ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-04-2008, 20:44   #1
tiger_jz
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว tiger_jz

Car Brand: europe
Engine Type: 2j
คะแนน: 18 tiger_jz is on a distinguished road
ใครรู้วิธี จูนแลมด้า มั่งครับ

ตอนนี้ผมลองจูนเองอยู่ครับ ใครพอมีแนวทางการจูนแบบเจ๋งๆบ้างครับ แลมด้า ใช้โปรแกรมของ lovato อยู่ครับ
tiger_jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-04-2008, 22:28   #2
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tiger_jz อ่านกระทู้
ตอนนี้ผมลองจูนเองอยู่ครับ ใครพอมีแนวทางการจูนแบบเจ๋งๆบ้างครับ แลมด้า ใช้โปรแกรมของ lovato อยู่ครับ
มันก็ไม่ยากไม่ง่ายหรอกครับ แต่ถ้าจะให้อธิบายกันทั้งหมดก็คงยาว เอาคร่าว ๆ ละกันครับ (วิธีนี้ผมก็ทำจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ อาจไม่ถูกต้องนัก )

1. สตาร์ทรถด้วยน้ำมันหรือแก๊สก้ได้ครับ จนเครื่องร้อน (แบบว่าพร้อมใช้งาน) ทั้งนี้เพื่อให้หม้อต้มทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ
2. เปิดโปรแกรม สังเกตุไฟ เขียว เหลือง แดง ที่แลมด้า หรือถ้าใครมี AF Meter ก็ใช้ดูได้เช่นกันครับ ดูว่าไฟเป็นอย่างไร วิ่งสลับหรือติดดวงใดดวงหนึ่ง ก็ให้ดูไว้ครับ ในข้อนี้ที่ให้ดูก็เพื่อให้รู้ว่า รถเราตอนนี้ส่วนผสมมันค่อนไปทางหนา ,ทางบาง, หรือวิ่งสลับ
3. เร่งเครื่องค้างไว้ประมาณ 3500-4000 รอบ ประมาณ 3 นาที หรือจะนำรถออกไปวิ่งดูเด็ก ๆ ก็ได้นะครับ ข้อนี้เจ้าแลมด้าก็จะหาค่า Optimum ที่เหมาะสมให้เรา
4. จูนเดินเบา ข้อนี้ไม่ยากครับ เริ่มจากในหน้าสเต็ปมอเตอร์ ให้เราปรับค่า สเต็ปเปิดได้สูงสุด และสเต็ปปิดได้ต่ำสุด ให้ต่ำที่สุดครับคือค่า +6 และ -6 เพื่อให้ได้ Rang ที่ต่ำที่สุด
5. ปรับหม้อต้ม ขั้นตอนนี้ให้ท่านเดินไปที่หน้ารถ และปรับปุ่มเดินเบาที่หม้อต้ม เอาให้รอบเครื่องเนียนที่สุดครับ โดยที่ไม่ต้องมองคอมพิวเตอร์ (ลืมมันไปชั่วขณะ) หรือจะลองแอบมอง AF ก็ได้นะครับว่ามันค่อนไปทางไหน เราจะได้รู้ว่าหนาหรือบาง
6. ทดลองเปิดแอร์ เปิดไฟหน้า ดุ ว่ารอบเครื่องมันเนียนไหม พอแอร์ตัดกลับมาแล้วมันมีอาการหอบไหม ถ้ามีก็ให้ทดลองปรับที่หม้อต้มใหม่จนคิดว่าเนียนที่ส ุด
7. ในกรณีที่ไม่สามารถปรับเดินเบาได้ (พยายามสุด ๆ แล้ว) อนุญาตให้ท่านไปปรับ Rang ของสเต็ปเดินเบาเพิ่มได้ครับ อาจเป็น +6 -12 หรือ +12-12 ก็แล้วแต่กรณี
8. ลองคลิกไปดูหน้ากราฟครับว่าลักษณะกราฟเป็นอย่างไร วิ่งสลับไหม กราฟแหลม หรือทู่ ทู่บนแหลมล่าง หรือทู่ล่างแหลมบน หรือทู่ทั้งบนทั้งล่าง (ทู่ หมายถึงนาน แหลม หมายถึงแป๊บเดียว สรุปก็คือหนานาน หรือหนาแป๊บเดียว บางนาน หรือบางแป๊บเดียว )
9. ลองนำรถไปวิ่งทดสอบดูครับ ถ้าเป็นไปได้ให้ใครนั่งข้าง ๆ ช่วยดูกราฟให้ก็จะดีมากเลย

เอาเท่านี้ก่อนนะครับ ความจริงยังมีอีกหลายอย่างเช่นจูนละเอียด โหมดเพิ่มกำลัง แต่เดี๋ยวจะงง ผมอาจจะอธิบายดูงง ๆ ไปบ้างก็ขออภัยครับ หรือถ้าสงสัยอะไรก็โทรมาสอบถามได้ครับ ยินดีให้ความช่วยเหลือครับ
tarro9669 (20-09-2012)
เก่า 26-04-2008, 10:53   #3
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
สะดวกสวนสยามสอนฟรีทุกหน้าแบบละเอียด 081-696-6381 ต้นครับ
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-04-2008, 09:33   #4
tiger_jz
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว tiger_jz

Car Brand: europe
Engine Type: 2j
คะแนน: 18 tiger_jz is on a distinguished road
ขอบคุณครับ ตอนนี้พอได้แล้วครับ
tiger_jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ