ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-12-2009, 20:00   #1
tunjo
Junior Member

คะแนน: 0 tunjo is on a distinguished road
รบกวนวิเคราะห์อาการ 1J Bo หน่อยครับ ร้อนแล้วสตาร์ทยากมาก

รบกวนวิเคราะห์อาการ 1J Bo หน่อยครับ

รถใช้ทั้งแก๊ส และ น้ำมัน
เช้าๆ สตาร์ทง่าย แต่พอวิ่งใช้งานไป ใช้งานปกติทั่วๆ ไป พอดับเครื่อง มาสตาร์ทใหม่จะสตาร์ทติดยากมาก เสียงตอนสตาร์ทเครื่องหมุนดี แต่ไม่ติด (ลองทั้งแก๊ส และน้ำมัน อาการเหมือนกัน) เคยสตาร์ทยาว หลายครั้งจนไฟแบ็ตหมด ต้องชาร์ทพ่วง บางที่สตาร์ทไปประมาณ 5-8 ครั้ง ถึงจะติด
บทถ้าจะไม่ติดก็สตาร์ทไปเหอะเสียงเครื่อง เสียงไดสตาร์ทก็หมุนปกติดี แต่ไม่ติด

อาการนี้เพิ่งเป็นช่วงหลังๆ มานี้ ใช้มาก็เป็นปีๆ แล้ว ที่สังเกตุดู ตอนเครื่องเย็นจะสตาร์ทได้ปกติ ได้ง่าย

อยากทราบสาเหตุครับ ว่าน่าจะเป็นที่จุดไหน
** รีเลย์กล่องเครื่องก็ลองสับๆ เปลี่ยนๆ ดูแล้ว
กล่องECU เป็นไปได้เปล่าครับ หรือจุดไหน รบกวนชี้แจงหน่อย ครับ
tunjo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-12-2009, 08:12   #2
RedLine
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 18 RedLine is on a distinguished road
ลองดูตามลิงค์นี้ครับ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=33404
RedLine is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to RedLine For This Useful Post:
วัช69 (09-12-2009)
เก่า 09-12-2009, 08:30   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ลองตรวจดูที่
  • รีเลย์ช่วยสตาร์ทครับ (ถ้าเสื่อม ส่วนใหญ่เวลาเครื่องร้อนแล้ว จะสตาร์ทไม่ติดครับ)
  • กรองอากาศ (อาจจะตัน)
  • คอยล์จ่ายไฟจุดระเบิด (อาจจะรั่วหรือเสื่อม แต่เป็นไปได้น้อยกว่าประเด็นอื่น เพราะว่า มันจะมีอาการอื่นแฝงมาด้วย แต่คุณไม่ได้แจ้งไว้)

เรียงความน่าจะเป็นมากที่สุด จากบนลงล่างครับ
จริงๆแล้ว ยังมีสาเหตุจากประเด็นอื่นอีก แต่ผม ตัดทิ้งไป เพราะว่า อ่านจากข้อมูลที่คุณเล่ามา ดังนี้ครับ (พิมพ์เพิ่ม เพื่อเป็นข้อมูลให้สมาชิกท่านอื่นเก็บไว้วิเคราะห์คร ับ)
  • หัวฉีดรั่ว (จขกท.บอกว่า สตาร์ทไม่ติด ทั้งแก๊สและน้ำมัน แต่ก็อาจจะเป็นไปได้ เพราะว่า อาจจะทำให้ในห้องเผาไหม้มีไอดีน้อยลง แต่ว่า สตาร์ทหลายๆครั้งน่าจะติด แต่เจ้าของกระทู้บอกว่า สตาร์ทจนแบตฯหมดยังไม่ติดครับ)
  • เรกูเลเตอร์มีปัญหา ให้แรงดันต่ำเกินไป (คล้ายๆกับข้อบน ซึ่งจขกท.บอกว่าเป็นทั้งแก๊สและน้ำมันเบนซิน จึงต้องตัดประเด็นออกไปครับ)
มีอีกประเด็นหนึ่งที่อาจจะเป็นไปได้ (เพิ่งคิดออกเดี๋ยวนี้เอง) คือว่า ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก ทำให้ไม่เปิดเต็มที่ กรณีนี้ แก้ไขชั่วคราวได้โดยการ ช่วยเหยียบคันเร่งเวลาสตาร์ท แต่ว่า พอสตาร์ทติดแล้ว ให้ปล่อยคันเร่งทันทีครับ มิเช่นนั้นแล้ว เครื่องจะหลวมง่ายครับ ส่วนการแก้ไขแบบยั่งยืนคือว่า ให้ถอดลิ้นปีกผีเสื้อออกมาล้างทำความสะอาด ตรวจเช็คสปริงและหยอดน้ำมันหล่อลื่นในบางจุดครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 09-12-2009 เมื่อ 08:45.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
kkk (09-12-2009), RedLine (09-12-2009), วัช69 (09-12-2009)
เก่า 09-12-2009, 08:34   #4
tunjo

คะแนน: 0 tunjo is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ RedLine อ่านกระทู้
ลองดูตามลิงค์นี้ครับ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=33404
ผมลองเข้าไปดูตามลิงค์แล้ว เพิ่มเติมอาการหน่อยครับ

ของผมสตาร์ทด้วยแก๊สเลย ทุกครั้ง แต่พอมีอาการสตาร์ทยาก ก็ลองสตาร์ทน้ำมันก็ยังสตาร์ทยากเช่นกัน (เคยสตาร์ทจนแบ็ตหมด)
สตาร์ททุกครั้งเครื่องหมุนไดหมุนเสียงเหมือนจะติด แต่ไม่ติด ยังหาสาเหตุไม่เจอะ

กล่องช่วยจุดระเบิดจะเกี่ยวไหมครับ
tunjo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-12-2009, 08:43   #5
tunjo

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ลองตรวจดูที่
  • รีเลย์ช่วยสตาร์ทครับ (ถ้าเสื่อม ส่วนใหญ่เวลาเครื่องร้อนแล้ว จะสตาร์ทไม่ติดครับ)
  • กรองอากาศ (อาจจะตัน)
  • คอยล์จ่ายไฟจุดระเบิด (อาจจะรั่วหรือเสื่อม แต่เป็นไปได้น้อยกว่าประเด็นอื่น เพราะว่า มันจะมีอาการอื่นแฝงมาด้วย แต่คุณไม่ได้แจ้งไว้)
เรียงความน่าจะเป็นมากที่สุด จากบนลงล่างครับ
ขอบคุณคุณ Moonlight และเพื่อนสำหรับคำวิเคราะห์

ถามเพิ่มนะครับ J BO ผม ไดเร็คคอย์ลที่ก้านเสียบลงหัวเที่ยมมันร้าวอยู่ เคยมีอาการแบ็คไฟล์ ผมเลยเอาเทปพันไว้ชั่วคราว อาการแบ็คไฟล์เลยไม่เกิดขขึ้น (ผมแก้ไขชั่วคราวก่อน) จะเกี่ยวไหมครับ แล้วจะเช็คยังไงได้ว่าคอย์ลเสีย
และกล่องดำๆ เล็กกว่าฝ่ามือ คือกล่องช่วยจุดระเบิดของรุ่นนี้ จะเกียวไหมครับ
เก่า 09-12-2009, 08:53   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tunjo อ่านกระทู้
ขอบคุณคุณ Moonlight และเพื่อนสำหรับคำวิเคราะห์

ถามเพิ่มนะครับ J BO ผม ไดเร็คคอย์ลที่ก้านเสียบลงหัวเที่ยมมันร้าวอยู่ เคยมีอาการแบ็คไฟล์ ผมเลยเอาเทปพันไว้ชั่วคราว อาการแบ็คไฟล์เลยไม่เกิดขขึ้น (ผมแก้ไขชั่วคราวก่อน) จะเกี่ยวไหมครับ แล้วจะเช็คยังไงได้ว่าคอย์ลเสีย
และกล่องดำๆ เล็กกว่าฝ่ามือ คือกล่องช่วยจุดระเบิดของรุ่นนี้ จะเกียวไหมครับ
ตัวการเริ่มโผล่แล้วครับ

คอยล์ร้าว !!! พันเทปไว้ เป็นการแก้ไขชั่วคราวที่ถูกต้องครับ แต่ว่า เวลาเครื่องร้อน เทปอาจจะขยายคลายตัว ทำให้ ไฟรั่วลงกราวน์ หัวเทียนไม่จ่ายไฟ หรือ จ่ายไฟเข้าหัวเทียนน้อยเกินไปก็ได้ครับ (แต่อาการข้างเคียงน่าจะมีนะครับ เช่น เวลาสตาร์ทร้อนติดแล้ว ใช้งานไป จะต้องมีอาการสดุดให้สังเกตุบ้าง โดยเฉพาะช่วงรอบเดินเบา แต่คุณไม่ได้แจ้งมา ผมจึงให้ความสำคัญน้อยลงครับ)

กล่องช่วยจุดระเบิด เสื่อมช่วงเวลาร้อน ก็อาจจะใช่ แต่ว่า มันจะต้องมีปัญหาตอนที่สตาร์ทติดแล้วด้วยครับ เช่น ขับรถวิ่งอยู่ดีๆ เครื่องดับ เป็นต้นครับ

อย่างทิ้งประเด็น รีเลย์ช่วยสตาร์ท (เปลี่ยน) กับ กรองอากาศตันนะครับ (เป่ากรอง แล้วลองสตาร์ทดูครับ)

Reply บน ผมมีเพิ่มเติมข้อมูลให้อ่านด้วยนะครับ
4ja1turbo (02-09-2011), kkk (09-12-2009), RedLine (09-12-2009)
ตอบกลับ