ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-01-2010, 21:23   #1
droreo
ClubJZ Web Register

Car Brand: Benz
Engine Type: Benzine
คะแนน: 0 droreo is on a distinguished road
(ออกตัวกระตุก)สับสนกล่อง Ecu 2 Jz Ge ไม่ตรงกับเครื่อง

ผมไปวางเครื่องมาเป็นะระยเวลาประมาณ 4 เดือนแล้ว ขับรถมีปัญหาแปลก ๆ เกี่ยวกับไฟฟ้าตลอด จนล่าสุดรุนแรง คือ ขับไปสายไฟเมนละลาย แอร์ดับ เป็นแบบนี้อยู่ 3 ครั้ง ก่อนหน้านี้ไปให้ช่างเช็คแล้ว และก็เคยโทรไปเค้าบอกว่าให้หาฟิวส์ 30 แอมป์ใส่ไปไม่เป็นไร ด้วยความไว้ใจก็ทำตาม แต่สุดท้ายทนไม่ไหว + มีเวลา ผมเลยไปทำมาดังนี้ครับ

เริ่มจาก ให้ช่างไฟ่ที่เจ๋งที่สุดในจังหวัดแถว ๆ ภาคเหนือนี่แหละเช็คระบบไฟฟ้า พบว่า สายไฟวายริ่งมาแบบลวก ๆ มาก ๆ ไม่สมราคาคุย และการวางฟอร์มที่รู้มาก แค่อับเทปมาพัน ๆ สายไฟเท่านั้น และไม่เก็บสายอะไรให้เลย

ช่างผมแก้ปัญหาให้ด้วยการเช็คระบบไฟฟ้า แต่ก็พบอีกว่า ไฟเบรคไม่เข้ากล่อง Ecu ทำให้เกียร์ว่างไปเกียร์ 1 กระตุก (เคยเอาไปให้พี่เค คลอง 3 ดูแล้ว ก็บอกเหมือนกันว่าเค้าวายสายมาไม่ครบ แล้วก็ถามผมด้วยว่าวางที่ไหนและผมก็บอกพี่เค้าไปแล้ว ว่าน้องชายผมเอาไปวางมาที่...)

หลังจากแก้เสร็จสรรพ ก็ลองปรากฎว่าเหมือนเดิม คือ เปลี่ยนเกียร์กระตุก (เฉพาะเกียร์ว่างมาเกียร์ 1) แต่รถมีกำลังมากขึ้น เร่งแซงได้ดีขึ้นไม่อืด (แต่ทำไมยังกระตุก นี่คือคำถาม)

ช่างไฟจึงคาดว่า น่าจะมาจากกล่องอาจมีปัญหา คือ ไม่ตรงกับเครื่อง ผมไม่เข้าใจเลยครับ ว่าตอนนี้ผมจะทำอย่างไร ว่าจะหากล่องแบบไหน และวิธีไหนให้ตรงกับเครื่องครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ปลั๊กหนา ปลั๊กบาง ผมไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ ๆ คือไม่ใช่ปลั๊กขันน๊อต ครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ
droreo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to droreo For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 15-01-2010, 23:07   #2
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ droreo อ่านกระทู้
ผมไปวางเครื่องมาเป็นะระยเวลาประมาณ 4 เดือนแล้ว ขับรถมีปัญหาแปลก ๆ เกี่ยวกับไฟฟ้าตลอด จนล่าสุดรุนแรง คือ ขับไปสายไฟเมนละลาย แอร์ดับ เป็นแบบนี้อยู่ 3 ครั้ง ก่อนหน้านี้ไปให้ช่างเช็คแล้ว และก็เคยโทรไปเค้าบอกว่าให้หาฟิวส์ 30 แอมป์ใส่ไปไม่เป็นไร ด้วยความไว้ใจก็ทำตาม แต่สุดท้ายทนไม่ไหว + มีเวลา ผมเลยไปทำมาดังนี้ครับ

เริ่มจาก ให้ช่างไฟ่ที่เจ๋งที่สุดในจังหวัดแถว ๆ ภาคเหนือนี่แหละเช็คระบบไฟฟ้า พบว่า สายไฟวายริ่งมาแบบลวก ๆ มาก ๆ ไม่สมราคาคุย และการวางฟอร์มที่รู้มาก แค่อับเทปมาพัน ๆ สายไฟเท่านั้น และไม่เก็บสายอะไรให้เลย

ช่างผมแก้ปัญหาให้ด้วยการเช็คระบบไฟฟ้า แต่ก็พบอีกว่า ไฟเบรคไม่เข้ากล่อง Ecu ทำให้เกียร์ว่างไปเกียร์ 1 กระตุก (เคยเอาไปให้พี่เค คลอง 3 ดูแล้ว ก็บอกเหมือนกันว่าเค้าวายสายมาไม่ครบ แล้วก็ถามผมด้วยว่าวางที่ไหนและผมก็บอกพี่เค้าไปแล้ว ว่าน้องชายผมเอาไปวางมาที่...)

หลังจากแก้เสร็จสรรพ ก็ลองปรากฎว่าเหมือนเดิม คือ เปลี่ยนเกียร์กระตุก (เฉพาะเกียร์ว่างมาเกียร์ 1) แต่รถมีกำลังมากขึ้น เร่งแซงได้ดีขึ้นไม่อืด (แต่ทำไมยังกระตุก นี่คือคำถาม)

ช่างไฟจึงคาดว่า น่าจะมาจากกล่องอาจมีปัญหา คือ ไม่ตรงกับเครื่อง ผมไม่เข้าใจเลยครับ ว่าตอนนี้ผมจะทำอย่างไร ว่าจะหากล่องแบบไหน และวิธีไหนให้ตรงกับเครื่องครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ปลั๊กหนา ปลั๊กบาง ผมไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ ๆ คือไม่ใช่ปลั๊กขันน๊อต ครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ
เบื้องตันเลย ลองเช็ควงจรสตาร์ทดูก่อนครับ ดูกระทู้เรื่องเกียร์กระตุกในหน้าเทคนิคหนะครับ ถ้าแก้แล้วยังไม่หายค่อยไล่อย่างอื่นต่อ

2เจ มันมีกล่องหลายเบอร์มากครับ
ไม่ใช่แค่ว่าสีตรงกัน แล้วใส่กันได้เลย
ผมเคยปวดหัวกับกล่อง 2 เจอยู่นานพอควร
จึงหาทางแก้ได้สำเร็จ โดยการสับสายไฟที่โซลีนอยด์เกียร์ โดยไม่ต้องเปลี่ยนกล่องใหม่

เกียร์ 2 เจ บางตัว มีโซลีนอยด์ตัวที่ 4 แล้วถ้าหากกล่องใบนั้นกับเกียร์ขาดโซลีนอยด์เกียร์ตั วนี้ ก็จะเกิดการกระตุกเหมือนกัน โดยจะฟ้องโค้ด 46
และกล่อง 2เจ บางใบสัญญาณ s3 จะออกมาเป็นบวก และบางใบจะออกมาเป็นลบและอยู่คนละปลั๊กด้วย ก็จะมีอาการกระตุกและฟ้องโค้ดให้เห็นเมื่อกล่องและสา ยไม่ตรงกันครับ

ซึ่งปัญหาเหล่านี้แก้ได้โดยการสลับตำแหน่งสายโซลีนอย ด์ให้ตรงกับกล่องครับ
อันนี้ต้องดูขาพินในกล่องประกอบกับผังวายริ่ง

อยากทราบละเอียดลึกๆ คงต้องมีรายละเอียดเพิ่มเติมจาก จขกท.
เช่นว่า โซลีนอยด์เกียร์มีกี่พิน กี่ปลั๊ก เซ็นเซอร์ท้ายเกียร์แบบไหน กล่องเบอร์ไร???
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 8 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
2jbamboo (15-01-2010), idea_nova (20-02-2014), Lucky (03-06-2011), Pong79 (19-01-2010), samasun_007 (16-01-2010), volvoman (16-01-2010), wk7000 (15-01-2010), นาย ด. (19-02-2011)
เก่า 16-01-2010, 01:12   #3
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
เบื้องตันเลย ลองเช็ควงจรสตาร์ทดูก่อนครับ ดูกระทู้เรื่องเกียร์กระตุกในหน้าเทคนิคหนะครับ ถ้าแก้แล้วยังไม่หายค่อยไล่อย่างอื่นต่อ

2เจ มันมีกล่องหลายเบอร์มากครับ
ไม่ใช่แค่ว่าสีตรงกัน แล้วใส่กันได้เลย
ผมเคยปวดหัวกับกล่อง 2 เจอยู่นานพอควร
จึงหาทางแก้ได้สำเร็จ โดยการสับสายไฟที่โซลีนอยด์เกียร์ โดยไม่ต้องเปลี่ยนกล่องใหม่

เกียร์ 2 เจ บางตัว มีโซลีนอยด์ตัวที่ 4 แล้วถ้าหากกล่องใบนั้นกับเกียร์ขาดโซลีนอยด์เกียร์ตั วนี้ ก็จะเกิดการกระตุกเหมือนกัน โดยจะฟ้องโค้ด 46
และกล่อง 2เจ บางใบสัญญาณ s3 จะออกมาเป็นบวก และบางใบจะออกมาเป็นลบและอยู่คนละปลั๊กด้วย ก็จะมีอาการกระตุกและฟ้องโค้ดให้เห็นเมื่อกล่องและสา ยไม่ตรงกันครับ

ซึ่งปัญหาเหล่านี้แก้ได้โดยการสลับตำแหน่งสายโซลีนอย ด์ให้ตรงกับกล่องครับ
อันนี้ต้องดูขาพินในกล่องประกอบกับผังวายริ่ง

อยากทราบละเอียดลึกๆ คงต้องมีรายละเอียดเพิ่มเติมจาก จขกท.
เช่นว่า โซลีนอยด์เกียร์มีกี่พิน กี่ปลั๊ก เซ็นเซอร์ท้ายเกียร์แบบไหน กล่องเบอร์ไร???
คุณปังปอนด์ รบกวนขอเบอร์โทรคุยหน่อยได้มั๊ยครับ ช่วย PM ให้ผมก็ได้ครับ ผมมีปัญหาที่เจออย่างที่คุณปังปอนด์พูดถึง พยายามมาสองสามปี เที่ยวนี้น่าจะมีความหวัง ตามที่คุณปังปอนด์พูดเกี่ยวกับเรื่องกล่องกับเกียร์ไ ม่ match อยากคุยในรายละเอียดหน่อยครับ ...case รถผมเคยปรึกษาคุณหนุ่มโคราชมาเหมือนกันเรื่อง code เกียร์ 2jge เนี่ย
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to volvoman For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 16-01-2010, 07:05   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
คุณปังปอนด์ รบกวนขอเบอร์โทรคุยหน่อยได้มั๊ยครับ ช่วย PM ให้ผมก็ได้ครับ ผมมีปัญหาที่เจออย่างที่คุณปังปอนด์พูดถึง พยายามมาสองสามปี เที่ยวนี้น่าจะมีความหวัง ตามที่คุณปังปอนด์พูดเกี่ยวกับเรื่องกล่องกับเกียร์ไ ม่ match อยากคุยในรายละเอียดหน่อยครับ ...case รถผมเคยปรึกษาคุณหนุ่มโคราชมาเหมือนกันเรื่อง code เกียร์ 2jge เนี่ย
ขอให้หายไว ๆ น่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), volvoman (16-01-2010)
เก่า 18-01-2010, 19:28   #5
เต่าตกมัน@JZ
Senior Member

รูปส่วนตัว เต่าตกมัน@JZ

Car Brand: isuzu cameo
Engine Type: 2jz ge vvti
คะแนน: 15 เต่าตกมัน@JZ is on a distinguished road
ของผมคเยเป็นแรงมาก เคลียดอยู่นาน
ลองคลายสายคลิกดาว์ให้หย่อนมากๆ อิอิดีขึ้นมาก
ลองดูๆไม่เสียตังเผื่อฟลุ๊ค55555555
เต่าตกมัน@JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to เต่าตกมัน@JZ For This Useful Post:
Aae (01-02-2010), Lucky (03-06-2011)
เก่า 18-01-2010, 23:47   #6
TongAE111
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว TongAE111

Car Brand: Toyota
Engine Type: 4A-GE
คะแนน: 17 TongAE111 is on a distinguished road
ลองดู Nsw ครับ ปัญหาอมตะของ 2jz-ge
TongAE111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to TongAE111 For This Useful Post:
idea_nova (20-02-2014), Lucky (03-06-2011), ReDeem (06-03-2010)
ตอบกลับ