ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-02-2009, 19:08   #81
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sirpomp อ่านกระทู้
ขอบคุนมากๆเลยครับ

sirpomp@gmail.com ครับ
ส่งเมล์ไปให้แล้วนะครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-02-2009, 18:56   #82
DAY
Junior Member

รูปส่วนตัว DAY

คะแนน: 0 DAY is on a distinguished road
วาง 2j vvt-i แอร์ไม่เย็น น้ำยาพึ่งเต็มอ่ะครับไม่รู้เป็นไร
DAY is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to DAY For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), sompol (18-06-2011)
เก่า 24-02-2009, 22:04   #83
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DAY อ่านกระทู้
วาง 2j vvt-i แอร์ไม่เย็น น้ำยาพึ่งเต็มอ่ะครับไม่รู้เป็นไร
มี่เหตุจากหลายอย่างครับ
1.น้ำยาในระบบน้อนเกินไป
2. คอมเพรสเซอร์ ไม่มีกำลังอัด
3.วาล์วลดความดันเสีย
4.รังผึ้งแอร์สกปรกระบายความร้อนไม่ออก
5.คอยล์เย็นสกปรก
6. ถ้าอัดน้ำยาเยอะเกินไปก็ ทำให้ไม่เย็นได้เหมือนกันครับ
7.เซนเซอร์อุณหภูมิในห้องโดยสารเพี้ยนทำให้คอมแอร์ตั ดไว
8.หน้าคลัทช์สกปรกทำให้คอมตัดต่อบ่อย

ลองไปพบช่างและบอกว่า พึ่งจะเติมน้ำยาไป แต่แอร์ไม่เย็นครับ ช่างจะได้วิเคราห์ ตามลำดับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 25-02-2009, 16:37   #84
m_seven7

รูปส่วนตัว m_seven7

คะแนน: 17 m_seven7 is on a distinguished road
ไม่ทราบว่า พอมี Wiring Diagram ของระบบแอร์ A31 ไหมครับ ถ้ามี ขอได้ไหมครับ
นับถือ
ธีรนันท์
m_seven7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to m_seven7 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), sompol (18-06-2011)
เก่า 26-02-2009, 13:21   #85
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m_seven7 อ่านกระทู้
ไม่ทราบว่า พอมี Wiring Diagram ของระบบแอร์ A31 ไหมครับ ถ้ามี ขอได้ไหมครับ
นับถือ
ธีรนันท์

ที่ผมช่วยตอบปัญหา ก็จากประสบการณ์ที่ทำเกี่ยวกับแอร์มาครับ ผมไม่มีวายริ่งรุ่นไหนเลยครับ ต้องขอโทษด้วย ลองสอบถามหน้า Talk ดูนะครับ เผื่อเพื่อนๆจะมี
The Following 3 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 17-03-2009, 22:53   #86
step1_pc

คะแนน: 0 step1_pc is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
พวกระบบแอร์ดิจิตอล จะใช้ sensor แบบ อีเล็คโทรนิคส์ ครับ ลองทำความสะอาดตัวเซนเซอร์ดูครับ อาจจะช่วยได้ อย่างบางรุ่นเช่น e36 จะมีมอเตอร์พัดลมเล็กขนาดนิ้วโป้ง ไว้ดูดลมผ่านเซนเซอร์ เพื่อตรวจสอบอุณหภูมิ ถ้ามีฝุ่นเกาะที่เซนเซอร์ มันก็ทำงานเพี้ยนเหมือนกันครับ
ขอโทษจบกทนะครับ เท่าที่ผมทำระบบแอร์มาHi pressure switchมีหน้าที่เหมือนสะพานไฟไม่ไช่เหรอครับ มันจะรับแรงดันน้ำยาแอร์ในระบบแอร์ในการในการต่อสะพา นไฟ ถ้าในระบบแอร์มีมีน้ำยาแอร์น้อยHi pressure switchก็จะไม่ต่อสะพานไฟจะทำให้คอมแอร์ไม่ทำงาน เพื่อจะไม่ทำให้คอมแอร์พัง ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับกดคิกดาวน์แล้วคอมแอร์จะตัดให ้นะครับ
ผิดถูกขออภัยด้วยครับ
step1_pc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to step1_pc For This Useful Post:
printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 18-03-2009, 10:47   #87
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ step1_pc อ่านกระทู้
ขอโทษจบกทนะครับ เท่าที่ผมทำระบบแอร์มาHi pressure switchมีหน้าที่เหมือนสะพานไฟไม่ไช่เหรอครับ มันจะรับแรงดันน้ำยาแอร์ในระบบแอร์ในการในการต่อสะพา นไฟ ถ้าในระบบแอร์มีมีน้ำยาแอร์น้อยHi pressure switchก็จะไม่ต่อสะพานไฟจะทำให้คอมแอร์ไม่ทำงาน เพื่อจะไม่ทำให้คอมแอร์พัง ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับกดคิกดาวน์แล้วคอมแอร์จะตัดให ้นะครับ
ผิดถูกขออภัยด้วยครับ
การกดคิกดาว์นHp จะไม่ช่วยตัดคอม แต่ถ้าคิกดาวน์แล้วยังลากรอบสูงๆ Hp จะเป็นตัวตัด ส่วนเวลาคิกดาวน์แล้วคอมตัด ตัวกล่องเป็นตัวตัดครับ

ถ้าระบบแอร์มีน้ำยาน้อย Hp จะต่อตลอดเวลาครับ Hp ทำงานตามแรงดัน แรงดันสูงตัด แรงดันต่ำต่อ

ถ้ามีน้ำยาในระบบน้อย แต่ระบบสกปรกหรือวาล์วตัน ทำให้มีแรงดันสูง Hp ก็ จะตัดครับ
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 31-03-2009, 14:02   #88
ช่างเถอะ
ClubJZ Web Register

Car Brand: d-max
Engine Type: 1jz-vvti
คะแนน: 0 ช่างเถอะ is on a distinguished road
พอดีวางเครื่องJ-VVT-i มา4เดือนแล้ว รถก็ไม่แรงเท่าไหร่(เพราะไม่กล้าเหยียบรึเปล่ากไม่รู ้)แต่แอร์มีเสียงดังเวลาทำงานแล้วจะหายไปเวลามันตัด ไม่รู้มันดังกับอะไร เหมือนดังมาจากตู้แอร์ในห้องโดยสารนะ
ช่างเถอะ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to ช่างเถอะ For This Useful Post:
เก่า 01-04-2009, 12:28   #89
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ช่างเถอะ อ่านกระทู้
พอดีวางเครื่องJ-VVT-i มา4เดือนแล้ว รถก็ไม่แรงเท่าไหร่(เพราะไม่กล้าเหยียบรึเปล่ากไม่รู ้)แต่แอร์มีเสียงดังเวลาทำงานแล้วจะหายไปเวลามันตัด ไม่รู้มันดังกับอะไร เหมือนดังมาจากตู้แอร์ในห้องโดยสารนะ
ต้องให้แน่ใจก่อนครับว่า ดังจาก ตู้แอร์ หรือ ในห้องเครื่อง ถ้าเป็นห้องเครื่อง ก้ อาจจะดังจากตัวคอมแอร์ (ลูกปืนหรือไม่ก็ การเสียดสีภายในของคอมแปลว่าน้ำมันคอมน้อย) ถ้าเป็นในตู้แอร์ อาจจะมาจากวาล์วฉีดน้ำยา ซึ่งก็ ต้องดูอีกว่า วาล์วติดตั้งไม่ดี ยึดไม่แน่นหรือเสียงวาล์วฉีดน้ำยา
ส่วนเรื่องรถไม่แรง ต้องลองเหยียบดูครับ ใจกล้าๆหาถนนที่ไม่ค่อยมีรถแล้วค่อยลองครับ
เก่า 02-04-2009, 08:01   #90
jordore

คะแนน: 0 jordore is on a distinguished road
สายไฟหน้าคลัทคอมไม่ได้ต่อเข้ากล่อง
jordore is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-04-2009, 13:37   #91
MARLEY JZ

Car Brand: VOLVO
Engine Type: JZตัวผู้
คะแนน: 0 MARLEY JZ is on a distinguished road
Volvo 940
J Ge

จะเปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ กะล้างระบบแอร์ทั้งระบบ(ล้างตู้ด้วย)

จะต้องใช้งบประมาณประมาณเท่าไหร่คับ

ปล มีคอมใหม่อยู่แล้ว
MARLEY JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-04-2009, 15:51   #92
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MARLEY JZ อ่านกระทู้
Volvo 940
J Ge

จะเปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ กะล้างระบบแอร์ทั้งระบบ(ล้างตู้ด้วย)

จะต้องใช้งบประมาณประมาณเท่าไหร่คับ

ปล มีคอมใหม่อยู่แล้ว
ถ้าต้องรื้อคอนโซลถึงจะถอดตู้ได้ ค่าแรงอยู่ประมาณ 3-4 พัน รวมไดเออร์
รวมน้ำยาล้างระบบ และน้ำมันคอม แต่ ไม่รวมวาล์วแอร์ ถ้าไม่ต้องรื้อคอนโซล ก็ถูกลงอีกประมาณ 2 พัน ครับ
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
เก่า 02-04-2009, 17:13   #93
MARLEY JZ

คะแนน: 0 MARLEY JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ถ้าต้องรื้อคอนโซลถึงจะถอดตู้ได้ ค่าแรงอยู่ประมาณ 3-4 พัน รวมไดเออร์
รวมน้ำยาล้างระบบ และน้ำมันคอม แต่ ไม่รวมวาล์วแอร์ ถ้าไม่ต้องรื้อคอนโซล ก็ถูกลงอีกประมาณ 2 พัน ครับ

แล้วรื้อคอนโทล กับไม่รือนี่ต่างกันยังไงบ้างคับ
MARLEY JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-04-2009, 20:21   #94
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MARLEY JZ อ่านกระทู้
แล้วรื้อคอนโทล กับไม่รือนี่ต่างกันยังไงบ้างคับ
ต่างกันตรงที่ตู้แอร์ รวมทั้งคอยล์เย็นภายในคอนโซลมันใหญ่เกินกว่าจะถอดออก มาจากด้านใต้คอนโซลได้ครับ จึงจำเป็นต้องรื้อคอนโซลออกมาก่อนจึงจะถอดออกมาล้างร ะบบได้ไงครับ

การถอดคอนโซลออกมานั้น ไม่ใช่อยู่ๆอยากจะถอดก็ถอดออกมาได้ง่ายๆครับ มันมีส่วนเกี่ยวโยงกับสายไฟต่างๆ เช่น สายไฟหน้าปัดเกจ์วัด สายไฟวิทยุ สายไฟหน้าปัดแอร์ ต่างๆครับ ความรับผิดชอบในการที่จะต้องถอดและประกอบกลับเข้าไปใ ห้ใช้ได้เหมือนเดิมนั้น จึงสนนราคาแพงขึ้นเยอะครับ
เก่า 03-04-2009, 07:59   #95
MARLEY JZ

Smile

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ต่างกันตรงที่ตู้แอร์ รวมทั้งคอยล์เย็นภายในคอนโซลมันใหญ่เกินกว่าจะถอดออก มาจากด้านใต้คอนโซลได้ครับ จึงจำเป็นต้องรื้อคอนโซลออกมาก่อนจึงจะถอดออกมาล้างร ะบบได้ไงครับ

การถอดคอนโซลออกมานั้น ไม่ใช่อยู่ๆอยากจะถอดก็ถอดออกมาได้ง่ายๆครับ มันมีส่วนเกี่ยวโยงกับสายไฟต่างๆ เช่น สายไฟหน้าปัดเกจ์วัด สายไฟวิทยุ สายไฟหน้าปัดแอร์ ต่างๆครับ ความรับผิดชอบในการที่จะต้องถอดและประกอบกลับเข้าไปใ ห้ใช้ได้เหมือนเดิมนั้น จึงสนนราคาแพงขึ้นเยอะครับ

ขอบคุณมากเลยคับ

มีร้านแถวบางแค แถวเพชรเกษม หรือพระราม3 แนะนำมั๊ยคับ

แล้ว ก่อนคอมพัง แอร์ก้อเย็นปกติ ลมก้อยังแรงอยู่

แต่คอมพังแล้ว มีคนแนะนำว่าต้องล้างตู้ด้วย เลยอยากทราบว่า

ถ้าแค่ติดตั้ง คอมใหม่แทนคอมเก่า ล้างระบบท่อแอร์ต่างๆๆ ไม่ต้องล้างตู้

ผลลัพธ์ ที่ได้มันจะดี กว่าเดิมมั๊ยครับ
The Following User Says Thank You to MARLEY JZ For This Useful Post:
sompol (21-06-2011)
เก่า 03-04-2009, 10:45   #96
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:

มีร้านแถวบางแค แถวเพชรเกษม หรือพระราม3 แนะนำมั๊ยคับ

แล้ว ก่อนคอมพัง แอร์ก้อเย็นปกติ ลมก้อยังแรงอยู่

แต่คอมพังแล้ว มีคนแนะนำว่าต้องล้างตู้ด้วย เลยอยากทราบว่า

ถ้าแค่ติดตั้ง คอมใหม่แทนคอมเก่า ล้างระบบท่อแอร์ต่างๆๆ ไม่ต้องล้างตู้

ผลลัพธ์ ที่ได้มันจะดี กว่าเดิมมั๊ยครับ
ถ้าคอมพ์แอร์น๊อคไปแล้วจริงๆ แนะนำว่า ควรเปลี่ยนวาล์วหัวฉีดน้ำยาครับ เพราะว่า อาจจะตันจนทำให้ ระบบดูดซับความเย็น ด้อยประสิทธิภาพไปครับ การที่จะต้องเปลี่ยนวาล์วหัวฉีดนี่เองครับ มันต้องถอดตู้แอร์ จึงสมควรที่จะถอดมาล้างในคราวเดียวกันเลยครับ เพราะไหนๆก็ถอดออกมาแล้ว จากนั้น ต้องใช้น้ำยาล้างในระบบท่อแอร์แรงดันสูง/ต่ำต่างๆด้ว ยครับ แต่ถ้าดียิ่งขึ้น ให้ตรวจเช็คฟองน้ำตามช่องหน้าต่างของตู้แอร์ด้ว ยครับ ถ้าทรุดเปื่ยยุ่ย ก็เปลี่ยนไปด้วยครับ จะทำให้ ลมออกมาช่องต่างๆได้เต็มที่ไม่รั่วไหลครับ

สำหรับเรื่องร้านที่จะให้แนะนำนั้น ผมไม่ทราบจริงๆครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 03-04-2009 เมื่อ 10:48.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
เก่า 03-04-2009, 13:54   #97
MARLEY JZ

ขอบคุณมากเลยคับผม
เก่า 03-04-2009, 15:14   #98
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ marley Jz อ่านกระทู้

แนะนำร้าน สหการไฟฟ้า ครับ ที่อยู่ ไม่แน่ใจว่าอยู่ หัวมุม ซอย เพชรเกษม 48/2 หรือ 50/2 ครับ จุดสังเกตเป็นอู่แท็กซี่ครับ ผมใช้บริการที่นี่ประจำ สโลแกนของเฮียเจ้าของร้าน คือ
"ลูกค้ามาทำแอร์ เพราะต้องการแอร์ เย็นๆกลับไป ถ้าทำไม่เย็นก็ อย่าไปทำดีกว่า"

พอดีวันนี้วิ่งงานข้างนอก เลยตอบช้าไปหน่อย ที่ อาจารย์มูนแนะนำถูกต้องทุกอย่าง ผมอาจจะตอบไม่ละเอียดพอ ต้องขอขอบคุณ อาจารย์มูนด้วยครับ
เก่า 04-04-2009, 12:17   #99
junior
Senior Member

รูปส่วนตัว junior

Car Brand: D MAX
Engine Type: 2J GE
คะแนน: 16 junior is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถ้าคอมพ์แอร์น๊อคไปแล้วจริงๆ แนะนำว่า ควรเปลี่ยนวาล์วหัวฉีดน้ำยาครับ เพราะว่า อาจจะตันจนทำให้ ระบบดูดซับความเย็น ด้อยประสิทธิภาพไปครับ การที่จะต้องเปลี่ยนวาล์วหัวฉีดนี่เองครับ มันต้องถอดตู้แอร์ จึงสมควรที่จะถอดมาล้างในคราวเดียวกันเลยครับ เพราะไหนๆก็ถอดออกมาแล้ว จากนั้น ต้องใช้น้ำยาล้างในระบบท่อแอร์แรงดันสูง/ต่ำต่างๆด้ว ยครับ แต่ถ้าดียิ่งขึ้น ให้ตรวจเช็คฟองน้ำตามช่องหน้าต่างของตู้แอร์ด้วยครับ ถ้าทรุดเปื่ยยุ่ย ก็เปลี่ยนไปด้วยครับ จะทำให้ ลมออกมาช่องต่างๆได้เต็มที่ไม่รั่วไหลครับ

สำหรับเรื่องร้านที่จะให้แนะนำนั้น ผมไม่ทราบจริงๆครับ
ลุงครับผมได้ลองไปเปลี่ยนลูกปืน ดรายเออร์หัวฉีดเกี่ยวกับแอร์ครับและแวกใหม่อาการเปิ ดแอร์แล้วรถวิ่งไม่ออกคือมันจะตือๆไปครับ ยังไม่หายแต่เสียงฟิวๆก็หายไปแล้วครับยังงี้ ควรจะทำตรงไหนอีกครับ
junior is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to junior For This Useful Post:
เก่า 06-04-2009, 13:02   #100
jaijai
ClubJZ Web Register

Car Brand: benz
Engine Type: 1jge black
คะแนน: 0 jaijai is on a distinguished road
แอร์เย็นเป็นบางเวลาคร๊าบ

ผมใช้ benz w 123 วาง 1j vvti +lpg ปัญหาที่พบเกี่ยวกับความเย็น คือประมาณว่า แอร์เย็นเป็นวางเวลา เย็นบ้างไม่เย็นบางเกิดจากสาเหตุอะไร ทั้งกลางวันและกลางคืน ควรจะตรวจเช็คเบื้องต้นอย่างไร หรือต้องทำอย่างไรครับ และที่ให้ดูรีซีฟเวอร์ไดเออร์ดูตรงไหนครับ
jaijai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to jaijai For This Useful Post:
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว