ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-05-2008, 16:31   #1
Psyche
Junior Member

Car Brand: Vigo
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 Psyche is on a distinguished road
ระหว่าง 1J Bo VVTi กับ 1J ไม่Bo VVTi อันไหนคุ้มกว่าคับจะเอาไปลง VIGO

อยากทราบว่ามีโบกับไม่มีโบถ้าเปนVVTi แล้วตัวไหนน่าเล่นคับ จะเอาไปติดแก้สด้วย เพราะจะเอามาลง VIGO ซึ่งคันนี้ต้องวิ่งทั้งวัน วิ่งมาแสนกว่าแล้วครับ เลยอยากให้พี่ๆในเวบช่วยแนะนำด้วยครับ รึว่าถ้ามีทางเลือกอื่นที่ดีกว่าก็รบกวนด้วยครั บ

ถ้าหาเปนเกียร์ธรรมดาจะแพงกว่าออโต้เยอะไหม (ใช้เกียร์ติดมากับเครื่องเลยไม่ต้องแปลงหัวหมู)

พอดีผมอยู่แถวๆพัฒนาการ อ่อนนุชคับ พอมีร้านไหนที่รับลงเครื่องมั่งครับ แล้วก็Wiringสายให้ดีๆ +กับติดแก๊สด้วย รึว่าจะแยกร้านก็ได้คับขอแค่งานดีทีเดียวจบ ไม่เรื่องมากครับ

แล้วเครื่องนี่ขายที่ไหนถึงได้ราคาดี

อ้อแล้วราคาแต่ละอย่างนี้ประมาณเท่าไรมั่งครับ จะได้ประมาณคร่าวๆไว้เลยคับ

ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Psyche : 30-05-2008 เมื่อ 16:37.
Psyche is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-05-2008, 22:19   #2
tidku61
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว tidku61

คะแนน: 0 tidku61 is on a distinguished road
ก่อนอื่นต้องถามว่าใช้วีโก้ตัวไหนอยู่ครับ 2.5 ,3.0 ,4x2 ,4x4,auto,manual, 2ประตู 4ประตู ชอบขับขี่แบบไหน ในเมืองหรือวิ่งทางยาว เพราะอัตราเร่งโบกับไม่โบต่างกันพอสมควร(ผมว่ามากเลย ล่ะ)รวมถึงแรงบิดที่ต่างกัน ยังงัยลงรายละเอียดอีกสักนิดนะครับ(จะได้ลดูให้ตามคว ามรู้ที่มีครับ)

เกียร์นั้นถ้าเอาธรรมดาของเจโดยเฉพาะ1jbo vv จะหายากและแพงมากครับถ้าอยากได้manualก็หล่อหัวหมู+เ กียร์เดิมก็ใช้ได้ดีนะครับ(ใช้อยู่ครับ)

ส่วนเรื่องเอามาวิ่งใช้ใช้งานนั้นก็หายห่วงครับ อันนี้พี่ๆที่วางมาหลายปีเค้าช่วยยืนยัน(ผมยังไม่นาน เหมือนกันครับ แต่ก็ใช้รถเยอะครับ)

เรื่องอู่นั้นมีดีๆแน่นอนครับ ลองหาในคลับครับ search ดูที่มุมซ้ายบน(เคล็ดลับคือ เลือกอู่ที่คนด่าน้อยๆครับไม่เช่นนั้นอาจงานเข้าบ่อย ๆแบบผมได้ เศร้าจัง )อย่าลืมนะครับว่ารถเราเอามาดัดแปลงดังนั้นบริการหลังการขายต้องดีมากๆนะครับ อู่ไหนหลีกได้ก็หลีกครับ

ขายเครื่องในเวปที่เขารับซื้อก็ได้ราคากลางๆครับ(ดีก ว่าโดนกดราคาจากร้านมั้ง ผมว่านะ )

อย่าลืมค่าติดตั้งแก๊สด้วยนะครับ (แล้วจะรู้ว่าแบงค์พันกับแบงค์ร้อยมันต่างกันนะพ ี่)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tidku61 : 30-05-2008 เมื่อ 22:25.
tidku61 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to tidku61 For This Useful Post:
JUMBOPP (24-07-2010), sakda_ (21-07-2010)
เก่า 31-05-2008, 18:25   #3
Psyche

Car Brand: Vigo
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 Psyche is on a distinguished road
ใช้ VIGO 2500 อยู่คับ ดูๆแล้วคาดว่าจะเล่น 1J รึว่า 2J ฝาดำหนะคับ

ส่วนเกียร์นั้นก็คงต้องใช้เกียร์เดิมหละคับ

แต่ยังไม่รุว่าพอมีอู่วางเครื่องแล้วจบ งานดี ได้แถวๆอ่อนนุช พระโขนง บางนา รามคำแหง ไหมคับ ที่สำคัญของเอาแบบหัวไม่แบะ นะคับ

เครื่องที่ยกออกมานั้นผมว่าเก็บไว้ก็ดีนะคับ เวลาขายรถต่อราคาจะได้ไม่ตกมาก จากที่คุยกับพี่หลายคนมาหนะคับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบและของคุณtidku61
Psyche is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-05-2008, 22:53   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Psyche อ่านกระทู้
ใช้ VIGO 2500 อยู่คับ ดูๆแล้วคาดว่าจะเล่น 1J รึว่า 2J ฝาดำหนะคับ

ส่วนเกียร์นั้นก็คงต้องใช้เกียร์เดิมหละคับ

แต่ยังไม่รุว่าพอมีอู่วางเครื่องแล้วจบ งานดี ได้แถวๆอ่อนนุช พระโขนง บางนา รามคำแหง ไหมคับ ที่สำคัญของเอาแบบหัวไม่แบะ นะคับ

เครื่องที่ยกออกมานั้นผมว่าเก็บไว้ก็ดีนะคับ เวลาขายรถต่อราคาจะได้ไม่ตกมาก จากที่คุยกับพี่หลายคนมาหนะคับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบและของคุณtidku61
ถ้าถามผม ผมก็ต้องบอกว่า บุญทวี ครับ แต่ปัญหามันจะมีตามที่หลาย ๆ คนเจอมาน่ะครับ แต่ถ้าถามผมว่าวางเครื่องสวย และเรียบร้อย ผมว่าอันดับต้น ๆ น่ะครับ แต่ข้อเสียงที่มีอยู่มันมาหักลบกันได้หรือเปล่าต้องล องพิจารณาดูครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
sakda_ (21-07-2010)
เก่า 01-06-2008, 18:26   #5
ณรงค์ บวรสุขตระกูล
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 ณรงค์ บวรสุขตระกูล is on a distinguished road
ครับเห็นด้วยกะพี่เค ที่บอกอู่บุญทวีวางเครื่องงาม

วางสวยจริงๆ ไปเจอมากะตาที่ร้านพี่เคพอดีเอารถไปกินแก๊ส เปนวีโก้วาง 1j (สวยโคตรๆ)

แต่ของเราไม่สวยเลย เอิกๆ วางร้านไหนมาก็ไม่รู้น่า
ณรงค์ บวรสุขตระกูล is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-06-2008, 13:00   #6
nap_ta
Senior Member

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 16 nap_ta is on a distinguished road
ผมก้อวางที่บุญทวีครับ

ต้วรถเดิม วีโก้2.5e no i/c วางสวยครับ วาง1jz-vvt-i ครับ ต้นอืดเล็กน้อยแต่รอบปลายๆก้อมาดีครับ ใช้แก๊สแบบมิกซ์ ลองเทสต์มาเมื่อเสาร์อาทิตยืที่แล้ว กรุงเทพ-ป่าละอู-กรุงเทพ ก้อโอเคครับประมาณ1.50-1.60บาท/กม. แก๊สที่11.55บาท/ลิตร(ราคาที่ห้วหิน)
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nap_ta For This Useful Post:
sakda_ (21-07-2010)
เก่า 21-07-2010, 19:23   #7
j.pan007

รูปส่วนตัว j.pan007

Car Brand: ISUZU TFR'94
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi
คะแนน: 0 j.pan007 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง j.pan007 ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง j.pan007 Send a message via Skype™ to j.pan007
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ถ้าถามผม ผมก็ต้องบอกว่า บุญทวี ครับ แต่ปัญหามันจะมีตามที่หลาย ๆ คนเจอมาน่ะครับ แต่ถ้าถามผมว่าวางเครื่องสวย และเรียบร้อย ผมว่าอันดับต้น ๆ น่ะครับ แต่ข้อเสียงที่มีอยู่มันมาหักลบกันได้หรือเปล่าต้องล องพิจารณาดูครับ
ช่างหนอม (081-8264136)ก็โอครับ วางเจโบ วีวีในtfr ให้ผมที่เอาไปติดแก๊สร้านพี่เค ก็ใช้ได้ครับ
j.pan007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-07-2010, 17:13   #8
somtao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว somtao

Car Brand: Nissan Frontier ปี2000(อดีต)
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ETCS-i
คะแนน: 17 somtao is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง somtao ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง somtao
เจโบ วีวีเป็นคำตอบสุดท้ายคัฟ...อิอิ
somtao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ