ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 04-05-2013, 21:22   #581
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popeyea31 อ่านกระทู้
ก่อนตู้แอร์รั่วเปลี่ยนแล้วครับ
แอร์เย็นฉ่ำเลยครับ แต่มีอยู่ว่า
*ตอนเปิดแอร์ทีแรกมีกลิ่นเหม็นออกมา*
เหมือนกลิ่นน้ำยาอะไรสักอย่างครับมันไม่เหมือนกลิ่น
แอร์ปรกติเลย แล้ว **วิ่งทางไกลๆ จากแอร์เย็นๆ
ความเย็นค่อยๆหายไปครับ**มีออกแต่ลม
แต่พอดับเครืองจอดซักพักเปิดแอร์อีกทีกันเย็นเหมือนเ ดิม แต่ขับได้ระยะก็กับมาเป็นเหมือนเดิมครับ
แต่วิ่งใกล้ไม่เป็นครับ รบกวนวิเคราะหน่อยครับ
**ขอบคุณมากครับ**
ลองเช็คน้ำยาครับ เหมือนน้ำยารั่ว เพราะ
เปิดได้พักเดียว แอร์ไม่เย็นมีแต่ลม เพราะตู้แอร์เป็นน้ำแข็งจึงมีกลิ่นแปลกๆ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
popeyea31 (05-05-2013)
เก่า 05-05-2013, 07:39   #582
popeyea31
Junior Member

Car Brand: cefiro a31
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 popeyea31 is on a distinguished road
ครับมีคราบน้ำสีเหลืองๆหยดอยุ่
เพิ่งเห็นเดียวจะลองตรวจดูว่ารั่วตรงไหนอีก
ขอบคุณครับ
popeyea31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-05-2013, 19:09   #583
021028
Member

รูปส่วนตัว 021028

Car Brand: isuzu
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 021028 is on a distinguished road
สอบถามอาการคอมแอร์หอนตอนเร่งเครื่องครับ

คอมหอนตอนเร่งเครื่องครับ สอบถามว่ามันซ่อมได้ไหมครับ ถ้าซ่อมไม่ได้จะเลือกซื้อคอมเชียงกงหรือคอมบิ้วใหม่ค รับ เห็นพี่สมาชิกไปซื้อคอมเชียงกงมายังหอนเหมือนเดิมเลย อยากขอคำแนะนำครับ
021028 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-05-2013, 10:42   #584
Thammasorn

รูปส่วนตัว Thammasorn

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1JZ GTE VVTI
คะแนน: 0 Thammasorn is on a distinguished road
เป็นความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ตรงของตัวเองครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popeyea31 อ่านกระทู้
ก่อนตู้แอร์รั่วเปลี่ยนแล้วครับ
แอร์เย็นฉ่ำเลยครับ แต่มีอยู่ว่า
*ตอนเปิดแอร์ทีแรกมีกลิ่นเหม็นออกมา*
เหมือนกลิ่นน้ำยาอะไรสักอย่างครับมันไม่เหมือนกลิ่น
แอร์ปรกติเลย แล้ว **วิ่งทางไกลๆ จากแอร์เย็นๆ
ความเย็นค่อยๆหายไปครับ**มีออกแต่ลม
แต่พอดับเครืองจอดซักพักเปิดแอร์อีกทีกันเย็นเหมือนเ ดิม แต่ขับได้ระยะก็กับมาเป็นเหมือนเดิมครับ
แต่วิ่งใกล้ไม่เป็นครับ รบกวนวิเคราะหน่อยครับ
**ขอบคุณมากครับ**
ขอแชร์ประสบการณ์ตรงของตัวเองครับ เป็นJ bo vvti ถ้าเป็นการรั่วของน้ำยาจริงๆก็ซ่อมตรงจุดที่รั่วครับ แต่รถผมเคยเป็นลักษณะนี้ น้ำยาไม่รั่วไม่ซึม สุดท้ายเป็นที่คอมแอร์เริ่มจะพังครับ เนื่องจากคอมVVTI ถ้าเราขับในรอบสูงหากมันเสียมันจะไม่ล็อคแต่มันจะsaf eตัวเองด้วยการปล่อยฟรีไม่ทำงาน แต่พอจอดในรอบเดินเบารถนิ่งและปิดเปิดสวิทซ์คอมแอร์ใ หม่แอร์ก็จะทำงานครับ ตอนแรกผมไม่เชื่อก็ทนใช้ไปนานๆ ปรากฎว่าคอมฯไม่ทำงานทั้งรอบสูงรอบต่ำเลยครับ ต้องไปเปลี่ยนคอมลูกใหม่ก็จบเปลี่ยนที่สง่ามอเตอร์เช ียงกงรังสิตเป็นคอมบลิ้วนะครับ ตอนนี้ใช้มา2ปีละครับปกติดี
Thammasorn is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Thammasorn For This Useful Post:
Apple JZ Power (06-05-2013), popeyea31 (28-05-2013)
เก่า 06-05-2013, 19:59   #585
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 021028 อ่านกระทู้
คอมหอนตอนเร่งเครื่องครับ สอบถามว่ามันซ่อมได้ไหมครับ ถ้าซ่อมไม่ได้จะเลือกซื้อคอมเชียงกงหรือคอมบิ้วใหม่ค รับ เห็นพี่สมาชิกไปซื้อคอมเชียงกงมายังหอนเหมือนเดิมเลย อยากขอคำแนะนำครับ
คอมหอน มักเกิดจากลูกปืนคอม การเปลี่ยนลูกปืน ยังงัยก็ต้องถอดคอมออกมา แล้วทำการเปลี่ยน ซึ่งช่างมีกจะเลือกเปลี่ยนทั้งลูกเพราะว่ามันง่าย ไม่ต้องรื้อคอม ถ้าช่างบอกให้เราเปลี่ยนทั้งลูกของเชียงกง ก็ต้องมีประกันให้เราครับว่า เปลี่ยนแล้วต้องไม่หอน เพราะโดยปกติ ช่างกับเชียงกงจะมีประกันให้กันอยู่แล้ว เพียงแต่มันเสียเวลา เสียน้ำยา ถ้ามันหอนอีก วึ่งถ้าต้องการเปลี่ยนแต่ลูกปืนเรายืนยัน ช่างก็ต้องทำให้ ถ้าไม่ทำให้ก็เปลี่ยนร้าน หรือนอกจากว่า ช่างบอกหาลูกปืนไม่ได้ครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
แปลงใจ (12-05-2013)
เก่า 29-05-2013, 10:31   #586
Rossoneri~*
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Rossoneri~*

Car Brand: Izusu Tfr [van]
Engine Type: 1JZ-GTE VVT-i ETCS A/T
คะแนน: 14 Rossoneri~* is on a distinguished road
ขอปรึกษาพี่ๆ เรื่องแอร์หน่อยนะครับ

ผมใช้ เจโบวีวี มีปัญหา แอร์ไม่เย็นออกแต่ลมน่ะครับทั้งๆที่ หน้าคลัชคอมแอร์ก็หมุนอยุ่ แต่ถ้าเร่งเครื่องสัก 3000 รอบ (เวลาอยุ่ในรถจะได้ยินเสียงเหมือนฉีดอะไรเข้ามาในระบ บ เข้าใจว่าเป็นน้ำยาแอร์ ) แล้วแอร์ก็จะทำงานเป็นปกติ อาการนี้จะเป็นบ้างไม่เป็นบ้างนะครับ บางครั้งสตาร์ทมาก็ทำงานปกติ บางครั้งแอร์ไม่เย็นก็ต้องเร่งเครื่องก่อนแล้วแอร์ก้ จะเย็นตัดต่อเป็นปกติ ตอนนี้คลำไม่ถูกว่าต้องเช็คอะไรก่อน

ปล.เพิ่งล้างตู้แอร์และระบบเมื่อเดือนตุลาคมปี 55 แต่ไม่ได้เปลี่ยนดายเออร์และไม่ได้เช็คแผงแอร์ครับ
Rossoneri~* is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-06-2013, 16:23   #587
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
ถึงน้า kazuya ช่วยทีหมดปัญญา

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Thammasorn อ่านกระทู้
ขออนุญาตสอบถามครับ ผมใช้วีโก้ วาง1j bo vvti มีปัญหาว่า "แอร์ไม่เย็นเวลาวิ่งตอนกลางวันแดดจัด"
ถ้าใช้รอบเครื่องประมาณ 2500ขึ้นไปต่อเนื่อง และเครื่องร้อนอุณหภูมิท่อน้ำล่างเกิน80องศา ได้ยินเสียงคอมต่อค้าง ช่องแอร์มีลมออกปกติแต่ลมไม่เย็นเหมือนคอมไม่ทำงาน ผมก็จอดรถหยุดเปิดฝากระโปรงดูปรากฏว่าคอมแอร์ทำงานค้ างเลยครับ ต้องไปปิดA/Cคอมแอร์จึงตัด พอเปิดA/C ในรอบเดินเบาแอร์ก็ทำงานแอร์เย็นเฉียบปกติ แต่ถ้าเครื่องวิ่งต่อในสภาพแดดร้อนก็เป็นซ้ำอีกครับ
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ถ้ารถผมวิ่งตอนเช้า-เย็น-กลางคืน แอร์ทำงานปกติครับเย็นเฉียบครับ คอมแอร์ตัดต่อปกติ แต่วิ่งเวลาช่วงดังกล่าวอุณภูมิท่อน้ำล่างจะไม่เกิน7 0ครับ ใช้รอบเครื่องสูงก็ไม่มีปัญหาครับ ส่วนมากผมขับรถกลางวันเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ครับ ปัจจุบันนี้ก็ยังใช้รถอยู่ครับ
รบกวนพี่ช่วยวิเคราะห์ หาสาเหตุด้วยข้อมูลด้วยครับ
ขอบขอพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
เช็คน้ำยาแอร์ก่อนเลยครับ น้ำยาน่าจะขาด ถ้าเติมน้ำยาแอร์แล้ว ค่อยมาดูอาการอีกทีครับ
รถเพื่อนก็เป็นเหมือนเบื้องต้นครับ ผมเช็คแรงดันปกติเปลี่ยนท่อด้าน lo press ใหม่เนื่องจากไม่เป็นรูปทรงแล้วทำการเติมน้ำยาปกติไม ่รั่วไม่ซึมแต่ทำไมเมื่อใช้ความเร็วรอบเกิน 2500 rpm ปุปความเย็นกลับหายไปแต่ถ้าเดินเบาปกติฉ่ำเลยครับ

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-06-2013, 22:29   #588
boost
Member

รูปส่วนตัว boost

Car Brand: BMW E34 525IA
Engine Type: 1JZ Turbo
คะแนน: 17 boost is on a distinguished road
ขอถามด้วยครับ ตอนนี้รถผม 1jz turbo มีอาการคอมแอร์เสียงดัง เอาเข้าร้านซ่อม ช่างแจ้งว่าต้องเปลี่ยนคอมแอร์มีให้เลือก 3 รุ่น

1 คอมแอร์เดิมจากเชียงกง เบอร์17 ราคาเบ็ดเสร็จ 7000 บาท
2 คอมแอร์ toyota vvti เบอร์ 20 ช่างแจ้งว่าตัวนี้ดีและเย็นเร็วกว่าเดิม เนื่องจากใหม่กว่า ลูกสูบใหญ่กว่า สภาพดีกว่า ราคาเบ็ดเสร็จ 6000 บาท
3 คอมแอร์แปลงจากคอมรุ่นอะไรไม่รู้ แต่เป็นเบอร์ 17 ราคาเบ็ดเสร็จ 6000 บาท

ผมอยากรู้ว่าควรเปลี่ยนเป็นคอมแอร์รุ่นไหนดีครับ เพราะดูช่างแนะนำคอมแอร์ vvti มากกว่าทางเลือกอื่น อยากรู้ว่าคอมแอร์ vvti แปลงแล้วมีปัญหามั้ย เย็นกว่าคอมเดิมเบอร์ 17 รึเปล่า ควรใช้คอมแอร์เดิมๆหรือคอมแอร์รุ่นใหม่ดี และคอม vvti กินโหลดเครื่องเยอะกว่าเดิมมากมั้ยครับ เพราะเห็นตัวคอมแอร์ตัวใหญ่กว่าเดิมมาก หรือมีทางอื่นที่ดีกว่าช่วยบอกด้วยครับ
boost is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-06-2013, 21:14   #589
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@jz อ่านกระทู้
รถเพื่อนก็เป็นเหมือนเบื้องต้นครับ ผมเช็คแรงดันปกติเปลี่ยนท่อด้าน lo press ใหม่เนื่องจากไม่เป็นรูปทรงแล้วทำการเติมน้ำยาปกติไม ่รั่วไม่ซึมแต่ทำไมเมื่อใช้ความเร็วรอบเกิน 2500 rpm ปุปความเย็นกลับหายไปแต่ถ้าเดินเบาปกติฉ่ำเลยครับ
ไม่ได้เข้ามาหลายวัน
อาการนี้เหมือนจะเป็นที่ สวิทช์แรงดันน่าจะผิดปกติครับคุณโจ ลองต่อตรงโดยไม่ผ่านสวิทช์แรงดันครับ
joe-civil@jz (07-06-2013)
เก่า 06-06-2013, 21:20   #590
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boost อ่านกระทู้
ขอถามด้วยครับ ตอนนี้รถผม 1jz turbo มีอาการคอมแอร์เสียงดัง เอาเข้าร้านซ่อม ช่างแจ้งว่าต้องเปลี่ยนคอมแอร์มีให้เลือก 3 รุ่น

1 คอมแอร์เดิมจากเชียงกง เบอร์17 ราคาเบ็ดเสร็จ 7000 บาท
2 คอมแอร์ toyota vvti เบอร์ 20 ช่างแจ้งว่าตัวนี้ดีและเย็นเร็วกว่าเดิม เนื่องจากใหม่กว่า ลูกสูบใหญ่กว่า สภาพดีกว่า ราคาเบ็ดเสร็จ 6000 บาท
3 คอมแอร์แปลงจากคอมรุ่นอะไรไม่รู้ แต่เป็นเบอร์ 17 ราคาเบ็ดเสร็จ 6000 บาท

ผมอยากรู้ว่าควรเปลี่ยนเป็นคอมแอร์รุ่นไหนดีครับ เพราะดูช่างแนะนำคอมแอร์ vvti มากกว่าทางเลือกอื่น อยากรู้ว่าคอมแอร์ vvti แปลงแล้วมีปัญหามั้ย เย็นกว่าคอมเดิมเบอร์ 17 รึเปล่า ควรใช้คอมแอร์เดิมๆหรือคอมแอร์รุ่นใหม่ดี และคอม vvti กินโหลดเครื่องเยอะกว่าเดิมมากมั้ยครับ เพราะเห็นตัวคอมแอร์ตัวใหญ่กว่าเดิมมาก หรือมีทางอื่นที่ดีกว่าช่วยบอกด้วยครับ
คอมตัวใหญ่ก็ใช้ปริมาณน้ำยามากกว่า ย่อมกินแรงเครื่องมากกว่าครับ ส่วนเรื่องแอร์จะเย็นช้าหรือเร็ว มีองค์ประกอบหลายอย่างไม่ใช่แค่คอมอย่างเดียวครับ
แผงคอยล์เย้นตัน ก้เย็นช้า คอล์ยร้อนสกปรกก้เย็นช้า ถ้าคอมเดิมสามารถหาได้ใส่ได้เลยโดยไม่ต้องแปลงก้เอาค อมเดิมครับ คิดถึงตอนที่เราไปแอรืเสียที่อื่น ถ้าแปลงมา อาจจะหาคอมยาก
joe-civil@jz (07-06-2013)
เก่า 07-06-2013, 08:00   #591

คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ไม่ได้เข้ามาหลายวัน
อาการนี้เหมือนจะเป็นที่ สวิทช์แรงดันน่าจะผิดปกติครับคุณโจ ลองต่อตรงโดยไม่ผ่านสวิทช์แรงดันครับ
เปลี่ยนเกือบหมดแล้วครับ เหลือแต่ปริมาณน้ำยาทำความเย็นเข้าใจว่าน้องที่ทำเติ มมากเกินไปแต่จะ leak ทิ้งแบบที่พี่ทรัพย์ ทำดูว่าจะหายไหม

ขอบคุณมากครับ

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
Khun_Thian (08-06-2013)
เก่า 07-06-2013, 21:45   #592
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@jz อ่านกระทู้
เปลี่ยนเกือบหมดแล้วครับ เหลือแต่ปริมาณน้ำยาทำความเย็นเข้าใจว่าน้องที่ทำเติ มมากเกินไปแต่จะ leak ทิ้งแบบที่พี่ทรัพย์ ทำดูว่าจะหายไหม

ขอบคุณมากครับ
อีกจุดนึงที่ช่างสมัยนี้มองข้ามไปและก้สำคัญมากๆเลยน ะครับ คือกระเปาะของวาล์ว ถ้าเป็นรถที่ออกจากโรงงานจะรัดกระเปราะกับคอล์ยเย็นด ้วยเหล็กรัดท่อ แต่พอใช้นานไปก็จะมีสนิมกิน พอช่างรื้อตู้มาล้างจะทำการเปลี่ยนเหล็กรัดเป็นเคเบิ ้ลไทร์ ขอบอกเลยนะครับว่าช่างได้ฆ่าตัวตายไปแล้ว เพราะเหล็กรัดจะเป็นตัวแลกเปลี่ยนความร้อนของกระเปรา ะกับคอยล์ ถ้าใช้เคเบิ้ลไทร์ไปรัดแทน วาล์วจะทำงานผิดปกติ เดี๋ยวเย็น-ไม่เย็น จนหาสาเหตุไม่เจอ ลองดูนะครับ
The Following 3 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (08-06-2013), Khun_Thian (08-06-2013), somkuan_s (19-08-2013)
เก่า 19-08-2013, 23:39   #593
somkuan_s

รูปส่วนตัว somkuan_s

Car Brand: TR Grand adventure
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 0 somkuan_s is on a distinguished road
แผงแอร์ใต้ท้องรถระบายความร้อนไม่ทัน

ขอคำแนะนำด้วยครับ...ผมใช้รถไทยรุ่งแกรนด์แอดเวนเจอร ์ 2000 เครื่อง 2 j ตู้แอร์ 2 ตู้ แผงคอยล์ร้อนอยู่ใต้ท้องรถบริเวณหลังคนขับ ล้างตู้หน้า/หลังแล้ว เปลี่ยนดายเออร์แล้วเปลี่ยนวาวล์ในตู้แอร์แล้ว ยังไม่เย็น เพิ่มแผงแอร์เป็น 2 แผงซ้อนกัน ก้อยังไม่เย็น พอฉีดน้ำแผงแอร์เย็นฉ่ำ ช่วยหาวิธีระบายความร้อนแผงแอร์ให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ แนะนำร้านทำด้วยก็ดีครับ ผมอยู่พุทธมณฑลสาย3 ใกล้ ถ.อุทยาน(อักษะ)...ขอบคุณมากครับ
somkuan_s is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-08-2013, 10:18   #594

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somkuan_s อ่านกระทู้
ขอคำแนะนำด้วยครับ...ผมใช้รถไทยรุ่งแกรนด์แอดเวนเจอร ์ 2000 เครื่อง 2 j ตู้แอร์ 2 ตู้ แผงคอยล์ร้อนอยู่ใต้ท้องรถบริเวณหลังคนขับ ล้างตู้หน้า/หลังแล้ว เปลี่ยนดายเออร์แล้วเปลี่ยนวาวล์ในตู้แอร์แล้ว ยังไม่เย็น เพิ่มแผงแอร์เป็น 2 แผงซ้อนกัน ก้อยังไม่เย็น พอฉีดน้ำแผงแอร์เย็นฉ่ำ ช่วยหาวิธีระบายความร้อนแผงแอร์ให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ แนะนำร้านทำด้วยก็ดีครับ ผมอยู่พุทธมณฑลสาย3 ใกล้ ถ.อุทยาน(อักษะ)...ขอบคุณมากครับ
มีรูปไหมครับเพื่อนๆสมาชิกจะได้ช่วยกันแก้ให้ถูกจุด

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
The Following User Says Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
somkuan_s (20-08-2013)
เก่า 20-08-2013, 13:22   #595
somkuan_s

คะแนน: 0 somkuan_s is on a distinguished road
แผงคอยร้อน 2 แผง ซ้อนกัน พัดลม 2 ตัว วางเต็มหน้าแผงเป่าลมลงล่าง.

ผมควรทำที่ดักลม..เพื่อดักลมให้เข้าเหนือพัดลม จะดีไหม แล้วทำแบบไหนดี...ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับIMG_4970.JPG

somkuan_s is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-08-2013, 15:09   #596

พี่ใช้แบบนี้มานานหรือยังครับ ถ้านานแล้วก็แสดงว่าแผงสกปรกต้องทำความสะอาดครับ โดยใช้อุปกรณ์ดังนี้
1.น้ำยาล้างห้องน้ำ 1 ส่วนต่อน้ำ 10 ส่วน
2.ถังพ่นยาฆ่าแมลงไม่ต้องใหญ่มากครับความจุประมาณ 5 ลิตรพอ
3.เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง
4.แว่นเซฟตี้
5.ถุงมือยาง
โดยปฏิบัติดังนี้
1. เอาน้ำราดลงบนแผงคอยให้ชุ่ม
2. น้ำยาล้างห้องน้ำ 1 ส่วนต่อน้ำ 10 ส่วนที่เตรียมไว้แล้วใส่ลงในถังพ่นยาแล้วสเปรย์ให้ทั ่วทั้งสองแผง
3. รอจนสังเกตุเห็นว่าเริ่มมีฟองให้ทำความสะอาดด้วยเครื ่องฉีดน้ำแรงดันสูง
4. สังเกตุที่หลอดของแผงระบายความร้อนว่าสะอาดหรือยังถ้ ายังให้ทำตามข้อที่ 1-3 อีกครั้งจนสะอาดพอ
(สีท่อจะออกสีอลูมิเนียม)
ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยครับ

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
The Following 2 Users Say Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
samasun_007 (27-08-2013), somkuan_s (20-08-2013)
เก่า 20-08-2013, 15:46   #597
somkuan_s

ผมไปทำแผงแอร์อีก1ชั้นมา เมื่อ 15-16 ส.ค.ที่ผ่านมา ช่างล้างแผงเก่าให้แล้ว แล้วติดแผงใหม่เพิ่ม คาดว่า แผงคอยล์ร้อนทั้ง 2 น่าจะสอาดมากแล้ว ตอนเช้าๆเปิดใหม่เย็นชื่นใจดี พอซักพักมันเริ่มเย็นน้อยๆ แต่ถ้าเอาน้ำฉีด คอยล์ร้อน มันก็เย็นฉ่ำขึ้นมาอีก เฮ้อ....แก้ไม่ตก
เก่า 20-08-2013, 15:58   #598

ถ้าเป็นอย่างนั้นผมแนะนำให้พี่กลับไปที่พี่ติดมาเพิ่ มนะครับแล้วบอกให้เค้าเพิ่มพัดลมคั่นระหว่างทั้งทั้ง สองแผงเลยครับ เพราะพัดลมตัวเดียวมันไม่สามารถดึงความร้อนแผงล่างได ้หรอกครับแล้วอีกอย่างแผงล่างอยู่ใกล้พื้นถนนซึ่งมีค วามร้อนสะสมตลอดอยู่แล้วกอปรพัดลมไปอยู่ด้านบนอีกแล้ วมันจะเย็นได้อย่างไรครับ

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
somkuan_s (20-08-2013)
เก่า 20-08-2013, 16:09   #599
somkuan_s

อืมขอบคุณครับ...จะลองดู ตอนนี้มีพัดลม 10 นิ้ว 2 ตัวอยู่บนสุด คงต้องไปยกสูงอีกซัก 2 นิ้ว ถ้าต้องใส่พัดลมระหว่างแผงด้วย.....ขอบคุณที่แนะนำนะ ครับ...สมาชิกท่านใด ติดแผงคอยล์ร้อนใต้ท้องแบบผม รบกวนขอชมรูปบ้างนะครับ เผื่อเป็นแนวทางแก้ไข หรือแนะนำลิ้งค์ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
เก่า 27-08-2013, 10:50   #600
La-Z-BoY
Senior Member

Car Brand: isuZu Dragon Eye
Engine Type: 2JZGEVVTI
คะแนน: 14 La-Z-BoY is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กฤษฎา ใจหล้า อ่านกระทู้
รบกวนด้วยครับ รถผมเวลาวิ่งรอบสูงเปิดแอร์ เสียงจะดังมาก (โหว่ๆๆๆๆ) เวลาปิด ไม่ดัง เวลารอบต่ำ เกียร์ว่าง ไม่ดัง แต่พอออกตัวเริ่มดังอีกหล่ะ ไม่รู้ว่าจะมีวิธีซ่อมอย่างไร ช่วยหน่อยครับ (1J วางในรถตู้หัวจรวด)
ของผมอาการเดียวกับของพี่กฤษฎาเลย แต่ของผม 1JGTE ในBig M cab ครับ แอร์เย็นมากๆกวางวันร้อนๆ เรียกว่าหนาวได้เลย ตอนกลางคืนบางครั้งต้องปิด แต่ติดตรงเสียงรบกวนนี้หละครับ บางครั้งปิดแอร์แล้วลองไปก้มฟังใกล้ๆ มันจะมีเสียงแคร๊ดๆๆ ดังมาเป็นระยะๆห่างๆกัน ไม่รู้ว่าอาการนี้สามารถซ่อมได้ไหม เพราะเสียดายคอมมันเย็นมากๆครับ แต่รำคาญเสียง
La-Z-BoY is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ