ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-06-2009, 19:07   #1
icetimv2
Junior Member

รูปส่วนตัว icetimv2

คะแนน: 0 icetimv2 is on a distinguished road
ตายละหว่า sp2 หาย !!!!!!!

1 jz ge ในไมตี้ มีอาการเกียร์เข้าเร็วก้อไม่ถึงกับเร็วมากแต่พอรถวิ่ งลอยๆ เครื่องจะกระพือ และสั่นๆ พอเลย120 ก้อปกติ พอยกคันเร่งและเร่งใหม่ก้อเป็นอีก ตอนแรกๆ คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเดี๋ยวคงหาย แต่พอใช้นานเข้าอาการก้อยังเหมือนเดิม เลยไม่ค่อยกล้าเหยียบกลัวพัง ลองเช็คโค๊ด เจอ 61 ที่ศึกษาดูและเคยโทรไปสอบถามคุณ K เค้าบอกว่าไม่มี sp2 ผมลองมุดเข้าไปดูที่ท้ายเกียร์มันมีเซ็นเซอร์อยู่ตัว เดียว และเป็นสามสายด้วย (ที่ผมเข้าใจคือ sp1) ตรงเส้นสีเหลืองช่างเค้าเอาสายไปจั๊มและลากตรงเข้ากล ่องตรง ขั้ว 8 ปลั๊ก22 พิน (spd-speed sensor) เคยลองถอดออกและเกียร์เข้าไม่ครบคับ ที่ผมศึกษาดูในคลับ คือปกติเค้าต้องใส่กล่องแปลงสัญญาณหรือต้องใส่ไมล์ดิ จิตอลก่อนใช่ไหมคับถึงจะเข้ากล่อง ราคากล่องแปลงสัญญาณเนี่ยประมาณเท่าไหร่คับ และ sp2 ผมจะต้องเอามาจากตรงไหนคับ อยากจะวายใหม่และหากล่องแปลงสัญญาณหรือไมล์เจใส่ ก้องบน้อยเหลือเกิน จะทำอะไรก้อเกรงใจแม่ไอ้หนูมัน แม่ไอ้หนุจะไล่ให้ไปนอนในรถอยู่แระ เลยอยากลองทำเองดูมั่ง ปัญญาก้อน้อยนิด เข้าคลับมาจะเค้าบอกว่าบ้ารถไปแระ วางมาเป็นปีแระหมดไปหลายหมื่น วายไป3รอบ ขับทำไรเสียอารมณ์ทุกที่ วานผู้รู้อีกทีคับ ขอบคุณคับ
icetimv2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-06-2009, 19:35   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ icetimv2 อ่านกระทู้
1 jz ge ในไมตี้ มีอาการเกียร์เข้าเร็วก้อไม่ถึงกับเร็วมากแต่พอรถวิ่ งลอยๆ เครื่องจะกระพือ และสั่นๆ พอเลย120 ก้อปกติ พอยกคันเร่งและเร่งใหม่ก้อเป็นอีก ตอนแรกๆ คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเดี๋ยวคงหาย แต่พอใช้นานเข้าอาการก้อยังเหมือนเดิม เลยไม่ค่อยกล้าเหยียบกลัวพัง ลองเช็คโค๊ด เจอ 61 ที่ศึกษาดูและเคยโทรไปสอบถามคุณ K เค้าบอกว่าไม่มี sp2 ผมลองมุดเข้าไปดูที่ท้ายเกียร์มันมีเซ็นเซอร์อยู่ตัว เดียว และเป็นสามสายด้วย (ที่ผมเข้าใจคือ sp1) ตรงเส้นสีเหลืองช่างเค้าเอาสายไปจั๊มและลากตรงเข้ากล ่องตรง ขั้ว 8 ปลั๊ก22 พิน (spd-speed sensor) เคยลองถอดออกและเกียร์เข้าไม่ครบคับ ที่ผมศึกษาดูในคลับ คือปกติเค้าต้องใส่กล่องแปลงสัญญาณหรือต้องใส่ไมล์ดิ จิตอลก่อนใช่ไหมคับถึงจะเข้ากล่อง ราคากล่องแปลงสัญญาณเนี่ยประมาณเท่าไหร่คับ และ sp2 ผมจะต้องเอามาจากตรงไหนคับ อยากจะวายใหม่และหากล่องแปลงสัญญาณหรือไมล์เจใส่ ก้องบน้อยเหลือเกิน จะทำอะไรก้อเกรงใจแม่ไอ้หนูมัน แม่ไอ้หนุจะไล่ให้ไปนอนในรถอยู่แระ เลยอยากลองทำเองดูมั่ง ปัญญาก้อน้อยนิด เข้าคลับมาจะเค้าบอกว่าบ้ารถไปแระ วางมาเป็นปีแระหมดไปหลายหมื่น วายไป3รอบ ขับทำไรเสียอารมณ์ทุกที่ วานผู้รู้อีกทีคับ ขอบคุณคับ
หน้าตาเซนเซอร์ SP1 และ SP2 จะคล้ายๆกันครับ ถ้าไล่จาก หน้ารถ (หัวเครื่องยนต์) ไปที่ท้ายเกียร์ เราจะต้องพบ SP2 ก่อน SP1 ครับ และส่วนใหญ่ SP1 จะอยู่เกือบท้ายสุดของเกียร์ ซึ่งเกียร์บางตัว อยู่ฝั่งขวาของเกียร์ (ฝั่งคนขับ) แต่บางเกียร์จะอยู่ฝั่งเดียวกับ SP2 คือฝั่งซ้ายครับ

เป็นที่ให้สังเกตุก็คือ สายสัญญาณ SP1 จะมี 3 สาย ส่วน SP2 จะมี 1 หรือ 2 สาย (ส่วนใหญ่ 2 สายครับ)

และที่คุณเจอนั้น น่าจะเป็นสัญญาณ SP1 ครับ ลองหาใหม่นะครับ ขอให้พบครับ
และอีกอย่างหนึ่งครับ คือว่า ในเกียร์รุ่นใหม่ๆ สัญญาณ SP1 จะถูกย้ายไปอยู่ที่ ล้อตรงเซนเซอร์ ABS ครับ จึงทำให้เหลือแค่ เซนเซอร์ SP2 ที่เกียร์เท่านั้นครับ สรุปก็คือว่า ตรงที่เกียร์ออโต้ อย่างไรก็จะต้องมี เซนเซอร์ SP2 ครับ ส่วน SP1 ไม่แน่ว่าจะมีหรือไม่ครับ
chakkrapad (05-04-2013), idea_nova (11-05-2013)
เก่า 07-06-2009, 21:23   #3
icetimv2

คะแนน: 0 icetimv2 is on a distinguished road
อยากเจอเหมือนกันคับ...

พรุ่งนี้จะไปที่ร้านยกขึ้นดูเลย แต่ผมเห็นเซ็นเซอร์ตัวหนึ่งผมคิดว่าไม่น่าจะใช่คับเพ ราะมันอยู่ตรงอ่างน้ำมันเกียร์นู่นและหน้าตาก้อไม่เห มือนกันเลย ไว้พรุ่งนี้ว่ากันอีกทีคับ ขอบคุณมากคับ
icetimv2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-06-2009, 22:24   #4
supjungsolution
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 supjungsolution is on a distinguished road
มันมากมายหลายแบบจริงนะไอ้ sensor ท้ายเกียร์ แบบที่กล่าวมาผมเคยเจอมาแล้วครับทั้ง 1jz ge 1jzgtโดยมากแล้วจะเป็นเครื่องปีค่อนข้างใหม่ครับ ปี 95 มันจะไม่มีเซนเซอร์sp2+-ครับก็ใช้สัญญาณจากเฟืองไมล์3เส้นท้ายเกียร์ขึ้นจอไม ล์แบบไฟฟ้าแล้วเอาsp1มาเข้าecuครับ บางรุ่นถ้าเป็นไมล์สายก็ต้องแปลงจอไมล์นะครับ โค้ดที่ขึ้นsp2 น่าจะเป็นที่กล่องไม่ตรงอะครับกล่องน่าจะเป็นรุ่นแบบ มีsp2+- นะครับ ต้องดูแบบสีป้ายกล่องสีอะไรครับ กล่องสั้นหรือยาว
supjungsolution is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-06-2009, 22:43   #5
icetimv2

ไม่ค่อยแน่ใจ+++

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ supjungsolution อ่านกระทู้
มันมากมายหลายแบบจริงนะไอ้ sensor ท้ายเกียร์ แบบที่กล่าวมาผมเคยเจอมาแล้วครับทั้ง 1jz ge 1jzgtโดยมากแล้วจะเป็นเครื่องปีค่อนข้างใหม่ครับ ปี 95 มันจะไม่มีเซนเซอร์sp2+-ครับก็ใช้สัญญาณจากเฟืองไมล์3เส้นท้ายเกียร์ขึ้นจอไม ล์แบบไฟฟ้าแล้วเอาsp1มาเข้าecuครับ บางรุ่นถ้าเป็นไมล์สายก็ต้องแปลงจอไมล์นะครับ โค้ดที่ขึ้นsp2 น่าจะเป็นที่กล่องไม่ตรงอะครับกล่องน่าจะเป็นรุ่นแบบ มีsp2+- นะครับ ต้องดูแบบสีป้ายกล่องสีอะไรครับ กล่องสั้นหรือยาว
เครื่องถ้าดูที่สายหัวเทียนรู้สึกจะปี 2002 ถ้าเค้าไม่เปลี่ยนสายมาก่อนนะ ส่วนกล่องจะเป็นกล่องยาวนะคับสีรุ้สึกจะเป็นป้ายสีขา วตัวหนังสือสีดำ 1jz ge trc อะไรประมาณนี้อ่ะคับถ้าจำไม่ผิดนะ เบอร์กล่องจำไม่ได้เลยคับ เดี๋ยวจะลองไปดุใหม่อีกทีคับ ขอบคุณคับที่ให้คำแนะนำคับ
เก่า 08-06-2009, 09:03   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ supjungsolution อ่านกระทู้
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ icetimv2 อ่านกระทู้
เครื่องถ้าดูที่สายหัวเทียนรู้สึกจะปี 2002 ถ้าเค้าไม่เปลี่ยนสายมาก่อนนะ ส่วนกล่องจะเป็นกล่องยาวนะคับสีรุ้สึกจะเป็นป้ายสีขา วตัวหนังสือสีดำ 1jz ge trc อะไรประมาณนี้อ่ะคับถ้าจำไม่ผิดนะ เบอร์กล่องจำไม่ได้เลยคับ เดี๋ยวจะลองไปดุใหม่อีกทีคับ ขอบคุณคับที่ให้คำแนะนำคับ
ผมเองก็ชอบลืมทุกที จริงๆแล้ว เซนเซอร์ SP2 ยังมีรุ่นที่มีสายสัญญาณ ออกมา 3 เส้นด้วยครับ แต่ก็ลืมที่จะแจ้งบอกทุกครั้งเลยครับ ขอโทษด้วยครับ