ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-05-2011, 15:45   #1
tedsanan
Junior Member

คะแนน: 0 tedsanan is on a distinguished road
ถามการจูนเครื่อง 1j GE ระบบดูดครับ

คืออ่านมาหลายที่ สรุปได้ว่าบางท่านบอกจูนไอเดิล+เซนก่อนแล้วมาจูนพีค ++แต่บางท่านก็บอกจูนพีคก่อนแล้วมาหาเซนและไอเดิล เลยอยากถามว่าที่ถูกคืออะไรครับ หรือใช้ได้หมด แล้วแต่ละวิธีได้ผลแตกต่างกันอย่างไรครับ
tedsanan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tedsanan For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 11-05-2011, 16:48   #2
ทวิท
Member

Car Brand: Isuzu
Engine Type: 1J-GE-vvti
คะแนน: 0 ทวิท is on a distinguished road
ผมว่ามันก็ควรจะจูนเดินเบาให้นิ่งก่อนนะ
คือจ่ายแก๊สให้ได้พอกับช่วงเดินเบาต้องการแล้วค่อยไป จูน peak เพราะถ้าจูน peak เลยโดยที่ยังไม่ได้จูน Idle เราก็จะไม่รู้ว่าขณะนั้น แก๊สพอจ่ายให้หรือเปล่า แล้วเราไปเปิดให้ช่วง peak พอ แล้วค่อยกลับมาจูน Idle อีกที ทีนี้ช่วง peak อาจจะเพี้ยนหรือเปล่านะสิ

ตามที่ผมใช้งานมา และก็จูนเองผมทำดังนี้ครับ

๑. หมุนปิด Sensitive valve ให้สุด แล้วคลายออก ๑ รอบ และ เปิด Idle valve ออก ๑ รอบ
๒. start น้ำมันให้ติดก่อน แล้วสับเป็นแก๊ส อย่าลืมเปิดแอร์ด้วยนะจ๊ะ สังเกตุว่ารอบเครื่องต่ำไปหรือเปล่า ส่วนใหญ่แล้วจะต่ำไป จะสั่นๆ เกือบดับ
๓. ค่อยๆ ปิด Idle valve ลงเรื่อยๆ จนปิดสุด ถ้าสั่นมากจนจะดับก็ให้คลาย Sensitive valve ออกทีละ ๑/๔ รอบ จนเครื่องเริ่มสั่นน้อยลง แต่ยังไม่ต้องให้ถึงขั้นนิ่งมาก
คือแบบเหมือนแก๊สน่าจะพอแต่ยังไม่พออะ
๔. ค่อยๆ หมุน Idle valve ออกจนเครื่องนิ่ง สังเกตุรอบควรจะได้ไกล้เคียงกับน้ำมัน และสังเกตุตอนคอมพ์แอร์ ตัด/ต่อด้วยว่าเครื่องกระตุกมากหรือเปล่า ถ้าช่วงแอร์ทำงาน แล้วเครื่องสดุดก็ค่อยๆ เพิ่ม Idle valve ขึ้นไปนิดหน่อย เอาจนนิ่งได้ที่ก็พอครับ

๕ ก็จูน Peak เลยครับ กดคันเริ่งไป ซัก ๓,๐๐๐ ถึง ๔,๐๐๐ รอบ แล้วแต่ว่าเราชอบวิ่งในย่านไหนบ่อยก็เลือกเอา ส่วนผม วิ่งแค่ ๓,๐๐๐ รอบก็พอแล้ว ก็เลือกย่านนี้ครับ

๕.๑ หมุน power valve เข้าจนรอบตกจำตำแหน่งไว้ในใจ
๕.๒ หมุน poer valve ออกไปเรื่อยๆ จนเครื่องเร่งเอง จำตำแหน่งนี้ไว้ แล้วหารครึ่งของช่วง รอบตกกับรอบเร่งตั้งเป็นค่ากลาง ก็เป็นใช้ได้แล้วครับ

ผิดถูกยังไงพี่ๆ น้องๆ ท่านอื่นช่วยต่อเติมด้วยนะครับ
ทวิท is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to ทวิท For This Useful Post:
commusio (12-01-2012), Lucky (03-06-2011)
เก่า 11-05-2011, 18:52   #3
krupree
Senior Member

คะแนน: 17 krupree is on a distinguished road
ก็จากที่ว่ามาทั้งสองท่าน ก็ ไม่ผิด เลยครับ มันทำได้ และหาก ทำแล้วใช้ ได้ ดี คือ ไม่บริโภคแก๊สผิดปกติ วิ่งได้อย่างปกติ มันก็ใช้ได้ หาก จูนไม่ได้ มันก็ จะไม่ปกติ ก็ เท่านั้นเอง แต่หลายท่านไปเปรียบเทียบ กับคนอื่น ว่ากิโลละบาทบ้างอะไร บ้างก็ จะพยายาม ให้ มัน ได้อย่างนั้น จริงๆ แล้ว หาก เทียบกับน้ำมั้น เช่น วิ่งน้ำมัน ได้ ประมาณ 8 - 10 กม/ลิตร วิ่งด้วย แกีศ แบบมิก มันก็ จะกินมากกว่า น้ำ มัน ราว 20 เปอร์เซ็นต์ มันก็ตก ราว 6-8 ก็คิดง่ายๆ ว่ากิโลละ 2 บาท หรือน้อยกว่า นิดหน่อย คิด ที่ราคาแก๊ส 11 บาทกว่า ต่อลิตร นะครับ ก็น่าจะพอใจกัน ได้ นะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย krupree : 11-05-2011 เมื่อ 19:02.
krupree is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to krupree For This Useful Post:
commusio (12-01-2012), Lucky (03-06-2011)
เก่า 12-05-2011, 08:11   #4
tedsanan
Junior Member

คะแนน: 0 tedsanan is on a distinguished road
ขอบคุณครับ ผมเพิ่งได้รถมาตอนนี้ก็จูนเองซะเยอะ เริ่มลงตัวละ ผมไม่รู้เค้าคิดกันไงนะ แต่ต่างจังหวัดตอนแรกจูนไปวิ่งได้ 120 ไม่เกิน อากาศดึกๆ ก็ได้ซัก 140 ไปกลับระยอง 450 โล หมดแกสไป 500 บาท ก็คิดว่าโอเคแล้วละครับ แต่คิดว่าเคสนี้น่าจะเกิดจากการที่เราจูนพีคต่ำไปใช่ ไหมครับเลยวิ่งได้ 120 เอง เพราะผมจูนพีคไว้ 3000 รอบเอง

ตอนนี้มาจูนเองอีกรอบในเมืองเติม 530 บาท วิ่งได้ประมาณ 300 โล (ตอนนี้ยังไม่หมดถังเหลืออีก 1 ขีด) เส้นทางที่วิ่งก็บางนา รัชดา ไปกลับนี่แหละครับ ก็โอเคแล้ว แต่ไม่รู้ว่าทางไกลจะได้ซัก 160 กม/ชมไหม

แล้วจูนพีคเครื่อง 1j ge เค้าจูนกันที่กี่รอบครับ ผมอยากวิ่งได้ซัก 160 พอสำหรับทางไกลอะครับ อีกทีครับแล้วเครื่องเจฝาดำนี่เต็มแมกซืได้ที่กี่กิโ ลเมตรต่อ ชม ครับ
tedsanan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tedsanan For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 12-05-2011, 12:03   #5
krupree
Senior Member

คะแนน: 17 krupree is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tedsanan อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ ผมเพิ่งได้รถมาตอนนี้ก็จูนเองซะเยอะ เริ่มลงตัวละ ผมไม่รู้เค้าคิดกันไงนะ แต่ต่างจังหวัดตอนแรกจูนไปวิ่งได้ 120 ไม่เกิน อากาศดึกๆ ก็ได้ซัก 140 ไปกลับระยอง 450 โล หมดแกสไป 500 บาท ก็คิดว่าโอเคแล้วละครับ แต่คิดว่าเคสนี้น่าจะเกิดจากการที่เราจูนพีคต่ำไปใช่ ไหมครับเลยวิ่งได้ 120 เอง เพราะผมจูนพีคไว้ 3000 รอบเอง

ตอนนี้มาจูนเองอีกรอบในเมืองเติม 530 บาท วิ่งได้ประมาณ 300 โล (ตอนนี้ยังไม่หมดถังเหลืออีก 1 ขีด) เส้นทางที่วิ่งก็บางนา รัชดา ไปกลับนี่แหละครับ ก็โอเคแล้ว แต่ไม่รู้ว่าทางไกลจะได้ซัก 160 กม/ชมไหม

แล้วจูนพีคเครื่อง 1j ge เค้าจูนกันที่กี่รอบครับ ผมอยากวิ่งได้ซัก 160 พอสำหรับทางไกลอะครับ อีกทีครับแล้วเครื่องเจฝาดำนี่เต็มแมกซืได้ที่กี่กิโ ลเมตรต่อ ชม ครับ
จากที่ว่ามา ก็ ได้เกณฑ์ สิ้นเปลืองที่รับได้ แล้วนี่ครับ มีเรื่องที่เจอ คือ อั้นปลาย อันนี้ ก็ น่ามาจากเรื่องรูมิก อาจจะเล็กไปหน่อย แต่หากให้ใหญ่ขึ้น ปลายน่าจะดีขึ้น ไม่ทราบว่ารูมิกเท่าไร เท่าที่เก็บข้อมูลก็อยู่ที่ 28 - 30 มิล แต่มิกใหญ่มันก็จะเปลืองแก๊สขึ้นนะครับ มิกก็มีผลต่อการวิ่งและการสิ้นเปลืองเช่นกัน ปกติมิกที่ติดมาซื้อมา ทั่วไปก็ราว 24 - 26 มิล จะให้ใหญ่กว่าก็ไปให้โรงกลึง กว้านให้ แต่ก่อนชาวแก๊ส บ้าเรื่องมิกกันมาก ลองกันในหลายแบบ มีทั้งมิกรูธรรมดา มิกรูเตาแก๊ส มิกรูปากเป็ด มิกปีศาจ ตอนนี้ก็มีมิกแปรผัน ต้องลองดูละครับ และอีกเรื่องก็ตำแหน่งของมิก มีแบบครอบปากท่อไอดี หรือย้ายไปหลังกรองอากาศซึ่งไกลจากปากท่อไอดี การย้ายไปหลังกรองอากาศ ก็ตอนแรกเพื่อการแก้ปัญหาจูนเดินเบาไม่นิ่ง แต่ก็มีบอกว่าดีกว่าครอบไว้สำหรับบางท่านที่ได้ทำ การจูนพีค ที่ 3000 ก็ ได้ เพราะ น่าจะเป็นช่วงปกติทั่วไปที่ใช้รอบเป็นส่วนมาก ส่วน จะจูนที่ รอบสูงกว่า ก็ได้ ก็ลองดูเอง เพราะจูนเป็นแล้ว แล้วก็จะได้ เหมาะสมกับการขับของตัวเอง ซึ่งอาจจะใกล้เคียงกับคนอื่นหรือไม่เหมือนคนอื่นก็ได ้ เพราะลักษณะการขับรถของแต่ละท่านไม่เหมือนกัน
krupree is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to krupree For This Useful Post:
เก่า 12-05-2011, 12:46   #6
OVERDRIVE_1JZ
Member

รูปส่วนตัว OVERDRIVE_1JZ

Car Brand: L200
Engine Type: 1jz_ge
คะแนน: 0 OVERDRIVE_1JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tedsanan อ่านกระทู้

หา a/f meter มาติดไว้ใช้อ้างอิงตอนจูนด้วยก็ดีนะครับ
OVERDRIVE_1JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to OVERDRIVE_1JZ For This Useful Post:
ตอบกลับ