ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-08-2007, 20:16   #1
hs3nqi
Member

Car Brand: mitsu strada
Engine Type: 1jz gte vvti a/t
คะแนน: 18 hs3nqi is on a distinguished road
ใครๆก็ไม่อยากใส่มิกซ์ ภาค2+รูป

หลังจากทดลองวิ่งใช้งานตามปกติก็พบว่าปริมาณการรับปร ะทานแก็สเหมือนเดิม..วิ่งในเมืองการจราจรคับคั่ง20ลิ ตรวิ่งได้100กม.
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg มิกซ์แก็สปีกผีเสื้อtrc 001.jpg (30.2 KB, ดาวน์โหลด 95 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg มิกซ์แก็สปีกผีเสื้อtrc 002.jpg (30.5 KB, ดาวน์โหลด 71 ครั้ง)
hs3nqi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-08-2007, 19:21   #2
hs3nqi
Member

คะแนน: 18 hs3nqi is on a distinguished road
หลังจากทดลองใช้มาวันนี้ก็ได้ถอดครีบอัดอากาศออก แล้ววิ่งน้ำมันรู้สึกว่าดึงได้ดีกว่าครับ นอนคิดอยู่หลายวันว่าลงทุนดัดแปลงชุดลิ้นเล่งของชtrc ที่มีอยู่มาทำมิกซ์แก็สแล้วใช้สายคันเล่งมีโอมาทำตัว ดึงเปิดปิดเวลาอยากวิ่งน้ำมันจะได้ดึงดีๆ ขอสรุปว่าใช้งานได้ดีทั้ง2ระบบ ตอนนี้ปรับแก็สแบบให้กินที่ไม่เกิน2บาทต่อกิโล(10.5) ขับสนุกกว่าเยอะ ถ้ากินน้อยก็วิ่งอืดๆ ส่วนน้ำมันวิ่งดีเหมือนเดิมเพราะไม่มีอะไรมาขวางทางเ ดินของอากาศ
hs3nqi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-08-2007, 17:54   #3
pongnutto
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว pongnutto

คะแนน: 18 pongnutto is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pongnutto
ทำเองหรือป่าวครับพอดีสนใจเหมือนกัน ผมใช้แลมด้ามิ30ครับ ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ pp_jakrit@hotmail.comครับ
pongnutto is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-08-2007, 20:59   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ถ้าจะใช้ลิ้น trc ทำเป็นมิกซ์ดีครับ แต่ต้องดัดแปลงให้มันเปิดปิดในรถให้ได้ครับ จะดีมาก แต่ถ้าไม่สะดวกที่จะดัดแปลงให้มันเปิด-ปิดในรถได้ก็ต้องอาศัยเปิดฝากระโปรงตอนอยากใช้น้ำมัน ครับ ถ้าไม่มีมิกซ์เลยก็ขับแก๊สก็รับประทานหน่อยแล้วอัตรา เร่งแก๊สก็ไม่ดีเท่าไรครับ แต่วิ่งน้ำมันดีแน่นอนครับเพราะไม่มีอะไรมากันไว้ครั บ พิจารณาเอาครับว่ารถเราจะทำแบบไหนดี หรือจะเอาดีทั้งสองอย่างก็ต้องหัวฉีดเลยครับ ง่ายสุด ไม่ต้องคิดมากแค่กระเป๋าเบาครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-08-2007, 21:37   #5
hs3nqi
Member

ทำเองครับ ผมเป็นช่างไฟฟ้านะไม่ใช่ช่างยนต์แต่ก็หาซื้อหนังสือม าอ่านครับ (ทฤษฎีและปฏิบัติไฟฟ้ารถยนต์) ไม่รู้จะอะธิบายอย่างงัยดีแต่ขอบอกเป็นข้อๆแล้วกัน ส่วนลิ้นปีกผีเสื้อชุดที่ทำมิกซ์ก็ใช้ตัวหน้าที่ต่อร ่วมกับระบบabsแต่ของผมไม่ได้ใช้ แต่ถ้าเป็นเครื่งรุ่นใหมๆจะมีมาครับ สังเกตุว่าจะควบคุมด้วยมอเตอร์ครับขอเริ่มเลยแลวกัน
1.ถอดเรือนเร่งออกมาทั้งชุด มีน๊อต4ตัว เบอร์12
2.ถอดมอเตอร์ออก น๊อต4ตัวเบอร์8
3.ถอดเซนเซอร์ฝั่งตรงข้ามออก น๊อตสี่แฉก2ตัว แล้วขันนีอตปะกับสปริงออกเบอร์10 ดัดหลบแขนดักฝาปะกับสปริงและสปริงให้ลิ้นปีกผีเสื้อห มุนได้ไม่ติดขัดกับอะไร
4.ใช้กระดาษกาวตัดเป็นรูปวงกลมขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง3 0มม.หรือเท่ากับขนาดรูมิกซ์อันเดิมแล้วใช้กรรไกรตัดแ บ่งครึ่ง ติดตรงกลางของลิ้นเร่ง แต่ทำไมที่แบ่งออกเป็นสองส่วนเพราะติดแกนของลิ้นเร่ง จากนั้นใช้ปากกาเคมีวาดตามวงแล้วลงมือเจาะด้วยสว่านด อกเล็กๆตามเส้น(ฉลุออกให้ได้รูตามขาดที่วาดไว้)
5.ทำแขนเร่งสายคันเร่งฝั่งที่เป็นมอเตอร์ โดยต้องถอดเฟื่องออกมาด้วย มีน๊อตตัวเมียเบอร์10ขันปะกับเฟืองให้ติดกับแกนลิ้นเ ร่งออก จากนั้นก็ตัดแต่งเฟื่องให้หมุนได้ไม่ติดขัดกับเรือนล ิ้นเร่งเชื่อมตัวเร่งสายคันเร่งเข้าด้วยกัน ส่วนของผมหมุนเปิดตอนใช้น้ำมันได้องศาลิ้นเร่งตามแนว นอนพอดีครับ
6.ทำความสะอาดแล้วประกอบและสายคันเร่ง อย่าลืมทำตัวยึดสายคันเร่งกับเครื่อง เสร็จแล้วลากสายประกอบกับที่มือดึงเปิดปิดครับ ส่วนของผมใช้ตัวเร่งรอบเครื่องที่เป็นมือดึงแล้วบิดค ้างได้ข้างๆพวงมาลัย เวลาจะวิ่งน้ำมันก็ดึงสายคันเร่งให้ลิ้นเร่ง(มิกซ์)เ ปิดแล้วบิดค้างไว้ ถ้าใช้แก็สก็บิดคายสายเร่ง หมายเหตุ ถ้าทำถูกตามที่บอกลิ้นเร่งที่ดัดแปลงเจาะรูจะต้องขวา งทางเดินอากาศจนสุดด้วยแรงบิดสปริงตรงเซนเซอร์ตามข้อ 3.เหมือนปีกลิ้นเร่งตัวหลัก
7.การใช้งานก็เหมือนปกติครับ แต่ข้อดีคือวิ่งน้ำมันได้เหมือนเดิมครับ
เก่า 23-08-2007, 23:11   #6
ลุงเหน่ง
Senior Member

รูปส่วนตัว ลุงเหน่ง

Car Brand: FORD RANGER 8 ช่อง 4WD 4Dr.
Engine Type: 1JZ-GTE VVTi ชนเกียร์เดิมขับ4
คะแนน: 18 ลุงเหน่ง is on a distinguished road
วาววว...!!! สุดยอด เข้าขั้นสเตปเทพจริงๆ
- ใช้หม้อต้มธรรมดาหรือหม้อต้มเทอร์โบครับ
- บูสก์มาเร็วและเต็มเหมือนน้ำมันหรือเปล่า
- ถ้าขับแบบกระแทกคันเร่งตลอด อัตราเร่งตอบสนองดี แล้วอัตราสิ้นเปลืองได้ซัก 5.5-6 กม./ลิตร
ช่วยทำให้ผมบ้าง
ลุงเหน่ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-08-2007, 20:16   #7
hs3nqi
Member

ผมใช้หม้อต้มเทอร์โบสตราแก็สครับ...ตอนเช้าสตารทแก็ส ได้เลยครับ..อัตราเร่งก็เท่ากับมีมิกซ์ครับ...แต่ต่า งกันที่วิ่งน้ำมันได้ดี้หมือนเดิมครับ..(ถ้าบางอารมณ ์อยากขับแบบแรงๆดึงดีๆก็มันดีครับ)
เก่า 04-09-2007, 19:03   #8
Jack_NeverDie
Junior Member

รูปส่วนตัว Jack_NeverDie

คะแนน: 0 Jack_NeverDie is on a distinguished road
ถามนอกเรื่องหน่อยครับ วางถังแก็สไว้ตรงไหนครับ Qru73
Jack_NeverDie is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-09-2007, 00:06   #9
TrippleAAA
Junior Member

คะแนน: 0 TrippleAAA is on a distinguished road
มีรูป ด้านใน หรือเปล่าครับขอบคุณมาก..
TrippleAAA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-09-2007, 08:38   #10
hs3nqi
Member

วางถัง48ลิตรไว้ใต้ทองตรงยางอะหลั่ย
ตอบกลับ