ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-12-2009, 20:42   #1
+ No bu ta +
Junior Member

รูปส่วนตัว + No bu ta +

Car Brand: NISSAN
Engine Type: 2JZ
คะแนน: 0 + No bu ta + is on a distinguished road
ในห้องเครื่อง เปิดแอร์แล้วมีเสียง ควันขาวท่วมเลย

เรื่องเป็นไงมาไงเดี๋ยวจะเล่าให้ฟังนะครับบบ

คือว่ารถผมได้จอดอู่อยู่นานพอสมควร พอเอาออกมา แอร์ไม่เย็นครับ เมื่อวาน(13ธค)ก็เลยไปเติมน้ำยาแอร์ เติมเสร็จเย็นดีครับ ขับจากร้านมาถึงบ้าน แอร์ก็ไม่เย็น
พอลงมาดู อ่อ สายครัทช์คอมแอร์หลุด ก็จัดแจงต่อเรียบร้อย สองสตาร์ทดู เออคลัทช์คอมแอร์ทำงานปกติแอร์เย็นดี ก็นั่งตากแอร์ในรถสักพัก เท่านั้นแหละครับ
เอี๊ยดดดดดดด ยาวๆเลย มีควันขาวขึ้นมาด้วย(บริเวณฝั่งไอดี ็มองไม่ทันด้วยเพราะอยู่ในรถ)
ไอ้เราก็นึกว่าครัทช์คอมแอร์ไหม้ ก็กดปุ่ม A/C เพื่อปิดคอมแอร์ มันก็ยังไม่หายดังครับ เลยดับเครื่อง
พอเครื่องดับ เสียงมันยังดังต่ออีกประมาณ2-3 วิ แล้วมันก็หายไป ลองมาดููก็ไม่มีอะไรผิดปกติ
ลองสตาร์ทอีกทีว๊ะ เอี๊ยดดดดด เหมือนเดิม ก็เลยดับเครื่อง มันมืดแล้วด้วย เลยโทรหาช่าง
เค้าบอกว่าเดี๋ยวพรุ่งนี้เข้ามาดูให้
วันรุ่งขึ้น ลองสตาร์ทอีกที โอ้ววว มันเป็นปกติดีทุกอย่างครับ ลองออกไปขับดู มันด็ไม่ีอาการอะไร (พอดีช่างไม่ว่างเลยไม่ได้เข้ามา)

สรุปตอนนี้รถเป็นปกติแล้วครับ แต่ก็อยากถามผู้รู้ดูว่า
อาการดังกล่าวเกิดจากอะไรได้มั่งครับ เพราะอยู่ดีๆก็หาย ไอ้เราก็ขับรถแบบไม่สบายใจ กลัวมันจะกลับมาเป็นอีก
ปล.น้ำยาแอร์เยอะเกินมันFlowออกมานี่พอจะเป็นไปได้มั ๊ยครับ??
+ No bu ta + is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to + No bu ta + For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 14-12-2009, 21:02   #2
ord6859
Senior Member

Car Brand: นิสสัน
Engine Type: uz เดิมๆ
คะแนน: 18 ord6859 is on a distinguished road
ตัวลูกปืนตรงลูกรอกดันสายพานหน้าเครื่องหรือเปล่า ถ้าลูกปืนตายลูกรอกจะไม่หมุนทำให้สายพานมันไหม้ก็ดัง ได้เหมือนกันในกรณีนี้ ถ้าให้สบายใจก็ลองเปลี่ยนลูกปืนลูกรอกตัวนี้ก่อนก็ได ้ครับตับละไม่ถึง 100 บาท
ord6859 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to ord6859 For This Useful Post:
+ No bu ta + (15-12-2009), Lucky (03-06-2011)
เก่า 14-12-2009, 21:11   #3

คะแนน: 0 + No bu ta + is on a distinguished road
ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ เพราะดับเครื่องแล้วยังมีเสียงอยู่ อีกสักพักจึงหาย ถ้าเป็นที่ลูกลอกดันสายพาน พอดับเครื่องแล้วเสียงก็ต้องหายอ่ะครับ

ตอนแรกนึกว่าพัดลมครับ
ลองถอดเทอร์โมสวิชต์ออกแล้วonสวิทช์ให้พัดลมทำงานก็ป กติด

เดี๋ยววันว่างๆจะเข้าอู่ไปเช็คอีกทีเพื่อความสบายใจ
+ No bu ta + is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to + No bu ta + For This Useful Post:
เก่า 14-12-2009, 21:47   #4
toei
Senior Member

คะแนน: 17 toei is on a distinguished road
ผมเดาว่าน่าจะเป็นเกี่ยวกับสายพานหรือลูกปืนมู่เล่ย์ เหมือนข้างบน....สาเหตุที่ยังดังหลังจากดับเครื่องก็ เป็นได้ เพราะหลังดับเครื่อง เครื่องยนต์น่าจะยังหมุนต่อตามแรงเฉื่อยอีกนิดหน่อย ไม่น่าจะหยุดหมุนทันทีทันได...
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to toei For This Useful Post:
+ No bu ta + (15-12-2009), Lucky (03-06-2011)
เก่า 14-12-2009, 22:03   #5

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เดี๋ยวจะลองเช็คดู

ขอบคุณทุกท่านครับ
เก่า 14-12-2009, 22:55   #6
somjit
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 somjit is on a distinguished road
1.อาการแรกน่าจะสายพานหย่อนเกินไป ทำให้ลื่นขณะเปิดแอร์ เพราะสายพานแอร์จะต้องตึงกว่าสายพานเครื่อง ขณะเครื่องยนต์ทำงานคองแอร์จะเป็นฝ่ายฉุดการทำงานจึง เกิดอาการลื่น แต่ถ้าเป็นสายพานเส้นเดียวใช้ทั้งหมดก็ต้องตั้งตีงกว ่าปกติ
2.ถ้าทุกอย่างปกติ ต่อไปคือ ลูกปืนรอกตั้งสายพานเสียชีวิตแล้ว คือ จะไม่หมุนเมื่อติดเครื่องยนต์สายพานจะถูไปบนรอกที่ไม ่หมุนตามก็จะเกิดความร้อนมากๆจนเกิดควันขึ้นได้ ความเห็นน่าจะเป็นที่ลูกปืนรอกนี้แน่แน่ เพราะเมื่อเย็นแล้วไม่เป็น แนะนำให้เปลี่ยนเพราะลูกปืนตัวนี้ทำงานหนักจริงๆ ทั้งรับแรงกดและหมุนรอบตัวเองเท่ากับรอบของเครื่องยน ต์ที่หมุนคงจะทนไม่ไหว
3.ถ้าปกติทั้ง 2 ข้อ ต่อไป คอมแอร์
3.1 ลูกปืนหน้าคลัชแตก ถ้าปกติ
3.2 เติมน้ำยาแอร์เกินมาตรฐาน หรือผิดชนิด ถ้าปกติ ไม่ผิด
3.3 ลูกปืนคอมแอร์แตก สำหรับคอมแอร์มี 2 ยี่ห้อ คือ
3.3.1 เวลาเสียจะส่งเสียงหอนจนน่ารำคาญ แต่ไม่พัง เสียงร้องคล้ายๆเสียงหวอเบาๆ
3.3.2 เวลาเสียไม่พิรี้พิไร น๊อกเลย แนะนำถ้าเป็นคอมแอร์เสียให้เปลี่ยนอย่าซ่อมไม่คุ้มเส ียอารมย์
somjit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to somjit For This Useful Post:
+ No bu ta + (15-12-2009), maxx (15-12-2009)
เก่า 15-12-2009, 08:14   #7
changyes
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว changyes

Car Brand: NISSAN BIG-M
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 0 changyes is on a distinguished road
อาการนี้ผมเคยเป็นครับ
น่าจะมาจากแรงดันน้ำยาในระบบเกินมาตราฐาน
ซึ่งสาเหตุมาจากหลายตัวแปรนะครับ
ของผมให้พี่ทรัพย์(ช่างแอร์ตัวจริงผู้โด่งดัง-เสียชีวิตแล้ว)
ทำการตรวจซ่อม-พบว่าระบบระบายความร้อนของน้ำยา
ไม่ดีพอ ทำให้น้ำยาที่จะผ่านช่วงดรายเออร์ยังมีความร้อน
สะสมอยู่มาก(มือจับแทบไม่ได้)
ยิ่งถ้ารถวิ่งไปแล้วเกิดเจอสถานการณ์รถติดนานๆตอนบ่า ยๆแดดร้อนๆ ซักพักเดียวแหละครับ..
จะมีเสียงร้องวี๊ด..ด.. และควันสีขาวพวยพุ่งออกมาจากใต้ฝากระโปรงรถ..ดูเป็นท ี่น่าตกใจกับคนรอบข้าง
นั่นคือ น้ำยาถูกดันทิ้งผ่านทางซีลข้อต่อ(ที่ไม่ดี)
หรือทางจุ๊บลูกศร(แรงดันเกิน)
เมื่อดับเครื่องยนต์หรือปิดแอร์แล้วก็ยังคงมีเสียงขอ งแรงดันน้ำยาอยู่อีกสักพักหนึ่ง จนแรงดันลดลงเองจึงหยุด
ของผม..หลังจากเปลี่ยนพัดลมระบายความร้อนเป็นของVolv o แล้วยังเอาไม่อยู่..พี่เขาจัดการย้ายแผงแอร์ไว้ใต้กร ะบะ แล้วจัดการไล่ระบบน้ำยาใหม่
..คราวนี้..หนาวแบบสบายใจจนบัดนี้เลยครับ
ลองดูนะครับ..อาจจะเป็นอาการเดียวกัน..
ขอให้หายไวๆครับ
changyes is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to changyes For This Useful Post:
+ No bu ta + (15-12-2009), 4ja1turbo (02-09-2011), pattapong (15-12-2009), tfr_jz (09-06-2011), za 2JZ (15-12-2009)
เก่า 15-12-2009, 18:51   #8

ได้ความรู้เยอะจริงๆเลยครับ

ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับ
ตอบกลับ