ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 05-06-2012, 10:50   #1
tamlucky
Junior Member

คะแนน: 0 tamlucky is on a distinguished road
พัดลมไฟฟ้าทำงานตลอด มีผลต่อหม้อต้มแก็สหรือเปล่าครับ

ปกติรถผมใช้พัดลมไฟฟ้า2ตัวทำงานตลอด ติดแก็สหัวฉีดgi ใช้งานมาปีกว่าปกติ
3เดือนก่อนหม้อน้ำรั่ว เครื่องฮีท ไปปาดฝามา อู่ปาดมาไม่ดียังมีน้ำดัน อู่เลยถอดวาล์วน้ำออก(เพิ่งรู้) ปรากฎว่าใช้แก็สวิ่งทางไกลเหยียบ120 แล้วหม้อต้มเย็น พอใส่วาล์วก้อน้ำดัน
เลยปาดฝาใหม่ ไม่มีน้ำดัน ใส่วาล์ว2jปกติ ใช้น้ำมันวิ่งปกติ แต่พอใช้แก็สแล้วเหยียบ130-140up อาการหม้อต้มเย็นก็มาอีก เครื่องตื้อ สะดุด รอบสวิง วิ่งในเมืองปกติ
สิ่งที่เพิ่งเปลี่ยนใหม่
1. วาล์ว2jแท้
2. ปั๊มน้ำ
3. ฝาหม้อน้ำ1.1ใหม่ ปกติใช้0.9
4. กรองแก็ส ทั้ง2ตัว
อยากสอบถามว่าต้องทำพัดลมให้ผ่านเทอโมหรือเปล่า แล้วแก้ไขแก็สสะดุดยังไงครับ ปรับจูนแก็สมาแล้ว
tamlucky is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-06-2012, 11:17   #2
FighterJz
Senior Member

Car Brand: Mazda Fighter
Engine Type: 2jz ge vvti
คะแนน: 13 FighterJz is on a distinguished road
รถผมพัดลมไฟฟ้า ก็ติดตลอด 2 ตัว เปิดแอร์ติดอีก 2 ตัวแรง ๆ ทั้ง 4 ตัวเป็นพัดลมเป่า วิ่งทางไกลเมื่อวานปราจีน-ขอนแก่น วิ่งแก๊ส 120 กม./ชั่วโมง เข็มความร้อนไม่ขึ้นเลย ติดดินเลยครับ ก็วิ่งได้ไม่สะดุด จริง ๆ ก็อยากให้ขึ้นกลัวเย็นเกินไป แต่เมื่อวานฝนตก อากาศเย็น และวิ่งช่วงเย็นไปหาดึกแล้ว และถามทั้งเพื่อน และช่างก่อนออกเดินทาง บอกว่าไม่เป็นไร เพราะเมืองเราเป็นเมืองร้อน

สัญนิฐานสาเหตุของท่านน่าจะมีสาเหตุจากหม้อต้ม โอริงในหม้อต้มมีปัญหาหรือเปล่าครับ หรือหม้อต้มจ่ายแก๊สไม่ทันตามที่ท่านเหยียบ

รอเพื่อน ๆ สมาชิก มายืนยันอีกครั้งครับ
FighterJz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-06-2012, 11:29   #3
off JZ
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว off JZ

Car Brand: D MAX 4 ตู HILANDER
Engine Type: 1JZ GTE แตนๆ ก็เสียวได้
คะแนน: 17 off JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tamlucky อ่านกระทู้
ปกติรถผมใช้พัดลมไฟฟ้า2ตัวทำงานตลอด ติดแก็สหัวฉีดgi ใช้งานมาปีกว่าปกติ
3เดือนก่อนหม้อน้ำรั่ว เครื่องฮีท ไปปาดฝามา อู่ปาดมาไม่ดียังมีน้ำดัน อู่เลยถอดวาล์วน้ำออก(เพิ่งรู้) ปรากฎว่าใช้แก็สวิ่งทางไกลเหยียบ120 แล้วหม้อต้มเย็น พอใส่วาล์วก้อน้ำดัน
เลยปาดฝาใหม่ ไม่มีน้ำดัน ใส่วาล์ว2jปกติ ใช้น้ำมันวิ่งปกติ แต่พอใช้แก็สแล้วเหยียบ130-140up อาการหม้อต้มเย็นก็มาอีก เครื่องตื้อ สะดุด รอบสวิง วิ่งในเมืองปกติ
สิ่งที่เพิ่งเปลี่ยนใหม่
1. วาล์ว2jแท้
2. ปั๊มน้ำ
3. ฝาหม้อน้ำ1.1ใหม่ ปกติใช้0.9
4. กรองแก็ส ทั้ง2ตัว
อยากสอบถามว่าต้องทำพัดลมให้ผ่านเทอโมหรือเปล่า แล้วแก้ไขแก็สสะดุดยังไงครับ ปรับจูนแก็สมาแล้ว
รู้ได้ไงว่าหม้อต้มเย็น

อยากเจอคนจริงใจ มีมั้ย แถวนี้
จีนูการาจ อู่สำหรับเพื่อนฝูง
รับซ่อมปั๊มน้ำไฮโดรริค เครื่อง JZ ที่รั่ว โทร 0834442866
ภาษา"รัก"สอนใจ ภาษา"ไทย"สอนเธอ
ภาษา"พ่อ"มึงเหรอ สอนให้"เธอ"หลายใจ
off JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-06-2012, 16:09   #4
tamlucky

คะแนน: 0 tamlucky is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ off JZ อ่านกระทู้
พอมีอาการตื้อสะดุด วัดรอบสวิง แรกๆ ผมจอดเปิดฝากระโปรง
เห็นรางฉีดแก็ส และสายที่ออกจากหม้อต้มไปกรองแก็สมีน้ำเกาะเต็มไปหมด เลยครับ พอมีอาการเปิดดูก้อเป็นตลอด เคยให้อุุ่แก็สทำเขาบอกว่าต้องทำระบบเครื่องให้สมบูร ณ์ก่อน เลยใส่วาล์วน้ำกลับเข้าไป แต่พัดลมยังติดตลอด ไม่แน่ใจว่าต้องทำพัดลมผ่านเทอโม ช่วยให้หม้อต้มร้อนตลอดหรือเปล่า (ก่อนเครื่องฮีทต่อพัดลมทำงานตลอดก้อไม่เป็นไร) พอให้อีกอุุ่จูนแก็สให้ เขาก้อบอกลองดูอาจหาย ไม่ก้อเป็นที่ระบบน้ำวน. เลยวิเคราะไม่ถูกครับว่าเป็นที่อะไรแน่ ตอนที่ใช้น้ำมันเร่งปกติเครื่องสมบูรณ์ ใช้แก็สเหยียบไม่เกิน3000รอบก้อปกติ ใช้แก็สในเมืองก้อปกติ
แต่ทางไกลเหยียบ 140แรกๆไม่เป็น สักพักสะดุดตื้อ. หรือจากการจ่ายแก็สไม่ทันครับ
tamlucky is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-06-2012, 17:38   #5
tamlucky

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ off JZ อ่านกระทู้
หลังปาดฝารอบ2ยังไม่เคยได้เปิดฝากระโปรง
เพียงแต่อาการเดิม พี่ๆแนะนำมาว่าอาจเกิดจากแก็สจ่ายไม่ทัน
ต้องจูนแก็สใใหม่ เพราะปาดมา2รอบ อาจทำให้เครื่องตื้อ
จะลองจูนแก็สใหม่ดูครับ ได้ผลอย่างไรจะรายงานอีกทีครับ
เก่า 05-06-2012, 20:17   #6
Bor
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Bor

Car Brand: D-MAX
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 Bor is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Bor Send a message via Skype™ to Bor
อาจมีเศษกาวดำไปเข้าไปอุดในหม้อต้มครับ อันนี้ผมเคยเป็นเพราะใส่กาวดำเยอะเกินมันเลยหลุดเข้า ไปอุดในหม้อต้ม ,อาการของผมคือวิ่งทางไกล ตวจ. ประมาณ 100-120 มันจะสะดุดและตัดกลับไปเป็นน้ำมัน เปิดฝากระโปรงดู มีน้ำเกาะหม้อต้ม กับท่อน้ำออก แต่ท่อน้ำเข้าหม้อต้มร้อนจนแตะไม่ได้.
ลองดูครับเผื่อเป็นคล้ายๆกัน

โมทย์ คลองสาม โทร 081-309-9113
ผลสุวรรณผ้าม่าน มู่ลี่ ม่านปรับแสง พรม วอลล์เปเปอร์
www.pwfabric.com

Bor is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Bor For This Useful Post:
Jamisquatar (06-06-2012), Khun_Thian (17-06-2012), printset (07-10-2016)
เก่า 16-06-2012, 23:27   #7
tarro9669

รูปส่วนตัว tarro9669

Car Brand: ISUZU
Engine Type: 2JZ
คะแนน: 0 tarro9669 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bor อ่านกระทู้
อาจมีเศษกาวดำไปเข้าไปอุดในหม้อต้มครับ อันนี้ผมเคยเป็นเพราะใส่กาวดำเยอะเกินมันเลยหลุดเข้า ไปอุดในหม้อต้ม ,อาการของผมคือวิ่งทางไกล ตวจ. ประมาณ 100-120 มันจะสะดุดและตัดกลับไปเป็นน้ำมัน เปิดฝากระโปรงดู มีน้ำเกาะหม้อต้ม กับท่อน้ำออก แต่ท่อน้ำเข้าหม้อต้มร้อนจนแตะไม่ได้.
ลองดูครับเผื่อเป็นคล้ายๆกัน
สวัสดีครับน้าเค
รถผมความร้อนค่อนข้างสูง เข็มขึ้นช้าแต่พอขึ้นเกินครึ่งหรือค่อนไปทางสูงมาก จับดูท่อน้ำมีน้ำเต็มแข็งเป็คเลยเคยท่อล่างหลุด ไม่มี Valve น้ำ ติดพัดลม 4 ตัว เป่าสอง ดูดสองต้องทำอย่างไรดีครับ
tarro9669 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-06-2012, 10:48   #8
FighterJz

Car Brand: Mazda Fighter
Engine Type: 2jz ge vvti
คะแนน: 13 FighterJz is on a distinguished road
ผมเคยความร้อนขึ้นเกินขึ้นและเข็มความร้อนวิ่งต่อไปอ ีก แต่พอดีสังเกตุเห็นก่อน ช่วงนั้นสงกรานต์ที่ผ่านมา บนเขาปักจากทับลานก่อนเข้าวังน้ำเขียว จะวิ่งกลับขอนแก่น

ต้องพักรถจุดบริการทางหลวง ให้เครื่องให้ร้อน น้ำหายเดือด แล้วเติมน้ำเข้าไปใหม่

ทั้งที่จริงก่อนวิ่งมาก็ได้จัดการเปลี่ยนพัดลมเป่าแร ง ๆ แล้ว 2 ตัวสำหรับหม้อน้ำ และ 2 ตัวแรง ๆ สำหรับแอร์

คราวนี้หลังจากพักวิ่งเข้าวังน้ำเขียว พยายามสังเกตุความร้อนไม่เกินครึ่งจนถึงขอนแก่น แล้วปรึกษาอู่ น่าจะเป็นที่หม้อน้ำ เพราะว่าพัดลมเปลี่ยนแรงสุดแล้ว

คราวนี้ไปร้านหม้อน้ำ ร้านบอกว่ารถผมเป็นหม้อน้ำ 2 ช่องตาห่าง จัดการเปลี่ยนใส้รังผึ้งทองแดง 2 ช่องตาถี่ขึ้น ค่าเสียหายเปลี่ยนค่ารังผึ้ง รวมเป็น 3,500 บาท

ผลที่ได้ความร้อนอยู่ประมาณเข็ม 7-8 นาฬิกา ส่วนช่วงขึ้นเขาอยู่ประมาณ 8 กว่า ๆ ไม่เกินนี้

คราวนี้ก็ไม่สบายใจเพราะรถมันเย็นไป ไปซื้อวาล์น้ำ vios/1jz ไปให้อู่เปลี่ยนให้ เพิ่งรู้ว่าที่วิ่ง ๆ มา
ไม่ได้ใส่วาล์วน้ำมาโดยตลอด

ใส่วาล์วน้ำ vios/1jz ไปได้ความร้อนผมว่ามันสูงไป
กับการใช้แก๊ส ก็เลยไปทำตามในเว็บแนะนำ เปลี่ยนเป็นวาล์น้ำ มิซซูไซโคลน 76.5องศา เอาของดีที่สุดในร้าน 400 กว่าบาท ส่วนของเทียมประมาณร้อยกว่าบาท โอริงได้ของ ไมตี้เอ็กซ์ แต่ใช้ของ vios/1jz ก็ได้สำหรับโอริง 22-50 บาทสำหรับค่าโอริง แล้วไปซื้อกาวโตโยต้าเอาไปทาคอห่านวาล์วน้ำ 120 บาท แล้วก็ประแจตัวทีเบอร์ 10 เพราะว่าน๊อตตัวในมันหมุนยากนิด แต่ประแจตัวทีเอาตัวสั้นนะครับ ตัวยาวพื้นที่ไม่พอ จ่ายไป 50 บาท ส่วนวิธีเปลี่ยนวาล์วน้ำก็ตามที่ในเว็บนี้ครับ DIY เปลี่ยนวาล์วน้ำ แต่ขั้นตอนทากาวไม่มี ต้องลองเองครับ

ผลตอนนี้พอใจครับน้ำหม้อน้ำไม่เย็นเกินไป เข็มความร้อนจะอยู่ที่ 7 นาฬิกากว่า ๆ สตาร์ทตอนเช้าวอร์มรอบเบาไม่นานเหมือนตอนที่ไม่มีวาล ์วน้ำ

ยังไงความร้อนลองให้ร้านหม้อน้ำล้างครับ ฝาบนล่างอาจจะใกล้ตันแล้วครับ หรือหม้อน้ำไ่ม่พอ
FighterJz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to FighterJz For This Useful Post:
Khun_Thian (17-06-2012), printset (07-10-2016)
เก่า 17-06-2012, 14:36   #9
tarro9669

คะแนน: 0 tarro9669 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FighterJz อ่านกระทู้
ผมเคยความร้อนขึ้นเกินขึ้นและเข็มความร้อนวิ่งต่อไปอ ีก แต่พอดีสังเกตุเห็นก่อน ช่วงนั้นสงกรานต์ที่ผ่านมา บนเขาปักจากทับลานก่อนเข้าวังน้ำเขียว จะวิ่งกลับขอนแก่น

ต้องพักรถจุดบริการทางหลวง ให้เครื่องให้ร้อน น้ำหายเดือด แล้วเติมน้ำเข้าไปใหม่

ทั้งที่จริงก่อนวิ่งมาก็ได้จัดการเปลี่ยนพัดลมเป่าแร ง ๆ แล้ว 2 ตัวสำหรับหม้อน้ำ และ 2 ตัวแรง ๆ สำหรับแอร์

คราวนี้หลังจากพักวิ่งเข้าวังน้ำเขียว พยายามสังเกตุความร้อนไม่เกินครึ่งจนถึงขอนแก่น แล้วปรึกษาอู่ น่าจะเป็นที่หม้อน้ำ เพราะว่าพัดลมเปลี่ยนแรงสุดแล้ว

คราวนี้ไปร้านหม้อน้ำ ร้านบอกว่ารถผมเป็นหม้อน้ำ 2 ช่องตาห่าง จัดการเปลี่ยนใส้รังผึ้งทองแดง 2 ช่องตาถี่ขึ้น ค่าเสียหายเปลี่ยนค่ารังผึ้ง รวมเป็น 3,500 บาท

ผลที่ได้ความร้อนอยู่ประมาณเข็ม 7-8 นาฬิกา ส่วนช่วงขึ้นเขาอยู่ประมาณ 8 กว่า ๆ ไม่เกินนี้

คราวนี้ก็ไม่สบายใจเพราะรถมันเย็นไป ไปซื้อวาล์น้ำ vios/1jz ไปให้อู่เปลี่ยนให้ เพิ่งรู้ว่าที่วิ่ง ๆ มา
ไม่ได้ใส่วาล์วน้ำมาโดยตลอด

ใส่วาล์วน้ำ vios/1jz ไปได้ความร้อนผมว่ามันสูงไป
กับการใช้แก๊ส ก็เลยไปทำตามในเว็บแนะนำ เปลี่ยนเป็นวาล์น้ำ มิซซูไซโคลน 76.5องศา เอาของดีที่สุดในร้าน 400 กว่าบาท ส่วนของเทียมประมาณร้อยกว่าบาท โอริงได้ของ ไมตี้เอ็กซ์ แต่ใช้ของ vios/1jz ก็ได้สำหรับโอริง 22-50 บาทสำหรับค่าโอริง แล้วไปซื้อกาวโตโยต้าเอาไปทาคอห่านวาล์วน้ำ 120 บาท แล้วก็ประแจตัวทีเบอร์ 10 เพราะว่าน๊อตตัวในมันหมุนยากนิด แต่ประแจตัวทีเอาตัวสั้นนะครับ ตัวยาวพื้นที่ไม่พอ จ่ายไป 50 บาท ส่วนวิธีเปลี่ยนวาล์วน้ำก็ตามที่ในเว็บนี้ครับ DIY เปลี่ยนวาล์วน้ำ แต่ขั้นตอนทากาวไม่มี ต้องลองเองครับ

ผลตอนนี้พอใจครับน้ำหม้อน้ำไม่เย็นเกินไป เข็มความร้อนจะอยู่ที่ 7 นาฬิกากว่า ๆ สตาร์ทตอนเช้าวอร์มรอบเบาไม่นานเหมือนตอนที่ไม่มีวาล ์วน้ำ

ยังไงความร้อนลองให้ร้านหม้อน้ำล้างครับ ฝาบนล่างอาจจะใกล้ตันแล้วครับ หรือหม้อน้ำไ่ม่พอ
สวัสดีครับน้า
สงสัยต้องทำหม้อน้ำก่อนแล้ว
และใส่ Valve ของ MIssu
ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบ
ขอบคุณครับ
ขอโทษน้าเจ้าของกระทู้ด้วยผมไม่ได้ตั้งกระทูใหม่ เห็นว่าเป็นเรื่องความร้อนเหมือนกัน
tarro9669 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-06-2012, 07:27   #10
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tarro9669 อ่านกระทู้
รถผมความร้อนค่อนข้างสูง เข็มขึ้นช้าแต่พอขึ้นเกินครึ่งหรือค่อนไปทางสูงมาก จับดูท่อน้ำมีน้ำเต็มแข็งเป็คเลยเคยท่อล่างหลุด ไม่มี Valve น้ำ ติดพัดลม 4 ตัว เป่าสอง ดูดสองต้องทำอย่างไรดีครับ
เปลี่ยนวาล์วน้ำ ล้างหม้อน้ำ ถ้าไม่หายก็คงต้องดูเรื่องฝาสูบครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
printset (07-10-2016)
เก่า 18-06-2012, 22:19   #11
tarro9669

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
เปลี่ยนวาล์วน้ำ ล้างหม้อน้ำ ถ้าไม่หายก็คงต้องดูเรื่องฝาสูบครับ

หม้อน้ำเดิมของ Dmax ใช้ได้ไหมครับถ้าต้องเปลี่ยนเห็นเพื่อนบอกว่าใช้หม้อ สแตนเลส ราคาประมาณ 7000 แพงไปไหมครับ
ตอบกลับ