ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-05-2009, 14:07   #1
CJ7
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 CJ7 is on a distinguished road
เพิ่งติดแก๊สมา 5 วันทำไมตอนนี้สตาร์ทน้ำมันยากจัง

ต้องทำไงดีคับถึงจะสตาร์ทน้ำมันให้ติดง่ายเหมือนเดิม เพราะตอนติดแก๊สก็เพิ่งเปลี่ยนหัวเทียนมาใหม่ทั้งหมด แต่ทำไมกว่าจะตาทติดต้องกดคันเร่งค้างไว้แล้วสตาร์ทล ากนานพอสมควรอ่ะคับ สงสารไดชาร์จจังคับ เคยเป็นกันบ้างมั้ยครับ (แบบ Mixer)
CJ7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-05-2009, 12:08   #2
kene
Member

รูปส่วนตัว kene

Car Brand: mtx 4 doors
Engine Type: 1JZ-GE + LPG
คะแนน: 0 kene is on a distinguished road
ดันไปก่อนคับ รอพี่เคละกัน
kene is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-05-2009, 23:51   #3
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CJ7 อ่านกระทู้
ต้องทำไงดีคับถึงจะสตาร์ทน้ำมันให้ติดง่ายเหมือนเดิม เพราะตอนติดแก๊สก็เพิ่งเปลี่ยนหัวเทียนมาใหม่ทั้งหมด แต่ทำไมกว่าจะตาทติดต้องกดคันเร่งค้างไว้แล้วสตาร์ทล ากนานพอสมควรอ่ะคับ สงสารไดชาร์จจังคับ เคยเป็นกันบ้างมั้ยครับ (แบบ Mixer)
อาจจะเกิดความผิดพลาดจากระบบการตัดหัวฉีดหรือการติดต ั้งก็เป็นไปได้ครับ คงต้องตรวจเช็คเพิ่มเติมครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-05-2009, 13:56   #4
JZ_P_MAYIM
Senior Member

รูปส่วนตัว JZ_P_MAYIM

Car Brand: MAZDA JZ B2500&AllNewRangerT6
Engine Type: 1JZ-GE+LPG INJECTION&2.2Dura6MT
คะแนน: 16 JZ_P_MAYIM is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ_P_MAYIM
สงสัยต้องลองไล่ดูทีละระบบแล้วครับ
JZ_P_MAYIM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-05-2009, 18:03   #5
aung_JZ
Junior Member

รูปส่วนตัว aung_JZ

คะแนน: 0 aung_JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CJ7 อ่านกระทู้
ของผมก็เป็นครับหาอยู่2วันกว่าจะเจอ อันดับแรกผมลองถอดสายน้ำมันไหลกลับก่อนแล้วสายน้ำมัน ยัดไว้ในขวดแล้วก็สตาร์ทปรากฏว่านำมันไม่ไหล ทีนี้ผมรู้แล้วว่าปัญหามาจากแรงดันน้ำมันแต่ยังไม่รู ้ว่าเกิดจากอะไร 1กรองตัน 2ติ๊กเสีย 3ท่อน้ำมันอุดตัน 4น้ำมันบูด ผมตรวจเช็คทุกอย่างแล้วไม่พบอะไรบกพร่องเลย คือ เปลี่ยนไสกรอง ต่อสายตรงเข้าติ๊กดูแรงดันน้ำมัน เอาลมเป่าท่อทางเดินน้ำมัน เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเชื้อเพลิง เครื่องก็ยังสตาร์ทไม่ติดอยู่ดีที่ผมสงสัยคือติ๊กมีแ รงดันแรงพอมั้ยผมเลยถอดสายน้ำมันที่ก่อนจะเข้าเครื่อ งแล้วให้คนที่เคยนั่งอยู่เบาะซ้ายไปสตาร์ทให้ที โดยผมเอานิ้วอุดสายน้ำมันไว้ กระจายครับแรงเหลือเฟือ ทีนี้พอผมพอเดาได้แล้วเกิดอะไรกับเจ้าเจของของผมผมจั ดการถอดมันออกมาดู มันคือตัวปรับแรงดันน้ำมันก่อนที่จะเข้ารางหัวฉีดไม่ รู้ว่าเค้าเรียกว่า เลกูเรเตอร์ รึป่าวพอออกมาได้ก็เห็นเจ้าสกูรปรับแรงดันคลายออกมาจ นสุดปิดทางเดินน้ำมันที่จะไหลเข้ารางหัวฉีดซะงั้น ผมก็จัดการขันเข้าไปแล้วนำไปใส่เข้าที่เดิม ทีเดียวติดเลยครับปวดหัวอยู่ตั้งนานตอนนี้สบายใจแล้ว อ้อตัวปรับแรงดันน้ำมันเนี่ยอย่าขันเข้าจนสุดจะทำให้ แรงดันในรางมีมากเกินไปหัวฉีดอาจพังได้ ผมใช้คลายสกูรปรับแรงดันออกจนเครื่องดับก็ค่อยๆขันเข ้าจนแล้วสตาร์ทเครื่องติด รอบเดินเบานิ่งเป็นพอ แล้วเอาไปลงขับดูแล้วถ้ากดคันเร่งแล้วเครื่องสะดุดเห มือนน้ำมันมาไม่ทัน ก็ขันเข้าไปอีกหน่อยของผมปรับครังเดียวได้เลยแต่ทางท ีดีผมว่าให้ช่างทำการปรับตั้งให้จะดีก่วา ผมไม่ได้ฟันธงว่ามันเป็นที่ตัวนี้นะครับแต่ก็น่าจะตร วจดู

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aung_JZ : 23-05-2009 เมื่อ 18:07.
aung_JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-05-2009, 21:47   #6
simply
Member

คะแนน: 0 simply is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aung_JZ อ่านกระทู้
ของผมก็เป็นครับหาอยู่2วันกว่าจะเจอ อันดับแรกผมลองถอดสายน้ำมันไหลกลับก่อนแล้วสายน้ำมัน ยัดไว้ในขวดแล้วก็สตาร์ทปรากฏว่านำมันไม่ไหล ทีนี้ผมรู้แล้วว่าปัญหามาจากแรงดันน้ำมันแต่ยังไม่รู ้ว่าเกิดจากอะไร 1กรองตัน 2ติ๊กเสีย 3ท่อน้ำมันอุดตัน 4น้ำมันบูด ผมตรวจเช็คทุกอย่างแล้วไม่พบอะไรบกพร่องเลย คือ เปลี่ยนไสกรอง ต่อสายตรงเข้าติ๊กดูแรงดันน้ำมัน เอาลมเป่าท่อทางเดินน้ำมัน เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเชื้อเพลิง เครื่องก็ยังสตาร์ทไม่ติดอยู่ดีที่ผมสงสัยคือติ๊กมีแ รงดันแรงพอมั้ยผมเลยถอดสายน้ำมันที่ก่อนจะเข้าเครื่อ งแล้วให้คนที่เคยนั่งอยู่เบาะซ้ายไปสตาร์ทให้ที โดยผมเอานิ้วอุดสายน้ำมันไว้ กระจายครับแรงเหลือเฟือ ทีนี้พอผมพอเดาได้แล้วเกิดอะไรกับเจ้าเจของของผมผมจั ดการถอดมันออกมาดู มันคือตัวปรับแรงดันน้ำมันก่อนที่จะเข้ารางหัวฉีดไม่ รู้ว่าเค้าเรียกว่า เลกูเรเตอร์ รึป่าวพอออกมาได้ก็เห็นเจ้าสกูรปรับแรงดันคลายออกมาจ นสุดปิดทางเดินน้ำมันที่จะไหลเข้ารางหัวฉีดซะงั้น ผมก็จัดการขันเข้าไปแล้วนำไปใส่เข้าที่เดิม ทีเดียวติดเลยครับปวดหัวอยู่ตั้งนานตอนนี้สบายใจแล้ว อ้อตัวปรับแรงดันน้ำมันเนี่ยอย่าขันเข้าจนสุดจะทำให้ แรงดันในรางมีมากเกินไปหัวฉีดอาจพังได้ ผมใช้คลายสกูรปรับแรงดันออกจนเครื่องดับก็ค่อยๆขันเข ้าจนแล้วสตาร์ทเครื่องติด รอบเดินเบานิ่งเป็นพอ แล้วเอาไปลงขับดูแล้วถ้ากดคันเร่งแล้วเครื่องสะดุดเห มือนน้ำมันมาไม่ทัน ก็ขันเข้าไปอีกหน่อยของผมปรับครังเดียวได้เลยแต่ทางท ีดีผมว่าให้ช่างทำการปรับตั้งให้จะดีก่วา ผมไม่ได้ฟันธงว่ามันเป็นที่ตัวนี้นะครับแต่ก็น่าจะตร วจดู
ขออนุญาตถามนิดนึงครับ...ตัวปรับแรงดันน้ำมันเนี่ยมี การทำอะไรมาก่อนไปติดแก็สหรือปล่าวครับ?
หรือว่าช่างแก็สเขาดำเนินการให้?...ขอบคุณครับ
simply is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-05-2009, 09:09   #7
aung_JZ
Junior Member

รูปส่วนตัว aung_JZ

คะแนน: 0 aung_JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ simply อ่านกระทู้
ขออนุญาตถามนิดนึงครับ...ตัวปรับแรงดันน้ำมันเนี่ยมี การทำอะไรมาก่อนไปติดแก็สหรือปล่าวครับ?
หรือว่าช่างแก็สเขาดำเนินการให้?...ขอบคุณครับ
ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ
aung_JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ