ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-11-2006, 23:12   #1
harritzee
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 harritzee is on a distinguished road
ประสบการณ์สองเดือน กับปัญหาต่างๆหลังการติดแก็ส 1JZ-GEฝาขาวในMIGHTY-X

ตอนติดมาใหม่ๆวิ่งแก๊สดีมาก แต่รอบเดินเบาตอนใช้น้ำมันสั่น หลังจากนั้นประมาณหนึงเดือนน็อตที่ยึดเวลาตั้งไฟที่ต ัวจานจ่ายหลวมทำให้ไฟเคลื่อนวิ่งอยู่ดีๆเครื่องดับ(อ าจไม่เกี่ยวกับการติดแก๊สแต่เกิดbackfireก่อนเครื่อง ดับ) พอตั้งไฟและจูนแก๊สใหม่วิ่งน้ำมันรอบเดินเบานิ่งมาก แต่พอใช้แก๊สมีสะดุดเป็นช่วงๆ จะเป็นบ่อยตอนเข้าเกียร D แล้วเหยียบเบรค ที่ร้านติดแก๊สบอกให้เปลี่ยนหัวเทียนดูก่อน หลังจากนั้นก็ใช้มาเรื่อยประมาณอาทิตย์กว่าๆ(แก๊ส58ล ิตร สองถัง) วันนี้มีอาการ รอบเดินเบา ทั้ง แก๊สและน้ำมัน สั่นมากๆ เลยเปลี่ยมมาขับน้ำมันอย่างเดียว กลัวจะดับเหมือนคราวที่แล้ว
ผมลองสันนิฐานว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง
1.มอเตอร์คุมรอบเดินเบา
2.หัวเทียน
3.ต้องตั้งไฟใหม่
4.ระบบแก๊ส
ผมควรเช็คจากจุดใหนดีครับ คือผมวางเครื่องนี้มาห้าปีแล้วไม่เคยมีปัญหาอะไรมาก เคยเปลี่ยน ปั๊มนื ไดชาท และ sensor อะไรสักตัวจำไม่ได้ สายพานไทมมิ่ง นอกนั้นก็ไม่เคยมีปัญหาเลยทนมากๆ แต่พอติดแก๊สชักรวนๆ ท่านใดมีความรู้ช่วยผมด้วยนะครับ
harritzee is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-11-2006, 22:21   #2
aodzzz
ClubJZ Old Full Member

Engine Type: อ่านหนังสือ
คะแนน: 0 aodzzz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aodzzz Send a message via Skype™ to aodzzz
ผมมีปัญหาคล้ายๆ กัน แต่โชคดีที่ระบบน้ำมันไม่มีปัญหา เนื่องจากระบบน้ำมันจบ จึงเซตแก๊สได้จบตาม เอาเปนว่าผมอธิบายได้แต่ปัญหาของระบบแก๊สนะครับ ลองดูเผื่อจะช่วยกับระบบน้ำมันได้บ้าง
ระบบแก๊ส จะดีขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง แต่ที่ผมเข้าใจมี 4 จุด ข้อความบางส่วนคัดมาจากแก๊สไทย เพราะขี้เกียจอธิบายเอง ยิ่งไม่ฉลาดไปอธิบายเอง เดี๊ยวยิ่งเพี้ยนคับ
mixer พื้นฐานคือ
1. รูเล็ก แรงดูดแรง เร่งดีรอบต่ำ-ปานกลาง
กินแกสน้อย แต่สเถียร ไม่เปลี่ยนแปลงบ่อย
ความตันของไส้กรองอากาศไม่ส่งผลมากนัก
จูนนิ่ง เร่งดี ถ้าคนไม่ชอบลากรอบจะชอบ
แต่....รอบสูงแย่ และกลับมาใช้น้ำมันแย่
เพราะไปบีบจมูกการหายใจเข้าของเครื่อง
เช่น เครื่อง 1600 ใส่มิกเซอร์ 22-24 มม.
แรงดูดแกสเจ๋ง แต่มีผลเสียข้างต้น
2. รูใหญ่ แรงดูดเบากว่า เร่งดีตลอด ถ้ารูไม่ใหญ่ไป
แต่ออกตัวอาจแพ้แบบแรกนิดๆ ตอนใช้แกส
จะกินแกสมากกว่า สเถียรน้อยกว่า เปลี่ยนอาการบ่อย
ความตันไส้กรองอากาศส่งผลเยอะ
วิ่งน้ำมันดี วิ่งแกสดีแทบทุกรอบ
ข้อความนี้ ใช้ในการลองตัดสินใจเรื่อง การสั่นตอนใช้น้ำมันได้ครับ ดูว่ามิกเล็กไปรึป่าว...

คอล์ย สำหรับระบบแก๊ส 40000v ขึ้นยิ่งดี อันนี้ไม่แน่ใจ แต่เดี๊ยวถามช่างไฟ ลักวิชาก่อนคับ

หัวเทียน
ปรับ spark plug gap ประมาณ 0.030 นิ้ว แต่ถ้าวัดแล้วระบบจุดระเบิดของเราไม่ค่อยแรง ให้ปรับความห่างเขี้ยวหัวเทียนให้แคบลง ไม่งั้นลูกไฟที่กระโดดข้ามเขี้ยวจะไม่ใหญ่ ไม่เข้มพอ ฝรั่งมันยุให้ลงทุนกับคอล์ยดีๆ แรงๆ กับสายหัวเทียนดีๆ แล้วมันก็เชียร์หัวเทียนสี่เขี้ยว(cross-typed plug) บางเว็บก็เชียร์ NGK สรุปหัวเทียน ดีก้อมีผลครับ
อันนี้ ผมเปลี่ยนหัวเทียนแล้ว ดีขึ้นครับ หัวเทียนแรงๆ ยิ่งดี

4. การเซตหม้อต้ม อันนี้ผมปรับเองจนจบไปแล้วครับ หลังจากช่างปรับไม่ได้ดั่งใจ

อาการผมตอนแรกนะครับ ใช้น้ำมันได้ดี แต่กินน้ำมันไม่มีปัญหา
ใช้แก๊ส รอบเดินเบาสั่นค่อนข้างมาก กินแก๊สมากๆ แรกๆ fireback แล้วก้อติด meter digital เป้น rsm meter เวลาใช้แก๊ส หน้าจอสั่นไปหมด คิดว่าปัญหามาจาก คอล์ย เพราะส่วนผสมไม่เข้า ทำให้ไฟมันแปลกๆ ส่งผลให้วัดรอบส่งสัญญาณแปลกๆ

mixer ของผมติดกับปาก ID ขนาดเท่าไหร่ไม่แน่ใจเพราะไม่ได้แกะมาดู แต่เปนว่า ขนาดน่าจะใหญ่เพราะพอ ใช้น้ำมันไม่มีปัญหาแต่กินแก๊ส เซตแก๊สค่อนข้างยาก 4 โลลิตร เร่มแรกผมเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ก่อน จากนั้นให้ช่างเซตแก๊สอีก 3 รอบ จนพอได้แล้ว ลองเซตเองอีกรอบ วิธีเซตจาก gasthai ก็

http://www.gasthai.com/boardgas/Question.asp?ID=A18671

หมดเวลาทั้งสิ้นตั้งแต่เริ่มติดแก๊ส จนแก้ปัญหาเสร็จ 1 เดือน จากนั้นระบบแก๊สไม่มีปัญหา น้ำมันก็ด้วย ยังวิ่งสบายดีอยู่ ปัจจุบันแก๊สในเมือง 7-8 นอกเมือง 8 โลลิตร มีข้อมูลแค่นี้ครับ ลองอ่านๆ หาๆ ข้อมูลเพ่มดูละกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aodzzz : 09-11-2006 เมื่อ 22:25.
aodzzz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-11-2006, 23:27   #3
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ตอบยากครับ เพราะไม่เห็นอาการครับ ให้เก่งแค่ไหนไม่เห็นก็ตอบไม่ถูกครับ แต่โดยพื้นฐานของการติดแก๊สต้องให้ระบบน้ำมันดีที่สุ ดครับ แล้วแก๊สมันจะเป็นไปตามนั้นครับ อาการที่เล่ามา เป็นจากการจูนแก๊สมากกว่าครับ และคงต้องบอกรายละเอียดให้มากกว่านี้อีกครับ เช่น มิกเซอร์รูเท่าไร หม้อต้มอะไร ใส่แรมด้าด้วยหรือเปล่า

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-11-2006, 00:14   #4
Mongkol_52

รูปส่วนตัว Mongkol_52

Car Brand: e39/e36/a31/tfr/d-max/ae101
Engine Type: standdard/2jge/1jgte+c6/4jb1+hx35/4jj1/4e-fte
คะแนน: 18 Mongkol_52 is on a distinguished road
ของผมก็ใช้แก๊สเครื่องสั่นพอสับเป็นนำมันแล้วนิ่งไม่ รู้เป็นอะไรเหมือนกันไปให้ที่ร้านจูน3รอบแล้วก็ไม่หา ยผลสุดท้าย ก็บอกได้แค่นี้ (ห่วยแตกที่สุด) ติดได้แค่3เดือน (ไม่เหมือนตอนเก็บเงินเลยบริการดี้ดี) ใครรู้ช่วยบอกผมแก้ปัญหาทีคับพี่น้องว่าอาการของรถผม เป็นอย่างไร 1j-ge ดำ ระบบ fix mix ไม่มีแลมด้า ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคับทุกท่าน
Mongkol_52 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-11-2006, 08:01   #5
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mongkol_52
ของผมก็ใช้แก๊สเครื่องสั่นพอสับเป็นนำมันแล้วนิ่งไม่ รู้เป็นอะไรเหมือนกันไปให้ที่ร้านจูน3รอบแล้วก็ไม่หา ยผลสุดท้าย ก็บอกได้แค่นี้ (ห่วยแตกที่สุด) ติดได้แค่3เดือน (ไม่เหมือนตอนเก็บเงินเลยบริการดี้ดี) ใครรู้ช่วยบอกผมแก้ปัญหาทีคับพี่น้องว่าอาการของรถผม เป็นอย่างไร 1j-ge ดำ ระบบ fix mix ไม่มีแลมด้า ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคับทุกท่าน
ท่ออากาศหลังมิกซ์ อาจจะรั่วก็ได้ครับ อย่างรถผมเองก็เป็นเหมือนกัน รั่วที่ยางรองหัวฉีดครับ เครื่องเดินสั่น ต้องรื้อมาเปลี่ยนยางครับ แล้วหายเป็นปกติครับ ลองเช็คดูน่ะครับ เป็นไปได้สูงมาก ๆ ครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-11-2006, 17:36   #6
Mongkol_52

รูปส่วนตัว Mongkol_52

Car Brand: e39/e36/a31/tfr/d-max/ae101
Engine Type: standdard/2jge/1jgte+c6/4jb1+hx35/4jj1/4e-fte
คะแนน: 18 Mongkol_52 is on a distinguished road
ขอบคุณมากคับพี่เค
Mongkol_52 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-11-2006, 14:55   #7
redl200
Member

คะแนน: 0 redl200 is on a distinguished road
บอก

เคยลอง resetกล่องยังครบบ้างที่ใช้ระบบแก๊สที่มีปัญหามากๆทำ ให้ecuรวนเวลาใช้น้ำมันลองresetแล้วตั้งระบบน้ำมันดี ๆก่อน
redl200 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-11-2006, 00:08   #8
เค_คลองสาม

เท่าที่ใช้กับตัวเองมาเกือบ 2 ปีครึ่งแล้ว ยังไม่เคยเจอกล่องรวนครับ แต่ผมใช้สวิทช์ออโต้ สตาร์ทด้วยน้ำมัน แล้วเปลี่ยนเป็นแก๊สครับ

เก่า 05-05-2008, 11:14   #9
มังกรกินเจ
Junior Member

รูปส่วนตัว มังกรกินเจ

คะแนน: 0 มังกรกินเจ is on a distinguished road
เปลี่ยนเกือบหมดแล้วครับ ไดชาร์ท คอมแอร์ ปั๊มเพาเวอร์2ตัว เกียร์ ไดสตาร์ท รู้งี้สั่งใหม่มาทั้งเครื่องดีกว่า
มังกรกินเจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-05-2008, 13:27   #10
pattapong
Senior Member

รูปส่วนตัว pattapong

คะแนน: 17 pattapong is on a distinguished road
Arrow

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรกินเจ อ่านกระทู้
เปลี่ยนเกือบหมดแล้วครับ ไดชาร์ท คอมแอร์ ปั๊มเพาเวอร์2ตัว เกียร์ ไดสตาร์ท รู้งี้สั่งใหม่มาทั้งเครื่องดีกว่า
...................

ผมว่า สั่งเครื่องใหม่อย่างท่านบอกดีกว่าครับ

ง่ายกว่านะ

555+
pattapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว