ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-03-2012, 14:06   #1
ClubJZ Web Register

Car Brand: Toyota หัวจรวดหลังคาสูง2003
Engine Type: 2JZ GE ...
คะแนน: 0 หอมรถด่วนขนเด็กส่งด้วยรัก is on a distinguished road
Question 2jz แบ็คไฟร์ เร่งไม่ขึ้น เสียงอื้อๆ นึกว่าขับเรือ

2jz ge ติดแก็ส mixer ฮะ จากที่พี่เคบอกว่าให้เปลี่ยนหัวเทียน ผมเลยลองเปลียนแต่เปลี่ยนได้2หัวเพราะไม่กล้าถอดท่อไ อดี กลัวพัง เลยเอาไปให้ช่างเปลี่ยนให้ แต่!! ช่างเขาว่าต้องจูนใหม่มันหนาขี้แก็สเยอะ แก็สท่วม แล้วเขาก็ไข ไข แถวหม้อต้ม แล้วบอกว่าหาที่ป่อยขี้แก็สไม่เจอ แล้วเขาก็จูน แล้วบอกว่าแก็สหมด ผมก็เอาไปเติม ขับมาได้สักพักก็เป็นอีก แบ็คเบา เบา เร่ง ไม่ขึ้น พอเอากับมาหาเขาเขาก็ไม่จูนบอกว่าต้องเปลี่ยนหม้อต้ม หม้อต้มมันพัง งงเลยฮะ ให้อีกอย่าง เปงอีกอย่าง
หอมรถด่วนขนเด็กส่งด้วยรัก is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-03-2012, 14:36   #2

Car Brand: Toyota หัวจรวดหลังคาสูง2003
คะแนน: 0 หอมรถด่วนขนเด็กส่งด้วยรัก is on a distinguished road
แล้วตกลงมันเปงเพราะอะไรกันคัป นี่ๆๆๆ
หอมรถด่วนขนเด็กส่งด้วยรัก is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-03-2012, 15:34   #3
off JZ
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว off JZ

Car Brand: D MAX 4 ตู HILANDER
Engine Type: 1JZ GTE แตนๆ ก็เสียวได้
คะแนน: 17 off JZ is on a distinguished road
ช่าง คงจูนไม่เปนมั้ง มั่วไป

อยากเจอคนจริงใจ มีมั้ย แถวนี้
จีนูการาจ อู่สำหรับเพื่อนฝูง
รับซ่อมปั๊มน้ำไฮโดรริค เครื่อง JZ ที่รั่ว โทร 0834442866
ภาษา"รัก"สอนใจ ภาษา"ไทย"สอนเธอ
ภาษา"พ่อ"มึงเหรอ สอนให้"เธอ"หลายใจ
off JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to off JZ For This Useful Post:
maxza1988 (02-03-2012)
เก่า 02-03-2012, 18:16   #4
maxza1988
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว maxza1988

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 2JZ GTE
คะแนน: 13 maxza1988 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ off JZ อ่านกระทู้
ช่าง คงจูนไม่เปนมั้ง มั่วไป
เจอช่างแบบนี้เซงเลยครับ
ขอยืมสุภาพษิต ไปใช้หน่อยน่ะครับ
maxza1988 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-03-2012, 19:11   #5
art3343
Junior Member

รูปส่วนตัว art3343

Car Brand: Triton
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 art3343 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxza1988 อ่านกระทู้
เจอช่างแบบนี้เซงเลยครับ
ขอยืมสุภาพษิต ไปใช้หน่อยน่ะครับ
เป็นอีกหนึ่งความเห็นครับ หม้อต้มเป็นหัวใจหลักของการใช้แก๊สระบบดูดถ้าหม้อตมเ สื่อมจูนยังไงก็ไม่จบ.. แต่ถ้าได้หม้อต้มใหม่อะไรมันก็จะง่ายขึ้นครับ..
art3343 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-03-2012, 23:43   #6
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ art3343 อ่านกระทู้
เป็นอีกหนึ่งความเห็นครับ หม้อต้มเป็นหัวใจหลักของการใช้แก๊สระบบดูดถ้าหม้อตมเ สื่อมจูนยังไงก็ไม่จบ.. แต่ถ้าได้หม้อต้มใหม่อะไรมันก็จะง่ายขึ้นครับ..
ถูกต้องครับ ทั้งระบบหัวฉีด หรือระบบดูด หม้อต้มเป็นหัวใจหลักอยู่แล้ว แต่หัวใจอันนี้มันไม่อ่อนแอครับ เพราะสิ่งที่อ่อนแอ คึอระบบไฟจุดระเบิดของเครื่องเจมากกว่า หัวเทียนมี 6 หัว สายหัวเทียน 6 เส้น พวกเนี้ยเป็นจุดที่ทให้แบ็คไฟท์ได้ แก๊สบางก็มีส่วนครับว่ามันจะแบ็คฯ แต่คงต้องรอนึกถึงว่าเราติดมานานหรือยัง ถ้าติดมานานประมาณสองสามเดือนแล้วมันแบ็คฯ ผมเป็นช่างผมจะมองเรื่องไฟจุดระเบิดครับ เพราะถ้าเป็นที่หม้อต้ม คงต้องเป็นต้องแต่ติดตั้งใหม่แล้วครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
เก่า 03-03-2012, 14:44   #7

ขอบคุณฮะพี่เค ก้อผมโทรไปปรึกษาพี่ พี่บอกให้ดูหัวเทียน ผมก้อจะให้เค้าเปลี่ยนหัวเทียนดูก่อนเขาไม่ทำ เขามาจูนแก็สแทน แล้วบอกว่าหม้อต้มไม่ดี เปลี่ยนหม้อต้มแล้วหายเลย ผมติสมาจะชนปีเดือนเมษานี้ แรก แรก ก้อไม่มีอาการ พึ่งมาเปงตอนนี้เองครับ....เฮอกลุ้ม สงสัยต้องเปลี่ยนเอง
เก่า 17-03-2012, 05:06   #8
joyjung
Junior Member

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1JZ GE
คะแนน: 0 joyjung is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ถูกต้องครับ ทั้งระบบหัวฉีด หรือระบบดูด หม้อต้มเป็นหัวใจหลักอยู่แล้ว แต่หัวใจอันนี้มันไม่อ่อนแอครับ เพราะสิ่งที่อ่อนแอ คึอระบบไฟจุดระเบิดของเครื่องเจมากกว่า หัวเทียนมี 6 หัว สายหัวเทียน 6 เส้น พวกเนี้ยเป็นจุดที่ทให้แบ็คไฟท์ได้ แก๊สบางก็มีส่วนครับว่ามันจะแบ็คฯ แต่คงต้องรอนึกถึงว่าเราติดมานานหรือยัง ถ้าติดมานานประมาณสองสามเดือนแล้วมันแบ็คฯ ผมเป็นช่างผมจะมองเรื่องไฟจุดระเบิดครับ เพราะถ้าเป็นที่หม้อต้ม คงต้องเป็นต้องแต่ติดตั้งใหม่แล้วครับ
ถูกอย่างที่ พี่เค บอกแหละครับ รถผมเครื่อง 3S ก้ออาการแบบนี้แหละ เพราะถ้าก่อนหน้านี้ มานวิ่งดีๆ อยู่แล้ว แล้วมาเกิดปัญหาอย่างว่า คงต้องดูที่ระบบ จุดระเบิดครับ เปลี่ยนหัวเทียนแล้วไม่หาย ให้มองไปที่สายหัวเทียนเลยครับ อันนี้เจอกับตัวเองเลย เปลี่ยนหัวเทียนแล้วก้อไม่หาย เปลี่ยนสายใหม่ทั้งชุด ขับดีเหมือนเดิม
ปล1. โดยปกติ เวลาวางเครื่องใหม่(มันก้อเครื่องเก่ามือสอง อะแหละ) ช่างก้อจะนิยมเปลี่ยน อะไหล่บางชิ้นเป็นของใหม่ ยกตัวอย่างเช่น ไทมิ่งเบล หัวเทียน เป็นต้น เพราะถ้าไม่เปลี่ยนเป็นของใหม่ เกิดใช้ไปสักพัก มันพังขึ้นมามันไม่คุ้มกัน เสียชื่อช่างหมด และก้อมี อะไหล่บางอย่างก้อไม่นิยมเปลี่ยน ก้อสายหัวเทียนนี่แหละ ให้เหตุผลว่า ของติดเครื่องจากญี่ปุ่น ดีก่า ของที่มีขาย ในท้องตลาด อันนี้ไม่เถียง แต่หารู้ไม่ว่า สายหัวเทียนเก่า ยางมานจะตาย และแข็งขึ้น แตก เป็นตามดได้ง่ายไฟจะรั่วลงตัวถัง แตกเป็นตามดนั่นแหละปัญหาใหญ่ มองด้วยตาเปล่า ไม่เห็น ของผมตอนที่มีปัญหา ต้องติดเครื่องดูตอนกลางคืน ปิดไฟให้หมด ถึงจะเห็น
ปล2. อาการแบ็คไฟร์ เท่าที่ผมรู้และเจอมา (ผมไม่ใช่ช่าง) คือ
1.การจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ เกิดจากระบบไฟ ซะส่วนใหญ่ (หัวเทียน-สายหัวเทียน)
2.วาล์ว ปิดไม่สนิท หรือวาล์วค้ำ โดยเฉพาะ วาล์ว ไอดีค้ำ แล้วติดตั้ง แก๊สแบบ มิกซ์
joyjung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to joyjung For This Useful Post:
เก่า 18-03-2012, 10:44   #9

ขอบคุงคัป ตอนนี้อาการดีแล้วคับ ผมเปลี่ยนหัวเทียน แล้วก้อล้างหม้อต้ม เอง หนุกดีฮะ ลุ้น ลุ้น เสียว เสียว ดี ตอนแรกเปลี่ยนหัวเทียน ยังไม่หาย เลยอยากพิสูจดู ว่าช่างมันมั่ว หรือป่าวที่ว่าหม้อต้มเสีย ต้องเปลี่ยนหม้อ เลยรื้อดู ปากดว่าไม่เป็ยไรเลย มีแต่ขี้แก็ส ที่เยอะ 5555
ตอบกลับ