ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 24-08-2009, 05:26   #3081
pon.sk
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว pon.sk

คะแนน: 16 pon.sk is on a distinguished road
สะบายดียามเช้าคับพี่น้องทุกท่าน..
pon.sk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-08-2009, 07:54   #3082
Sorn_VigoKK
Senior Member

รูปส่วนตัว Sorn_VigoKK

คะแนน: 16 Sorn_VigoKK is on a distinguished road
สวัสดีมากๆคับ สมาชิก JZ สกลนคร ทุกๆท่าน

มะวานรถดริ๊ฟ ที่ปาตูน้ำขอนแก่น มันส์มาก ถ้าเจแซดสกล มาแข่ง ผมว่าชนะ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 100_1489 (Small).jpg (28.1 KB, ดาวน์โหลด 3 ครั้ง)
Sorn_VigoKK is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-08-2009, 21:40   #3083
Step Out

รูปส่วนตัว Step Out

Car Brand: Vigo..เรื่องจิ๊บๆ
Engine Type: 2-KD Turbo
คะแนน: 16 Step Out is on a distinguished road
พี่พล..ตาคนป่า..คืนวันศุกร์นี้ ผมจะไปสกลฯ แต่ไม่ได้เอารถไปนะคับ
แต่จะขับรถพี่ชายแฟนไป แล้วเจอกันนะคับ คิดฮอดหลายๆ
Step Out is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-08-2009, 05:44   #3084
pon.sk

รูปส่วนตัว pon.sk

คะแนน: 16 pon.sk is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Step Out อ่านกระทู้
พี่พล..ตาคนป่า..คืนวันศุกร์นี้ ผมจะไปสกลฯ แต่ไม่ได้เอารถไปนะคับ
แต่จะขับรถพี่ชายแฟนไป แล้วเจอกันนะคับ คิดฮอดหลายๆ
แล้วจะมาค้างกี่วันคับน้าเอ๋ คิดฮอดหลายๆเหมียนกัล แล้วเจอกัลคับ..
ปล.แล้วน้าเอ๋เข้าพรรษาป่าวคับ
pon.sk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-08-2009, 18:24   #3085
Step Out

รูปส่วนตัว Step Out

Car Brand: Vigo..เรื่องจิ๊บๆ
Engine Type: 2-KD Turbo
คะแนน: 16 Step Out is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pon.sk อ่านกระทู้
แล้วจะมาค้างกี่วันคับน้าเอ๋ คิดฮอดหลายๆเหมียนกัล แล้วเจอกัลคับ..
ปล.แล้วน้าเอ๋เข้าพรรษาป่าวคับ
เข้าพรรษามีวันเดียวคับพี่ อิอิ
ก็กลับวันอาทิตย์แหละคับ พอดีจะช่วยเค้าขับรถไปรับป้ามา กทม. อ่ะคับ
Step Out is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-08-2009, 19:09   #3086
คนป่า

รูปส่วนตัว คนป่า

Car Brand: mitsu เฉินหลง
Engine Type: 1-jz-gte
คะแนน: 17 คนป่า is on a distinguished road
clubjz@sakonnakhon

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Step Out อ่านกระทู้
มาม่ายกัววว....กัวม่ายมา....
คนป่า is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-08-2009, 19:11   #3087
คนป่า

คะแนน: 17 คนป่า is on a distinguished road

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sorn_VigoKK อ่านกระทู้
สวัสดีมากๆคับ สมาชิก JZ สกลนคร ทุกๆท่าน

มะวานรถดริ๊ฟ ที่ปาตูน้ำขอนแก่น มันส์มาก ถ้าเจแซดสกล มาแข่ง ผมว่าชนะ
เซาเว่าเลยยป๋า...รถในรูปสองแสนห้าได้บ่
คนป่า is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-08-2009, 04:20   #3088
EAK_INFANTRY

รูปส่วนตัว EAK_INFANTRY

Car Brand: volvo 740
Engine Type: 2j bo
คะแนน: 15 EAK_INFANTRY is on a distinguished road
ซาหวาดดี ตอนเช้า ๆ ครับ ชาวเจแซดสกล พากันหายไปไหนหมดเงียบเหงาจังเลย
EAK_INFANTRY is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-08-2009, 09:11   #3089
mr.tong AC EVOlll

รูปส่วนตัว mr.tong AC EVOlll

Car Brand: Honda Accord DimondEye 93
Engine Type: 4G63T
คะแนน: 16 mr.tong AC EVOlll is on a distinguished road
สวัสดีครับ ซาว เซแทส แทส ทุกท่าน ซีแกรมการเดินทางไปดูแข่งรถ

ที่สนามคลอง 5 ได้ฤกษ์แล้วครับ วันแข่งตรรงกับวันเสาร์ที่ 12 กันยายน 2552 ครับ แต่ว่าการเดินทางมีเวลาจำกัดมากครับ

แต่ผมอยากให้เพื่อนๆใช้ชเวลาให้คุ้มที่สุด ผมเสนอเวลาเดินทาง สองเวลาครับ

1.- ออกเช้าวันศุกร์ เวลา 9.00 น. ออกเดินทาง

- ถึงที่พักพัทยา ประมาณ 4-5 โมงเย็น

- เวลา 17.00 มิตติ้งลิมหาด กินเหล้าเล่นน้ำ นอนค้าง 1 คืน

- ค่าห้องไม่เกิน 500 นอนสี่คนได้สบาย

- ตอนเช้าวันเสาร์เล่นนำกินกินข้าว ออกเที่ยง วิ่งเข้าสนาม ดูแข่งเสร็จ ประมาณ ตีสอง เดนทางกลับบ้าน

2.- ออกเดินทางเช้ามืดวันเสาร์ วิ่งเข้าสนามเลย แข่งเสร็จ ตีสอง

- วิ่งไปนอนที่พัทยา ถึงประมาณ ตีสี่ นอนเซาเมื้อย กินข้าวเช้าเล่นน้ำแล้วเดินทางกลับบ้าน

ถ้าใครมีความคิดดีๆบ้าง เสนอ มาเลยครับ

ส่วนค่าเดินทาง ใช้รถตู้ผมเองครับ ไม่เก็บค่ารถออกแต่ค่าน้ำมัน ไปครับ

จำนวนคน เต็มที่ ได้ไม่เกิน 12 คนไม่รวมคนขับ เก็บคนละ 1,000 บาท

เป็นค่าน้ำมันรถ และค่าอาหาร

ถ้าใครสนใจ ให้ไปลงทะเบียนที่ร้านพี่เอกสติกเกอร์ พร้อมเงินสด กับน้องแอนนะครับ

หรือโทรหาผมโดยตรงเลยนะครับ
mr.tong AC EVOlll is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-08-2009, 09:51   #3090
คนป่า

ผมจอง 1 ที่ไปกลับคร้าบ แวะสาคามรับเด็กนำเด้อ...
สงสัยข้อนึงเสี่ยต๋อง - ค่าห้องไม่เกิน 500 นอนสี่คนได้สบาย สี่กับครายยเหรอ?

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คนป่า : 27-08-2009 เมื่อ 09:53.
เก่า 27-08-2009, 10:20   #3091
คนป่า

คุณภาพคับแก้ว
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg image-8224_4A93DEE5.jpg (79.6 KB, ดาวน์โหลด 2 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: gif image.gif (11.3 KB, ดาวน์โหลด 67 ครั้ง)
เก่า 27-08-2009, 11:15   #3092
mr.tong AC EVOlll

รูปส่วนตัว mr.tong AC EVOlll

Car Brand: Honda Accord DimondEye 93
Engine Type: 4G63T
คะแนน: 16 mr.tong AC EVOlll is on a distinguished road
รูปไรมรู้ โม๊ะโต

mr.tong AC EVOlll is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-08-2009, 14:43   #3093
yayee

รูปส่วนตัว yayee

คะแนน: 17 yayee is on a distinguished road
หวัดดีครับ
yayee is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-08-2009, 14:49   #3094
yayee

คะแนน: 17 yayee is on a distinguished road
เมื่อคืนนี้มีสาวบอกผมว่าช่วยหาผู้ชายมาเซิงหน่อยช่ว งนี้รูมันจะตันแล้ว ใครพร้อมบอกผมนะเดี๋ยวผมแนะนำให้
yayee is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-08-2009, 14:57   #3095
คนป่า

สาระดีๆ

เรกกูเรเตอร์ หรือ ตัวควบคุมแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง

--------------------------------------------------------------------------------

เรกกูเรเตอร์ หรือ ตัวควบคุมแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง เป็นอุปกรณ์ที่สำคัญที่สุดในระบบเชื้อเพลิง
โดยมีหน้าที่ควบคุมแรงดันน้ำมันที่ดูดมาจากถังน้ำมัน ปั้มน้ำมันหรือปั้มติ๊ก แล้วถูกส่งไปยังท่อน้ำมัน
แล้วผ่านระบบกรองน้ำมันหรือ กรองเบนซิล จึงไหลเข้าสู่รางหัวฉีดแล้วจึงจะไหลผ่านเจ้า เรคกูเรเตอร์ก่อนไหลกลับสู่ถังน้ำมันไหลกลับ

หน้าที่การทำงานด้วยสุญญากาศ
เรคกูเรเตอร์ จะทำงานร่วมกับระบบสุญญากาศ โดยสังเกตุเห็นว่าบนหัวของเรคกูเรเตอร์ทุกตัว
จะมีท่อสูญญากาศเล็กๆเพื่อต่อกับท่อร่วมไอดีด้านหลัง ลิ้นปีกผีเสื้อ ดังนั้นเมื่อเหยียบคันเร่งน้อยเเรงดูดจากเครื่องจะมา กอากาศไหลผ่านลิ้นน้อย
สูญญากาศก็เกิดมาก เมื่อเหยียบคันเร่งมากอากาศไหลผ่านลิ้นมากสูญญากาศก็ เกิดน้อย
แรงดูดตัวนี้หละที่จะคอยควบคุมให้เรกกูเรเตอร์ทำงานเ พื่อควบคุมเเรงดันน้ำมันให้คงที่
ไม่ว่าจะลิ้นปีกผีเสี้อจะเปิดมากหรือเปิดน้อยก็ตามที

เริ่มต้นการทำงานตั้งแต่ก่อนสตาร์ทเครื่อง
เมื่อเราเปิดสวิทย์กุญแจ ปั้มน้ำมันเชื้อเผลิงจะทำงาน
แรงดันน้ำมันจะสูงมาก เพราะเครื่องยังไม่ติด ไม่มีแรงดูดสุญญากาศเเละเมื่อเราเริ่มสตาร์ทเครื่อง
จะทำให้หัวฉีด ฉีดน้ำมันมากทำให้เครื่องยนต์
์สตาร์ทติดง่าย เมื่อเครื่องติดแล้วในรอบเดินเบา
เครื่องยนต์ต้องการน้ำมันน้อย เรกกูเรเตอร์จะเปิดน้ำมัน
ให้ไหลกลับสู่ถัง ไหลกลับมาก เพื่อให้ประหยัดน้ำมัน

เมื่อเริ่มต้นเหยียบคันเร่ง
เครื่องยนต์จะต้องการปริมาณน้ำมันเเพิ่มขึ้น
ตามความต้องการของเครื่องยนต์ ที่ต้องการเร่งรอบ
ให้สูงขึ้นโดยรับข้อมูลมาจากเซนเซอร์ต่างเช่น
airfrowmeter , totelsensor,vaccumesensor,
และเซนเซอร์รอบเครื่องยนต์โดยทั้งหมด
นี้จะส่งข้อมูลไปยังกล่อง ECU โดยกล่อง ECU
จะไปสั่งให้หัวฉีด ฉีดน้ำมันถี่ขึ้นเพื่อเร่งรอบเครื่องยนต ์ ปริมาณการใช้น้ำมันสูงขึ้นซึ่งอาจทำให้แรงดันน้ำมัน
ในรางหัวฉีดตกลง ก็เจ้าเรกกูเรเตอร์นี่แหละ
ที่จะคอยควบคุม ให้แรงดันน้ำมันเพิ่มขึ้นโดย
ทำการปิดน้ำมันไหลกลับสู่ถังน้ำมันไหลกลับน้อยลง

ทฤษฎี
แรงดันน้ำมันในรางหัวฉีดจะอยู่ที่ 2.5-3.3 bar หรือ 36-48 ปอนด์ แล้วแต่ spec ของเครื่องแต่ละยี่ห้อเช่น Toyota จะกำหนดไว้ที่ 2.7 bar Mitsubishi จะกำหนดไว้ที่ 3.3 bar และ Nissan,Honda จะกำหนดไว้ที่ 2.5 bar
เพื่อให้ส่วนผสมของอากาศ และน้ำมันในการเผาไหม้อยู่ที่ 14.7-15 : 1 คือ อากาศ 14.7-15 ต่อน้ำมัน 1 ส่วน
จึงจะถือว่าการเผาไหม้สมบูรณ์ที่สุด ดั้งนั้นเรคกูเรเตอร์ต้องทำหน้าที่รักษาแรงดันน้ำมัน ให้สอดคล้องกับ
ปริมาณการฉีดน้ำมันของหัวฉีดในแต่ระรอบความเร็ว

เปลี่ยนใหม่ดีหรือไม่
ในเครื่องยนต์ standard เรคกูเรเตอร์มีโอกาสเสียหายได้ เช่นแผ่นไดอะแฟรมขาดเกิดการกระทบ
กระเเทกรุนเเรง การอุดตันในท่อสุญญากาศ และอาการค้างไม่ยอมให้น้ำมันไหลกลับในเครื่องยนต
์ที่ไม่ใช้งานนานๆ มีผลให้ เครื่องยนต์สตาร์ทไม่ติด สตาร์ทติดยาก ไม่มีแรง หรือทำให้กินน้ำมันมากผิดปกติ จึงควรตรวจเช็คหรือทำการเปลี่ยนเสียใหม่

ในเครื่องยนต์โมดิฟลายในเสตปเริ่มต้น หรือเปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่ ติดเทอร์โบเพิ่ม เปลี่ยนเทอร์โบใหม่ หรือปรับบูชให้สูงขึ้น ส่วนใหญ่แล้วยังถือว่า ยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเรคกูเรเตอร์ เพราะเรคกูเรตอร์
ที่ติดตั้งมา ให้กับเครื่องยนต์แต่ละรุ่นได้ออกแบบมาได้เพียงพอต่อ การใช้งานแล้ว หรือบางรุ่นทำงานได้ดีกว่า
แบบปรับตั้งได้เสียอีก ดังนั้นควรจะหันมาใส่ใจ ปั้มน้ำมันเชื้อเผลิงจะดีกว่าเพราะมีผลต่อความต้องกา ร
ของเครื่องยนต์แท้จริง

ในเครื่องยนต์ทีมีการโมดิฟลายในสเตปสูง เช่นการเปลี่ยนหัวฉีดให้มีซีซีสูงขึ้น เปลี่ยนรางหัวฉีด
ที่มีขนาดใหญ่ เพิ่มปั้มแรงดันน้ำมันเชื้อเผลิง เปลี่ยนแอร์โฟร์ ลิ้นปีกผีเสื้อให้มีขนาดใหญ
่ ขยายปริมาตรกระบอกสูบ จนเรคกูเรเตอร์เดิมไม่สามารถรองรับการใช้งานได้ ควรเปลี่ยนเสียใหม่
ทั้งนี้ต้องติดตั้งเกจ์วัดแรงดันน้ำมันเพื่อใช้ในการ อ้างอิงในการปรับจูนอยู่เสมอ

การติดตั้ง

ก่อนทำการติดตั้งควรหาเกจ์วัดแรงดันน้ำมันเชื้อเพลิง
มาตรวจวัดเสียก่อนว่าแรงดันที่ใช้อยู่
ในปัจจุบันมีค่าเท่าไร เพื่อตรวจเช็คความพร้อม
ของระบบ และอ้างอิงถึงเเรงดันของเรกกูเรเตอร
์ที่จะถูกเปลี่ยนเข้าไปใหม่

ในบางยี่ห้อที่ทำชุดคิดมาสำหรับเเต่ละเครื่องยนต์ สามารถถอดของเดิมออกและนำของใหม่ใส่แทน
ลงไปได้เลย

ในยี่ห้อที่ต้องติดตั้งใหม่ ควรถอดเรกกูเรเตอร์เดิมออก
แล้วกลึงน็อต หรือต่อท่อไหลกลับมายังเรกกูเตอร์ใหม่ แล้วต่อท่อไหลกลับลงสู่ถังน้ำมัน และอย่าลืมต่อท่อ
สุญญากาศ ที่หัวของเรกกูเรเตอร์แทนที่ของเดิม
หรือหลังลิ้นปีกผีเสื้อไว้ด้วย

การติดตั้งควรอยู่ห่างจากความร้อนเช่นท่อไอเสีย จุดหมุนพวกสายพานต่างๆ และควรสร้างจึดยึด
ให้แน่นหนา เพื่อไม่ให้แกว่งไปตามแรง
เครื่องยนต์ จนท่อน้ำมันเกิดการฉีกขาดได้

ควรเปลี่ยนท่อน้ำมันเชื้อเผลิง และเหล็กรัด
ไปใช้ที่สามารถทนเเรงดันสูงขึ้นเพราะต้องรับภาระ
แรงดันน้ำมันสูงจนเกิดการหลุดแตก

ข้อดี
สามารถเพิ่มปริมาณการฉีดน้ำมันให้สูงได้ง่ายๆ ทำให้เครื่องยนต์มีแรงขึ้นแก้ไขในกรณีปั้มเเรงดันเชื ้อเพลิง
เริ่มเสื่อมประสิทธิภาพ และในการปรับจูนเครื่องยนต์ให้ที่ต้องการแรงดันน้ำมั นสูงกว่าปกติมากๆ

ข้อเสีย
ในเครื่องยนต์ที่เรคกูเรเตอร์เดิมสามารถทำงานได้ดีอย ู่แล้ว หรือปรับแต่งไม่ถูกต้อง ทำให้เครื่องยนต์กินน้ำมัน
โดยใช่เหตุ เครื่องแรงตก แรงต้นปลายไม่แรงเผาไหม้ไม่หมดเกิดมลภาวะ หรือถ้าแรงดันน้ำมัน น้อยเกินไป
ทำให้ส่วนผสมบางเครื่องยนต์อาจพังได้
The Following User Says Thank You to คนป่า For This Useful Post:
nibley (05-02-2010)
เก่า 27-08-2009, 15:01   #3096
คนป่า

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yayee อ่านกระทู้
เมื่อคืนนี้มีสาวบอกผมว่าช่วยหาผู้ชายมาเซิงหน่อยช่ว งนี้รูมันจะตันแล้ว ใครพร้อมบอกผมนะเดี๋ยวผมแนะนำให้
หญิงที่ว่ามานนนอยู่ไหนนนนเสี่ยเอกกกกกก เด่วววให้เอกกุญแจไปจัดการแยงให้..คว้าน...ให้:emo_t oon08:
เก่า 27-08-2009, 15:43   #3097
คนป่า

โบ23,500 อินเตอร์ 6,500RB26แท้คือเบาะ จานเบรคหนาคาลิบเปอร์ 12,000 (ยังบ่ได่ซือเห็นเขามาโพสขาย )
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg DSC08306%20%28Small%29.JPG (15.6 KB, ดาวน์โหลด 62 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg DSC08308%20%28Small%29.JPG (11.3 KB, ดาวน์โหลด 63 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg DSC08307%20%28Small%29.JPG (14.1 KB, ดาวน์โหลด 62 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 1573520.jpg (22.5 KB, ดาวน์โหลด 63 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg DSCF0154%20%28Small%29.jpg (21.2 KB, ดาวน์โหลด 62 ครั้ง)
เก่า 27-08-2009, 17:21   #3098
yayee

ขอบอกว่าหญิงแท้มิใช่ชายเทียม ใครพร้อมแรงถึงลงชื่อไว้ด้วย
เก่า 27-08-2009, 17:23   #3099
yayee

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนป่า อ่านกระทู้
คุณภาพคับแก้ว
ไอ้ตัวข้างล่างหน้ามันทะลึ้งดีแท้
เก่า 27-08-2009, 17:27   #3100
yayee

ตอนนี้รถผมไม่ได้ขับสงสัยคลัทหมดรอช่างเอ๋อยู่ ตอนแลงๆรู้ผล
ตอบกลับ