นซ์อีกตะหากแต่ติดตัวเดียวนะ
ต้องใช้เซ็นเซอร์ของเครื่องเดิมเท่านั้นครับ ไม่งั้นความร้อนที่ขึ้นไมล์จะเพี้ยนไม่ตรง ถ้าผมจำไม่ผิดอีกเส้นนึ่งต่อลงกราวด์ครับ ถ้าอย่างไรถามช่างที่เค้าวางเครื่องให้ก็ได้ครับ รับลองหายชัว
ปรเมศวร์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-09-2011, 10:22   #3
mingming
Member

Car Brand: toyota vigo prerunner
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 16 mingming is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mingming
วางในรถอะไรเนี้ย หากเป็นวีโก้ ผมใช้เซ็นเซอใหม่เป็นของ นิสสัน ต่อเข้าจอวีโก้ได้ปกติทำงานสัมพันธ์กับวาวล์น้ำวีโก้ ด้วย และหม้อน้ำถ้าเป็นรุ่นดีเซลใช้ได้แต่ไม่ดี มีขีดความร้อนขึ้นเกินครึ่งไปขีดหนึ่ง พัดลมใช้ของเบนซ์เหมือนกันดังมากๆ สุดท้ายต้องเปลี่ยนเป็นแบบของเบนซิน ช่องหนากว่าเดิม หนึ่งเซ็น พัดลมเป็นแต่ของโคโรน่าไม่ดัง เปลี่ยนแล้วก็จบครับความร้อนปกติ ขึ้นอินทนนท์ได้ไม่ร้อน ลองดู อีซูซุก็เช่นเดียวกัน หม้อน้ำมีเนียมดูใหญ่แต่ ช่องท่อนำ้เล็กก็มีปัญหาได้ วิ่งระยะสั้นไม่เป็นไร แต่ขึ้นเขาฮีตแน่นอน ผมเจอมาแล้ว
mingming is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mingming For This Useful Post:
techstep (07-02-2012)
เก่า 04-09-2011, 15:32   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mokomo อ่านกระทู้
การระบายความรอ้นอาจจะไม่พอครับลองเพิ่มพัดลมไปอีกดี กว่าครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
tfr_jz (02-06-2012)
เก่า 04-09-2011, 18:26   #5
nick p-car (JZ)
Senior Member

รูปส่วนตัว nick p-car (JZ)

Car Brand: TOYOTA CROWN
Engine Type: 2JZGE VVT-I ECTS-I+ LPG หัวฉีด AC (ติดเอง)
คะแนน: 15 nick p-car (JZ) is on a distinguished road
อ้างถึง:
แน่ใจได้อย่างรัยว่าเข็มที่หน้าปัดจะบอกอุณหภูมิที่ถ ูกต้อง
ที่ช่างบอกให้เปลี่ยนตัวเซ็นเซอร์วัดความร้อนเป็นของ เดิมนั้นละถูกแล้ว เพราะหน้าปัดเดิมกับsensorความร้อนที่ติดกับเครื่องJ Z นั้นมันไม่matchกันครับ
หากคุณไม่มีข้อมูลเช่นอุณหภูมิน้ำหล่อเย็น-ความเร็วรอบ-ฯลฯ ที่ถูกต้องการแก็ไขปัญหาต่างๆก็จะไม่ถูกต้อง
การจับไอ้นั้นใส่ไอ้นี้ยัด ไม่ใช่การแก้ไขครับหนักรถเปล่า
nick p-car (JZ) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to nick p-car (JZ) For This Useful Post:
khwan1j (16-09-2011), techstep (07-02-2012), tfr_jz (02-06-2012)
เก่า 26-12-2011, 15:57   #6
กรโบคู่
ClubJZ Web Register

Car Brand: nissan
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 กรโบคู่ is on a distinguished road
คุณ somtao มีเบอร์โทรไหมครับผมอยู่แถวๆบ่อวินมีเรื่องปรึกษาครั บ
กรโบคู่ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-12-2011, 17:17   #7
BirdyReds
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว BirdyReds

คะแนน: 18 BirdyReds is on a distinguished road
เช็คท่อน้ำต่างๆครับ ว่ามีพับบ้างรึเปล่า หรือหม้อน้ำเก่ารึยัง ตะกรันเยอะหรือยัง

ถ้าหม้อน้ำใหม่และปั๊มน้ำทำงานปกติ ก็เพิ่มพัดลมครับ
BirdyReds is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BirdyReds For This Useful Post:
tfr_jz (02-06-2012)
ตอบกลับ