ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-08-2007, 16:47   #1
ceftep
Senior Member

รูปส่วนตัว ceftep

Car Brand: cef
Engine Type: swim
คะแนน: 18 ceftep is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ceftep
สมาชิคใหม่ขอคำแนะนำครับ

ตอนนี้ใช้ RB25DE ติดแก๊สระบบหัวฉีดเดี่ยวมาวิ่งไม่ออกเครื่องก้อรวน
เริ่มหมดความอดทนละ
อยากวางเจสนใจ 1jzgte เล่นตัวไหนดีราคาพร้อมวางประมาณเท่าไหร่
แล้วติดแก๊สระบบไหนดีครับ
รถเป็น CEF A31
ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ceftep : 28-08-2007 เมื่อ 17:01.
ceftep is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-08-2007, 04:16   #2
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
1jz-gteครับ ราคาเครื่องพร้อมวาง 55000+- ครับ อยู่ที่ว่าทางอู่จะให้อะไรบ้างครับ สะดวกแถววัดหลักสี่ มีอู่แนะนำครับ 5-7 วันรับรถ งานเนียน สายไฟครบ เจ้าของอู่ทำเองทุกอย่าง ระบบแก๊ส แนะนำฟิกมิก แลมด้าครับ ใช้อุปกรณ์เก่า เพิ่มหม้อเทอร์โบ กับแลมด้า ครับ
ขายน้ำมันเครื่อง LL-Ton Foste Made in usa. มีเกรด 20W50,15W40 บรรจุ1แกลลอน5ลิตรราคา950บาท 1แกลลอนบรรจุ6ลิตร ราคา1100บาท สังเคราห์100เกรด5W50แกลลอน5ลิตรราคา1800บาท แกลลอน6ลิตรราคา2000บาท โทร081-696-6381ชายต้น
สนใจคลิก

Hilux มาจากคำว่า "highly-luxurious"
แปลว่า หรูหราเหนือระดับ

JZ_M-039

ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-08-2007, 09:46   #3
eakonee
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 0 eakonee is on a distinguished road
ลองแก้ Rb ก่อนดีไหมครับ ใจเย็นๆ หาหมอดีๆหน่อย ก็น่าจะช่วยได้คับ
ผมเองเคยนั่ง RB 25 กะ 20 โบ+มิกผมว่ามันวิ่งน่ากลัวเลยนะคัน 20
นี่เครื่องโทรมด้วยนะ ล้อ 18 หน้า 10 นิ้ว มันยังดึงเลย

ส่วนถ้าจะวางเจ body นี่แถมนิดครับหาคาน 200/silvia มาใช้ด้วครับ
จะประทับใจคับ ตัวเครื่องตรงพอดีหัวไม่เฉิดไม่ต้องทำคานเป็นตัว L มาครับ
แล้วถ้ามีตังแล้วกะคิดจะติดแก๊สอยู่แล้ว ผมว่า 2J ไปเลยคับมันส์ดี
eakonee is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-08-2007, 10:25   #4
ceftep

คะแนน: 18 ceftep is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eakonee อ่านกระทู้
ลองแก้ Rb ก่อนดีไหมครับ ใจเย็นๆ หาหมอดีๆหน่อย ก็น่าจะช่วยได้คับ
ผมเองเคยนั่ง RB 25 กะ 20 โบ+มิกผมว่ามันวิ่งน่ากลัวเลยนะคัน 20
นี่เครื่องโทรมด้วยนะ ล้อ 18 หน้า 10 นิ้ว มันยังดึงเลย

ส่วนถ้าจะวางเจ body นี่แถมนิดครับหาคาน 200/silvia มาใช้ด้วครับ
จะประทับใจคับ ตัวเครื่องตรงพอดีหัวไม่เฉิดไม่ต้องทำคานเป็นตัว L มาครับ
แล้วถ้ามีตังแล้วกะคิดจะติดแก๊สอยู่แล้ว ผมว่า 2J ไปเลยคับมันส์ดี
ผมออกรถมา 3 วันแอร์พัง คอมเสีย
ขับอยู่ เดือนช่วงล่างพังเปลี่ยนปีกนก
อีกเดือนไดสตาร์ทพังลูกที่ 1
อีกเดือนเปลี่ยนมาเป็นแก๊สตอนจูนแก๊ส
อยู่ๆเครื่องไม่เรียบ วายสายใหม่ เปลี่ยนคอยชุดนึง
อีกเดือนฝาวาล์วรั่วเปลี่ยน seal อีก
เปลี่ยนแล้วเอาไม่อยู่น้ำมันเครื่องรั่วจนแห้ง
จากนั้นไดสตาร์ทพังอีกตัวนึง
ล่าสุดไปโคราชมา ตอนไปลองขันแล้วก้อไม่อยู่
น้ำมันเครื่องไหลมาโดนสายพานไดชาร์ทเปียกขับไปๆ
สายพานแตกอีกเหลือครุ่งเส้นแตกที่โคราชเลยไม่มีอะไหล ่ค่ำแล้วด้วย
ตัดใจปิดไฟขับกลับจากโคราชคืนนั้นเลย(เปิดไฟเครื่องด ับ)
ตอนนี้รถผมจอดทิ้งใว้ข้างบ้านอยู่ งอลมัน ยังไม่ใด้ซ่อมเลย
ในความเข้าใจผมเครื่องเจมันทนเลยอยากทราบว่าถ้าวางเจ
ไปแล้วจะเจอเรื่องพวกนี้บ้างมะครับ
ceftep is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-08-2007, 10:34   #5
eakonee
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 0 eakonee is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ceftep อ่านกระทู้
ผมออกรถมา 3 วันแอร์พัง คอมเสีย
ขับอยู่ เดือนช่วงล่างพังเปลี่ยนปีกนก
อีกเดือนไดสตาร์ทพังลูกที่ 1
อีกเดือนเปลี่ยนมาเป็นแก๊สตอนจูนแก๊ส
อยู่ๆเครื่องไม่เรียบ วายสายใหม่ เปลี่ยนคอยชุดนึง
อีกเดือนฝาวาล์วรั่วเปลี่ยน seal อีก
เปลี่ยนแล้วเอาไม่อยู่น้ำมันเครื่องรั่วจนแห้ง
จากนั้นไดสตาร์ทพังอีกตัวนึง
ล่าสุดไปโคราชมา ตอนไปลองขันแล้วก้อไม่อยู่
น้ำมันเครื่องไหลมาโดนสายพานไดชาร์ทเปียกขับไปๆ
สายพานแตกอีกเหลือครุ่งเส้นแตกที่โคราชเลยไม่มีอะไหล ่ค่ำแล้วด้วย
ตัดใจปิดไฟขับกลับจากโคราชคืนนั้นเลย(เปิดไฟเครื่องด ับ)
ตอนนี้รถผมจอดทิ้งใว้ข้างบ้านอยู่ งอลมัน ยังไม่ใด้ซ่อมเลย
ในความเข้าใจผมเครื่องเจมันทนเลยอยากทราบว่าถ้าวางเจ
ไปแล้วจะเจอเรื่องพวกนี้บ้างมะครับ

โอ๊ว...เจ้าจ๊อด์.... เห็นรุ่นน้องขี่ RB มาไม่รู้กี่ตัวไม่เคยเห็นเซ็ตใหญ่ขนาดนี้เลยครับ
ที่เคยเห็นนะครับ ฮีตฝาโกงไปแล้วมันยังแว๊นอยู่เลยไงก็ก็เสียใจด้วยนะค ับทำใจหน่อยละกัน

ส่วนตัวผมขับ J มา 3 ปีไม่เคยเจอปัญหาจากเครื่องจังๆเลยซักที
มีเปลี่ยนสายพานกะลูกลอกไปรอบเดียวเอง นอกนั้นก็เปลี่ยนถ่าย
น้ำมันเครื่องตามเกณท์ครับส่วนใหญ่ปัญหาที่เจอมักจะม าจากปั๊มติ๊ก
กับสายไฟโดนน้ำครับ แล้วก็น้ำมันก๊าสโซฮอล์คับ(ไม่ได้โม้)
eakonee is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-08-2007, 19:05   #6
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
เครื่องทุกตัวมันก็จะต้องซ่อมกันอยู่แล้วครับ แต่จังหวะพอดีครับ เลยเจอเครื่องที่มีปัญหาหน่อยน่ะครับ เรื่องแก๊สแก้ไขได้อยู่แล้วครับไม่ต้องกลัว ส่วนเครื่องยนต์ ผมว่าจัดแจงใหม่ หรือตรวจสอบใหม่ค่าใช้จ่ายมันก็ไม่น่าสูงกว่าวางเครื ่องน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-08-2007, 19:12   #7
alcabron
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 alcabron is on a distinguished road
อย่างคุณเคว่าไว้ครับ

ปัญหามันอยู่ที่เครื่อง ถ้าทำเครื่องจบ แล้วมาต่อที่แก๊ส

แต่ถ้าไม่ไหว ใจไม่รักมันแล้ว หรือเกียร์ก็วอนๆจะกลับบ้านเก่า ประจวบเหมาะกับมีงบลงเครื่องใหม่

ก็ลุยเลยครับ

เครื่องคงต้องตัดสินใจเอง
ส่วน gas ถ้ายังไม่เปลี่ยนเครื่อง ก็มีวีธีปรับปรุงแก้ไขครับ
ถ้าเปลี่ยนเครื่องก็ เดี๋ยวมาว่ากันอีกที
แต่ พื้นฐาน ถ้าเป็นเครื่องโบ อย่างน้อยก็ ระบบดูด ที่เสริมด้วย lamda control ล่ะครับ
alcabron is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-09-2007, 11:36   #8
ceftep

ขอบคุณพี่ๆที่ต้อนรับให้ให้คำแนะนำครับ ^^
ตอบกลับ