ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 31-03-2008, 00:15   #1
dek-hea
Junior Member

คะแนน: 0 dek-hea is on a distinguished road
พวงมาลัยสั่น เบรคแล้วเต้นกระเทือนขึ้นพวงมาลัย

- วิ่งที่ความเร็ว 60-80 พวงมาลัยสั่น ครับ นอกจากนั้นไม่สั่น

- เบรค ที่ความเร็ว 90 ขึ้นไป รู้สึกว่าเบรคมันเต้นอ่ะครับ สั่นแรงมากขึ้นพวงมาลัยเลย

** ควรแก้ยังไงครับ มีคนบอกให้ลองไป จี้ + ถ่วงล้อดูก่อน **

ท่านใดมีความเห็นอย่างอื่นบ้างครับ ... ช่วยแนะนำหน่อยว่าควรดูที่จุดไหนอีกบ้าง ครับ
dek-hea is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to dek-hea For This Useful Post:
tfr_jz (17-06-2012)
เก่า 31-03-2008, 00:23   #2
jing
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว jing

Car Brand: Mazda B2200
Engine Type: 1.2JZ-GTE M/T TD07s
คะแนน: 18 jing is on a distinguished road
อาการแบบนี้ คงต้องดูเป็นอย่างๆ ไปครับ
1.ล้อ+ยาง-----ลองถ่วง-จี้ ดูครับ
2.จานเบรค-----ถ้าคด ก็เจียร์ครับ
3.เพลากลาง----ถ้าไม่ได้0 ก็ถ่วงครับ
4.ช่วงล่างพวก บูช ลูกหมากฯลฯ----อันไหนเสีย หรือกันฝุ่นขาด ก็จัการซ่อมแซม-เปลี่ยนครับ
......ถ้าอาการที่ว่ามา ผมว่าน่าจะล้อ-ยางมากที่สุดครับ

ผ่านชลบุรี แวะมาทักทายกันนะครับ

รับสั่งทำกระทะล้อเหล็ก ผ่าล้อ ใครสงสัย เชิญสอบถามได้ครับ
jing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to jing For This Useful Post:
เก่า 31-03-2008, 00:25   #3
max71
Senior Member

รูปส่วนตัว max71

คะแนน: 18 max71 is on a distinguished road
เบรคสั่น ก็ทำที่เบรคก่อนสิครับ

เจียรจานใหม่ ถ้าผ้าบางแล้ว ก็เปลี่ยนใหม่ถ้าหนาอยู่มาก ลองไปเจียรแต่งหน้าให้เรียบ

แล้วก็เช็คบูทต่างๆด้านหน้าทั้งหมด แตกก็ทำให้สั่น

ทำเสร็จครบทุกอย่าง ค่อยไปถ่วงจี้
max71 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to max71 For This Useful Post:
เก่า 31-03-2008, 01:08   #4
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
ครับ ก็คงต้องไล่ทำในส่วนที่เกี่ยวเนื่องไปทีละจุดคร ับ เริ่มจากทำไอ่ที่ราคามันถูกๆก่อนอ่ะ

บอดี้ไหนครับ? จานเบรคแบบไหน แผ่นเดียว หรือ2ชั้น ถ้าเป็นแบบชั้นเดียวควรอัพเป็น2ชั้นนะครับ รับแรงเบรคได้ดีกว่าลดการคด-บิดตัวได้ดีกว่า เพราะจานเบรคแบบชั้นเดียวตามร้านอะไหล่บ้านเรา(มันห่ วยครับ) แบบ2ชั้นก็เหมือนกันแหละ แต่มันหนากว่าก็ยังช่วยได้เยอะ
**คิดง่ายๆ มีที่ไหนจานเบรค เบรมโบ(แท้ๆ) ใส่ Bmw ถ้ามันข้ามน้ำข้ามทะเลมา จะขายคู่ละแค่ 3000++ ยี่ห้ออื่นๆด้วย คู่ละแค่ 2000++ เอง

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BMกินJ@clubjz For This Useful Post:
เก่า 31-03-2008, 01:15   #5
dek-hea

คะแนน: 0 dek-hea is on a distinguished road
ของผมใส่ ของ R 32 อยู่ครับ ... อยู่ในบอดี้ E36 318i

พอดีมันเคยเป็นแล้วลองไปเช็คดูปรากดว่า ขาแปลงเบี้ยวครับ มันจึงเต้น จึงไปแก้...

แต่ปรากดว่า พอมันเบรคที่ความเร็ว 90 ขึ้นไปยังเป็นอีกอ่ะครับ

เลยสงสัยไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรกันแน่ ...

ผ้าเบรคเพิ่งเปลี่ยนมาพร้อมเจียรจานเรียบร้อย ...

แต่บูทปีกนกมันเริ่งจาแตกแล้วอ่ะครับไม่รู้ว่าเกี่ยว กันหรือป่าว งง แร็ครั่วด้วย

ส่วนที่วิ่งด้วยความเร็ว 60-80 แล้วสั่น มีแต่คนบอกให้ลอง จี้ + ถ่วงล้อดูก่อนครับ

ซึ่งข้อนี้ไม่ค่อยติดใจเท่ากับเบรคมันเต้นอ่ะคร ับ ... ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าควรดูที่จุดไหนบ้าง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dek-hea : 31-03-2008 เมื่อ 01:18.
dek-hea is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to dek-hea For This Useful Post:
เก่า 31-03-2008, 12:53   #6
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
ของผมใส่ ของ R 32 อยู่ครับ ... อยู่ในบอดี้ E36 318i
พอดีมันเคยเป็นแล้วลองไปเช็คดูปรากดว่า ขาแปลงเบี้ยวครับ มันจึงเต้น จึงไปแก้...
แต่ปรากดว่า พอมันเบรคที่ความเร็ว 90 ขึ้นไปยังเป็นอีกอ่ะครับ
เลยสงสัยไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรกันแน่ ...... แก้ไม่ถูกจุด หรือแก้ไม่หายนั่นละครับ

ผ้าเบรคเพิ่งเปลี่ยนมาพร้อมเจียรจานเรียบร้อย ...... ผ้าไม่น่าเกี่ยว

แต่บูทปีกนกมันเริ่มจาแตกแล้วอ่ะครับไม่รู้ว่าเกี่ยว กันหรือป่าว งง แร็ครั่วด้วย ...... บูทปีกนกเกี่ยวดิครับ ถ้ามีงบก็ทำตรงนี้ก่อนครับ เพราะไม่ช้าก็เร็ว ไงก็ต้องทำอยู่แล้ว แล้วค่อยมาดูกันต่อ

ส่วนที่วิ่งด้วยความเร็ว 60-80 แล้วสั่น มีแต่คนบอกให้ลอง จี้ + ถ่วงล้อดูก่อนครับ ...... ก็คงต้องลองครับ หรืออาจต้องถ่วงเพลากลางใหม่(ราคาหลักร้อย)

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BMกินJ@clubjz For This Useful Post:
เก่า 31-03-2008, 13:44   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dek-hea อ่านกระทู้
- วิ่งที่ความเร็ว 60-80 พวงมาลัยสั่น ครับ นอกจากนั้นไม่สั่น

- เบรค ที่ความเร็ว 90 ขึ้นไป รู้สึกว่าเบรคมันเต้นอ่ะครับ สั่นแรงมากขึ้นพวงมาลัยเลย

** ควรแก้ยังไงครับ มีคนบอกให้ลองไป จี้ + ถ่วงล้อดูก่อน **

ท่านใดมีความเห็นอย่างอื่นบ้างครับ ... ช่วยแนะนำหน่อยว่าควรดูที่จุดไหนอีกบ้าง ครับ
ตามที่ท่านสมาชิกด้านบนวิเคราะห์ไว้เลยครับ

แต่ว่า ให้ตัดประเด็น ถ่วงเพลากลางออกไปก่อนครับ เพราะว่าคุณบอกว่า มันสั่นขึ้นมาถึงพวงมาลัย ซึ่งถ้าเพลากลางไม่ได้ศูนย์ จะสั่นแบบว่า รู้สึกทั้งคัน ไม่เฉพาะที่พวงมาลัยครับ

ให้คำนึงถึงช่วงล่างด้านหน้าเอาไว้ให้มากๆครับ ซึ่งปกติ วิ่งที่ความเร็ว 60-80/ชม. เกิดอาการสั่นนั้นผมจะชี้ชัดไปเลยว่าเป็นที่ล้อ(ให้ไ ปตั้งศูนย์ถ่วงล้อหรือ จี้ล้อ) แต่เพราะว่าเมื่อมันสั่นมาที่พวงมาลัยด้วย มันจึงต้องมาคำนึงถึง ระบบบูชและลูกหมากด้วย ซึ่งถ้าบูชดี ลูกหมากดี ถึงล้อไม่ได้ศูนย์ มันเกิดอาการสั่นก็จริง แต่รู้สึกถึงพวงมาลัยไม่มากจนสังเกตุระบุออกมาว่าที่ พวงมาลัยสั่นครับ (สั่นเฉพาะช่วงล่างด้านหน้า)

ส่วนเรื่องต่อไป ก็คือเบรค ที่ว่า ห้ามล้อที่ความเร็ว 90 กม./ชม.ขึ้นไป แล้วเต้นสั่นแรงมากมาถึงพวงมาลัย ซึ่งปกติแล้ว ถ้าจานเบรคคด วิ่งที่ความเร็วตั้งแต่ 40-50/ชม.ขึ้นไป ก็จะต้องรู้สึกถึงอาการเต้นแล้วครับ แต่พอบอกว่า 90 กม./ชม.ขึ้นไป ทำให้ผมคิดไปถึงระบบ ABS แต่ยังระบุให้แน่นอนทีเดียวไม่ได้ครับ เพราะว่า ผมค่อนข้างเชื่อว่า ระบบลูกหมากช่วงล่างมีอาการหลวมแล้วครับ (บูชปีกนก ลูกหมากคันชักคันส่ง รวมทั้งแร็กพวงมาลัย) หมายความว่า ไม่ว่าจะด้วยเหตุอะไรก็ตามที่ทำให้เกิดการสั่นสะเทือ น มันจะกระเทือนขึ้นมา ให้รู้สึกที่พวงมาลัยครับ

ต้องแก้ทีละเปราะๆไปครับ คือว่า ก่อนอื่น เช็คแก้ไขเรื่องช่วงล่างหลวมก่อนครับ เสร็จแล้ว จี้ถ่วงล้อไปเลย แล้วค่อยมาเช็คเรื่องระบบห้ามล้อครับ
BB 436 (19-10-2012), maxx (05-12-2009), tfr_jz (17-06-2012)
เก่า 01-04-2008, 21:23   #8
dek-hea

ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำทุกๆคำแนะนำครับ ...

พอดีวันนี้ไปเช็คปรากดว่า แหร็ค พวงมาลัยหลวมมาก + บูทปีกนกแตก

ก้อเลยให้เค้าเช็คอย่างอื่นดูด้วยครับ ทำทีเดียวได้จบๆไป ..

ถ้าเกิดมันเป็นปกติ หรือ ยังมีอาการหลังจากเปลี่ยนช่วงล่างแล้วจามาบอกคร ับ ...
ตอบกลับ