ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 20-01-2015, 07:53   #1
saksiam
Junior Member

Car Brand: nissan
Engine Type: ga16
คะแนน: 0 saksiam is on a distinguished road
ปรึกษาเรื่องแอร์ครับ

รถผม D-max HILANDER 3.0 วาง 2JZ GE มีปัญหาเรื่องแอร์ คือเริ่มแรก มีเสียงดังวี๊ดๆๆ ในห้องโดยสาร หลังจากนั้นไม่นานแอร์ก็เริ่มไม่เย็นและไม่ทำงานในที ่สุด ไปร้านแอร์ช่างเติมน้ำยาแอร์ทำงานแต่เสียงวี๊ดๆ ก็ยังมีอยู่ ใช้งานได้ประมาณอาทิตย์กว่าๆ แอร์ก็ดับไปอีก ไปร้านเดิมช่างบอกว่ามันรั่ว ไล่ไปไล่มาช่างบอกว่าโอริงรั่ว ก็เปลี่ยนโอริ่งเปลี่ยนไดเออ เติมน้ำยาก็เย็น เอาไปใช้งานอีกอาทิตย์กว่าๆ เสียงวี๊ดๆ ก็ยังมีอยู่ ก็ไม่เย็นอีก ผมเริ่มเอะใจแล้ว กลับไปร้านเดิมช่างบอกว่าตู้รั่ว เปลี่ยนตู้ ออกมาใช้งานอีกอาทิตย์ก็ดับอีก กลับไปหาช่างเดิมช่างบอกหน้าครัชเสียคอมมีเสียง ผมก็เปลี่ยนหน้าคอม เติมน้ำยาก็เย็นแต่เสียงวี๊ดๆ ก็ยังมีอยู่ผมว่าอีกไมานานก็คงจะเรียบร้อยอีกผมก็คงจ ะต้องเปลี่ยนร้านเพราะสูบเงินผมไปจะหมื่นแล้ว ขอเรียนถามดังนี้นะครับ
1 ช่างเขาบอกว่าคอมผมมันไม่ดีแล้วควรเปลี่ยนเพราะเสียง มันริ่มดัง ถ้าปล่อยไว้เกิดน็อคขึ้นมาเครื่องจะดับเพราะคอมมันล็ อค มันจะวุ่นวายกันใหญ่ แล้วยังงี้เราจะมีวิธีการป้องกันยังไงละครับ เกิดมันดับต่างจังหวัดหรือกลางถนนขึ้นมาเราควรจะทำอย ่างไร
2 ไอ้เสียงวี๊ดๆ มันคือเสียงอะไรกันแน่เพราะเมื่อก่อนมันไม่เคยมีเสีย ง แต่สังเกตุว่าถ้าแอร์เสียเสียงก็จะหายไปด้วย
3 ถ้าเปลี่ยนคอมใหม่ราคาโดยทั่วไปเปลี่ยนที่ร้านเขานี่ น่าจะอยู่ประมาณเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ
saksiam is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-01-2015, 09:26   #2
2jzgevvti
Senior Member

คะแนน: 17 2jzgevvti is on a distinguished road
เคยเป็นครับ แต่เป็นเครื่องยนต์คนละรุ่น เครื่องยนต์ 2jgevvti ตอนนั้นแก้ไขเริ่มแรกโดยติดต่อคุณ เค คลองสาม ซื้อคอมใหม่ ราคา 2,100 บาท นำมาติดตั้งเองครับ เสร็จแล้วไปให้ร้านแว็ค เติมน้ำมัน เติมน้ำยา 1,300 บาท เสร็จเรียบร้อย เย็นเหมือนนั่งในตู้แช่เลย ต้องผ่อนเบาสุด ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่ แต่ตอนเปลี่ยนเครื่องยนต์ผมยังคงแอร์และ พวงมาลัยเพาเวอร์เดิมไว้ ไม่อยากเสียเงินค่าเติมน้ำยาใหม่ ดังนั้นคอมแอร์ตัวใหม่ผมจึงยังไม่ได้ติดตั้ง ใช้ของเก่าไปก่อน แต่ไม่ขายครับ เก็บไว้เป็นอะหลั่ย และของเก่าที่ซ้ือจากคุณเคมีก็ไม่มีทีท่าว่าจะลดความ เย็นลงเลย ยังคงเย็นเหมือนนั่งในตู้แช่อยู่เช่นเดิมครับ
2jzgevvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 2jzgevvti For This Useful Post:
saksiam (20-01-2015)
เก่า 20-01-2015, 09:28   #3
2jzgevvti

คะแนน: 17 2jzgevvti is on a distinguished road
ผมใช้เวลาในการเปลี่ยนคอมแอร์ประมาณ 1 ชั่วโมง ครับ เครื่องยังร้อน ๆ อยู่ ทำคนเดียว
2jzgevvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 2jzgevvti For This Useful Post:
saksiam (20-01-2015)
เก่า 21-01-2015, 21:12   #4
torn7890

คะแนน: 16 torn7890 is on a distinguished road
กัดฟันเปลี่ยนให้หมดครับถึงจะจบคอมแอรเปลี่ยนเป็นของ วีวีไปเลยตัวเก่าหายาก ราคาประมานสองพัน เปลี่ยนน้ำมันสำหรับคอมโตารี่ด้วยนะครับ ถยอยเปลี่ยนเปลืองตังมาก ตัวไหนเก่าแล้วเปลี่ยนไปเลยคอยเย็น คอม ไดเออร์
torn7890 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to torn7890 For This Useful Post:
saksiam (23-01-2015)
เก่า 23-01-2015, 15:20   #5
saksiam
Junior Member

Car Brand: nissan
Engine Type: ga16
คะแนน: 0 saksiam is on a distinguished road
ขอบคุณครับผม
saksiam is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ