ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-11-2012, 15:34   #1
etokana1
Junior Member

Car Brand: BMW,Mighty-X
Engine Type: 1jz-gte(E8),1jz-gte(E8)
คะแนน: 0 etokana1 is on a distinguished road
ช่วยวิเคราะห์ตน่อยคับ

1เจโบ ออโต้ เวลาขับไปสักพัก(ตั้งแต่เครื่องเย็นประมาณ1ชมขึ้นไป) หรือรถติดในเมืองนานๆ

แล้วมีอาการเร่งไม่ค่อยไป คือมันตื้อๆ อะคับ ต้องเหยียบเร่งเยอะมาก รถถึงจะไป
เดินเบาก็สั่นๆคับ
แล้วก็กินแก๊สด้วยคับ

เวลาคลิกดาวน์มีเสียง ปุ๊ป ในห้องเครื่อง เหมือนมันแบ๊คหรืออะไรสักอย่าง(ผมเดานะคับ)

ที่สังเกตุและทำแล้ว
ความร้อนไม่ขึ้น
หม้อต้มร้อน
ลองเอาคอมเสียบดูมีแจ้งว่าหัวฉีดแก๊สอุณหภูมิสูง
จูนใหม่2รอบ

ก็ยังไม่หาย

เป็นเฉพาะแก๊สนะคับน้ำมันเร่งได้ปกติ
และก็เฉพาะตอนเครื่องร้อนแล้วขับไปสักระยะนึงหรือรถต ิดตามที่แจ้งด้านบนอะคับ

ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยคับว่าจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง
แก๊สติดเมื่อเดือน ก.ค. ที่ผ่านมา ประมาณ4เดือน ก่อนหน้านี้ไม่เป็นคับ เพิ่งเป็น
etokana1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-11-2012, 17:08   #2
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ etokana1 อ่านกระทู้
1เจโบ ออโต้ เวลาขับไปสักพัก(ตั้งแต่เครื่องเย็นประมาณ1ชมขึ้นไป) หรือรถติดในเมืองนานๆ

แล้วมีอาการเร่งไม่ค่อยไป คือมันตื้อๆ อะคับ ต้องเหยียบเร่งเยอะมาก รถถึงจะไป
เดินเบาก็สั่นๆคับ
แล้วก็กินแก๊สด้วยคับ

เวลาคลิกดาวน์มีเสียง ปุ๊ป ในห้องเครื่อง เหมือนมันแบ๊คหรืออะไรสักอย่าง(ผมเดานะคับ)

ที่สังเกตุและทำแล้ว
ความร้อนไม่ขึ้น
หม้อต้มร้อน
ลองเอาคอมเสียบดูมีแจ้งว่าหัวฉีดแก๊สอุณหภูมิสูง
จูนใหม่2รอบ

ก็ยังไม่หาย

เป็นเฉพาะแก๊สนะคับน้ำมันเร่งได้ปกติ
และก็เฉพาะตอนเครื่องร้อนแล้วขับไปสักระยะนึงหรือรถต ิดตามที่แจ้งด้านบนอะคับ

ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยคับว่าจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง
แก๊สติดเมื่อเดือน ก.ค. ที่ผ่านมา ประมาณ4เดือน ก่อนหน้านี้ไม่เป็นคับ เพิ่งเป็น

หัวฉีดของยี่ห้ออะไรครับ กล่องคุมของหัวฉีดด้วยนะ หัวเทียนได้เปลี่ยนหรือป่าวครับตอนทำแก๊สอะ อีกข้อนะครับ กล่องอีซียู เดิมเคยไปยุ่งกะมันบ้างไหมครับ
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-11-2012, 17:18   #3
Khun_Thian
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Khun_Thian

Car Brand: toyota-vigo
Engine Type: เจโบวีวีแก่ๆ
คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
ถ้าเป็นแต่แก๊ส ลองถอดหัวเทียนดูครับว่าหัวไหนไฟกระโดด หัวเทียนจะเป็นรอยขีดดำๆ ถ้าใช่จูนยังไงก็กินครับต้องแก้ให้หายก่อนค่อยจูนใหม ่นะครับ

ก็แค่รถขนหมู อู๊ด... อู๊ด...
Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Khun_Thian For This Useful Post:
samasun_007 (09-11-2012)
เก่า 07-11-2012, 18:40   #4
etokana1

Engine Type: 1jz-gte(E8),1jz-gte(E8)
คะแนน: 0 etokana1 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@jz อ่านกระทู้

หัวฉีดของยี่ห้ออะไรครับ กล่องคุมของหัวฉีดด้วยนะ หัวเทียนได้เปลี่ยนหรือป่าวครับตอนทำแก๊สอะ อีกข้อนะครับ กล่องอีซียู เดิมเคยไปยุ่งกะมันบ้างไหมครับ
ชุดแก๊สเป็นของ ag หมดเลยคับ หัวเทียนไม่ได้เปลี่ยนเพราะช่างถอดมาดูบอกว่ายังดี ใช้ได้ กล่อง ecu เดิมๆเลยคับ ไม่เคยทำอะไรเลย
etokana1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-11-2012, 18:40   #5
etokana1

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
ถ้าเป็นแต่แก๊ส ลองถอดหัวเทียนดูครับว่าหัวไหนไฟกระโดด หัวเทียนจะเป็นรอยขีดดำๆ ถ้าใช่จูนยังไงก็กินครับต้องแก้ให้หายก่อนค่อยจูนใหม ่นะครับ
ขอบคุณคับ เดี๋ยวว่างแล้วจะลองดูคับ
เก่า 07-11-2012, 19:39   #6
borancar
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ etokana1 อ่านกระทู้
ชุดแก๊สเป็นของ ag หมดเลยคับ หัวเทียนไม่ได้เปลี่ยนเพราะช่างถอดมาดูบอกว่ายังดี ใช้ได้ กล่อง ecu เดิมๆเลยคับ ไม่เคยทำอะไรเลย
สำหรับ AG ลองดูว่าหน้า F3 ได้ตั้งค่าชดเชยไว้หรือเปล่าถ้าชดเชยผิดจะปัญหาดังข้ างต้นครับ สังเกตถ้าตั้งชดเชย ลูกบอลในหน้า F6 จะเป็นสีส้มครับ ถ้าเป็นสีน้ำเงินแสดงว่าไม่ตั้งค่าไว้ วิธีแก้หัวฉีดอุณหภูมิสูงให้ใช้ลูกยางที่แถมมากับชุด หัวฉีดรองห้ามยึดรางกับ Support ที่เป็นโลหะโดยตรงครับ ลองดูเดียวก็เนียน
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to borancar For This Useful Post:
เก่า 07-11-2012, 20:48   #7
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar อ่านกระทู้
สำหรับ AG ลองดูว่าหน้า F3 ได้ตั้งค่าชดเชยไว้หรือเปล่าถ้าชดเชยผิดจะปัญหาดังข้ างต้นครับ สังเกตถ้าตั้งชดเชย ลูกบอลในหน้า F6 จะเป็นสีส้มครับ ถ้าเป็นสีน้ำเงินแสดงว่าไม่ตั้งค่าไว้ วิธีแก้หัวฉีดอุณหภูมิสูงให้ใช้ลูกยางที่แถมมากับชุด หัวฉีดรองห้ามยึดรางกับ Support ที่เป็นโลหะโดยตรงครับ ลองดูเดียวก็เนียน
ตามนั้นครับ

หลักสำคัญของระบบแก๊ส ก็คือระบบไฟจุดระเบิดครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-11-2012, 00:12   #8
etokana1

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar อ่านกระทู้
ขอบคุณมากเลยครับ ความรู้ใหม่เลย ว่าแต่ค่าชดเชยนี่ต้องตั้งหรือไม่ต้องตั้งอะคับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย etokana1 : 08-11-2012 เมื่อ 00:14.
The Following User Says Thank You to etokana1 For This Useful Post:
borancar (08-11-2012)
เก่า 08-11-2012, 00:13   #9
etokana1

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ตามนั้นครับ

หลักสำคัญของระบบแก๊ส ก็คือระบบไฟจุดระเบิดครับ
ขอบคุณมากครับพี่เค จริงๆผมก็ทำรถแถวรังสิตเหมือนกัน หวังว่าจะเจอกันบ้างนะค้าบ
เก่า 08-11-2012, 08:50   #10
borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
ขอบคุณมากเลยครับ ความรู้ใหม่เลย ว่าแต่ค่าชดเชยนี่ต้องตั้งหรือไม่ต้องตั้งอะคับ
ค่าชดเชยต้องตั้งครับ เนื่องจากเมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นสถานะการระเหยเป็นไอขอ ง LPG จะเร็วขึ้น จึงอาจจะมีผลกับส่วนผสมบางครับสังเกตง่ายๆช่วงเช้าๆน ้ำยังไม่ร้อนทำใม ECU แก๊สระบบหัวฉีดทุกยี่ห้อจึงสั่งให้รออุณหภูมิน้ำให้ไ ด้ค่าที่กำหนดก่อนจึงใช้แก๊สได้เพราะอากาศเย็นการเปล ี่ยนสถานะต่ำจะได้แก๊สหนา สิ้นเปลืองครับ เกินความต้องการของเครื่องยนต์ แปรผันกับค่าที่เราจูนไว้ตอนร้อนๆ สังเกตกลิ่นแก๊สจะแรงกว่าตอนอุณหภูมิทำงานครับ จึงเป็นที่มาของการตั้งค่าชดเชยครับ
ปล. ถ้ายังไม่ชินให้ยกเลิกการตั้งค่าชดเชยออกไปก่อน จูนให้เนียนแล้วค่อยตั้งค่านี้ใหม่ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย borancar : 08-11-2012 เมื่อ 08:53.
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-11-2012, 15:10   #11
etokana1

อ้างถึง:
ค่าชดเชยต้องตั้งครับ เนื่องจากเมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นสถานะการระเหยเป็นไอขอ ง LPG จะเร็วขึ้น จึงอาจจะมีผลกับส่วนผสมบางครับสังเกตง่ายๆช่วงเช้าๆน ้ำยังไม่ร้อนทำใม ECU แก๊สระบบหัวฉีดทุกยี่ห้อจึงสั่งให้รออุณหภูมิน้ำให้ไ ด้ค่าที่กำหนดก่อนจึงใช้แก๊สได้เพราะอากาศเย็นการเปล ี่ยนสถานะต่ำจะได้แก๊สหนา สิ้นเปลืองครับ เกินความต้องการของเครื่องยนต์ แปรผันกับค่าที่เราจูนไว้ตอนร้อนๆ สังเกตกลิ่นแก๊สจะแรงกว่าตอนอุณหภูมิทำงานครับ จึงเป็นที่มาของการตั้งค่าชดเชยครับ
ปล. ถ้ายังไม่ชินให้ยกเลิกการตั้งค่าชดเชยออกไปก่อน จูนให้เนียนแล้วค่อยตั้งค่านี้ใหม่ครับ
ขอบคุณมากนะคับ เดี๋ยวจะลองทำตามคำแนะนำดู ถ้าไม่ได้ยังไงจะมาขอคำปรึกษาใหม่ค้าบบบ
เก่า 09-11-2012, 14:33   #12
borancar

อ้างถึง:
ขอบคุณมากนะคับ เดี๋ยวจะลองทำตามคำแนะนำดู ถ้าไม่ได้ยังไงจะมาขอคำปรึกษาใหม่ค้าบบบ

ยินดีครับ เบอร์โทร.อยู่ข้างๆ
เก่า 12-11-2012, 18:42   #13
etokana1

อ้างถึง:
ยินดีครับ เบอร์โทร.อยู่ข้างๆ
วันนี้ไปทำมาแล้ว ตั้งแต่เช้า เปิดฝาคอบวาวทำความสะอาด เปลี่ยนซีลฝาคอบวาว เปลี่ยนหัวเทียนใหม่เลยเป็นอินลิเนียม

รองหัวฉีดขึ้นแล้ว

นั่งจูนๆๆ ตลายรอบไม่หาย แต่2รอบล่าสุดเหมือนจะดี แต่เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าลองอีกที

เห้อ - -"

ปล.พี่เคคับ ผมเองที่เจอกันที่อู่พี่โก้อะคับ ผมว่าน่าจะเป็นปัญหาตรงหัวฉีดแก๊สมันร้อนเกินเนี่ยแห ละคับ คงต้องหาทางทำไม่ให้หัวฉีดมันร้อนเกิน
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว