ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 06-09-2010, 14:58   #1
pivot
ClubJZ Web Register

Car Brand: Isuzu
Engine Type: std.
คะแนน: 0 pivot is on a distinguished road
Post มี เ รื่ อ ง จ ะ ม า ใ ห้ ช่ ว ย ค รั บ

เรื่องมันมีอยู่ว่า ตอนนี้ ผมมีเจ้า อีซูซุ(ดราก้อน) ที่เริ่มจะกินน้ำมันอยู่หนึ่งคัน อยากจะให้มันได้บริโภค ยี10 ยี20 เบนซิล91 หรือ แอลพีจี (ในใจคิดอยากคบหากับเจ้า หนึ่งเจเทอร์โบว์ หรือ สองเจเทอร์โบว์)

ตอนนี้ผมอยากจะเปลี่ยนครื่องรถของผมจาก ดีเซล ไปเป็น เบนซิล เนื่องจากว่าทำการแบกรับราคาค่าน้ำมันไม่ไหว

คำถาม
1.การเปลี่ยนเครื่องเป็น 1jz gte หรือ 2jz gte จะใช้งบเท่าไร
2.ผลของการเปลี่ยนครื่องทั้งดีและไม่ดี
3.ถ้าจะใช้แก๊สจะเป็นผลต่อเครีื่องยนต์มากน้อยเเพียง ไร

ถ้ามีข้อเสนอ หรือ คำถามอะไรเชิญโพสไว้ได้ครับ
ขอขอบคุณทุกๆ คำตอบครับ
pivot is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-09-2010, 15:17   #2
Chili
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Chili

คะแนน: 18 Chili is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pivot อ่านกระทู้
เรื่องมันมีอยู่ว่า ตอนนี้ ผมมีเจ้า อีซูซุ(ดราก้อน) ที่เริ่มจะกินน้ำมันอยู่หนึ่งคัน อยากจะให้มันได้บริโภค ยี10 ยี20 เบนซิล91 หรือ แอลพีจี (ในใจคิดอยากคบหากับเจ้า หนึ่งเจเทอร์โบว์ หรือ สองเจเทอร์โบว์)

ตอนนี้ผมอยากจะเปลี่ยนครื่องรถของผมจาก ดีเซล ไปเป็น เบนซิล เนื่องจากว่าทำการแบกรับราคาค่าน้ำมันไม่ไหว

คำถาม
1.การเปลี่ยนเครื่อง1jz gte , 2jz gte จะใช้งบเท่าไร
2.ผลของการเปลี่ยนครื่องทั้งดีและไม่ดี
3.ถ้าจะใช้แก๊สจะเป็นผลต่อเครีื่องยนต์มากน้อยเเพียง ไร

ถ้ามีข้อเสนอ หรือ คำถามอะไรเชิญโพสไว้ได้ครับ
1. -
2. เบนซิน LPG ประหยัดกว่าครับ แต่ก็จุกจิกกว่าเครื่องดีเซล
3. มีผลครับ แต่ใครๆเขาก็ใช้กัน ขึ้นอยู่กับว่าเราบำรุงรักษาได้ดีเพียงใดมากกว่าครับ

เชียร์เจโบ แก๊สหัวฉีด AG ครับ
Chili is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-09-2010, 20:45   #3
pivot

คะแนน: 0 pivot is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chili อ่านกระทู้
1. -
2. เบนซิน LPG ประหยัดกว่าครับ แต่ก็จุกจิกกว่าเครื่องดีเซล
3. มีผลครับ แต่ใครๆเขาก็ใช้กัน ขึ้นอยู่กับว่าเราบำรุงรักษาได้ดีเพียงใดมากกว่าครับ

เชียร์เจโบ แก๊สหัวฉีด AG ครับ

ได้มองๆ ชุดนี้อยู่เหมือนกัน 1jz-gte หรือ 2jz-gte ใช้รวมกับชุดแก๊ส Ac
pivot is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-09-2010, 20:56   #4
เอ บางใหญ่
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว เอ บางใหญ่

Car Brand: FORD RANGER
Engine Type: 1JZ GTE-VVTI
คะแนน: 15 เอ บางใหญ่ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pivot อ่านกระทู้
ได้มองๆ ชุดนี้อยู่เหมือนกัน 1jz-gte หรือ 2jz-gte ใช้รวมกับชุดแก๊ส Ac
ถ้าโมต่อก็ 1jz-gte+AG หม้อเงินเป็นอย่างน้อย

แต่ถ้าใช้งานไม่โมต่อเดิมๆก็ 1jz-gte vvti+AG หม้อP-250 ก็เพียงพอแล้วครับ
เอ บางใหญ่ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-09-2010, 21:07   #5
pyf
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว pyf

Car Brand: ดีแมค4ดอร์ไฮแลนเดอร์
Engine Type: 1 jz gte at ปลั๊กหนา เดิ๊ม เดิม
คะแนน: 17 pyf is on a distinguished road
อ้างถึง:

คำถาม
1.การเปลี่ยนเครื่องเป็น 1jz gte หรือ 2jz gte จะใช้งบเท่าไร

ขอแสดงฟามคิดเห็นดังนี้ครับ

ถ้าไม่ค่อยได้ใช้รถบ่อย รถวิ่งน้อยๆก็อาจจะไม่จำเป็นต้องเปลื่ยนเครื่องใหม่ค รับ แต่ถ้าใช้วิ่งงานเยอะ วันนึงวิ่งหลายกิโลมากๆ ก็สมควรอยู่ครับที่จะคบหากับ เจ+แก็ส

ตอบข้อ1 ถ้า1เจโบ+แก็สหัวฉีดใช้งบประมาณ 8-9หมื่นบาท
ถ้า2เจโบ+แก็สหัวฉีดใช้งบประมาณ 9-10 หมื่น

ราคายังไม่ได้หักเทิร์นเครื่องเก่านะครับ

ตอบข้อ2 ข้อดีคือ ประหยัดเชื้อเพลิง(กินแก็สประมาณ1.5-2.2 บาท/กิโล) และแรงมากๆๆๆๆ อัตราเร่งแซงดีทันใจ

ข้อเสียคือ เสียเงินทำนี่ล่ะ ต้องทำช่วงล่างเพิ่มอีก+ระบบเบรค เฟืองท้าย ฯลฯ

ตอบข้อ3 ใช้แก็สก็ต้องหมั่นดูแลรักษาเครื่องยนและอุปกรณ์ต่าง ๆมากขึ้น อาจจะมีอะไรจุกจิกนิดๆหน่อยๆ ตามประสา รถวางเครื่อง(ไม่ได้วางมาจากโรงงาน) แต่หลายๆท่านก็ใช้กันมาเป็นแสน สองแสนโล ก็ยังสบายใจที่จะใช้กันต่อไปนะครับ

จูนโจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=29985

เพาเวอร์ อ.บีเจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22

ผลสุวรรณผ้าม่าน http://www.pwfabric.com/

ดูแล้วอ่ะนะ
pyf is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to pyf For This Useful Post:
kkk (07-09-2010)
เก่า 07-09-2010, 00:30   #6
La-Z-BoY
Senior Member

Car Brand: isuZu Dragon Eye
Engine Type: 2JZGEVVTI
คะแนน: 14 La-Z-BoY is on a distinguished road
ดราก้อนเหมือนกันครับของผมตัวcab4เครื่องเก่ากลับตรี เพชรไปแล้วทีแรกก้อว่าจะโอเว่อร์ฮอล แต่พอเช็คราคาของก้อเลยหันมาจบที่2jzge Vvti + Lpg หัวฉีดbsm ประหยัดดีครับ ว่าเครื่อง4jhมันประหยัดแล้ว ลืมไปเลยครับ เงียบก้อเงียบ สนับสนุนครับ
La-Z-BoY is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-09-2010, 13:57   #7
pivot

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ La-Z-BoY อ่านกระทู้
ดราก้อนเหมือนกันครับของผมตัวcab4เครื่องเก่ากลับตรี เพชรไปแล้วทีแรกก้อว่าจะโอเว่อร์ฮอล แต่พอเช็คราคาของก้อเลยหันมาจบที่2jzge Vvti + Lpg หัวฉีดbsm ประหยัดดีครับ ว่าเครื่อง4jhมันประหยัดแล้ว ลืมไปเลยครับ เงียบก้อเงียบ สนับสนุนครับ
ขอขอบคุณทุกๆๆความเห็นครับ
เก่า 07-09-2010, 13:59   #8
pivot

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pyf อ่านกระทู้
ขอแสดงฟามคิดเห็นดังนี้ครับ

ถ้าไม่ค่อยได้ใช้รถบ่อย รถวิ่งน้อยๆก็อาจจะไม่จำเป็นต้องเปลื่ยนเครื่องใหม่ค รับ แต่ถ้าใช้วิ่งงานเยอะ วันนึงวิ่งหลายกิโลมากๆ ก็สมควรอยู่ครับที่จะคบหากับ เจ+แก็ส

ตอบข้อ1 ถ้า1เจโบ+แก็สหัวฉีดใช้งบประมาณ 8-9หมื่นบาท
ถ้า2เจโบ+แก็สหัวฉีดใช้งบประมาณ 9-10 หมื่น

ราคายังไม่ได้หักเทิร์นเครื่องเก่านะครับ

ตอบข้อ2 ข้อดีคือ ประหยัดเชื้อเพลิง(กินแก็สประมาณ1.5-2.2 บาท/กิโล) และแรงมากๆๆๆๆ อัตราเร่งแซงดีทันใจ

ข้อเสียคือ เสียเงินทำนี่ล่ะ ต้องทำช่วงล่างเพิ่มอีก+ระบบเบรค เฟืองท้าย ฯลฯ

ตอบข้อ3 ใช้แก็สก็ต้องหมั่นดูแลรักษาเครื่องยนและอุปกรณ์ต่าง ๆมากขึ้น อาจจะมีอะไรจุกจิกนิดๆหน่อยๆ ตามประสา รถวางเครื่อง(ไม่ได้วางมาจากโรงงาน) แต่หลายๆท่านก็ใช้กันมาเป็นแสน สองแสนโล ก็ยังสบายใจที่จะใช้กันต่อไปนะครับ
แล้วช่วงล่างอ่ะครับราคาประมาณเท่าไร
และตอนนี้ก็อยากได้สองเจมากกว่า
ส่วนตัวผมมีงบประมาณหนึ่งแสน คือ เครื่อง + เบรค + ช่วงล่าง + เฟืองท้าย
เก่า 07-09-2010, 14:34   #9
pyf
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว pyf

Car Brand: ดีแมค4ดอร์ไฮแลนเดอร์
Engine Type: 1 jz gte at ปลั๊กหนา เดิ๊ม เดิม
คะแนน: 17 pyf is on a distinguished road
อ้างถึง:
แล้วช่วงล่างอ่ะครับราคาประมาณเท่าไร
และตอนนี้ก็อยากได้สองเจมากกว่า
ส่วนตัวผมมีงบประมาณหนึ่งแสน คือ เครื่อง + เบรค + ช่วงล่าง + เฟืองท้าย
ช่วงล่าง โดยทั่วไปก็ใช้ไปก่อน แล้วค่อยปรับตามทีหลังอ่ะคับ เช่น โช๊คอัพ หนึบๆสักชุด ขยับเฟืองท้ายเป็นสัก 4.3
เบรคก็ลองใช้งานดุก่อนก็ได้ครับ

จูนโจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=29985

เพาเวอร์ อ.บีเจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22

ผลสุวรรณผ้าม่าน http://www.pwfabric.com/

ดูแล้วอ่ะนะ
pyf is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-09-2010, 19:11   #10
Juomaru
Senior Member

รูปส่วนตัว Juomaru

Car Brand: BMW E30
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 15 Juomaru is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Juomaru
Thumbs up

เอาประหยัดไว้ก่อน แรงพอได้นิดๆ งบวางเบ็ดเสร็จไม่น่าเกิน 6 หมื่น 2j vvti ก็พอแล้วค๊าบ...
Juomaru is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-09-2010, 15:47   #11
pivot

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Juomaru อ่านกระทู้
เอาประหยัดไว้ก่อน แรงพอได้นิดๆ งบวางเบ็ดเสร็จไม่น่าเกิน 6 หมื่น 2j vvti ก็พอแล้วค๊าบ...
ราคานี้ไม่มีเทอร์โบใช่ไหมอ่ะครับ
ตอบกลับ