ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 06-03-2008, 09:42   #1
jad
Member

รูปส่วนตัว jad

Car Brand: 5251
Engine Type: 2JZ-GTE+LPG
คะแนน: 0 jad is on a distinguished road
+++สตาร์ทเครื่องทุกครั้งต้องเข้าเกียร์ P ตลอดเพราะอะไร+++

- เพราะอะไรครับถึงต้องเข้า P ตลอด
- ระบบไฟปรกติหรือเปล่าครับ
- แล้วถ้าจะให้สตาร์ทตอน N ได้หรือเปล่าครับ
jad is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to jad For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (08-10-2009), Lucky (03-06-2011)
เก่า 06-03-2008, 09:57   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
เป็นระบบความปลอดภัยอย่างหนึ่งของผู้ที่ใช้เกียร์ออโ ต้ครับ ซึ่งทุกคนต้องทำให้ติดเป็นนิสัย จนกระทั่ง ผู้ผลิตให้ความสำคัญจุดนี้มาก จึงทำระบบล๊อคออกมา เช่น ถ้าดับเครื่องโดยไม่ได้อยู่ที่ P จะดึงกุญแจไม่ออก

แต่ปกติ ถ้าเกียร์ อยู่ที่ N ก็จะสตาร์ทรถได้เช่นกันนะครับ
JZ_P_MAYIM (08-10-2009), Lucky (03-06-2011)
เก่า 06-03-2008, 10:59   #3
Noise
Senior Member

รูปส่วนตัว Noise

คะแนน: 0 Noise is on a distinguished road
ถ้าเดินไฟแบบพิเลนแบบผมแต่ก่อน auto ผมสตาร์ได้ทุกเกียร์ครับ

ถามก่อนน่ะครับว่าใช้คันเกียร์ของรถอะไรอยู่กับ toyota หรือป่าว
ถ้าเป้น toyota มันได้ทั้ง n และ p
ส่วนของผม a31 ใส่คันเกียร์เดิมก็ได้ทั้ง n และ p

ขึ้นอยู่กับคันเกียร์ด้วยว่าทำได้ไหม และการวายสายด้วยส่วนนึ่งครับ
Noise is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Noise For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (08-10-2009), Lucky (03-06-2011), purang (21-08-2013)
เก่า 06-03-2008, 12:47   #4
chp
Junior Member

คะแนน: 0 chp is on a distinguished road
อืมๆๆ ได้ข้อมูลเพิ่ม

ใช้เกียร์ธรรมดาอยู่คับ
chp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to chp For This Useful Post:
เก่า 06-03-2008, 13:43   #5
Colt cobra
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Colt cobra

Car Brand: BMW
Engine Type: JZ
คะแนน: 17 Colt cobra is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Colt cobra
สตาร์ทที่ N และ P ได้ครับ แต่ถ้าตำแหน่งอื่นเงียบ

JZM_119 นครปฐม
Colt cobra is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Colt cobra For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 06-03-2008, 13:53   #6
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
เค้าทำระบบมาก็เพื่อ Savety สถานะภาพชีวิตของเราครับ
ขืนปล่อยให้สตาร์ทได้ทุกตำแหน่ง คงต้องเปลี่ยนกันชนหน้า-หลังกันเพลินละครับ เผลอๆพรวดไปเหยียบคนเข้า......ซวยหนักเลย

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BMกินJ@clubjz For This Useful Post:
เก่า 07-03-2008, 10:28   #7
Noise

รูปส่วนตัว Noise

คะแนน: 0 Noise is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ song1427 อ่านกระทู้
รถอีกคันของผม เป็นไดฮัทสุ ชาเรด (ประมาณ 30ปี) ไปเปลี่ยนเป็นออโต้มา เกียร์ต้องใช้กล่อง(แต่กล่องเกียร์เสีย) ตอนนี้สตาร์ทได้ทุกเกียร์ แถมยังต้องผลักเปลี่ยนเกียร์เองด้วย (ดูๆไปเหมือนทริปทอนิคเข้าไปทุกที) อิอิอิอิ.....
5 5 5 ประเภทเดียว sw เกียร์เสียหาตรงรุ่นม่ายได้ ต้องเหยียบเบรคสตาร์ทไปก่อนเสียวก็เสียว

หามาได้ก็แบบไม่ตรงรุ่นอีก ช่างบอกได้เดี๋ยวไล่สายไฟใหม่ ก็ค่อยยังชั่วไม่ต้องเหยียบเบรคสตาร์ทให้หลอนอีกต่อไ ป
Noise is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Noise For This Useful Post:
เก่า 09-03-2008, 13:40   #8
jad
Member

คะแนน: 0 jad is on a distinguished road
ของผมดึงมา n สตาร์ทไม่ได้ครับ ต้อง p อย่างเดียว
jad is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to jad For This Useful Post:
เก่า 11-03-2008, 09:56   #9
suankularb
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 suankularb is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jad อ่านกระทู้
ของผมดึงมา n สตาร์ทไม่ได้ครับ ต้อง p อย่างเดียว
ถามเพิ่มเลยครับ ตามหลังต้องสตาร์ท N P ได้ ถ้าสตาร์ทได้แต่ที่ P เกียวกับการวายริ่งสายไฟหรือเปล่าครับ อยากทราบเหมือนกันครับกรณีนี้
suankularb is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to suankularb For This Useful Post:
เก่า 11-03-2008, 11:03   #10
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suankularb อ่านกระทู้
ถามเพิ่มเลยครับ ตามหลังต้องสตาร์ท N P ได้ ถ้าสตาร์ทได้แต่ที่ P เกียวกับการวายริ่งสายไฟหรือเปล่าครับ อยากทราบเหมือนกันครับกรณีนี้
ต้องตอบเป็นกรณีๆ ไปนะครับ

กรณีแรก เป็นกรณีที่เป็นรถเดิมๆ ไม่มีการวายริ่งใดใดมาก่อน เคยสตาร์ทได้ทั้ง N หรือ P แต่ตอนหลัง สตาร์ได้แต่ที่ P นั้น มาจาก 4 กรณ๊ อย่างใดอย่างหนึ่ง ดังนี้ครับ

1.หน้าคอนแทคท์ตรงเครื่องเกียร์มีปัญหาสกปรก หรือหลวม
2.ข้อต่อจากก้านเกียร์มาที่ก้านเครื่องเกียร์ หลวม ให้ขันให้แน่นห็หายครับ
3.บูชก้านเกียร์สึก ทำให้ก้านเกียร์หลวม สังเกตุง่ายๆ ว่าบูชสึกหลวมหรือไม่ ลองขยับก้านเกียร์ดูครับ ถ้าขยับได้ แบบ หลวมๆ แสดงว่า บูชสึกครับ ให้ถอดก้านเกียร์มาแก้เปลี่ยนบูช ครับ
4.สายไฟที่ต่อจาก N ขาดครับ

กรณีที่หลวม ไม่ว่าจาก บูช หรือข้อต่อ ให้สังเกตุและแก้ไขง่ายๆคือว่า ขณะสตาร์ท ให้ขยับเกียร์ที่อยู่ตรง N ไปมา แล้วลองสตาร์ทครับ ถ้าสตาร์ทได้ แสดงว่าหลวมครับ

ส่วนอีกกรณีหนึ่ง ก็เป็นไปตามที่คุณถามครับ คือ คนวายริ่ง อาจจะไม่ได้ต่อสายให้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 11-03-2008 เมื่อ 18:16.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), maxx (05-12-2009), rose (08-10-2009)
เก่า 17-03-2008, 22:33   #11
jad
Member

ใช่เลยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ต้องตอบเป็นกรณีๆ ไปนะครับ

กรณีแรก เป็นกรณีที่เป็นรถเดิมๆ ไม่มีการวายริ่งใดใดมาก่อน เคยสตาร์ทได้ทั้ง N หรือ P แต่ตอนหลัง สตาร์ได้แต่ที่ P นั้น มาจาก 4 กรณ๊ อย่างใดอย่างหนึ่ง ดังนี้ครับ

1.หน้าคอนแทคท์ตรงเครื่องเกียร์มีปัญหาสกปรก หรือหลวม
2.ข้อต่อจากก้านเกียร์มาที่ก้านเครื่องเกียร์ หลวม ให้ขันให้แน่นห็หายครับ
3.บูชก้านเกียร์สึก ทำให้ก้านเกียร์หลวม สังเกตุง่ายๆ ว่าบูชสึกหลวมหรือไม่ ลองขยับก้านเกียร์ดูครับ ถ้าขยับได้ แบบ หลวมๆ แสดงว่า บูชสึกครับ ให้ถอดก้านเกียร์มาแก้เปลี่ยนบูช ครับ
4.สายไฟที่ต่อจาก N ขาดครับ

กรณีที่หลวม ไม่ว่าจาก บูช หรือข้อต่อ ให้สังเกตุและแก้ไขง่ายๆคือว่า ขณะสตาร์ท ให้ขยับเกียร์ที่อยู่ตรง N ไปมา แล้วลองสตาร์ทครับ ถ้าสตาร์ทได้ แสดงว่าหลวมครับ

ส่วนอีกกรณีหนึ่ง ก็เป็นไปตามที่คุณถามครับ คือ คนวายริ่ง อาจจะไม่ได้ต่อสายให้ครับ
ดึงเกียร์มา N แล้วลองสตาร์ท....ติดครับ...ต้องไปดูบูชแล้วล่ะ...ขอ บคุณมากๆครับ
The Following User Says Thank You to jad For This Useful Post:
เก่า 18-03-2008, 08:24   #12
najake@lampang

รูปส่วนตัว najake@lampang

Car Brand: X
Engine Type: Mid night racing
คะแนน: 18 najake@lampang is on a distinguished road
ของน้า ยิ่งเซฟตี้โคตร ๆ Np เงียบหมด ปลอดภัยมาก
การจะเลื่อนคันเกียร์ต้องใช้สองมือ มือนึงต้องกดปุ่มชิฟ ที่สีแดง ๆ
ถึงจะเลื่อนได้

เคสนี้กันลูกรูดเกียร์เล่นเวลาเราจอดลงไปซื้อเห ล้า

อีกอย่างตอนสตาร์ท ต้องเข้า P เท่านั้น
และนอกจากp แล้วต้องเหยียบเบรคด้วยครับ
ช่างวายสายของผม ทำไว้แบบนี้ครับ

ปลอดภัยดีแต่ก้อเหนื่อยนะ บางครั้ง

เช่น รถวิ่งซัดๆปแล้ววูบดับ
จะสตาร์ทที่ N ไม่ได้ ต้องจอดข้างทางสถานเดียว
นี่คือข้อเสีย แต่ผมก้อแก้ด้วยการทำรถให้เนียนนิ่งไม่วูบดับ

จำได้ว่าเคสที่ผมว่า คือวูบดับแล้วสตาร์ท ที่n ไม่ได้
เคยมีครั้งเดียวเองครับ ก่อประคองรถเข้าข้างทางและจอดสตาร์ทเอาครับ
อันนี้รถผม ที่มีลูกซนแบบโคตรยักษ์ครับ
najake@lampang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to najake@lampang For This Useful Post:
เก่า 18-03-2008, 10:41   #13
jad
Member

น่ากลัวครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ najake@lampang อ่านกระทู้
ของน้า ยิ่งเซฟตี้โคตร ๆ Np เงียบหมด ปลอดภัยมาก
การจะเลื่อนคันเกียร์ต้องใช้สองมือ มือนึงต้องกดปุ่มชิฟ ที่สีแดง ๆ
ถึงจะเลื่อนได้

เคสนี้กันลูกรูดเกียร์เล่นเวลาเราจอดลงไปซื้อเหล้า

อีกอย่างตอนสตาร์ท ต้องเข้า P เท่านั้น
และนอกจากp แล้วต้องเหยียบเบรคด้วยครับ
ช่างวายสายของผม ทำไว้แบบนี้ครับ

ปลอดภัยดีแต่ก้อเหนื่อยนะ บางครั้ง

เช่น รถวิ่งซัดๆปแล้ววูบดับ
จะสตาร์ทที่ N ไม่ได้ ต้องจอดข้างทางสถานเดียว
นี่คือข้อเสีย แต่ผมก้อแก้ด้วยการทำรถให้เนียนนิ่งไม่วูบดับ

จำได้ว่าเคสที่ผมว่า คือวูบดับแล้วสตาร์ท ที่n ไม่ได้
เคยมีครั้งเดียวเองครับ ก่อประคองรถเข้าข้างทางและจอดสตาร์ทเอาครับ
อันนี้รถผม ที่มีลูกซนแบบโคตรยักษ์ครับ
ในกรุงเทพผมว่าอันตรายนะครับ
++เมื่อเดือนที่แล้วติดไฟแดงอยู่ พอไฟเขียวออกตัวแตะคันเร่งเบาๆ ดันดับซะงั้น
พอดีผมใช้แก๊สด้วยกำลังมีปัญหาเรื่องแก๊ส บาง-หนาอยู่ ผมต้องปล่อยรถให้หยุดครับ
แต่พวกตามหลังกำลังเหยียบส่ง ต้องเบรกกันตัวโกร่งเลย เสียวตูดมากๆ แต่ก็ไม่มีอะไร
++จึงได้มาเปิดกระทู้ถามพี่นี่แหละครับ
++ใครที่เป็นแบบนี้อยู่แก้ไขนะคร้าบ++
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว