ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-09-2010, 00:00   #1
ebapoo
Member

รูปส่วนตัว ebapoo

Car Brand: d-max
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 16 ebapoo is on a distinguished road
รบกวนช่วยอธิบายนิดนึงครับไม่เข้าใจ

ส่วนล่างสุดของถังและเครื่องอุปกรณ์ที่ติดกับถัง ต้องอยู่สูงกว่าระยะต่ำสุดของรถ
ไม่น้อยกว่า ๕ เซนติเมตร และกรณีที่ติดตั้งถังด้านหลังเพลาล้อท้ายสุดของรถ ส่วนล่างสุดของถัง
รวมทั้งเครื่องอุปกรณ์ที่ติดกับถัง ต้องอยู่สูงกว่าระยะต่ำสุดของรถไม่น้อยกว่า ๕ เซนติเมตร และอยู่
สูงจากพื้นถนน ไม่น้อยกว่า ๑ ใน ๖ ของระยะห่างระหว่างแกนของถังกับแกนของเพลาล้อท้ายสุด
คือไม่เข้าใจตรงที่ขีดเส้นใต้อะคับว่าถังมันต้องสูงจ ากพื้นกี่เซนติเมตรครับ
ebapoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-09-2010, 09:37   #2
ShObAjUnG
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ShObAjUnG

Car Brand: Cefiro A31
Engine Type: 1JZ-GTE vvti
คะแนน: 15 ShObAjUnG is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ebapoo อ่านกระทู้
ส่วนล่างสุดของถังและเครื่องอุปกรณ์ที่ติดกับถัง ต้องอยู่สูงกว่าระยะต่ำสุดของรถ
ไม่น้อยกว่า ๕ เซนติเมตร และกรณีที่ติดตั้งถังด้านหลังเพลาล้อท้ายสุดของรถ ส่วนล่างสุดของถัง
รวมทั้งเครื่องอุปกรณ์ที่ติดกับถัง ต้องอยู่สูงกว่าระยะต่ำสุดของรถไม่น้อยกว่า ๕ เซนติเมตร และอยู่
สูงจากพื้นถนน ไม่น้อยกว่า ๑ ใน ๖ ของระยะห่างระหว่างแกนของถังกับแกนของเพลาล้อท้ายสุด
คือไม่เข้าใจตรงที่ขีดเส้นใต้อะคับว่าถังมันต้องสูงจ ากพื้นกี่เซนติเมตรครับ
ผมคิดว่าพี่ต้องทำอู่แน่ๆเลย อิอิ ผมพอเข้าใจนะ แกนของถังกับแกนของเพลาล้อท้ายสุด แต่ไม่รู้มันห่างกันยังไงนี่ซิ รอคนรู้แล้วกัน
ShObAjUnG is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ShObAjUnG For This Useful Post:
ebapoo (13-09-2010)
เก่า 12-09-2010, 11:25   #3
nap_ta
Senior Member

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 16 nap_ta is on a distinguished road
ดูที่ ท้าย สามล้อเครื่องครับ หุหุ
อ่ะ ล้อเล่น คือ ผมเคยเถียงกับขนส่งตอนไปจดทะเบียนใช้แกสเจ้าโก้ครับ
สังเกตุมั๊ยว่า ทำมัย สามล้อเครื่อง วงล้อ/ยางเล็กกว่ารถเก๋ง รถกระบะ จดทะเบียนได้ ทั้งที่ถังแกส แทบจะติดพิ้น ก้อตามข้อความที่ขีดเส้นใต้ครับ
สมมุติว่า เพลาท้ายของรถกระบะ อยุ่สูงจาำกพื้น 25 ซม.
ถังและอุปกรณ์ร่วม(อาจหมายถึงเหล้กรัดถัง-ปลายเกลียวน๊อต )ต้องมีระยะห่างจากพื้นถนน(ราบ)30ซม.
แต่มีข้อความบังคับต่อท้ายว่า1ใน6ของระยะห่างแกนถังก ับแกนเพลาท้าย[อันน่าจะหมายถึงระยะความก้วางจากเส้นเซนเตอร์ของถังก ับแกนกลาางดุมล้อ]ถ้า ถังจองคุณขนาด30ซม.แล้วแขวนถังห่างจากแกนกลาลาท้ายเท ่ารัยก้อใช้ตลับเมตร วัดแกนเพลา กับเซนเตอร์ถัง แล้ว คำนวนค่า1ใน6ของระยะ ยังกล่าว ครับ
มันถึงบอกค่าตัวเลข ไม่ได้ เพราะ สามล้อเครื่อง ทำมัยมันวางต่ำได้
กฎหมายเมืองไทยครับ มักจะมีช่องเล็กๆ ไว้หยอดกระปุก อยู่เรื่อยๆเชียว
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nap_ta For This Useful Post:
ebapoo (13-09-2010)
เก่า 13-09-2010, 23:17   #4
ebapoo
Member

คะแนน: 16 ebapoo is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ShObAjUnG อ่านกระทู้
ผมคิดว่าพี่ต้องทำอู่แน่ๆเลย อิอิ ผมพอเข้าใจนะ แกนของถังกับแกนของเพลาล้อท้ายสุด แต่ไม่รู้มันห่างกันยังไงนี่ซิ รอคนรู้แล้วกัน
ไม่ใช่อู่ครับ แค่ได้ถัง 75 ลิตร มาครับแล้วจะทำการยัดลงตรงยางอะไหล่ของ ดีแม็กซ์ ครับไม่รู้ว่าจะใส่ได้หรือเปล่า และถ้าใส่ได้แล้วจะตรวจสภาพผ่านหรือเปล่าครับ รถมันเตี้ยครับ ดัดแหนบรองกล่อง 2 นิ้ว
ebapoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-09-2010, 19:04   #5
เต่าตกมัน@JZ
Senior Member

รูปส่วนตัว เต่าตกมัน@JZ

Car Brand: isuzu cameo
Engine Type: 2jz ge vvti
คะแนน: 15 เต่าตกมัน@JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ebapoo อ่านกระทู้
ไม่ใช่อู่ครับ แค่ได้ถัง 75 ลิตร มาครับแล้วจะทำการยัดลงตรงยางอะไหล่ของ ดีแม็กซ์ ครับไม่รู้ว่าจะใส่ได้หรือเปล่า และถ้าใส่ได้แล้วจะตรวจสภาพผ่านหรือเปล่าครับ รถมันเตี้ยครับ ดัดแหนบรองกล่อง 2 นิ้ว
หุหุหุหุ ยกรถให้สูงปรกติก่อง ตรวจผ่านแล้วค่อยมาเอลง โดนมาแย้ว เลยใช้วิธีนี้ (ยกเฉพาะท้ายโด่ง)
เต่าตกมัน@JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เต่าตกมัน@JZ For This Useful Post:
ebapoo (17-09-2010)
เก่า 17-09-2010, 00:20   #6
sarisare
ClubJZ Full Member 2556

คะแนน: 16 sarisare is on a distinguished road
...........

โดยไม่ต้องขับรถไปตรวจเอง

ไม่มีเล่มทะเบียน รถติดแนนท์อยู่ ก็ต่อภาษีได้

ตรวจ ตรอ.ไม่ผ่าน ช่วยเหลื่อได้

โทรปรึกษาได้ครับ

081-3290115 พงษ์ครับ

ตามลิงค์นี้นะคับ..

sarisare is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-09-2010, 17:21   #7
ebapoo
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เต่าตกมัน@jz อ่านกระทู้
หุหุหุหุ ยกรถให้สูงปรกติก่อง ตรวจผ่านแล้วค่อยมาเอลง โดนมาแย้ว เลยใช้วิธีนี้ (ยกเฉพาะท้ายโด่ง)
อย่างที่คิดไว้เลย
ตอบกลับ