ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 26-07-2007, 00:33   #1
various
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 various is on a distinguished road
บางครั้งสตาร์ทไม่มีเสียง แต่ช่างบอกว่า เครื่องหลวมแล้ว

เครื่อง 1J bo เกียร์ ออโต้

1 ช่างบอกเครืองเริ่มหลวม ควร โอเวอร์ฮอล ใหม่
1.1 เปลี่ยน แหวน
1.2 ยากตีนวาวล์
1.3 ประเก็น
ถาม ไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยนอะไรอีกหรือเปล่าครับ (เปิดฝาทั้งทีจะได้ไม่ต้องเสียค่าแรงอีก) ควรเปลี่ยชาร์ปด้วยหรือเปล่าครับ

2 เวลาสตาร์ดเครื่อง บางครั้งไม่มีเสียงเลยครับ ต้อง บิดหลายรอบมาก
ถ้าเวลามีเสียงแล้วสตาร์ดไม่ยาก (ช่างพึ่งเปลี่ยน ไดสตาร์ดให้ เช็คตำแหน่งเกียร์ให้)
ไม่ทราบจะเป็นที่อย่างอื่นได้อีกหรือเปล่าครับ แต่เท่าที่อ่านกะทู้เก่ามาเห็นมีแต่บอกว่าเป็นที่ไดส ตาร์ด
ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าช่างเข้าเปลี่ยนให้จริงหรือเปล่ า

3 รถมีอาการวูบ หรือ หอบ ที่ช่วง รอบ 1500 - 1800 รอบ ครับ
(ล้างลิ้นแล้ว) จะเป็นไปได้หรือเปล่า ที่เป็นที่ เซ็นเซอร์ ลิ้นเร่ง หรือ เป็นที่ เซ็นเซอร์ O2 ครับ

พี่ๆใครพอทราบอะไรบ้าง รบกวนช่วยบอกหน่อยนะครับ
กลุ้มมาก อยากแก้ให้ขับได้ปรกติก็พอใจแล้วครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับผู้ที่เข้ามาอ่านหรือช่วยตอบครับ
various is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to various For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 26-07-2007, 00:47   #2
nakhonsawancar
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว nakhonsawancar

Car Brand: Cefiro Bmw Volvo
Engine Type: 2Jz Gte
คะแนน: 18 nakhonsawancar is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง nakhonsawancar
ปกติแล้ว เจหลวมยากนะครับ
ตอนนี้รือมาดูแล้วหรือครับ ว่าอะไรหลวมบ้างอ่ะครับ
ลองเล่าอาการก่อนหน้านี้ซิครับ
nakhonsawancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nakhonsawancar For This Useful Post:
เก่า 26-07-2007, 00:58   #3
tunchz
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 18 tunchz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ various อ่านกระทู้
เครื่อง 1J bo เกียร์ ออโต้

1 ช่างบอกเครืองเริ่มหลวม ควร โอเวอร์ฮอล ใหม่
1.1 เปลี่ยน แหวน
1.2 ยากตีนวาวล์
1.3 ประเก็น
ถาม ไม่ทราบว่าต้องเปลี่ยนอะไรอีกหรือเปล่าครับ (เปิดฝาทั้งทีจะได้ไม่ต้องเสียค่าแรงอีก) ควรเปลี่ยชาร์ปด้วยหรือเปล่าครับ

2 เวลาสตาร์ดเครื่อง บางครั้งไม่มีเสียงเลยครับ ต้อง บิดหลายรอบมาก
ถ้าเวลามีเสียงแล้วสตาร์ดไม่ยาก (ช่างพึ่งเปลี่ยน ไดสตาร์ดให้ เช็คตำแหน่งเกียร์ให้)
ไม่ทราบจะเป็นที่อย่างอื่นได้อีกหรือเปล่าครับ แต่เท่าที่อ่านกะทู้เก่ามาเห็นมีแต่บอกว่าเป็นที่ไดส ตาร์ด
ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าช่างเข้าเปลี่ยนให้จริงหรือเปล่ า

3 รถมีอาการวูบ หรือ หอบ ที่ช่วง รอบ 1500 - 1800 รอบ ครับ
(ล้างลิ้นแล้ว) จะเป็นไปได้หรือเปล่า ที่เป็นที่ เซ็นเซอร์ ลิ้นเร่ง หรือ เป็นที่ เซ็นเซอร์ O2 ครับ

พี่ๆใครพอทราบอะไรบ้าง รบกวนช่วยบอกหน่อยนะครับ
กลุ้มมาก อยากแก้ให้ขับได้ปรกติก็พอใจแล้วครับ
ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับผู้ที่เข้ามาอ่านหรือช่วยตอบครับ
ข้อ 1...ไม่ทราบครับ...
ข้อ 2...อาจจะเป็นที่ระบบไฟก็ได้ เช็คดูว่าเวลาบิดกุญแจเนี่ย น่าจะดูว่ารีเลย์ไดสตาร์ททำงานหรือเปล่า และมีไฟเข้าไดสตาร์ทหรือเปล่า...
ข้อ 3...น่าจะลอง check code ดูนะครับเผื่อจะช่วยได้ ง่ายและไม่เสียตังด้วย...
tunchz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tunchz For This Useful Post:
เก่า 26-07-2007, 11:11   #4
SANOWMAN
Member

รูปส่วนตัว SANOWMAN

คะแนน: 0 SANOWMAN is on a distinguished road
ข้อ 1...สามารถไปเช็คว่าสูบหลวมรึเปล่า ที่ร้านเคยทำ มีเครื่องมือครบๆ ร้านใหญ่ๆ
ข้อ 2...รีเลย์ไดสตาร์ทเสียรึเปล่า สายหลวมรึเปล่า ค่อยๆไล่ตามสายไป กราวด์หลวมเปล่า
ข้อ 3...สายเมปหลุดรึเปล่า เม็บเสียรึเปล่า
จากข้อมูลพวกพี่ๆ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg th_DSC03265.jpg (3.5 KB, ดาวน์โหลด 910 ครั้ง)
SANOWMAN is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to SANOWMAN For This Useful Post:
เก่า 26-07-2007, 11:15   #5
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
ถ้าจะทำจริง...แนะนำให้ใช้การเช็คกำลังอัด... ถ้าผลออกมาบอกเครื่องกำลังอัดน้อย แต่ต้องหาให้ได้ว่ากำลังอัดน้อยเกิดจากอะไร..สองอย่า ง ลูกแหวนหลวม หรือวาล์วรั่ว วิธีการคือ.. เอาน้ำมันเครื่องใส่ไปในกะบอกสูบสักครึงฝากระป็องน้ำ มันเครื่อง แล้วเช็คกำลังอัดอีกรอบ ถ้าผลออกมากำลังอัดดีขึ้น ก็เป็นที่ลูกเหวน แต่ถ้ายังต่ำอยู่ก็วาล์วรั่ว..
ถ้าวาล์วรั่วก็เปิดฝามา เปลี่ยนแกนวาล์ว ยางหมวกวาล์ว(ยางตีนวาล์ว) เจียร์บ่าวาล์ว บดวาล์ว เปลี่ยนประเก็น..ทำเสร็จประกอบ เช็คกำลังอัดอีกรอบ ว่าอยู่ช่วง 10 kg/cm หรือเปล่า และแต่ล่ำสูบต่างกันไม่เกิน 1 kg/cm .. ถ้าต่ำกว่านั้นก้ต้องกลับไปเปลี่ยนแหวนอีกครับ..

ส่วนเรื่องสตาร์ทเงียบ..บอกได้เลยว่าไม่เกี่ยวกับเคร ื่องหลวมครับ เป็นที่ระบบไฟระบบสตาร์ท กับไดสตาร์ทครับ..

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to noom@korat For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), toetsak466 (27-10-2009)
เก่า 26-07-2007, 13:14   #6
TrippleAAA
Junior Member

คะแนน: 0 TrippleAAA is on a distinguished road
ถ้าเช็คแล้ว หลวม มาก เปลี่ยนเครื่อง หาช่างไฟเก่งๆ เดินไฟไหม่(ส่วนตัวนะครับ)
TrippleAAA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to TrippleAAA For This Useful Post:
เก่า 27-07-2007, 01:35   #7
various

คะแนน: 0 various is on a distinguished road
ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ ซึ้งในน้ำใจจริงๆเลยครับ
ยังไงก่อนไป โอเวอร์ฮอล์น จะลองไปเช็คกำลังอัดก่อนครับ
ส่วนเรื่อง สตาร์ด แล้วเงียบ ยังไงคงต้องไปเช็ค ไดสตาร์ดก่อน (เดี๋ยวไปเช็คช่างอู่ที่อื่นดูครับ)

***เรื่อง ที่เครื่องวูบ ไม่ทราบพอมีใครจะแนะนำได้บ้างครับ***

และผมว่าลงเครื่องใหม่ก็สู้ทำเครื่องตัวเองดีกว่าครั บ ผมทำไปเยอะแล้วครับ
พูดง่ายๆว่าผูกพันเลยครับ (ไปลงใหม่ก็คงต้องแก้อีกมั้งครับ)
various is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to various For This Useful Post:
เก่า 27-07-2007, 02:00   #8
HS3FEL

คะแนน: 0 HS3FEL is on a distinguished road
***เรื่อง ที่เครื่องวูบ ไม่ทราบพอมีใครจะแนะนำได้บ้างครับ***
มีสมาชิกเราเคยถามมาแล้วครั้งหนึ่งและได้คำตอบว่ารีเ ซทกล่องแล้วหายครับลองดูเผื่อฟลุ๊ค...ขอให้โชคดีครับ
HS3FEL is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to HS3FEL For This Useful Post:
เก่า 27-07-2007, 08:14   #9
noom@korat

Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS3FEL อ่านกระทู้
มีสมาชิกเราเคยถามมาแล้วครั้งหนึ่งและได้คำตอบว่ารีเ ซทกล่องแล้วหายครับลองดูเผื่อฟลุ๊ค...ขอให้โชคดีครับ

แล้วพี่.หม่ำ.. รถออกจากอู่หรือยังครับ.. วิ่งเป็นงัยบ้างครับ..

ส่วนเรื่องเครื่องวูบ.. วูบแบบไหนครับ เกียร์ออโต้ใช่เปล่า ถ้าใช่ ช่วง รอบประมาณ 1500-2000 เวลากดคันเร่งนิดๆแล้วพอยกแล้วมันวูบใช่เปล่า ถ้าอาการแบบนี้ เป็นเรื่องปรกติของเจนะครับ เพราะเราตั้งเซนเซอร์ลิ้นเร่งให้มันตัดน้ำมัน ลองปรับตัวเซนเซอร์ลิ้นเร่งให้หมุนตามสายคันเร่งอีกน ิดครับ.. ถ้าเจโบ ไปยืนข้างท่อร่วมไอดีซ้ายของตัวรถ แล้วปรับหมุนทวนเข็มนาฬิกานิดหน่อยครับ แล้วลองขับดูใหม่นะครับ..

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to noom@korat For This Useful Post:
เก่า 27-07-2007, 08:35   #10
nona31
Senior Member

รูปส่วนตัว nona31

คะแนน: 0 nona31 is on a distinguished road
สตาร์ทแล้วเงียบ น่าจะมันเป็นที่รีเลย์ และอีกอย่างก็คือ กราวด์ ไม่พอควรเพิ่มกราวด์ หน่อยครับ
ผมเคยเป็นน่ะครับ แล้วคิดว่าเป็นที่ได เลยเปลี่ยนไม่หายครับเสียค่าดง่ฟรีเลย สุดท้ายเพิ่มรีเลย์ช่วยสตาร์ท กับเพิ่มกราวด์ หายเลยครับ ไงลองทำดูก่อนครับ ค่าใช้จ่ายน้อยกว่าเยอะ
nona31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nona31 For This Useful Post:
เก่า 27-07-2007, 11:46   #11
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
จริงๆก่อนจะบอกว่าเครื่องหลวม น่าจะต้องมีอาการ วิ่งไม่ออก กินน้ำมัน น้ำมันเครื่องหาย ประมาณนี้นะครับ
1.หาทางเช็คโค้ดดูก่อนเลยครับ ถ้าไม่ฟ้องโค้ดอะไรก็ไล่ดู ดูตั้งแต่ขั้วปลั๊กที่กล่องรวมทั้งจุดอื่นๆด้วยครับ อย่าลืมเช็คแรงดันเบนซินด้วยครับ เผื่อติ๊กไกล้เจ๊ง
2.ถ้าสตาร์ทติด แต่สตาร์ทยาก ลองติดรีเลย์ช่วยสตาร์ทดูครับ(ไม่เกิน200.)
3.ก่อนจะรื้อเครื่องหรือทำจุดใหญ่ๆ ควรต้องชัวร์นะครับ ไม่งั้นเปิดมาทำเสียของน่ะครับ
**แค่สตาร์ทยาก ก็ไล่ดูหาจุดเสียจุดอ่อนของระบบ ไม่น่าจะต้องโอเวอร์ฮอนเครื่องมั้ง
เครื่องพวกนี้ หลักๆก็ไม่มีไรมากครับ ลองอ่านดู
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=1298

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BMกินJ@clubjz : 27-07-2007 เมื่อ 17:30.
BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BMกินJ@clubjz For This Useful Post:
เก่า 29-07-2007, 02:03   #12
various

ตามคำแนะนำของพี่หนุ่มหายแล้วครับ
ไม่วูบแล้วครับ
ปรับตัวเซ็นเซอร์ลิ้นไปนิดนึงครับ (ขอบคุณพี่หนุ่มมากๆครับ)
เครื่อง J ไม่ใช่เรื่องใหญ่เลย
เก่า 29-07-2007, 02:11   #13
various

ขอรบกวนสอบถามอาจารย์ หนุ่ม อีกครั้ง ครับ
บางครั้งเวลาสตาร์ดรถ แล้วเงียบไปเลย(ไม่มีเสียงอะไรเลยครับ)
ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ
เก่า 29-07-2007, 02:13   #14
various

แล้ว Code Ne มันคืออะไรครับ ศัพย์ช่างเลย(เค้าบอกว่าถ้าไม่มีก็สตาร์ดไม่ติด)
มันเกี่ยวกับอาการของผมหรือเปล่าครับ
แล้วเสียอะไร ต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ
เก่า 29-07-2007, 06:05   #15
HS3FEL

คะแนน: 0 HS3FEL is on a distinguished road
ตอบ...หนุ่ม โคราช
แล้วพี่.หม่ำ.. รถออกจากอู่หรือยังครับ.. วิ่งเป็นงัยบ้างครับ..

รถพี่ยังถือศีลอยู่ที่อู่ยังไม่ได้ออกมาเลยโดนโรคเลื ่อน เพราะว่ารถที่อู่วางเครื่องมีอยู่หลายคันเลยช้าไปหน่ อย...ตอนนี้ได้ 90% แล้วเหลือต่อระบบแอร์ครับ เสร็จเมื่อไหร่จะรีบไปหาหนุ่มโคราชทันทีเลย...ให้ตรว จสอบให้อีกที่ พร้อมที่จะกินแก๊ส...ครับ
HS3FEL is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to HS3FEL For This Useful Post:
เก่า 29-07-2007, 19:11   #16
various

อาการวูบหายแล้วครับ ปรับตรงเซ็นเซอร์ลิ้นเร่งตาม อาจารย์ หนุ่ม หายสนิท
แล้วไปเช็คกำลังอัดมาแล้ว ยังดีอยู่ทั้ง 6 สูบ (สงสัยเจอช่างหลอกเอา)
ส่วนสตาร์ดแล้วเงียบ ยังแก้ไม่หายเลยครับ ไปเช็คโค๊ต มา
ช่างไฟ บอก เซ็นเซอร์ Ne หาย แต่เขาบอกว่าถ้าไม่มีก็สตาร์ด ไม่ติดเลย
ไม่รู้จะเป็นที่ ไดสตาร์ด หรือ เซนเซอร์ ที่มันหายไป ครับ
เก่า 01-08-2007, 21:16   #17
piyasak

คะแนน: 0 piyasak is on a distinguished road
ผมเคยสตาร์ทไม่ค่อยติดหรือติดยาก
*+-*+-*+ เปลี่ยนไดสตาร์ท หายครับ *+-*+-*+ เพราะว่าตอนนั้นน้ำมันเครื่องมันหยดๆ บ่อยเข้า หยดใส่ไดสตาร์ทบ่อยๆ มันก็พังเท่านั้นเอง*+-*+-*

อีกครั้งนึงคือ ไม่ติดเลย เครื่องหมุนแต่มันไม่ติด ไล่หาหลายวันจอดที่ทำงาน หลายวันเลย หากะเพื่อนๆ เพราะเป็นช่างหลายคน ถอดกล่องนู่นถอดนี่ไปสลับไปเชคก็ไม่เสีย*+-*+-*+ ถอดใจสุดท้ายเอารถสไลด์ไปอู่ เพราะมันจะหยุดยาวปลายปีบริษัท 11 วัน ปรากฏว่า*+-*+-*+-* โครตรเส้นผมบังภูเขาเลย เสียค่ารถสไลด์เป็นพัน *+-*+-* มันเสียตรง รีเลย์สตาร์ท คู่ บอช เพราะแอร์มันหยดไปโดน ทุกวันทุกวัน *+-*+-* ช่างแงะออกมาสนิมกิน น้ำเต็มรีเลย์เลย งงสุด*+-*+-*+-*+-*

มีอีกครั้งนึงเครื่องหมุน แต่ไม่ติด
แต่ตอนนั้นน้ำมันรั่วเข้าทางหลังคาน่ะ ตอนใช้หลังคาเดิม กล่องวางที่ ที่วางเท้าข้างคนขับ*+-*+แล้วจอดหลายวันริมรั้วข้างบ้าน*+-* กล่อง Ecu แช่น้ำเลย สนิมกินกล่องเลย ถอดเอาไปซ่อมอู่สมควรพันกว่าบาทไงเนี่ย 1600 บาทมั้ง กลับมาเสียบก็สตาร์ทติดง่ายๆ
piyasak is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to piyasak For This Useful Post:
เก่า 02-08-2007, 10:01   #18
noom@korat

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ various อ่านกระทู้
อาการวูบหายแล้วครับ ปรับตรงเซ็นเซอร์ลิ้นเร่งตาม อาจารย์ หนุ่ม หายสนิท
แล้วไปเช็คกำลังอัดมาแล้ว ยังดีอยู่ทั้ง 6 สูบ (สงสัยเจอช่างหลอกเอา)
ส่วนสตาร์ดแล้วเงียบ ยังแก้ไม่หายเลยครับ ไปเช็คโค๊ต มา
ช่างไฟ บอก เซ็นเซอร์ Ne หาย แต่เขาบอกว่าถ้าไม่มีก็สตาร์ด ไม่ติดเลย
ไม่รู้จะเป็นที่ ไดสตาร์ด หรือ เซนเซอร์ ที่มันหายไป ครับ
อาการวูบ..หายไป สตาร์ทเงียบมา...
สตาร์ทเงียบ.ไม่น่าจะเป็นที่ขาดสัญญาณ ne นะครับ เพราะเงียบ ไดน่าจะไม่ทำงาน แต่ไม่ทำงานก็มาจากหลายอย่างครับ สวิทช์สตาร์ท , รีเลย์สตาร์ , ไดสตาร์ท

เรื่องเซนเซอร์ ne หายไป เจโบเป็นเซนเซอร์ที่ติดข้างฝาสูบ ตัวดำๆสองตัวอยู่ข้างๆหัวฉีดครับ ดุซิครับว่าสายมันขาด หรือปลั๊กมันหลวมเปล่า ถ้าสายยังดี ลองหามาเปลี่ยนดูครับ มันมีสองตัว ตัวใดตัวหนึ่งเสียมันจะมีอีกตัวทำงานแทนได้ครับ แต่ถ้าเป็นเซนเซอร์ที่ข้อเหวี่ยงเสียจะสตาร์ทไม่ติดเ ลย

The Following User Says Thank You to noom@korat For This Useful Post:
เก่า 03-08-2007, 18:36   #19
tunchz
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 18 tunchz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat อ่านกระทู้

ส่วนเรื่องเครื่องวูบ.. วูบแบบไหนครับ เกียร์ออโต้ใช่เปล่า ถ้าใช่ ช่วง รอบประมาณ 1500-2000 เวลากดคันเร่งนิดๆแล้วพอยกแล้วมันวูบใช่เปล่า ถ้าอาการแบบนี้ เป็นเรื่องปรกติของเจนะครับ เพราะเราตั้งเซนเซอร์ลิ้นเร่งให้มันตัดน้ำมัน ลองปรับตัวเซนเซอร์ลิ้นเร่งให้หมุนตามสายคันเร่งอีกน ิดครับ.. ถ้าเจโบ ไปยืนข้างท่อร่วมไอดีซ้ายของตัวรถ แล้วปรับหมุนทวนเข็มนาฬิกานิดหน่อยครับ แล้วลองขับดูใหม่นะครับ..
อยากทราบว่าเซนเซอร์ลิ้นเร่งของเจโบเนี่ย...ใช้ตัวพล าสติกสีดำต่อกับปลั๊กไฟ 4 สาย และมีน็อตยึดตัวเล็กๆ 2 ตัวอยู่ทางด้านซ้ายของลิ้นเร่งหรือเปล่าครับ.... และการปรับใช้ขันน็อตทั้งสองตัวแล้วหมุนเจ้าตัวพลาสต ิกตัวนี้หรือเปล่าครับ.... เพื่อความแน่ใจ เพราะรถก็มีอาการวูบกับเขาเหมือนกัน....
tunchz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tunchz For This Useful Post:
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว