ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 03-11-2008, 21:49   #1
inlove
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 inlove is on a distinguished road
สตาร์ทยาก ร้อนช้า เร่งไม่ขึ้น กินแก๊ส รบกวนคุณเค และผู้รู้ทุกท่านช่วยด้วยยย

รถที่ใช้เป็น ฮุนได โซนาต้า เครื่อง Mitzubishi 4G63 ไม่มีเทอร์โบ เกียร์ออโต้
ติดแก๊สมา 3 ปีแล้ว เป็นหม้อต้มรุ่นเก่า ระบบดูด ไม่มีแลมด้า

ปัญหาที่เกิดขึ้นตอนนี้ คือ
1.สตาร์ทยาก (ต้องสตาร์ท 2 ครั้ง ห้ามลากยาว เพราะอาจจะทำให้แบตหมดได้)
2.เครื่องร้อนช้า ทำให้ใช้เวลาวอร์มเครื่องนานมาก ประมาณ 10 นาที (บางทีรีบๆ ไปจอดรถทิ้งไว้นานๆ พอกลับมาก็ต้องวอร์มรอเครื่องประมาณ 10 นาที เหมือนเดิม ทุกครั้ง เบื่อมาก!)
3.เร่งไม่ขึ้น (อย่าหวังว่าจะแซงคันอื่น เพราะเครืองอืดมาก ยังกลัวอยู่ว่าเวลาขึ้นสะพานสูงๆ แล้วรถติดจะเร่งไม่ขึ้นเอา)
4.เวลาเข้าเกียร์ บางครั้งเข้ายาก ต้องไปที่เกียร์ P ก่อน แล้วค่อยเข้าเกียร์อื่น (อาการเกิดเวลาเปลี่ยนจาก เกียร์ N เป็น R)
5.กินแก๊สมาก บางครั้งคำนวนคร่าวๆ ประมาณ 2 บาทกว่า/กิโล ไม่ไหวแล้ว..มันเกิดไรขึ้นไม่รู้

รบกวนคุณเค (และผู้รู้ทุกท่าน) แนะนำสาเหตุ+วิธีแก้ไข และอู่ดีๆ มีฝีมือ ที่สามารถซ่อมได้ในครั้งเดียวจบไม่หมกเม็ด
บ้านอยู่ประชาอุทิศ สุขสวัสดิ์ แต่ว่าหากอู่ไหนไกล แต่ฝีมือดี พร้อมจะไปทุกที่...โปรดเถอะค้าบบบ ช่วยด้วยยยย!!

ใช้เวลาในการซ่อมประมาณกี่วัน พร้อมราคาคร่าวๆ ด้วย (แหะๆ ขอราคาแบบกันเอ๊ง กันเอง ด้วยนะ ตามประสามนุษย์เงินเดือน อย่าให้ต้องทนทรมานกับอาการทั้งหมดอีกเลย ไม่ไหวแล้ว)

รอผู้รู้ทุกท่านมาช่วยตอบอยู่นะค้าบบบ
หรือ แนะนำเพิ่มเติมได้ ที่ inlove.11@hotmail.com

ขอบคุณล่วงหน้าเยอะๆเลย
inlove is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-11-2008, 12:59   #2
e-car-91
Junior Member

คะแนน: 0 e-car-91 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ inlove อ่านกระทู้
รถที่ใช้เป็น ฮุนได โซนาต้า เครื่อง Mitzubishi 4G63 ไม่มีเทอร์โบ เกียร์ออโต้
ติดแก๊สมา 3 ปีแล้ว เป็นหม้อต้มรุ่นเก่า ระบบดูด ไม่มีแลมด้า

ปัญหาที่เกิดขึ้นตอนนี้ คือ
1.สตาร์ทยาก (ต้องสตาร์ท 2 ครั้ง ห้ามลากยาว เพราะอาจจะทำให้แบตหมดได้)
2.เครื่องร้อนช้า ทำให้ใช้เวลาวอร์มเครื่องนานมาก ประมาณ 10 นาที (บางทีรีบๆ ไปจอดรถทิ้งไว้นานๆ พอกลับมาก็ต้องวอร์มรอเครื่องประมาณ 10 นาที เหมือนเดิม ทุกครั้ง เบื่อมาก!)
3.เร่งไม่ขึ้น (อย่าหวังว่าจะแซงคันอื่น เพราะเครืองอืดมาก ยังกลัวอยู่ว่าเวลาขึ้นสะพานสูงๆ แล้วรถติดจะเร่งไม่ขึ้นเอา)
4.เวลาเข้าเกียร์ บางครั้งเข้ายาก ต้องไปที่เกียร์ P ก่อน แล้วค่อยเข้าเกียร์อื่น (อาการเกิดเวลาเปลี่ยนจาก เกียร์ N เป็น R)
5.กินแก๊สมาก บางครั้งคำนวนคร่าวๆ ประมาณ 2 บาทกว่า/กิโล ไม่ไหวแล้ว..มันเกิดไรขึ้นไม่รู้

รบกวนคุณเค (และผู้รู้ทุกท่าน) แนะนำสาเหตุ+วิธีแก้ไข และอู่ดีๆ มีฝีมือ ที่สามารถซ่อมได้ในครั้งเดียวจบไม่หมกเม็ด
บ้านอยู่ประชาอุทิศ สุขสวัสดิ์ แต่ว่าหากอู่ไหนไกล แต่ฝีมือดี พร้อมจะไปทุกที่...โปรดเถอะค้าบบบ ช่วยด้วยยยย!!

ใช้เวลาในการซ่อมประมาณกี่วัน พร้อมราคาคร่าวๆ ด้วย (แหะๆ ขอราคาแบบกันเอ๊ง กันเอง ด้วยนะ ตามประสามนุษย์เงินเดือน อย่าให้ต้องทนทรมานกับอาการทั้งหมดอีกเลย ไม่ไหวแล้ว)

รอผู้รู้ทุกท่านมาช่วยตอบอยู่นะค้าบบบ
หรือ แนะนำเพิ่มเติมได้ ที่ inlove.11@hotmail.com

ขอบคุณล่วงหน้าเยอะๆเลย
แหมไม่บอกว่า ใช้หม้อต้มยี่ห้ออะไร มิกซ์เท่าไร ใช้น้ำมันได้หรือป่าว หรือแม้แต่เคยถ่ายขี้แก็สบ้างหรือป่าว เพราะผมมีรถฮุนได elantra เครื่อง 4G63 เหมือนกัน
วิ่งกิโลละ 1 บาท ใช้หม้อต้ม logas รุ่นร้านที่ขายทั่วไปไม่รุ้จักมิกเซอรใช้ 28 ม.ม. ย้ายไปไว้ด้านในท่ออากาศ
อ้อ มีควันออกที่ท่อไอเสียหรือป่าวสีอะไร ถ้าบอกผมพอจะบอกได้ครับ อ้อ ลืมถามอีกนิด back fire บ่อยป่าวครับ เครื่องสั่นหรือป่าวไรทำนองนี้อ่ะครับจะช่วยวิเคราะห ์หาคำตอบได้ ผมไม่ได้รู้ทุกเรื่องแต่
การช่วยผุ้อื่นแก้ไขและหาคำตอบในทางที่ถูกที่ควร เหมือนเป็นการลับสมองอย่างหนึ่งครับ
e-car-91 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-11-2008, 18:09   #3
inlove

คะแนน: 0 inlove is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ e-car-91 อ่านกระทู้
แหมไม่บอกว่า ใช้หม้อต้มยี่ห้ออะไร มิกซ์เท่าไร ใช้น้ำมันได้หรือป่าว หรือแม้แต่เคยถ่ายขี้แก็สบ้างหรือป่าว เพราะผมมีรถฮุนได elantra เครื่อง 4G63 เหมือนกัน
วิ่งกิโลละ 1 บาท ใช้หม้อต้ม logas รุ่นร้านที่ขายทั่วไปไม่รุ้จักมิกเซอรใช้ 28 ม.ม. ย้ายไปไว้ด้านในท่ออากาศ
อ้อ มีควันออกที่ท่อไอเสียหรือป่าวสีอะไร ถ้าบอกผมพอจะบอกได้ครับ อ้อ ลืมถามอีกนิด back fire บ่อยป่าวครับ เครื่องสั่นหรือป่าวไรทำนองนี้อ่ะครับจะช่วยวิเคราะห ์หาคำตอบได้ ผมไม่ได้รู้ทุกเรื่องแต่
การช่วยผุ้อื่นแก้ไขและหาคำตอบในทางที่ถูกที่ควร เหมือนเป็นการลับสมองอย่างหนึ่งครับ
--- ช่างที่ติดแก๊สให้ เค้าบอกว่าเป็นหม้อต้มรุ่นเก่า ยี่ห้อใบโพธิ์อะไรนี่แหละ(ไม่เคยได้ยินเหมือนกัน) ติดมา 3 ปีแล้ว แถมไม่ได้ไปติดที่ร้านอีกตะหาก เค้ามาติดให้ที่บ้าน
เค้ามาติดให้ที่บ้าน แต่ก้อไม่ได้มีบริการหลังการขายอะไรมากมาย
ตอนไปตรวจสภาพกับเปลี่ยนหัววาล์วก้อยังไม่เห็นมาสนใจ อะไร
เลยต้องเอารถไปเปลี่ยนวาล์วที่อู่ เคยโทรไปถามที่ร้านคุณชัย หมากกระจาย
แกบอกว่าให้กลับไปแก้กับอู่ที่เคยติดแก๊สมา แกไม่รับแก้งาน แกไม่อยากเสียเวลาสู้แกเอาเวลาไปทำให้ลูกค้าแกดีกว่า
ไอ้เราก้อเลยพูดไม่ออก ไม่นึกว่าจะได้ยินคำนี้ เพราะรถไม่ได้ติดแก๊สที่อู่ไหนเลยไง
คนที่มาติดให้ก้อไม่ได้รับผิดชอบอะไร รู้สึกเสียความรู้สึกกับอู่ ชัย หมากกระจาย นิดๆ
ก็เข้าใจว่าลูกค้าเยอะ แต่ถ้าเค้ารับทำให้ เราก้อได้เป็นลูกค้าประจำเค้าอีกคนแล้วล่ะ
เพราะร้านพี่ชัยแกอยู่แถวๆบ้าน เดินทางสะดวก เลยไม่กล้าแวะไปให้แกเสียเวลาอีก
ก้อเลยตัดสินใจไปเปลี่ยนหัววาล์ว กะใบรับรองการติดแก๊ส ที่ร้าน อ.เจริญการช่าง แถวบางบอน
กะจะให้ทางร้าน อ. เค้าเช็คเครื่องดูเหมือนกัน แต่วันนั้นไม่มีเวลา
แค่เปลี่ยนวาล์วก้อใช้เวลา 2 ชั่วโมงแล้ว กลัวไปเสียภาษีรถไม่ทัน
ก้อเลยยังไม่ได้เช็คอาการอะไรทั้งนั้น
รู้งี้เมื่อก่อนติดถังแก๊สกับอู่ก็สิ้นเรื่อง เมื่อก่อนอู่ติดแก๊สยังไม่ได้มีมากมายเหมือนตอนนี้ไง ...

---สลับใช้น้ำมันได้ เรื่องถ่ายขี้แก๊ส สงสัยว่าจะไม่เคยอ มีควันสีขาวออกที่ท่อไอเสีย back fire เมื่อก่อนอ่ะบ่อย แต่เด๋วนี้ไม่ค่อยแล้ว

แต่อาการที่กล่าวมาตั้งแต่แรก มีหมดเลย - - น่าเศร้าจริงๆ

--- ขอบคุณมากๆ สำหรับความช่วยเหลือ มีอะไรแนะนำอีก แนะนำได้เลย พร้อมจะรับฟังเสมอ
inlove is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-11-2008, 18:40   #4
inlove

ปัญหาทั้งหมด ถ้าไปร้านคุณเค จะจบมั๊ยอ่ะ
เก่า 04-11-2008, 22:59   #5
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ inlove อ่านกระทู้
ปัญหาทั้งหมด ถ้าไปร้านคุณเค จะจบมั๊ยอ่ะ
ที่ผมเคยเจอบ่อย ๆ กับเครื่องตัวนี้ มันมักจะมีปัญหาที่เกียร์อ่ะครับ ทำให้รถวิ่งไม่ออก และทำให้กินแก๊สมากด้วย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็ต้องขอดูตัวจริงอ่ะครับ อันดับแรกก็คงต้องเปลี่ยนหม้ออ่ะครับ เพราะผมไม่ถนัดหม้อญี่ปุ่นอ่ะครับ และหากใช้มาน้อยมากก็สมควรที่จะต้องทำอ่ะครับ แต่ที่จะทำก็ต้องเปลี่ยนหม้อหรือต้องซ่อมหม้อก่อนอ่ะ ครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-11-2008, 21:46   #6
inlove

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ที่ผมเคยเจอบ่อย ๆ กับเครื่องตัวนี้ มันมักจะมีปัญหาที่เกียร์อ่ะครับ ทำให้รถวิ่งไม่ออก และทำให้กินแก๊สมากด้วย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็ต้องขอดูตัวจริงอ่ะครับ อันดับแรกก็คงต้องเปลี่ยนหม้ออ่ะครับ เพราะผมไม่ถนัดหม้อญี่ปุ่นอ่ะครับ และหากใช้มาน้อยมากก็สมควรที่จะต้องทำอ่ะครับ แต่ที่จะทำก็ต้องเปลี่ยนหม้อหรือต้องซ่อมหม้อก่อนอ่ะ ครับ
รบกวนถามคุณเค

ถ้าเกียร์มีปัญหา ทำไมไม่ซ่อมที่เกียร์ก่อนล่ะคับ
(อันนี้อยากรู้จริงๆ ไม่ได้กวนนะค้าบ...ถามด้วยความไม่รู้อ่ะ)

ถ้าจะเปลี่ยนหม้อต้ม คุณเคจะแนะนำหม้อรุ่นไหนได้บ้าง (พร้อมประมาณราคาหม้อด้วย)

และถ้าเกียร์มีปัญหาจริงๆ สามารถซ่อมให้ดีได้หรือเปล่า..
เพราะถ้าเปลี่ยนยกลูกมันคงจะแพง

อยากทราบมาก
ขอบคุณค้าบบ
เก่า 06-11-2008, 00:23   #7
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
รบกวนถามคุณเค

ถ้าเกียร์มีปัญหา ทำไมไม่ซ่อมที่เกียร์ก่อนล่ะคับ
(อันนี้อยากรู้จริงๆ ไม่ได้กวนนะค้าบ...ถามด้วยความไม่รู้อ่ะ)

ถ้าจะเปลี่ยนหม้อต้ม คุณเคจะแนะนำหม้อรุ่นไหนได้บ้าง (พร้อมประมาณราคาหม้อด้วย)

และถ้าเกียร์มีปัญหาจริงๆ สามารถซ่อมให้ดีได้หรือเปล่า..
เพราะถ้าเปลี่ยนยกลูกมันคงจะแพง

อยากทราบมาก
ขอบคุณค้าบบ
ต้องขอโทษที่ตอบไม่ละเอียดน่ะครับ อาจจะง่วงนอนอ่ะครับ ผมหมายถึงถ้าเกียร์ไม่มีปัญหาอ่ะครับ แต่ถ้ามีปัญหาก็ต้องแก้ที่เกียร์ก่อนอ่ะครับ แต่ถ้าเกียร์เสียจริง ๆ ก็คงต้องโดนเป็นหมื่นอ่ะครับ เพราะเกียร์มันแพงซ่ะด้วย แต่ขอภาวะนาว่าไม่น่าจะเสียอ่ะครับ ซึ่งเกียร์ไม่เสียก็คงต้องมาไล่ที่ระบบแก๊สอ่ะครับ เปลี่ยนหม้อก็ต้องมีสามพันกว่าอ่ะครับ ทางผมใช้หม้อโทมาฯ อ่ะครับ ผมจึงบอกว่าขอตรวจอาการจริงดีกว่าอ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-11-2008, 20:10   #8
inlove

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ต้องขอโทษที่ตอบไม่ละเอียดน่ะครับ อาจจะง่วงนอนอ่ะครับ ผมหมายถึงถ้าเกียร์ไม่มีปัญหาอ่ะครับ แต่ถ้ามีปัญหาก็ต้องแก้ที่เกียร์ก่อนอ่ะครับ แต่ถ้าเกียร์เสียจริง ๆ ก็คงต้องโดนเป็นหมื่นอ่ะครับ เพราะเกียร์มันแพงซ่ะด้วย แต่ขอภาวะนาว่าไม่น่าจะเสียอ่ะครับ ซึ่งเกียร์ไม่เสียก็คงต้องมาไล่ที่ระบบแก๊สอ่ะครับ เปลี่ยนหม้อก็ต้องมีสามพันกว่าอ่ะครับ ทางผมใช้หม้อโทมาฯ อ่ะครับ ผมจึงบอกว่าขอตรวจอาการจริงดีกว่าอ่ะครับ
- ถ้าเกียร์เสีย ไม่มีทางซ่อมได้เลยเหรอคับ หรือว่าต้องเปลี่ยนอย่างเดียว
- ถ้าซ่อมได้ ใช้เวลาซ่อมกี่วัน หรือถ้าต้องเปลี่ยนเกียร์ ใช้เวลากี่วันค้าบ
- คุณพี่เคพอจะทราบราคาเกียร์รุ่นนี้หรือเปล่า ว่าราคามันอยู่ที่เท่าไหร่ (จะได้ทำใจล่วงหน้า)
- งั้นก้อแสดงว่า แวะไปที่ร้านคุณพี่เค ทางร้านจะตรวจเช็คหาสาเหตุของอาการที่เกิดขึ้นให้โดย ละเอียดใช่มั๊ยคับ..(ถ้าเป็นงั้นจะรีบไปเลย)
- มีปัญหาที่ว่า บ้านอยู่ไกลจากร้านคุณพี่เคมาก ที่ร้าน Kks เปิดวันอาทิตย์ด้วยหรือเปล่าอ่ะ เพราะ จ-ส ทำงานเลิก 5โมงเย็นเลยเชียว (ถ้าคุณพี่ไม่เปิดวันอาทิตย์สงกะสัยต้องโดดงานซ่ะล่ะ )

ขอบคุณค้าบบบ

ปล. ไม่น่าปิดสาขาที่สุขสวัสดิ์เล้ยยย คนฝั่งธนฯ (คนนี้แหละ) เลยอดใช้บริการเลย (บ่นช้าไปป่าวไม่รู้..จำได้ว่าลองเสิรช หาร้าน คนคลองเซอร์วิส ไปเจอที่สาขาสุขสวัสดิ์ แต่พอโทรไป เค้าบอกย้ายไปนานแล้ว ..ขำตัวเองชะมัด ..บ้านนอกจริงๆ)
เก่า 06-11-2008, 20:17   #9
inlove

อีกเรื่องที่อยากรู้
ถ้า รถฮุนได Sonata ที่ใช้ เปลี่ยนเครื่องมาเป็น มิตซูบิชิ 4G63 และเกียร์ที่ใช้อยู ณ ตอนนี้ เป็นเกียร์ที่ติดมากับรถ ฮุนได เดิม หรือเป็นเกียร์ของเครือง 4G63 อ่ะ ค้าบ

อยากรู้จิง (จะว่าเขลาก้อได้อ่ะ..ยอม)
เก่า 07-11-2008, 06:07   #10
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
อีกเรื่องที่อยากรู้
ถ้า รถฮุนได Sonata ที่ใช้ เปลี่ยนเครื่องมาเป็น มิตซูบิชิ 4G63 และเกียร์ที่ใช้อยู ณ ตอนนี้ เป็นเกียร์ที่ติดมากับรถ ฮุนได เดิม หรือเป็นเกียร์ของเครือง 4G63 อ่ะ ค้าบ

อยากรู้จิง (จะว่าเขลาก้อได้อ่ะ..ยอม)
โดยธรรมชาติแล้วเกียร์จะต้องเป็นของ 4g63 อ่ะครับ ส่วนวันอาทิตย์เปิดไหม ทางร้านผึ่งจะเปิดให้บริการอ่ะครับ เพราะเห็นว่าจะสิ้นปี เผื่อมีท่านใดอาจจะต้องตรวจเช็คแก้ไข และปรับปรุงเพื่อจะได้เดินทางไกลอ่ะครับ จึงเปิดวันอาทิตย์อ่ะครับ

เก่า 07-11-2008, 20:00   #11
inlove

คุณพี่เคยังไม่ได้ตอบคำถามนี้เลยอ่ะ

- ถ้าเกียร์เสีย ไม่มีทางซ่อมได้เลยเหรอคับ หรือว่าต้องเปลี่ยนอย่างเดียว
(ช่วยประมาณราคาทั้งค่าซ่อมหากเกียร์เสีย และประมาณราคาหากว่าซ่อมไม่ได้แล้วและจะต้องเปลี่ยนเ กียร์ยกลูก)
- ถ้าซ่อมได้ ใช้เวลาซ่อมกี่วัน หรือถ้าต้องเปลี่ยนเกียร์ ใช้เวลากี่วันค้าบ..
- งั้นก้อแสดงว่า แวะไปที่ร้านคุณพี่เค ทางร้านจะตรวจเช็คหาสาเหตุของอาการที่เกิดขึ้นให้โดย ละเอียดใช่มั๊ยคับ..(ถ้าเป็นงั้นจะรีบไปเลย)

....ไม่แน่อาทิตย์ ที่ 12 นี้อาจจะเจอกันที่ร้านคุณพี่เคก็ได้ ..เพราะตอนนี้รู้สึกเกียร์มัน ดังกึกๆ ยังไงไม่รู้....ถ้าปล่อยไว้อาจมีลามได้ใช่มั๊ยพี่เค
ตอบกลับ