ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 12-10-2010, 09:03   #321
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Nai jz อ่านกระทู้
หลังจากที่เช็คด้วยตัวเอง จนยอมแพ้แล้ว ก็เลยไปที่ร้าน ให้ช่างเช็คดู ปรากฎว่า ครัชแอร์ไห้ม ช็อทลงกราว สายที่รีเลย์(ตัวกลมๆ)ไหม้เหลือแต่ทองแดง ถึงกับหลอนเลยครับ ดีนะที่ไฟไม่ไหม้รถ เฮ่อ.. แต่ผมแปลกใจว่าทำไมสายไฟถึงไหม้ได้ครับ มันน่าจะมีฟิวขาดบ้างนะ (หรือว่าไม่มีฟิว..รึป่าว) ช่างก็เลยเปลี่ยนชุดครัช รีเลย์ สายไฟที่ไหม้ และเพิ่มฟิวส์ให้ชุดครัชอีก1ตัว ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ
แต่มีอีกปัญหาหนึ่งครับ เป็นมานานแล้ว คือเปิดแอร์ จนเย็นมากแล้ว มันไม่ตัดให้ คอมเพรสเซอร์ ทำงานตลอดเวลา รอบเครื่องก็ชดเชยค้างตลอด ควรเช็คตรงไหนได้บ้างครับ ถ้าเป็นที่เทอโมสตัท มีวิธีเช็คยังไงครับ ว่ามันเสียหรือไม่เสีย ขอบคุณครับ
อาการเทอร์โมสตัทเสียเป็นอาการที่เจอกันบ่อยครับ ถ้าแอร์เย็นจนหนาวแล้วยังไม่ยอมตัดก็ มีกมาจากเทอร์โมครับ แต่สำหรับ e36 ในกรณีที่ฟิวส์ของระบบ แอร์ขาด คอมเพรสเซอร์ก็ จะทำงานตลอดเวลาครับ สังเกตง่ายๆ ไฟสัญลักษณ์ ac จะไม่ติด แต่มีลมเล็นออกมาตลอด แสดงว่า ฟิวส์ ขาดครับ
รถที่วางเครื่องมา ถ้าช่างไฟมักง่ายก็ไม่ยอมใส่ฟิวส์ครับ รถผมเองก็เจอต้องมานั่งไล่ใส่ฟิวส์เอง
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
Nai jz (13-10-2010)
เก่า 14-10-2010, 17:29   #322
burin
Junior Member

คะแนน: 0 burin is on a distinguished road
ขอสอบถามเพื่อนๆ หน่อยครับ พอดีว่าผมใช้รถเปิดแอร์ปกติ แต่ช่วงวันสองวันที่ผ่านมารูสึกว่ามันไม่เย็นเหมือนป กติ ก็เลยไปเติมน้ำยา ก็รูสึกเย็นดี แต่มาได้สองวัน รู้สึกเหมือนมีละอองควันออกมาจากช่องแอร์ แล้ววันถัดมาแอร์ก็มีแต่ลม เหมือนคอมแอร์ไม่ทำงาน ช่วยแนะนำด้วยคัรบว่าต้องเช็ค หรือดูอะไรบ้าง แล้วผมอยู่แถวบางแค พอจะแนะนำร้านที่ทำดี ราคากันเอง เพราะร้านที่ไปเติมน้ำยาเค้าไม่ค่อยตรวจดูอะไรให้เลย ไม่ค่อยสนใจ ไม่อยากกลับเข้าไปอีก ขอบคุณคัรบ
burin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-10-2010, 17:21   #323
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ burin อ่านกระทู้
ขอสอบถามเพื่อนๆ หน่อยครับ พอดีว่าผมใช้รถเปิดแอร์ปกติ แต่ช่วงวันสองวันที่ผ่านมารูสึกว่ามันไม่เย็นเหมือนป กติ ก็เลยไปเติมน้ำยา ก็รูสึกเย็นดี แต่มาได้สองวัน รู้สึกเหมือนมีละอองควันออกมาจากช่องแอร์ แล้ววันถัดมาแอร์ก็มีแต่ลม เหมือนคอมแอร์ไม่ทำงาน ช่วยแนะนำด้วยคัรบว่าต้องเช็ค หรือดูอะไรบ้าง แล้วผมอยู่แถวบางแค พอจะแนะนำร้านที่ทำดี ราคากันเอง เพราะร้านที่ไปเติมน้ำยาเค้าไม่ค่อยตรวจดูอะไรให้เลย ไม่ค่อยสนใจ ไม่อยากกลับเข้าไปอีก ขอบคุณคัรบ
อืมครับ ในระบบมีรั่วแน่นอนครับแต่จะตรงไหนต้องเช็คดูอะครับ ผ่านทางราชพฤกษ์บางป่าวละครับ แวะมาซิครับเด่วดูให้
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-10-2010, 10:54   #324
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ burin อ่านกระทู้
อย่างที่เพื่อนๆ ว่าครับ มีรั่วแน่นอน ถ้าอยุ่แถวบางแค ลองไปที่ร้าน สหนครการไฟฟ้า ครับ
ผมไม่แน่ใจว่าอยู่ หน้าปากซอย เพชรเกษม 48/2 หรือ 50/2 อยู่หัวมุมปากวอยพอดีครับ ราคาไม่แพง เล่าอาการให้เขาฟังว่าเติมมา 2 วันแล้วเป่็นเหมือนเดิม เดี๋ยวเขาเช็คให้ครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-10-2010, 13:06   #325
burin

คะแนน: 0 burin is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@cef อ่านกระทู้
อืมครับ ในระบบมีรั่วแน่นอนครับแต่จะตรงไหนต้องเช็คดูอะครับ ผ่านทางราชพฤกษ์บางป่าวละครับ แวะมาซิครับเด่วดูให้
ผ่านไปบ่อยอยู่ครับว่าแต่อยู่ตรงบริเวณไหน จะได้เข้าไปรบกวนให้เช็คให้หน่อย
burin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-10-2010, 15:04   #326

คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
ผ่านไปบ่อยอยู่ครับว่าแต่อยู่ตรงบริเวณไหน จะได้เข้าไปรบกวนให้เช็คให้หน่อย
โทรมาแล้วกันครับ 085-829-0256 จะได้นัดกันล่วงหน้าเนอะ
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-11-2010, 00:26   #327
chan04

รูปส่วนตัว chan04

Car Brand: Nissan
Engine Type: 2j gte
คะแนน: 0 chan04 is on a distinguished road
ของผม สายรั่วตรงไดเออร์ ครับ น้ำยาแอร์ ออกตลอด

ไปแก้มาหลายร้านแล้ว เป็นเหมือนเดิม เขาบอกไม่รั่ว

แต่ก้อรั่วในที่สุด ไดเออร์ น้ำมันเขลอะเลย

มีร้านแนะนำมั้ยครับ แบบ จบๆ แถวรามคำแหงอ่า
chan04 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-11-2010, 21:51   #328
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chan04 อ่านกระทู้
ของผม สายรั่วตรงไดเออร์ ครับ น้ำยาแอร์ ออกตลอด

ไปแก้มาหลายร้านแล้ว เป็นเหมือนเดิม เขาบอกไม่รั่ว

แต่ก้อรั่วในที่สุด ไดเออร์ น้ำมันเขลอะเลย

มีร้านแนะนำมั้ยครับ แบบ จบๆ แถวรามคำแหงอ่า
ร้านแนะนำที่แนะได้ ของผมอยู่บางแคและตลิ่งชันครับ ลองถามเพื่อนๆในหน้า Talk ดีกว่าครับ ได้คำตอบแน่นอน
เก่า 26-11-2010, 13:33   #329
nat182
Member

รูปส่วนตัว nat182

Car Brand: totota hiace 3000CC
Engine Type: 2JGE
คะแนน: 0 nat182 is on a distinguished road
สอบถามหน่อยครับ...แอร์ด้านหน้า รถผมจะมี4ช่อง เวลาเปิดแอร์ ช่องกลาง2ช่องลมออกปกติ แต่ช่องด้านข้างซ้าย ขวา ลมออกเบามากมันเป็นเพราะอะไรครับ สามารถแก้ไขได้เองหรือเปล่าครับขอบคุณครับผม
nat182 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-11-2010, 21:44   #330
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nat182 อ่านกระทู้
สอบถามหน่อยครับ...แอร์ด้านหน้า รถผมจะมี4ช่อง เวลาเปิดแอร์ ช่องกลาง2ช่องลมออกปกติ แต่ช่องด้านข้างซ้าย ขวา ลมออกเบามากมันเป็นเพราะอะไรครับ สามารถแก้ไขได้เองหรือเปล่าครับขอบคุณครับผม
อาการนี้มักจะมาจาก 2 สาเหตุ คือ
1.ท่อส่งแอร์หลุดครับ ทำให้ลมที่ออกซ้ายและขวาเบา ถ้า ถอดคอนโซลเป็นก็สามรรถถอดเองได้ครับ
2.พัดลมเริ่มเสื่อมสภาพซึ่งไม่ค่อยจะเกิดขึ้นแต่ก็มี บ้างครับ
ส่วนใหญ่สาเหตุที่ 1 จะเจอเยอะครับ
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
nat182 (26-11-2010)
เก่า 26-11-2010, 23:29   #331
nat182
Member

รูปส่วนตัว nat182

Car Brand: totota hiace 3000CC
Engine Type: 2JGE
คะแนน: 0 nat182 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
อาการนี้มักจะมาจาก 2 สาเหตุ คือ
1.ท่อส่งแอร์หลุดครับ ทำให้ลมที่ออกซ้ายและขวาเบา ถ้า ถอดคอนโซลเป็นก็สามรรถถอดเองได้ครับ
2.พัดลมเริ่มเสื่อมสภาพซึ่งไม่ค่อยจะเกิดขึ้นแต่ก็มี บ้างครับ
ส่วนใหญ่สาเหตุที่ 1 จะเจอเยอะครับ
ขอบคุณครับเดวจะลอง
nat182 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-11-2010, 13:20   #332
tatanka

Car Brand: vovol
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 tatanka is on a distinguished road
รบกวนด้วยครับ 1j bo ใน 940 ตู้แอร์รั่ว ผมทำการเปลี่ยนตู้พร้อมวาล์ว และทำการเติมน้ำยา ทดลองเปิดแอร์เย็นดี แต่พอเช้าอีกวันขับไปไม่ค่อยเย็นเท่าไร ดูที่ไดร์เออร์ไม่มีฟองอากาศเลยใส พอเช้าวันนี้หรี่ temp ลงครึ่งเย็นดีมาก เป็นไปได้ไหมครับที่อาจเติมน้ำยามากเกินไป ถ้าน้ำยามากปล่อยออกเองได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
tatanka is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-11-2010, 23:32   #333
E34-4222
Member

รูปส่วนตัว E34-4222

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 1 jbo
คะแนน: 0 E34-4222 is on a distinguished road
ของผมเล่นไม่ตัดเลยคัฟ เปิดฝามาดูท่อแอร์กลายเป็นไอน้ำแข่งไปแล้ว ช่วยแนะหน่อยคัฟ จะเยื้อกอยู่แล้วคัฟ
E34-4222 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to E34-4222 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 30-11-2010, 11:08   #334
oic2010
Member

Car Brand: toyota
Engine Type: ja
คะแนน: 0 oic2010 is on a distinguished road
ช่วยด้วยก๊าบบ

ของผมเปิดแอร์แล้วรอบเครื่องมันเร่งแบบน่ากลัวอ่ะครั บ

แล้วเวลามันตัดรอบแอร์ มันก็จะสวิง บางทำให้รถกระตุกไปด้านหน้าอ่ะครับ
oic2010 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-12-2010, 22:45   #335
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tatanka อ่านกระทู้
รบกวนด้วยครับ 1j bo ใน 940 ตู้แอร์รั่ว ผมทำการเปลี่ยนตู้พร้อมวาล์ว และทำการเติมน้ำยา ทดลองเปิดแอร์เย็นดี แต่พอเช้าอีกวันขับไปไม่ค่อยเย็นเท่าไร ดูที่ไดร์เออร์ไม่มีฟองอากาศเลยใส พอเช้าวันนี้หรี่ temp ลงครึ่งเย็นดีมาก เป็นไปได้ไหมครับที่อาจเติมน้ำยามากเกินไป ถ้าน้ำยามากปล่อยออกเองได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
เป็นไปได้ครับ ถ้าน้ำยามากเกินไป ก็ จะทำให้แรงดันในระบบสูงมาก ทำให้ pressure switch ทำการตัดบ่อยครับ
เก่า 03-12-2010, 22:51   #336
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ E34-4222 อ่านกระทู้
ของผมเล่นไม่ตัดเลยคัฟ เปิดฝามาดูท่อแอร์กลายเป็นไอน้ำแข่งไปแล้ว ช่วยแนะหน่อยคัฟ จะเยื้อกอยู่แล้วคัฟ
แอร์ไม่ตัด ลองบิดเทอร์โมสตัทดูครับ แล้วดูว่า หลังจากบิดเทอร์โมแล้ว มีสัญญาณไปที่รีเลย์รึปล่าว ถ้ามีการตัดสัญญาณไม่ส่งไปที่รีเลย์ แต่รีเลย์ ยังคงทำงานอยู่แสดงว่า เทอร์โมใช้ได้ แต่รีเลย์เสีย ครับ
เก่า 03-12-2010, 22:53   #337
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oic2010 อ่านกระทู้
ช่วยด้วยก๊าบบ

ของผมเปิดแอร์แล้วรอบเครื่องมันเร่งแบบน่ากลัวอ่ะครั บ

แล้วเวลามันตัดรอบแอร์ มันก็จะสวิง บางทำให้รถกระตุกไปด้านหน้าอ่ะครับ
อาการนี้ ลองเช็คสายแสคคั่มดูว่ามีหลุดรึปล่าว แล้วก็ ลองเช็คโค๊ดของเครื่องดูครับว่า มีเซนเซอร์อะไรเสีย
เก่า 24-12-2010, 00:12   #338
cho_1

รูปส่วนตัว cho_1

Car Brand: D-MAX
Engine Type: 1JZ-GTE + LPG
คะแนน: 16 cho_1 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cho_1
ของผม ช่างบอก แผงแอร์ ด้านหน้า ตัน(คือตันข้างในนะครับ ที่น้ำยาต้องไหลผ่าน) ช่างบอกแก้ไม่ได้ ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว ผมก็เสียด้ายเงิน เพราะแผงไม่ได้รั่ว อยากถามว่ามีวิธีล้าง ป่าวครับ ขอบคุณครับ
cho_1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-12-2010, 10:17   #339

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cho_1 อ่านกระทู้
ของผม ช่างบอก แผงแอร์ ด้านหน้า ตัน(คือตันข้างในนะครับ ที่น้ำยาต้องไหลผ่าน) ช่างบอกแก้ไม่ได้ ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว ผมก็เสียด้ายเงิน เพราะแผงไม่ได้รั่ว อยากถามว่ามีวิธีล้าง ป่าวครับ ขอบคุณครับ
มีวิธีล้างครับซื้อน้ายาล้าง F11 ABACHE มั่งครับไปถามที่ร้านขายครับ ถ้าคิดจะล้างแล้วล้างให้หมดไปเลยครับ เปลี่ยน O-RING ทุกตัว ล้างตู้ในด้วยก็จะดีมากๆแต่ตู้ในใช้โฟมของ ORGA ก็ได้ ไดรเออร์อีกอย่างครับ ประมาณ 150 บาท รวมๆเบ็ดเสร็จก็จะมีดังนี้
1. น้ายาแอร์ 280
2. น้ำยาล้างระบบ 2 ขวด 160
3. น้ำมันคอม 80
4. O-RING 40
5. โฟมล้างตู้ใน อันนี้ไม่แน่ใจแต่น่าจะลองใช้
***เมื่อล้างเสร็จก็ประกอบแล้วทำการแวคคั่มระบบให้เร ียบร้อยตรวจสอบค่าแวคคั่มว่าคงที่หรือไม่ ถ้าตรวจสอบแล้วไม่รั่วไม่ซึม ก็ถึงเวลา เติมน้ำมันคอม ในปริมาณที่พอเหมาะคือ 150 cc. แล้วทำการเติมน้ำยาแอร์ R12 ที่ด้าน HI ก่อน เมื่อเข็มนิ่งก็สตาร์ทเครื่องเติมด้าน LO พร้อมทั้งตรวจสอบดูที่ไดร์เออร์หรือ ไซด์กลาส (ตาแมว มั่ง อิอิ) ว่าให้มีปริมาณฟองอากาศให้พอเหมาะแต่ถ้ามีเทอร์โมมิเ ตอร์แบบดิจิตอลก็ยิ่งดีนำไปวางไว้ในห้องโดยสารเลยครั บจะได้รูว่าเย็นดีไหม ขั้นตอนการบำรุงรักษาระบบปรับอากาศ จบแล้วครับเท่าที่ทราบ ของข้าผู้น้อย ถ้าหากท่านผู้ใดที่มีองค์ความรู้โปรดชี้แนะข้าพผู้น้ อยด้วยครับ
ขอบคุณเด๋อครับ
เก่า 24-12-2010, 11:38   #340
cho_1

รูปส่วนตัว cho_1

Car Brand: D-MAX
Engine Type: 1JZ-GTE + LPG
คะแนน: 16 cho_1 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cho_1
ขอขอบคุณมากเลยครับ เป็นประโยชน์มากครับ
cho_1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ