ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubUZ ! Main Forums > ClubUZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubUZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ UZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-02-2009, 09:07   #201
bnr31
Junior Member

รูปส่วนตัว bnr31

Car Brand: NISSAN A31
Engine Type: V8-32V
คะแนน: 0 bnr31 is on a distinguished road
ขอบคุณ คุณ เอกjz ครับ
bnr31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-02-2009, 16:19   #202
KaKaA

รูปส่วนตัว KaKaA

คะแนน: 0 KaKaA is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pakapao อ่านกระทู้
เครื่อง 1 uz มีน้ำหนักตัวเท่าไหร่ครับ ผมจะเทียบกับน้ำหนักเครื่องเดิมของรถ benz 300 e

ผมเปลี่ยนสปิงมา ตอนนี้หน้าจะสูงเพราะรอลงเครื่อง 1 u คิดว่าต้องหนักกว่าเครื่องเดิมติดรถครับ เลยยังไม่อยากตัดสปิง

ถ้าน้ำหนักเท่ากันหรือใกล้เคียง จะได้ตัดเลย ไม่อยากให้สูงมาก

คุณ pakapao อยากรู้เหมือนกันครับ เพราะอยากวางใน W124 เหมือนกัน แต่เห็นว่าเบากว่า 2J ไม่รู้จิงป่าว

รอคำตอบพี่ๆ ทุกท่านครับ
KaKaA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-02-2009, 23:33   #203
เอกjz
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว เอกjz

Car Brand: Vigo prerunner 4 door.
Engine Type: 1UZ-FE./LPG.
คะแนน: 16 เอกjz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง เอกjz ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง เอกjz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pakapao อ่านกระทู้
เครื่อง 1 uz มีน้ำหนักตัวเท่าไหร่ครับ ผมจะเทียบกับน้ำหนักเครื่องเดิมของรถ benz 300 e

ผมเปลี่ยนสปิงมา ตอนนี้หน้าจะสูงเพราะรอลงเครื่อง 1 u คิดว่าต้องหนักกว่าเครื่องเดิมติดรถครับ เลยยังไม่อยากตัดสปิง

ถ้าน้ำหนักเท่ากันหรือใกล้เคียง จะได้ตัดเลย ไม่อยากให้สูงมาก
เบากว่า2jครับ เคยเช็คที่เชียงกงรังสิต แต่จำไม่ได้ ว่าเบากว่าเท่าไร

ออกแบบ จำหน่าย ติดตั้ง ระบบไฟฟ้า,กล้องวงจรปิดCCTV ทุกระบบ ภายใน-นอก อาคาร โรงงานอุตสาหกรรม หม้อแปลงไฟฟ้า
ระบบแอร์ กล้องวงจรปิดทุกระบบ
งานออกแบบ ตกแต่งภายใน Interior design.
TEL 081-9196133,081-9194244
เอกjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-02-2009, 12:19   #204
TAR@
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 TAR@ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เอกjz อ่านกระทู้
เบากว่า2jครับ เคยเช็คที่เชียงกงรังสิต แต่จำไม่ได้ ว่าเบากว่าเท่าไร

ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับเบากว่า 30 กิโลครับ

ประเดิมกระทู้เลยครับ อ่านมานาน วันนี้เป็นสมาชิกใหม่แล้วครับ ฝากตัวด้วยนะครับ

รถผม w123 วาง 1uz (น้ำมันอย่างเดียวครับ)
วางเครื่องพึ่งเสร็จก้อต่อด้วยทำสีและภายในเลยค รับ

เสร็จเมื่อไหร่จะนำมาให้ชมครับและรายงารการซดน้ ำมัน
TAR@ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-02-2009, 16:23   #205
pramaun

คะแนน: 0 pramaun is on a distinguished road
Jaguar XJ6 Series III, 1UZ FE
ติดตั้งเองเป็นอดิเรก 0866993629
PAA
pramaun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-02-2009, 13:06   #206
bnr31

รูปส่วนตัว bnr31

Car Brand: NISSAN A31
Engine Type: V8-32V
คะแนน: 0 bnr31 is on a distinguished road
ว่าจะไม่แล้วนะ

น้ำมันขึ้นราคา ติดแก๊สดีกว่า ขอรบกวนถามเลยนะครับ
รถผม a31 / 1uz fe อยากติด lpg ระบบดูด
ช่วยสรุปรายการของให้ด้วยครับว่า
1 มีอะไรบ้างครับ ex. หม้อต้ม mix และอุปกรณ์ที่จำเป็นอื่นๆ
2 ซื้อที่ไหน เบอร์ติดต่อ (สำหรับท่านที่จะลงมือเอง)
3 ราคาเท่าไร
4 ทำที่ไหนกัน (สำหรับท่านที่ไม่อยากลงมือเอง)
เอาแบบทุกรายละเอียดเลยนะ คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นที่กำลังจะติดตั้งด ้วยครับ
ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ
bnr31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-02-2009, 23:40   #207
เอกjz

Car Brand: Vigo prerunner 4 door.
คะแนน: 16 เอกjz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง เอกjz ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง เอกjz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bnr31 อ่านกระทู้
น้ำมันขึ้นราคา ติดแก๊สดีกว่า ขอรบกวนถามเลยนะครับ
รถผม a31 / 1uz fe อยากติด lpg ระบบดูด
ช่วยสรุปรายการของให้ด้วยครับว่า
1 มีอะไรบ้างครับ ex. หม้อต้ม mix และอุปกรณ์ที่จำเป็นอื่นๆ
2 ซื้อที่ไหน เบอร์ติดต่อ (สำหรับท่านที่จะลงมือเอง)
3 ราคาเท่าไร
4 ทำที่ไหนกัน (สำหรับท่านที่ไม่อยากลงมือเอง)
เอาแบบทุกรายละเอียดเลยนะ คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นที่กำลังจะติดตั้งด ้วยครับ
ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ
อืมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ต้องรบกวนพี่ tantan ช่วยลงรายละเอียดให้ เพื่อนๆ พี่สมาชิกหน่อยครับ อันนี้ผมไม่ถะนัดครับ

ออกแบบ จำหน่าย ติดตั้ง ระบบไฟฟ้า,กล้องวงจรปิดCCTV ทุกระบบ ภายใน-นอก อาคาร โรงงานอุตสาหกรรม หม้อแปลงไฟฟ้า
งานออกแบบ ตกแต่งภายใน Interior design.
เอกjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-02-2009, 23:04   #208
tantan

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

อันนี้เอาเป็นประสบการณ์ที่ผ่านมานะครับคุณเอก

1) หลักๆ สำคัญที่ผมซื้อไปให้อู่คือ หม้อต้ม, ถังแก๊ส, มัลติวาวล์, Variable Mixer อุปกรณ์อื่นผมให้ที่อู่เค้าซื้อนะครับ
2) หม้อต้มกับมัลติวาวล์ผมซื้อที่เซียงกงปทุมวันครับ ราคาประมาณ 5 พัน นะครับ อนึ่งหม้อต้มผม No Name นะครับ แนะนำเป็นแบบที่ผมถามไว้ดีกว่าครับ
ถังแก๊ส ผมซื้อที่บริษัท สหมิตร พระราม 2 นะครับ 75 ลิตร ราคาประมาณ 5 พันหรือเปล่าไม่แน่ใจครับต้องดูกระทู้เก่าๆ ของผมนะครับ
Variable Mixer 2300 ที่ ร้านนภร บางบัวทองนะครับ
3) ผมทำที่อู่ที่ผมวางเครื่องนะครับ
4) ของผมเป็น Variable Mixer นะครับ ส่วนของคุณเอก เป็นแบบ Fixed Mixer นะครับ

ปัญหาที่ผมใช้แก๊สมาคือ หม้อต้มผม No Name เลยมีปัญหา วาวล์ค้างตามที่ผมเล่าให้ฟังในกระทู้นะครับแต่ยังไม่ ได้ไปเปลี่ยนใหม่นะครับ ถ้าเปลี่ยนคงตามเพื่อนๆ พี่ๆ แนะนำไว้นะครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-02-2009, 11:22   #209
Pongthanit
Member

รูปส่วนตัว Pongthanit

Car Brand: Isuzu D-Max Cab4
Engine Type: 1UZ FE Auto + LPG
คะแนน: 16 Pongthanit is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

ท่าน Tantan ท่านใช้ Lpg แล้ว วาวมีเสียงดังไหมครับ
Pongthanit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-02-2009, 01:46   #210
tiger101
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว tiger101

Car Brand: cefiro A31 / D-Max
Engine Type: 1JZ GTE/1UZ
คะแนน: 0 tiger101 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง tiger101
ใช้D max +1UZ +mixer ใช้มาระยะนึงแล้ว แต่รู้สึกว่าแรงมันน้อย ไม่เหมือนกับคันอื่นที่ทำเสร็จ รบกวนถามพี่ๆว่าท่อไอเสียใช้ขนาดไหนกัน แยกเส้นหรือรวมกันมาเป็นเส้นเดียวกันคับ
tiger101 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-02-2009, 06:54   #211
Pongthanit
Member

Engine Type: 1UZ FE Auto + LPG
คะแนน: 16 Pongthanit is on a distinguished road
ท่าน Tiger101 ใช้D max +1UZ +mixer เหมือนกับผมครับ ยังไงมาร่วมแขร์ประสปการณ์
แก้ปัญหากันนะครับ รบกวน Tiger101 ช่วยลงเบอร์โทรไว้ด้วยนะครับ ผมเอง 1UZ +D-Max
ยังไม่ลงตัวเท่าที่ควรครับ ผม Pongthanit 0818022735 ขอบคุณครับ
Pongthanit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-02-2009, 23:51   #212
เอกjz

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pongthanit อ่านกระทู้

ท่าน Tantan ท่านใช้ Lpg แล้ว วาวมีเสียงดังไหมครับ
ของผมมมีบ้างครับ แต่ไม่ดังเท่าไหร่ ถ้าใช้ น้ำมันเครื่องเกรดดีๆหน่อย(แพงๆหน่อย)ก็จะช่วย หล่อๆลื่นๆวาวล์ได้เยอะครับ เพราะถ้าเครื่องยนต์ใช้แก๊สนานๆ เครื่องจะร้อนเร็วกว่าปกติ ถ้าเทียบกับน้ำมัน พอร้อนมากๆวาวล์ก็จะแห้ง จึงเกิดอาการวาวล์ดัง และห่างครับ รถTAXIถึง ต้องมีกระปุกน้ำมันหล่อลื่นวาวล์ แต่ถ้า วัยรุ่นอย่างพี่ๆ เท้า แรงๆ ใจถึงๆ(ตีนหนัก) ผมแนะนำ น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ เกรดดีๆ รับรอง ทน อึด ถีบแรงๆ สบายๆครับพี่

เก่า 08-02-2009, 00:03   #213
เอกjz

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tiger101 อ่านกระทู้
ใช้D max +1UZ +mixer ใช้มาระยะนึงแล้ว แต่รู้สึกว่าแรงมันน้อย ไม่เหมือนกับคันอื่นที่ทำเสร็จ รบกวนถามพี่ๆว่าท่อไอเสียใช้ขนาดไหนกัน แยกเส้นหรือรวมกันมาเป็นเส้นเดียวกันคับ
เรื่องท่อ...อันนี้ต้องแล้วแต่สูตรครับ แล้วแต่ช่าง แต่ล่ะสำนักด้วยครับ แต่ถ้าจะให้งาม แรง ต้องแยก2ท่อ เป็นสแตนเลสได้ยิ่งดีครับ ขนาด21/2"หรือ3" วิ่งผ่านท่ออ่อน พักกลางไส้ย้อน(เกียร์AUTO)แล้วไปสุดที่พักปลายตรง รับรองนุ่ม แน่น เพราะแน่ แต่รถผม รวมเป็นท่อเดียวครับ 3" ใส่พักกลางเดิม วิ่งตรงเลยครับ กำลังหาพักปลายไส้ย้อนฟูจิบุสึ อยู่ครับ เท่านี้ก็เนียนแล้ว ถ้าเป็นเลส สู้ราคาไม่ไหวครับ

เก่า 08-02-2009, 21:28   #214
tantan

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road

เรื่องวาวล์ของผมก็ดังเหมือนกันครับ เวลาขับแก๊สนานๆ นะครับ วาวล์ของเครื่อง 1uz เป็นชนิดเดี๋ยวกับเจ ครับ ถ้าถามผมว่าดังไหมผมว่ามันดังนะครับแต่ผมก็ว่ายังไม่ ดังมากนะครับ ของผมถ้าขับนานๆ ก่อนดับก็จะติดด้วยน้ำมันก่อนดับประมาณ 3-5 นาทีนะครับ ไม่ต้องกังวลไปครับเพราะว่า Lpg มันร้อนกว่าน้ำมัน แต่ Lpg มันก็เย็นกว่า Ngv ครับ แต่ผมถามคนอื่นก็ดังเหมือนกันครับแต่ก็ยังไม่เคยมีคน ตั้งวาวล์กันนะครับ ถ้าอย่างไรผมจะลองปรึกษาช่างให้นะครับว่าดังขนาดไหนท ี่เราต้องปรับตั้งนะครับ เพราะเครื่อง J ผมก็ยังไม่เห็นใครตั้งวาวล์เลยนะครับ

สำหรับน้ำมันเครื่องผมใช้ปกตินะครับ ปตท 5(460)+1(150) + หัวเชื้อ 1 (120) นะครับ แปดพันโลเปลี่ยนครับ

เรื่องท่อไอเสียผมทำมาจากอู่เลยครับ ไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่าเป็นสูตรไหนนะครับ มีหม้อพักกลางเป็นของนิสโตหลังเป็นของอะไรไม่ทราบเหม ือนกันครับ โดยรวม 2 ออก 1 เป็นขนาด 2 นิ้วครึ่ง นะครับ เสียงเงียบเป็นที่น่าพอใจนะครับ ความแรงก็ Ok นะครับ สำหรับผมนะครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-02-2009, 18:49   #215
Pongthanit
Member

ของผมยังไม่ได้ยินเสียงวาวล์โขกครับ เพราะยังไม่ได้ใช้งานเป็นเรื่องเป็นราวแบบเต็ม ๆ กับเขาสักที มัวแต่เ ๆ ออกๆ แก้ไขส่วนบกพร่อง อยู่ครับยังไม่ลงตัว ISUZU D-Max + 1uz+ LPG ของผม 100 % เมื่อไหร่แล้วจะนำมาเล่าต่อนะครับ
เก่า 10-02-2009, 19:54   #216
tong-kalasin

คะแนน: 0 tong-kalasin is on a distinguished road
1uzในsport rider เฟืองท้ายเท่าไหนดีครับ

เบอร์ไหนดีครับของเดิม4.5ครับ
tong-kalasin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-02-2009, 20:55   #217
Pisith
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Pisith

คะแนน: 17 Pisith is on a distinguished road
ซื้อกรองอากาศมาแล้ว

คุณ Pongthanit ซื้อกรองอากาศมาหรือยังครับ

ไม่รู้ว่าเป็นแบบเดียวกับผมหรือเปล่า (แบบกลม)

ที่วรจักร ราคา 980.- ลด 22% เหลือ 817.91 บาท

สนจัยงัยแจ้งมาด้าย ครับ
Pisith is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-02-2009, 21:21   #218
tantan

คุณ Pongthanit ไม่ทราบว่ายังติดปัญหาอะไรอยู่เหรอครับ เรื่องวาวล์ของผมกำลังจะเปรียบเทียบกับรถของพี่ที่ทำ งานนะครับ ว่ามันดังปกติหรือไม่ปกตินะครับ เพราะผมไม่แน่ใจนะครับว่ามันดังแบบนี้หรือเปล่านะครั บ ของพี่เค้าเป็นเครื่อง J นะครับ

คุณ Pisith ไม่ทราบว่าซื้อของแท้มาเลยหรือเปล่าครับ ของผมซื้อเป็นของเทียบยี่ห้อ VIC มานะครับแต่ไม่ใช่แบบกลมนะครับแต่เป็นแบบสี่เหลี่ยมน ะครับ ราคา 450 บาทนะครับ

คุณ tong-kalasin เฟืองท้ายของเครื่อง UZ มันประมาณ 3.9 นะครับ แต่อย่างไรลองขับดูก่อนดีกว่าครับแต่ไม่พอใจแล้วค่อย เปลี่ยนนะครับ ของผมเป็น 4.1 ยาง 225R15 ครับ
เก่า 10-02-2009, 22:45   #219
เอกjz

เก่า 11-02-2009, 17:35   #220

คะแนน: 0 tong-kalasin is on a distinguished road

รถผมsport riderยาง30นิ้วครับใช้เฟืองเท่าไร่ดี
tong-kalasin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว