ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-04-2009, 21:25   #1
kwun
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว kwun

Car Brand: A31
Engine Type: 1jz gte auto
คะแนน: 0 kwun is on a distinguished road
1 jz gte สตาร์ทยากจังงง

ตอนนี้ใช้เครื่อง 1jz gte auto สตาร์ทยาวครับ(แชะๆๆๆๆ)

ได้ลองเปลี่ยน แบตเตอรี่ สายแบตใหญ่ขึน หัวฉีด หัวเที่ยน เรกูเรเตอร์ ปั๊มติ๊ก

ทั้งหมดแล้วก้อยังไม่หาย รวมทั้เช็คโค๊ดก้อปกติครับ

อยากทราบว่าน่าจะมาจากสาเหตูใดครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
kwun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kwun For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 02-04-2009, 21:45   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kwun อ่านกระทู้
ตอนนี้ใช้เครื่อง 1jz gte auto สตาร์ทยาวครับ(แชะๆๆๆๆ)

ได้ลองเปลี่ยน แบตเตอรี่ สายแบตใหญ่ขึน หัวฉีด หัวเที่ยน เรกูเรเตอร์ ปั๊มติ๊ก

ทั้งหมดแล้วก้อยังไม่หาย รวมทั้เช็คโค๊ดก้อปกติครับ

อยากทราบว่าน่าจะมาจากสาเหตูใดครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
เช็คไดสตาร์ท รีเลย์ช่วยสตาร์ท รวมทั้งสายไฟมาที่รีเลย์และไดชาร์จครับ
เก่า 04-04-2009, 03:02   #3
katoonjz
ClubJZ Web Register

Car Brand: BMW E34
Engine Type: Jz
คะแนน: 0 katoonjz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
เช็คไดสตาร์ท รีเลย์ช่วยสตาร์ท รวมทั้งสายไฟมาที่รีเลย์และไดชาร์จครับ
รบกวนถามเพิ่มเติมครับ ของผม 1J BO เช่นกัน 3-4เดือนที่แล้วสตาร์ทเช้าติด วิ่งๆ ไปพอร้อนดับเครื่อง กลับมาสตาร์ทใหม่ติดยากจนไม่ติดก็มี เปลี่ยนไดสตาร์ทก็ไม่หาย ตอนนี้เช้าๆ ก็สตาร์ทยากแล้ว ตอนไปเปลี่นไดสตาร์ท ช่างต่อสายตรงจากไดสตาร์ทมาไว้ให้จี้กับแบตตารี่โดยต รงเวลาจะสตาร์ท ถึงจะติด (ช่างบอกให้ไปตรวจเช็คดูเอง เสียเงินทำอย่างอื่นด้วย แต่แค่นี้ไม่ทำให้จบ แถมรถออกมาวิ่งอย่างเลวเลย ไม่อยากกลับไปแล้วอู่ที่แนะนำในเว็ปอู่นี้) ตอนนี้ก็จอดครับเพราะออกจากอู่มาก็สะท้าน เพราะมีการเลื่อนตำแหน่งเครื่อง ตอนนี้จอดทิ้ง เตรียมจัดการกับเพลากลาง) ส่วนเรื่องสตาร์ทยังไม่ได้แก้ไขเลยครับ ไม่แน่ใจว่าที่รถมีรีเลย์ช่วยสตาร์ทหรือไม่
katoonjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to katoonjz For This Useful Post:
เก่า 04-04-2009, 05:39   #4
kwun

คะแนน: 0 kwun is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katoonjz อ่านกระทู้
รบกวนถามเพิ่มเติมครับ ของผม 1J BO เช่นกัน 3-4เดือนที่แล้วสตาร์ทเช้าติด วิ่งๆ ไปพอร้อนดับเครื่อง กลับมาสตาร์ทใหม่ติดยากจนไม่ติดก็มี เปลี่ยนไดสตาร์ทก็ไม่หาย ตอนนี้เช้าๆ ก็สตาร์ทยากแล้ว ตอนไปเปลี่นไดสตาร์ท ช่างต่อสายตรงจากไดสตาร์ทมาไว้ให้จี้กับแบตตารี่โดยต รงเวลาจะสตาร์ท ถึงจะติด (ช่างบอกให้ไปตรวจเช็คดูเอง เสียเงินทำอย่างอื่นด้วย แต่แค่นี้ไม่ทำให้จบ แถมรถออกมาวิ่งอย่างเลวเลย ไม่อยากกลับไปแล้วอู่ที่แนะนำในเว็ปอู่นี้) ตอนนี้ก็จอดครับเพราะออกจากอู่มาก็สะท้าน เพราะมีการเลื่อนตำแหน่งเครื่อง ตอนนี้จอดทิ้ง เตรียมจัดการกับเพลากลาง) ส่วนเรื่องสตาร์ทยังไม่ได้แก้ไขเลยครับ ไม่แน่ใจว่าที่รถมีรีเลย์ช่วยสตาร์ทหรือไม่
start ยากเหมือนกัน ของผมก้อยังไม่หายแต่ก้อ start ติดอยู่
ของคุณจะหนักกว่าผมเยอะ เห็นใจครับเจอแบบนี้
kwun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kwun For This Useful Post:
เก่า 04-04-2009, 08:24   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katoonjz อ่านกระทู้
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kwun อ่านกระทู้
start ยากเหมือนกัน ของผมก้อยังไม่หายแต่ก้อ start ติดอยู่
ของคุณจะหนักกว่าผมเยอะ เห็นใจครับเจอแบบนี้
สตาร์ทติดยาก กับสตาร์ทไม่ติด ไม่เหมือนกันนะครับ แต่อาการของคุณทั้ง 2 เป็นสตาร์ทติดยาก (ตัวการปัญหา เยอะกว่า อาการสตาร์ทไม่ติด) ก่อนอื่น ให้ตรวจเช็คดู 2 จุด ครับ นั่นก็คือ รีเลย์ช่วยสตาร์ท และ ไดสตาร์ท ครับ (รายคุณ katoonjz เน้นไปดู รีเลย์ช่วยสตาร์ท และ สายไฟครับ)
เก่า 04-04-2009, 09:52   #6
puchit chamnongrux

Engine Type: 1Jbo
คะแนน: 0 puchit chamnongrux is on a distinguished road
ของผม start ยากเหมือนกันครับผมลองถอดดูมันมีท่อนยางอะไรก็ไม่รู้ ขนาดเท่านิ้วชี้ไปขวางอยู่พอเอาออกก็ start ได้ปรกติครับ แต่สงสัยว่ามันมาจากใหนครับงงงงงงง
puchit chamnongrux is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to puchit chamnongrux For This Useful Post:
เก่า 04-04-2009, 12:44   #7
kwun

ตอนนี้คิดว่าเจอตัวการแล้วครับ

ตอนเช้าๆผมดึงปลั๊กเซนเซอร์อุณหภูมิน้ำแล้วสตาร์ท ที่เดียวติดเลยครับ

ก้อเลยเปลี่ยนเซนเซอร์น้ำไป ก้อมีติดบ้าง สตาร์ทยาวบ้าง (หายหรือป่าวเนี่ย)

ตอนนี้คิดว่าเซนเซอร์ที่เปลี่ยนไปไม่ค่อยดีอีก

เดี๋ยวรอดูอาการสัก2วันก่อน ครับ
เก่า 04-04-2009, 16:19   #8
cpservice

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
ตอนนี้คิดว่าเจอตัวการแล้วครับ

ตอนเช้าๆผมดึงปลั๊กเซนเซอร์อุณหภูมิน้ำแล้วสตาร์ท ที่เดียวติดเลยครับ

ก้อเลยเปลี่ยนเซนเซอร์น้ำไป ก้อมีติดบ้าง สตาร์ทยาวบ้าง (หายหรือป่าวเนี่ย)

ตอนนี้คิดว่าเซนเซอร์ที่เปลี่ยนไปไม่ค่อยดีอีก

เดี๋ยวรอดูอาการสัก2วันก่อน ครับ
ค่ามันเพี้ยน ก็เลยท่วม
ถ้าค่ามันเพี้ยนเช็คโค้ดก็หาไม่เจอครับ
เพราะสายไฟมันยังต่ออยู่
ข้อมูลที่คุณให้มาตอนแรก นึกว่าสตาร์ทแล้วเครื่องไม่หมุนซะอีก
เพราะเห็นบอกว่า สตาร์ทยาว แชะๆๆๆ
การวิเคราะห์ปัญหาก็เลยไขว้เขวได้
ลองถอดเปลี่ยนเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำดู
แล้วอย่าลืมลบโค้ดด้วยนะครับ
เพื่อไม่ให้กล่องมันจำค่าอุณหภูมิน้ำเดิมในหัวสมอง
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cpservice For This Useful Post:
HS9KRM (02-04-2012)
เก่า 05-04-2009, 06:56   #9
katoonjz

Car Brand: BMW E34
Engine Type: Jz
คะแนน: 0 katoonjz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
ค่ามันเพี้ยน ก็เลยท่วม
ถ้าค่ามันเพี้ยนเช็คโค้ดก็หาไม่เจอครับ
เพราะสายไฟมันยังต่ออยู่
ข้อมูลที่คุณให้มาตอนแรก นึกว่าสตาร์ทแล้วเครื่องไม่หมุนซะอีก
เพราะเห็นบอกว่า สตาร์ทยาว แชะๆๆๆ
การวิเคราะห์ปัญหาก็เลยไขว้เขวได้
ลองถอดเปลี่ยนเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำดู
แล้วอย่าลืมลบโค้ดด้วยนะครับ
เพื่อไม่ให้กล่องมันจำค่าอุณหภูมิน้ำเดิมในหัวสมอง
เซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำของใหม่ ตัวเท่าไรครับ มีรหัสหรือไม่ J Bo กับไม่ Bo เหมือนหรือต่างกันไหมครับ
katoonjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-04-2009, 11:51   #10
3678
Senior Member

คะแนน: 17 3678 is on a distinguished road
ลองใช้หัวเทียน เบอร์ 7 ดูครับ โทรมาปรึกษาได้ครับ
3678 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว