ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-06-2007, 00:56   #1
mike j bo
Member

รูปส่วนตัว mike j bo

คะแนน: 18 mike j bo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mike j bo
1 j bo จะบูสต์แก๊สที่ 1 บาร์ ใส่ mixer ขนาดไหนดีครับ ไม่มีมีแลมด้านะครับ

ตอนนี้ไม่มี mixer ครับ ก็ขับได้ บูสต์ปกติ แต่กินแก๊ส ไปอะครับ ในเมือง 2.4 อัดๆก็ 3.0 บาทต่อโล ....อยากจะถามครับว่า ถ้าจะให้ตอนขับปกติ ประหยัดเหมือนเดิม คือ 1.5 บาทต่อโล นี่ต้องใส่ mixer ขนาดไหนอะครับ และสามารถ บูสต์ได้ 1 บาร์อะครับ .....30 mm ปากแตร นี่ ok มะครับ ว่าจะลองขนาดนี้ดูอะครับ ...

ป.ล. ใครใช้ 1 j bo+ LPG แล้วไม่ใส่ mixer มั่งครับ อยากจะถามว่า มันกินเหมือนผมรึเปล่า เพราะ ช่างที่ร้าน เค้าบอกว่า ทำไป j bo ไป 20 กว่าคัน ไม่ใส่ mixer สักคัน แต่ก็วิ่งปกติ คือ ในเมือง 1.5-1.8 ส่วนตอนซัด ก็ว่ากันไป.....เพราะถ้าคันอื่น ไม่มี mixer แล้ววิ่งกิน ปกติ แสดงว่า รถผมมันมีปัญหาอะครับ จะได้ไปให้ช่างแก้ไข เพราะ ไม่อยากเอา mixer มาขวางอะ และเค้า ก็ยืนยันว่า ไม่มี mixer ก็วิ่งกินปกติ 1.5-1.8 ผมเลยกังวลใหญ่ เพราะ ถ้าหม้อมันเสียจะได้ไปเปลี่ยนลูกใหม่อะครับ รบกวนตอบทีนะครับ
mike j bo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2007, 06:39   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ตอนนี้ก็ไม่ได้ใส่มิกซ์เหมือนกันครับ เปลี่ยนหม้อแล้วถอดมิกซ์ออก เมื่อวานวิ่งไป 192 โล เติมแก๊ส 320 บาท ประมาณ 1.6 +- ครับ เหยียบอัดบ้าง ของผมใส่แรมด้าด้วยน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2007, 12:57   #3
mike j bo
Member

คะแนน: 18 mike j bo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mike j bo
เด๋วโทรไปคุยนะครับ แล้วบูสต์เป็นไงครับ ได้เต็มๆปะ รอบปลายๆบางไหมครับ....ถ้ามันต้องใส่แรมด้าถึงจะประห ยัด ก็จะไปติดกะคุณ เค อะครับ เพราะตอนนี้ ผมก็วิ่งได้ปกติ ทุกอย่าง เสียอย่างเดียว มันกินแก๊สอะครับ วันนี้ว่าจะเอาไปลองเวลา ที่ คลอง 5 ดูอะครับ ....ความรู้ตอนไม่ใส่ mix นี่ดีกว่า ใส่ไหมครับ คุณเค เพราะ คุณน่าจะเทียบความรู้สึกได้เพราะ เคยขับแบบใส่ mix มาอะ.....ความรู้สึกส่วนตัวผมว่า คันเร่งมันเบาขึ้นอะครับ ไม่ต้องกดมาก สตาร์ทแก๊ส ก็ทีเดียวติดอะครับ ขาดอย่างเดียว กินแก๊สไปหน่อย หุหุ
mike j bo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2007, 13:16   #4
mike j bo
Member

กระทู้ที่เป็นแรงจูงใจในการดื้อด้าน ไม่ใส่ mixer ครับ เอามาจาก Gasthai ครับ ลองเปิดๆดูนะครับ มีหลายหน้าอยู่ พวกนั้นเค้าก็ลองเล่นอะไรไปเยอะแยะเลยครับ น่าสนใจทีเดียว ช่วงหลังๆ มีการใส่ทั้ง แลมด้า และ power valve เลยครับ เห็นว่าประหยัด และ วิ่งดีอะ ...พี่เซียน jz ทั้งหลายช่วยวิเคราะห์ทีครับ เผื่อจะเอามาทำใส่ กับเครื่องพวกเราได้อะครับ .....คันในเวป เป็น volvo อะ เครื่อง 3.0 เห็นว่าดีสุด นี่โลละ ไม่ถึง บาท อะครับ...ถ้าเอามาทำใส่ 2 jz แล้ววิ่งโลไม่ถึง บาท คงสุขกันทั่วหน้าครับ นี่ link ครับ....http://www.gasthai.com/boardgas/ques...ge=1&id=A18256
เก่า 15-06-2007, 13:47   #5
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
โทษนะครับพี่-น้องครับ ที่จะทำนี่คือลองของ หรือลองเล่นใช่ป่ะครับ? ก็ตามฉบายนะครับถามดูเฉยๆ เพราะแนวทางการหันมาคบแก๊สก็เพื่อประหยัดเป็นหลัก เรื่องวิ่งก็คงเป็นรองลงไปแบบไม่เน้นอ่ะป่าว เพราะถ้าไปเค้นพลังมันมากๆโดยใช้แก๊สจะดีเหรอครับ

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2007, 14:19   #6
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
และก็เห็นว่าแบบไบพัดหมันก็ว่าวิ่งดี... ไม่รู้จริงเปล่า...

เมื่อไรจะมีตังค์ติดแก็กับเค้าน๊า....
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 09_copy25.jpg (67.2 KB, ดาวน์โหลด 11 ครั้ง)

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2007, 14:36   #7
siwa
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว siwa

คะแนน: 18 siwa is on a distinguished road
อยากเห็นรูปหน่อยครับ ไม่ใส่มิกซ์เนี่ยทำยังไง
siwa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2007, 23:49   #8
mike j bo
Member

อยากเหนแบบไม่ใส่มิกทำไง ก็ลองเปิดดูท่อหน้าลิ้น ของเครื่องคุณก็ได้ครับ เพราะ มันก็แค่ไม่มี มิกอะ แบบว่าเจาะเสร็จ ก็ยัดท่อปล่อยแก๊สลงไปอะครับ โล่งๆ ......
.....ก็ไม่เชิงว่าลองของอะไรหรอกครับ แค่อยากจะดูว่าไอหม้อเทอร์โบใส่แล้วมันดีกว่า ปกติ ขนาดไหนอะครับ ถ้ามันทำให้แรงได้ และ ประหยัดด้วย มันก็ดีอะครับ เพื่อนๆอาจจะได้ไปทำตามมั่งอะครับ เพราะส่วนตัวแล้ว หม้อเดิมของผม(หม้อธรรมดาติดแบบปล่อยดูด ติดตั้งแต่สมัยที่เพื่อนๆ บอกว่า จะกลายเป็นไก่ย่าง อิอิ) ก็วิ่งในเมือง 1.5-1.7 นอกเมืองก็ 1.1-1.3 อะครับ ...แต่พอเปลี่ยนเป็นหม้อเทอร์โบ เลย อยากจะทดสอบหาจุดที่มันแรงที่สุด ในลิมิตที่ยังประหยัดอยู่อะครับ และกลับไปใช้น้ำมันได้อย่างไม่ด้อยลงอะครับ ...แต่ถ้าไม่ได้ก็คงไปกลึงมิกมายัดเหมือนชาวบ้านเค้า อะครับ อิอิ ....

กระทู้นี้แนวทางอาจจะสวนทางกับผู้ติดแก๊สทั้งหลาย ที่เน้นแต่ความประหยัดอะครับ ..เพราะผมมันคันอะครับ ประหยัดมาหลายปีละ เลยหาเรื่องเสียตังมาลองๆทำดูอะครับ เผื่อจะเจอวิธีที่มัน ประหยัดแล้ว ไปแรงแรดขับกะ น้ำมันได้อะ..(ที่จริงอาจจะมีวิธีพวกนั้นอยู่แล้ว แต่ผมยังไม่รู้ 555 เพราะ ไม่มีใครเอามา post).....

ก็ตามนั้นอะครับ ไว้จะมารายงาน ความซ่านใหม่นะครับ อิอิ
เก่า 15-06-2007, 23:54   #9
mike j bo
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat
และก็เห็นว่าแบบไบพัดหมันก็ว่าวิ่งดี... ไม่รู้จริงเปล่า...

เมื่อไรจะมีตังค์ติดแก็กับเค้าน๊า....
มิกนี้เค้าทำใช้จริงรึเปล่าอะครับ โหดสะ แถมไอตัวนี้ ราคาก็แพงไม่ใช้เล่นนะนั้น

เคยอ่านๆมาเค้าบอกว่า พวกแกนหมุนได้ มันไม่ work อะครับ ต้องพวก แบบติดตายอะครับ ....แต่ก็ไม่ทราบเหมือนกัน คืนวันเสาร์นี้ว่าจะไปซื้อแถววรจักร มายัดดูเล่นๆ สัก 2 ตัว แล้วจะมารายงานผลครับ
เก่า 16-06-2007, 11:24   #10
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
รอฟังรายงายผลการทดลองครับ เดี๋ยวจะหาเวลามาทดลองจริงๆ จัง บ้าง เพื่อวงการแก๊สไทย เจโบ ครบ พี่ น้อง
ขายน้ำมันเครื่อง LL-Ton Foste Made in usa. มีเกรด 20W50,15W40 บรรจุ1แกลลอน5ลิตรราคา950บาท 1แกลลอนบรรจุ6ลิตร ราคา1100บาท สังเคราห์100เกรด5W50แกลลอน5ลิตรราคา1800บาท แกลลอน6ลิตรราคา2000บาท โทร081-696-6381ชายต้น
สนใจคลิก

Hilux มาจากคำว่า "highly-luxurious"
แปลว่า หรูหราเหนือระดับ

JZ_M-039

ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-06-2007, 20:14   #11
mike j bo
Member

เฮ้ออ... ฝนดันมาตกสะนี่ แถมแถวนั้นมีม็อบอีกอะครับ เสาร์นี้ผมคงขอบายก่อนอะครับ ไปแถวนั้นเด๋วอันตรายอะครับ ดูข่าวเค้าว่าเป็น D-Day สะด้วย เด๋วเจอลูกหลงครับ ขอแปะไว้เป็น เสาร์หน้านะครับ
เก่า 18-06-2007, 00:14   #12
mike j bo
Member

มารายงานอีกครับ หลังจากขับมาได้ 2-3 วัน.....หลังจากใช้งานไปวันนี้ ขับแบบปกติ ในเมือง แบบถนนโล่งก็กด ตามใจฉัน ...วันนี้ได้มา ที่ 1.96 ต่อโล ครับ สงสัยมันคงเริ่มเข้าที่มั่งครับ และคงเพราะ ผมได้ไปลด รอบเดินเบาไป รอบครึ่งอะ ช่างปล่อยเดินเบาสะหนาขนาดนั้นมิน่าละ ถึงกินระเบิด.....วันนี้ก็เลยปรับอีกนิดอะครับ แต่คาดว่า น่าจะปกติ แล้วอะครับ ถ้าขับ เรื่อยๆ ไม่กด ก็คง 1.5-1.6++ อะครับ แต่ถ้ากดๆๆๆๆ ก็คง 2 บาทนิดๆ สรุป ก็ลงตัวใช้ได้ละครับ สำหรับ การไม่ใส่มิก และ ไม่มีแลมด้า ...ถ้าจะให้เนียนก็คงต้องใส่ แลมด้าเพิ่มอะครับ เหมือน อีกกระทู้นึง ที่ ขับ 2 j bo อะครับ...แต่แค่นี้ก็พอใจในระดับนึงอะครับ เพราะ ผมก็ไม่ได้กะใจเอา แก๊สไปซัดยาวๆ 200++ อะครับ แค่ให้มันขับสนุก และ กินแก๊สปกติ แถม กลับมาเป็นน้ำมัน ก็ แซ๊ดดดดๆๆๆ ได้เหมือนเดิมก็ถือว่าตรงตามเป้าหมายที่ตั้งไว้แล้วค รับ เย้ดีใจคนเดียว อิอิ...คราวนี้จะได้ เก็บตังอัพระบบน้ำมันใหม่ สะที จะได้บูสต์เพิ่มไว้ซัดได้อย่างสบายใจ ยามฉุกเฉิน ....สรุป ตอนนี้ แรงทั้งแก๊ส และ น้ำมันแล้วครับ เพื่อนๆคนไหน อยากทำก็ลองดูได้นะครับ
เก่า 18-06-2007, 21:26   #13
chinkaz
Member

คะแนน: 18 chinkaz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง chinkaz
ผมติดตามขอมูลอยู่นะครับๆๆ
chinkaz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ