ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubUZ ! Main Forums > ClubUZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubUZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ UZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-10-2015, 16:46   #1
C220
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว C220

Car Brand: Benz C220
Engine Type: 3UZ Vvti
คะแนน: 0 C220 is on a distinguished road
ประสบการณ์เรื่องอู่วาง 3uz

ประสบการณ์เรื่องอู่วาง 3UZ ผมคัดลอกมาจาก facebook UZ นะครับ เห็นว่าเป็นประโยชน์จึงเอามาลงให้อ่านเป็นความรู้กัน ไว้

รถของสมาชิก Club UZ ชื่อ Big นะครับตามโพสนี้
ต้องขอบคุณน้อง Big มากที่นำมาเล่าสู่กันฟังให้เพื่อนสมาชิกได้รู้ไว้ครั บ

https://www.facebook.com/photo.php?f...type=3&theater

สวัสดีครับเพื่อนพี่ๆชาว UZ ทุกท่าน เนื่องจากก่อนหน้านี้ผมเคยลงรูปรถผม(D-max3U) ไปแล้วปรากฎว่ามีคนถามไถ่ เยอะแยะหลายคำถามทั้งใน คอมเม้นท์และข้อความ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความแรง อัตราสิ้นเปลือง ปัญหาที่ตามมา วางที่ไหน จบที่ไหน เรทค่าเครื่องค่าแรงต่างๆ เท่าไหร่ ผมจะเล่าเรื่องลงในรีวิวนี้ ถ้ายาวไปก็ขออภัย แต่รับรองว่าจะพยามให้ข้อมูลกับเพื่อนๆพี่ๆมากที่สุด อาจจะไร้สาระบ้างนิดหน่อยเพื่ออรรถรส แต่เป็นประโยชน์และแนวทาง ให้หลีกเลี่ยงปัญหา หรือเตรียมงบไว้ถูกเผื่อใครกำลังคิดจะวางเครื่องตระก ูลนี้อยู่ อาจจะกระทบคนในคลับหรืออู่บ้าง ตรงนี้ผมจะไม่อ้อมค้อม เพราะอยากจะให้ข้อมูลที่จริง และตรงๆ กับสิ่งที่ผมเคยประสบมา หากตรงไหนใครไม่สบายใจ หรือกระทบจะแจ้งความฟ้องร้อง ก็สามารถทำได้เลยครับ สิ่งไหนดีก็ชม ไม่ดีก็ตำหนิ เพราะข้อมูลในรีวิวนี้เป็นเรื่องจริงทั้งสิ้น มีหลักฐานกับรูปไว้ครบถ้วน หากเกิดการฟ้องร้องขึ้น ผมก็พร้อมครับ
เอาละครับมาเข้าเรื่องกันเลย ขอร่ายอีกหน่อยละกันครับ ก่อนหน้าผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลย แม้กระทั่งสิ้นส่วนหลายๆอันยังไม่รู้จัก (ขับเป็นอย่างเดียว)เช็ครถก็ไม่เป็น ผมจึงซื้อเจ้า D-max มาด้วยสภาพที่ค่อนข้างเละเพราะดูอะไรไม่เป็นเลย บอดี้ภายนอกอาจจะพอดูดี แต่เครื่องในเละ ไม่ว่าจะเป็นแอร์รั่ว เครื่องหลวม เกียร์กำลังจะเสีย สายไฟช๊อต และอีกนิดๆหน่อยๆ เลยเริ่มที่แก้เรื่องระบบไฟรถ ละเห็นว่าไหนๆคอมแอร์ก็จะลาโลกแล้ว เกียร์มีอาการแล้ว บวกกับความแรงที่ไม่ได้ดั่งใจ เลยเลือกที่จะวางเครื่องใหม่เพราะได้เกียร์กับคอมแอร ์เจ้าปัญหาด้วย เลยวางข้ามสายพันธ์ไปเลย มองไว้เป็น jz และ uz แรงแน่นอน(เคยได้ยินมาบ้าง)บวกกับชอบขับเกียร์ออโต้ด ้วย ขี้เกียจเหยียบครัช ศึกษาอยู่ 2-3 เดือน(เข้าไปอ่านในกระทู้คลับjz)ก็คิดว่าเอนๆมาทาง uz เยอะหน่อย แต่หาอู่ที่รับวางตามเน็ตแบบน่าสนใจ แทบไม่มี ส่วนใหญ่เห็นแต่ jz อู่เพื่อนก็รับวาง jz ก็เลยจะวางเป็น 1jz gte vvti แทน เพื่อนก็เหมือนไม่ค่อยจะว่างเลยจะไปวางที่อู่พี่เค คุยราคาเรียบร้อย คุยในราคา 80,000-85,000 จะได้ค่าเทรินเครื่อง(di3000turbo) ประมาณ 45,000-55,000 พี่เคบอกว่าคงได้ประมาณ 45,000 เพราะเครื่องหลวมแอบเศร้า กะว่าโอเคจะวางละ พอดีวันนั้นพาแฟนกับลูกไปด้วย พี่เคเลยบอกว่าพาแฟนกลับบ้านก่อนก็ได้ ละไปคิดดูก่อนก็ได้ครับ ขอบคุณพี่เคที่ต้อนรับ และคุยกันเองมากครับ ขอโทษจริงๆที่ไม่ได้วางอู่พี่ แต่ใจผมมันมาทาง uz (ถามพี่แกแล้วแกวางแต่ jz) พอกลับบ้านเลยมาหาข้อมูลต่ออีก ใจจริงโจทย์ของผมคือ อยากได้เครื่องสดปีใหม่ๆหน่อย แล้ว 3uz มันตรงโจทย์ผมที่สุด ไหนๆก็ข้ามสายพันธ์แล้ว เลยพยามหาต่อเห็นพี่ตู่ประธานของเรา กะว่าจะโทรถามปรึกษาแกหน่อย ด้วยความที่ติดเกรงใจและคิดไปเองว่า แกคงไม่สนใจเราหรอกมั้ง(จริงๆไม่ใช่เลยแกใจดีมาก) ก็เลยหาเองและเห็นรีวิว อู่ Otakara ตามชื่อในFacebook เออมีวาง 3uz ด้วยดูรูปก็สวย รีวิวก็ดี มาตรฐานญี่ปุ่น(ตามโฆษณาในเพจเค้าอะนะครับ) เลยกะว่าจะไปดูงานแกหน่อย พอไปเจ้าของไม่อยู่มีแต่ช่างกำลังวาง 3u พอดี เข้าทางเลย เข้าไปที่อู่ก็ดูสะอาด เครื่องวางเรียงรายค่อนข้างเรียบร้อย เออว่ะเข้าท่าแฮะ น่าจะทำงานเรียบร้อย แต่จะคุยราคา ต้องคุยกับเจ้าของอู่ไปญี่ปุ่นตอนนั้น เลยต้องรอก่อน ก็เลยติดตามเพจดูผลงานอีกหน่อยรอเวลา ช่วงติดตามก็อ่านรีวิวของอู่ค่อนข้างชอบเลย เพราะพี่แกโฆษณาดีมาก ของครบเต็มระบบ มาตรฐานโรง ดูเครื่องมากับตา (มันต้องอย่างนี้สิ เครื่องดีๆมันต้องใช้ประสิทธิภาพให้เต็มที่) ว่าแล้วก็แชทถาม ในข้อความ ได้ความว่า จบที่ 120,000 เทิร์นเครื่องได้ 40,000-50,000 (ได้น้อยกว่าพี่เค 5,000นะ)ไม่เป็นไรอยากได้งานดี มาตรฐานญี่ปุ่นก็ยอมจ่ายแพงจะได้จบที่เดียว ที่รู้ว่าแพงเพราะว่าเราก็คำนวณได้จากราคาเครื่อง ค่าวางคงต่างกันไม่เยอะ +- ไม่น่าเกิน 5,000 เรื่องเวลา15 จบ ไม่เป็นไรอยากได้งานดีให้ 20 วันเลยครับ ตกลงจองคิว ได้เป็นอีกอาทิตย์หนึ่ง ต้องเสียค่าจองอีก 10,000 แน่ะเอาวะอยากได้อู่ดีๆก็ต้องรีบจองคิวก่อน ถึงวันนัด ผมก็เอารถไปที่อู่พี่เจ้าของอู่มาต้อนรับ เออพี่ว่าจะโทรหาพอดี(ใช่หรอ) เอาน่าเค้าอาจจะงานยุ่ง ตื่นเต้นอีก 20 วันเตรียมซิ่ง ระหว่างนั้นก็แวะไปอู่ถามไถ่ อยากไปเห็นคันที่วาง 3uz ด้วยว่ายังไง 1อาทิตย์ไป บอกเครื่องยังไม่มาน้องรอก่อนนะ อ่าโอเค รอได้ยังไม่รีบ ส่วนรถไม่อยู่ได้ความว่าเอาไปเวทบาลานซ์ เออเข้าท่าแฮะ มาตรฐานสูงดีจัง ก็ไปดูเรื่อยๆ แต่จนครบ 20 วันเครื่องก็ไม่มาซักที อ้าวยังไงเนี่ย ผิดนัดแล้วจะให้กูเสียค่าจองคิวทำไมวะเนี่ยถ้ายังไม่ พร้อม แต่เออน่ารอก่อน ผ่านไปเดือนกว่าๆเกือบ 2เดือน เครื่องก็มาถึง ก็เลยเข้าไปเม้นตื่นเต้นในเพจ แต่กลับโดนลบซะงั้น อ้าว!!กูทำไรผิดวะเนี่ย สงสัยโดนใส่มั้งไม่เป็นไรรอลุ้นต่อ ไปมาติดสงกรานต์อ้าวซวยเลยกู ลากยาวไปเกือบสิ้นเดือนเมษา พอดีช่วงนั้นงานผมเข้าหลายที่ผมรอไม่ได้แล้ว ต้องเร่งแล้วผมไปบ่อยมากเกือบทุกอาทิตย์ แต่อ้างติดนู่นติดนี่ ระหว่างนั้นก็บล๊อคเฟสบุ๊คผมด้วยผมยังไม่ได้ทำอะไรมา กมายหรือโวยวายด้วยซ้ำ ผมคิดในแง่ดีมาทุกอย่างแต่อู่ นี่ผิดคำพูดทุกเรื่อง ย้ำนะครับว่าทุกเรื่อง ไปทีไรก็ไม่จบไม่เสร็จซักที เอ๊ะ!! ยังไงพอดีช่วงนั้นไปเจอกลุ่ม jz พอดีเข้ากลุ่มได้ ผมก็ลงรูปฝากเนื้อฝากตัว จนมีพี่คนหนึ่งในคลับ มาเห็นเข้า ก็เลยขอแลกเปลี่ยนข้อมูลกันหน่อย พี่แกก็ยังดีนะครับที่ไม่พูดอะไรเยอะ เหมือนกับว่าอยากให้รู้เองมากกว่า แต่แค่เตือนๆมา บอกตามตรงตอนนั้นผมระแวงมาก ที่คิดไว้สวยหรูกลายเป็นเริ่มกลัว ช่วงก่อนรับรถก็อาทิตย์พลัดอาทิตย์ ผมเลยไปดูความคืบหน้าทุก2-3วันแต่แล้วก็ไม่เสร็จซักที ผมเลยเดทไลน์ เวลาไปเพราะเลื่อนงานไม่ได้แล้ว จนรวมเวลาทั้งสิ้น 3 เดือนกว่า นานมาก สภาพรถก็ วางเครื่องมาดูโอเค(ณ ตอนนั้นผมยังไม่รู้) ไปลองขับก็พอใช้ได้ แรงติดเท้าดีนะ แต่ของเซ็นเซอร์ยังไม่ครบ อ้าวไหนบอกสมบูรณ์ เจ้าของอู่บอกว่าขับได้ ไม่มีผลต่อระบบเครื่อง (แต่ไฟเครื่องโชว์เนี่ยนะ) ถ้ามีปัญหาพี่ตามไปเซอร์วิสให้ทันที แต่พี่เขาจะหามาให้ครบว่างั้น เกจ์น้ำมันใช้ไม่ได้ เพราะเปลี่ยนใส่ หน้าปัด uz รุ่นจอมืด ไม่เข้าใจว่าเปลี่ยนทำไม ไม่ถามลูกค้าด้วย ตัวครอบก็ไม่มี เฉือนตัวครอบไปแบบเละ สรุปราคา 130,000 อ้าวไหนบอก 120,000 ค่าใช้จ่ายต่างๆแยกเป็นรายการชัดเจนไม่เหมารวมค่าของ เหลว ค่าวางแยกหมด ส่วนรายละเอียด ไว้เล่าไปทีละอย่างละกัน ผมจ่ายไปแล้ว 10,000+ค่าเทริ์นเครื่อง 40,000 ต้องจ่ายเพิ่มอีก 80,000 ขอใจก่อน 50,000 ได้ไหมเพราะต้องมาเอาอินวอยซ์ กับ มาเก็บรายละเอียดที่ไม่เรียบร้อย ทางเจ้าของอู่และเมีย ยืนยันว่าต้องจ่ายหมดนะแล้วอินวอยซ์กลับจากทำงานก็มา เอาได้เลย ผมถามย้ำแล้วย้ำอีกบอกชัวร์แน่นอนรับปาก เออก็ได้วะรีบไปทำงานแล้ว(ทำที่อุบลฯ) หลังจากออกจากอู่ ความรู้สึกผมว่าพัดลม หม้อน้ำมันดังแรงจังแบบแรงมาก ไปที่บ้านก็มีคนทักว่าดัง โทรไปถามอู่ได้ความว่า เครื่องมันบล๊อคใหญ่ก็ดังแบบนั้นแหละ ดูว่าความร้อนปกติไหมแค่นั้น แล้ววันนั้นผมก็เดินทางไปอุบลทันที ระหว่างทางก็มีลองเทสๆบ้างนิดหน่อย เพราะเอาคนนั่งหลังไปด้วย กลัวอันตรายเลยไม่ได้เทสเยอะ ขับปกติ ส่วนมากไม่เกิน 120 พี่เจ้าของอู่ก็โทรมาสอบถามเรื่อยๆ เป็นไงบ้าง (เออว่ะยังมีความรับผิดชอบ ตามงานดีนะ) ขับไปจนก่อนถึงปักธงชัย โคราช รถวูบดับกลางอากาศพวงมาลับเบรคหยุดทำงาน อันตรายมากครับ โชคดีที่รถน้อยและดับก่อนถึงปั้มนิดเดียว คิดว่าน้ำมันหมดป่าวเกจ์ก็ใช้ไม่ได้ เลยแวะเข้าปั้มเติมเต็มถังไปเลย แต่ก็สังเกตว่าทำไมมันเต็มเร็วจัง แล้วก็ขับไปต่อ เลยอำเภอโชคชัยไปนิดนึง ดับอีก โชคดีอีกครั้งที่ดับแถวปั้ม แต่คิดว่าไม่น่าใช่ น้ำมันหมดละเพราะวิ่งมาไม่เกิน 100 โล เลยโทรหาเจ้าของอู่ติดต่อไม่ได้ โทรหาช่างอู่ ก็ให้เช็คสายน้ำมันเข้า ถอดขั้วแบต ก็ไม่เป็นผล เลยลองเติมน้ำมันไปอีกแค่ 400 เต็มถัง ก็สตาร์ทติด เลยซื้อติดแกลลอนไปอีก 200 ขับไปได้อีก ประมาณ 20กิโลดับอีก แต่ไม่ดับแถวปั้มแล้ว ดีที่ใส่แกลอนมาด้วย ขับไปได้อีก3-4โลรถก็จะดับอีกเร่งไม่ขึ้น ปล่อยให้รถไหลไปไม่เกิน 20 จนถึงปั้มที่ใกล้ที่สุดดันเป็นปั้มแก้ส ก็จอดโทรให้ทางอู่มาจัดการ เพราะไม่กล้าขับไปต่อแล้ว ก็โทรไปประมาณตี2-3 งานก็จะไม่ทันเลยโทรไปให้ทีมงานเข้าประชุมแทน ระหว่างนั้นผมก็ปรึกษาพี่ๆในคลับjz แล้วพี่ตู่ประธานของเรา ก็ทักผมมา(ตอนนั้นผมยังอยู่คลับ jz อยู่)ถามถึงอาการ ว่าเสียยังไงแบบไหนแก้แล้วหรือยังแนะนำดีครับ(ใจดีกว ่าที่คิดแฮะทักเรามาก่อนด้วย) กว่าอู่จะมาถึงก็บ่าย2-3 เช็คไปเช็คมาสรุปว่า สายน้ำมันปั้มติ๊กแตก จะเห็นได้ในรูปถ่ายเพจอู่พี่เค้านะครับ แก้เสร็จผมไม่รอเพราะรีบ เลยขับไปต่อจนถึงอุบล ส่วนเรื่องอัตราสิ้นเปลืองก็เลยได้ข้อมูลที่ไม่แน่นอ น ขอไม่กล่uาวละกันนะครับ กลัวจะคลาดเคลื่อน พอหาบ้านพักได้ ก่อนไปเข้างาน เป็นอีก เลยหาอู่แถวนั้นมาแก้สายให้ แล้ววันนั้นทำให้ผมได้รู้ว่า อู่นั้นโกงโดยการใส่ปั้มติ๊กเดิมและคิดราคาติ๊กใหม่ใ นราคาหลายพัน ผมโทรหาอู่ทันที แต่ผมก็ใจเย็นถามทำไมถึงไม่ใส่ให้แล้วมาคิดเงินผม ได้ความว่าลูกน้องเอาไป(โทษลูกน้อง แต่คุณคือคนรับเงิน ไม่ขอโทษอะไรด้วย) บอกให้เอารถกลับไปพี่เซอร์วิสให้ อย่าคุยกับคนในคลับกลัวเสียชื่อ(เอากับเค้าดิ) แต่ผมยังกลับไม่ได้เพราะงานยังเยอะอยู่ รถเสียบ่อยมากครับ พอแก้เรื่องสายได้จบ แรงดันน้ำมันก็ไม่ถึงอีก บ่อยจนผมสนิทกับอู่แถวนั้น พี่แกก็ซ่อมให้หลายอย่างราคาย่อมเยา แต่ด้วยวัสดุที่ไม่ดีก็เป็นอีก จนปรึกษากับพี่ตู่ได้ว่าแก้ปัญหาที่ติ๊กนอกถัง แต่แรงดันก็ยังแกว่งๆ แต่ก็ขับได้ไม่ดับ จนวันนึงดับอีก นึกว่าสายแตกอีก ช่างก็มาทำให้ดึกๆ เพราะสนิทกันแล้ว แต่พอถอดมาสายไม่แตกเลยต้องลากไปดูที่อู่ พี่เค้าก็ให้ยืมรถมาขับใช้ก่อน ตอนเช้าแจ้งว่า ฟิวไหม้ ช่างอู่แถวนั้นเอาให้ดูแล้วบอกว่า ใช้ฟิวของห่วยบัดกรีไม่ดีด้วย ไม่สมราคาค่าวางที่แสนแพงเลย จนผมทนใช้ไม่ไหวแก้ทำก็หมดหลายบาทแล้ว ไม่ว่าจะเป็น เครื่องฉุดตอนเปิดแอร์ เกียร์ L-2 ใช้ไม่ได้ เครื่องฟรี พวงมาลัยดัง โอ้ยเยอะนะ ผมเลยตัดสินใจว่าจะเอากลับไปแก้ที่ กทม แล้วจะได้แวะไปเอาอินวอยซ์ด้วย จนผมเอารถไปที่อู่ Otakaraเจ้าของอู่ไม่อยู่ไปญี่ปุ่น เลยไปให้แก้ดูซักรายการ2 รายการเพราะก่อนหน้ารถไปดับที่ เซ็นทรัลพระราม9เคย ขอความช่วยเหลือไปในคลับ แต่สุดท้ายผมก็แก้ไขได้เอง ให้แก้เกียร์กับบัดกรีสายใหม่เพราะแค่ขยับรถก็ดับ เรื่องบัดกรีแก้เสร็จ เรื่องเกียร์บอกว่าน่าจะหลุด ทำกันอยู่2-3ชม ก็แก้ไม่ได้ แล้วช่างคนนึงที่ไปมีเรื่องราวโกงเงินสั่งของ(คลับco rona)ก็บอกผมว่าต้องรอเจ้าของอู่มาถึงจะได้คำตอบที่ถ ูกต้องว่าจะแก้ยังไง ผมเลยหมดความอดทนกับอู่นี้ เลยไปแก้อู่ช่างโอ๊ตตามคำแนะนำของพี่ตู่ ก็เลยได้รู้อะไรหลายๆอย่างมากขึ้นกับงานที่ห่วยๆของอ ู่ Otakara ทำไว้ คอมแอร์ก็ลาโลกไปอีก คิดค่าเครื่องผมตั้ง 50,000 นี่ขนาดไม่ผ่านคนกลางยังแพงกว่าเชียงกง แถมของก็ไม่ครบ คอมแอร์ก็พังเร็ว สุดยอด!!
สุดท้ายก็แก้วายสายไฟใหม่ทั้งแอร์ทั้งเครื่อง สายไฟก็ใส่ที่ช่องสอดสาย พัดลมก็ดังเบาลง แรงดันน้ำมันก็ปกติ หน้าปัทไมล์ก็เอาตัวเดิมมาใส่แปลงสัญญาน ใส่ตัวครอบเหมือนเดิม แต่คอมแอร์ไม่มีกำลังเพราะมันน่าจะลาโลกไปละ จนถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้ทำ เพราะหมดไปเยอะแล้ว แฟนไม่อนุมัติ5555(สม) ที่ผมต้องแก้อีกคือ เฟืองท้ายให้ตรงรุ่นและใกล้เคียง ตรงนี้สำคัญนะครับ เป็นปัญหากันทุกคันที่วาง 3uz เท่าที่ผมได้ข้อมูลมา อ่ออีกเรื่องคือ ระบบขับ4ของผมไม่สามารถใช้ได้นะครับ
แบบในรูปโม้เกินจริงครับ เป็นห่วงเพื่อนนะครับถึงต้องมีในรีวิวนี้ เพราะเห็นถามเข้ามาว่าสนใจวางอู่นี้ ถ้าไม่เชื่อมาดูที่หน้าบ้านผมได้ครับอะไหล่ยังอยู่ มาตรฐานญี่ปุ่นอะไรไม่ใช่หรอกครับ ระบบครบทุกอย่างนี่ยิ่งไม่จริง ผมเช็คมาหลายคันแล้วไม่ใช่เฉพาะผม เอาเป็นว่าพอแค่นี้ก่อนนะครับ ตกหล่นตรงไหนเดียวผมตอบให้ทางคอมเม้นท์นะครับ เหนื่อยพิมแล้ว

E30 V8 3UZ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=74005

C220 + 3U
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=53360
C220 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to C220 For This Useful Post:
ChefPao (24-11-2015), Kongdee (15-10-2015), zxcv13 (14-10-2015)
เก่า 14-10-2015, 12:48   #2
santi_irpc
Junior Member

คะแนน: 0 santi_irpc is on a distinguished road
ต่อครับ ต่อ อยากอ่านใ้จบ จะวางบ้างใน Grand Cherokee
santi_irpc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-10-2015, 18:47   #3
C220

คะแนน: 0 C220 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ santi_irpc อ่านกระทู้
ต่อครับ ต่อ อยากอ่านใ้จบ จะวางบ้างใน Grand Cherokee
ตามดูใน facebook ได้นะครับ
Comment ยาวมากครับ

Sent from my GT-I9500 using Tapatalk

E30 V8 3UZ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=74005

C220 + 3U
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=53360
C220 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-10-2015, 16:15   #4
ปูไข่ไก่หลง
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ปูไข่ไก่หลง is on a distinguished road
หนาวเลยเมื่อกี้พึ่งแชทเฟสไปถามราคามาเอง แต่ทางร้านไม่ได้ตอบ ให้เบอร์โทรมาแทน
ปูไข่ไก่หลง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-11-2015, 19:16   #5
vantage
Junior Member

Car Brand: PAJERO
Engine Type: 1UZ
คะแนน: 0 vantage is on a distinguished road
สู้ต่อไปนะพี่ สุดยอดมากๆ

รถผมกว่าจะจบ ก็เจ็บมามากเหมือนกัน กว่าจะจบผมได้อะไรมากมายกับเครื่องตัวนี้ จากที่ไม่รู้อะไรเลย จนตอนนี้เกือบจะเดินสายไฟเองได้แล้วครับ เพราะต้องหาข้อมูลกันเยอะแยะมากมาย แต่ก็ได้ความรู้มากมายเป็นค่าตอบแทนเช่นกัน
vantage is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-11-2015, 05:42   #6
C220

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ปูไข่ไก่หลง อ่านกระทู้
หนาวเลยเมื่อกี้พึ่งแชทเฟสไปถามราคามาเอง แต่ทางร้านไม่ได้ตอบ ให้เบอร์โทรมาแทน
ในเฟส ใครเข้าไปด่าเค้าก็บล๊อคหมดล่ะครับ
เหลือแต่ลูกค้าใหม่ไม่เคยใช้บริการทั้งนั้นที่เห็นรู ปสวยไม่รู้เรื่องก็กดไลค์กันไปเรื่อย

ผมก็ดูข้อมูลมาซักระยะนึงแล้วก็เห็นว่า
สมาชิกเราจะต้องรู้ความจริงให้ชัดเจน ส่วนจะยังเข้าไปใช้บริการหรือไม่เป็นสิทธ์ส่วนบุคคลข องแต่ละคนละครับ

Sent from my GT-I9500 using Tapatalk

E30 V8 3UZ

C220 + 3U
The Following 3 Users Say Thank You to C220 For This Useful Post:
4ja1 (13-01-2016), ChefPao (24-11-2015), gorge (24-01-2016)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว