ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-12-2008, 09:59   #1
kis1JZ
Member

คะแนน: 0 kis1JZ is on a distinguished road
อาการนี้แก้ยังไงก็แก้ไม่ตกครับ ช่วยด้วยครับ

คราวก่อนเคยสอบถามเรื่องเวลาใช้แก๊สแล้วเครื่องดับ พี่ๆ แนะนำให้จูนแก๊สใหม่ เปลี่นมิ๊กเซอร์ใหม่ ทำแล้วครับตอนแรก ก็ใช้ได้ดีครับไม่ดับ ไปกลับที่ทำงาน 30 โลไม่มีปัญหา เมื่อวานออกต่างอำเภอประมาณ 80 โล ดับครับ ตอนแรกคิดว่าเปิดแอร์แล้วมันจะไม่ดับ เหมือนเมื่อก่อน ก็ทดลองดู ดับครับ ดับสนิท เวลาเราวิ่งมา แล้วเจอแยก หรือไฟแดงชลอแล้วเป็นดับครับ เป็นที่ตัวหม้อต้มหรือเปล่าครับ เพราะเหลือมันแค่ตัวเดียวที่ตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไร เดี๋ยวผมจะนำข้อมูลจากพี่ๆ ที่แนะนำมาโพสอีกครั้งเพื่อเป็นข้อมูล เพราะทำแล้วดีแป๊บเดียว มันก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม อ้อมีข้อมูลใหม่ เคยกลับไปที่ร้านปรับแก๊สทางร้านบอกว่าตัวปรับแก๊สที ่ตัวมิ๊กเซอร์มันหลวม พอจูนเสร็จเวลาวิ่งไปมันก็กลับมาเหมือนเดิม ต้องใช้ลวดมันไม่ให้มันหมุนเลย แต่อาการก็ไม่ดีขึ้น ขอรบกวนพี่ๆ ด้วยนะครับ
kis1JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kis1JZ For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 09-12-2008, 10:05   #2
kis1JZ
Member

คะแนน: 0 kis1JZ is on a distinguished road
ข้อความที่เคยขอคำแนะนำ

รถผมวาง 1j ฝาขาวลงในรถตู้ ตอนสตาร์ทรอบเครื่องสูงครับ แต่พอวิ่งแรงๆ สัก5
ก.ม. เวลาหยุดรอไฟแดงรอบต่ำจนเครื่องดับครับ คราวก่อนมีผู้แนะนำให้ไปรับจูนแก๊สให้เบาลง ไปจูนมาแล้วไม่ดีขึ้น แถมยังมีลมแบ๊คที่หม้อกรองอีก เลยต้องกับไปจูนใหม่ ร้านแก๊สบอกว่าตัวมิ๊กเซอร์รถเราไม่มี ต้องใส่ใหม่ ก็เลยสอบถามจากท่านผู้รู้ทั้งหลายว่า มีวิธีการไหนบ้างที่จะทำให้รอบเครื่องมันปกติ และใครที่มีรูปตัวมิกเซอร์แก๊ส ช่วยลงให้ดูด้วยครับ จะได้รู้ว่าจริงเปล่าว่ารถเราไม่มี ถ้าไม่มีรถมันจะวิ่งได้หรือ เพราะร้านบอกว่าจะต้องติดตั้งใหม่ราคาประมาณ 2,500 - 3,000 บาท

รถผม 1JZ GE ดมแก๊สแบบมิ๊กเซอร์วันก่อนพึ่งไปเปลี่ยนตัวมิ๊กเซอร์ ตัวใหม่มา เพราะช่างบอกว่าตัวเก่าไม่ใช้ได้ไม่ดี อาการเวลาวิ่งแก๊สแล้วพอเจอไฟแดงหรือชะลอ รอบต่ำเครื่องดับครับ แต่ถ้าวิ่งน้ำมันไม่เป็นไรครับ ผมเคยลองวิ่งน้ำมันสัก 2 สัปดาห์ แล้วกลับมาใช้แก๊ส อาการรอบต่ำ เครื่องดับจะหายประมาณ 1 - 2 วันครับ แต่หลังจากนั้น อาการก็กลับมาเป็นเหมือนดับ ขอรบกวนพี่ๆ ผู้รู้ทั้งหลายช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ

อาการน่าจะปรับแก๊สหนาอ่ะครับ ลองปรับแก๊สให้บางลงนิดอ่ะครับ น่าจะช่วยได้อ่ะครับ และขอรายละเอียดเพิ่มอีกอ่ะครับ หม้ออ่ะไร มิกซ์ขนาดเท่าไร ตัดหัวฉีดแบบไหน ขอบคุณครับ

ต้องจูนใหม่ครับ ไม่แน่ใจ ว่า sensitive แข็งไปหรือป่าวครือขันเข้ามากไปอ่ะครับเพราะปกติปิดเ ดินเบา
แล้วปล่อย sensitive ไว้รถก็จะเดินเบาได้ดีพอสมควรอ่ะครับอีกกรณีหนึ่งคือ
ขยายขนาดมิกเซอร์แล้วไม่ปรับหม้อต้มใหม่ครับ แรงดูด น้อยลงที่รอบต่ำเพราะมิกใหญ่
แต่ sensitive ตั้งไว้ที่ขนาดมิกซ์เล็กมันก็เป็นอย่างงี้หรือปล่าวค รับ
อ้อ ลองเดินไปที่ท่อไอเสียท้ายรถ ได้กลิ่นแก๊สหรือป่าวส่วนใหญ่บางอย่างงี้เครื่องสมบู รณ์
น้ำกระจายเลยนะครับ แต่ถ้าให้แน่ ตาม คห. บนอ่ะครับ ข้อมูลหม้อ ขนาดมิกซ์ รับรองแจ่ม ครับ

toma จูนไม่ยากหรอกครับ
ลองอ่านดูนะครับ http://www.gasthai.com/article/html/110.html
ลองตามนี้ครับครือผมลงรูปไม่ได้และไม่มีเวลาพอถ้าสงส ัยไงจะให้คำตอบเรื่อย ๆ ครับ
อืมขอขอบคุณเจ้าของลิงคล่วงหน้า์ด้วยนะครับมิได้มีผล ประโยชน์อื่นใด
จริง ๆหัวใจ มีแค่ เปิด sent ให้เครื่องเดินได้ไม่ดับ และ ปิด ไอเดิ้ลจนสนิท และเครื่องต้องไม่ดับครับ
หากเครื่องจะดับก็คลาย sent ออกจนเดินดี และจึงปิด ไอเดิ้ลต่อ จากนั้น ปิด sent จนรอบค่อย ลดลงจากเดินเบาเล็กน้อย (เดินเบาตอนใช้น้ำมันนะครับ) เช่น เดิมที่ 600 รอบ อาจจะ 500 รอบ และรถต้องเดินเบาแบบ หอบ ๆ ค่อย ๆ เปิด ไอเดิ้ล หรือสกรูเดินเบาจนรอบเพิ่มขึ้นมาเท่ากับน้ำมัน ตอนจูนต้องปิดแอร์ก่อนนะครับ ลองเร่งเครื่องสัก 2-3 ครั้งว่ารอบเพี้ยนหรือป่าว จากนั้นเปิดแอร์รอบตกหรือป่าวถ้าตกก็ เปิดไอเดิ้ลออกมาอีกจนรอบเพิ่มแต่ต้องไม่เพิ่มและสั่ นนะครับ
ปกติ ตำแหน่งของ ไอเดิ้ลเปิดแอร์ และปิดแอร์จะประมาณ กึ่งกลาง สำหรับผมว่าหม้อต้ม โทมา ฉลาด พอสมควร คือ เปิดแอร์หรือปิดแอร์ หรือ ติดเบรคคาไฟแดงไว้มันจะชดเชยให้อยู่แล้ว
ถ้าไม่ขัน SENTSITIVE จนแข็งเกินเหตุ ส่วนเพาเวอร์วาล์วหรือวาล์วทองเหลืองจูนพีคเอาครับ
ครือเร่งรอบประมาณ 3,000 รอบแล้ว ขันเข้าจนรอบเครื่องตกแล้วค่อย ๆ หมุนออกจนรอบสูงสุดก่อนที่รอบจะลดลงใช้สังเกตเอานะคร ับ บางรุ่นก็ไม่ลดลงแต่ไม่เพิ่มเอาตำแหน่งก่อนที่จะไม่เ พิ่มหรือไม่ลดเนี่ยแหล่ะช่ายได้
แต่มันจะบริโภคแก็สนิดหน่อย ถ้าไม่ชอบใจสามารถปรับได้ ที่ละ 1/4 รอบแล้วลองขับดู
ถ้าอืดก็คลายออก 1/4 แต่ถ้ากลับมาที่เดิมก็คลายออกสัก 1/8 ก็ได้ครับเอาอัตราเร่งตาม
ความพอใจเราถ้าท่านใดมีวิธีการจูนที่ดีก่าผมก็แนะนำไ ด้นะครับ สำหรับผมเล่น ATIKER ที่ดัดสปริงจนไม่รู้ว่า ธรรมดาหรือซุปเปอร์ แระ จูนที ขับหลายเที่ยวกว่าอาการจะออก
และอีกนิดเมื่อจูนตอนเครื่องได้อุณหภูมิทำงานแล้ว ตอนเช้าเครื่องเย็นสังเกตนิดครับพอเริ่มได้อุณหภูมิท ำงานต้องเดินเรียบหากผิดปกติปรับที่เดินเบาได้ครับนิ ดหน่อย
หัวอกเดียวกันไม่มีใครเขาใคร่ตอบปัญหาต้องช่วยตัวเอง ครับ ผมจะดีใจถ้าข้อมูลที่ผมให้ช่วยคุณได้
kis1JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kis1JZ For This Useful Post:
เก่า 09-12-2008, 11:48   #3
kis1JZ
Member

หรือเป็นปัญหาจากการวายริ้งสายไม่ครบหรือเปล่า ช่วยไขด้วยครับ
เก่า 09-12-2008, 14:31   #4
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ผมมาช่วยอัพให้ละกัน รอเซียนมาบอกอีกที ....

ส่วนที่ว่า เป็นที่วายไม่ครบหรือไม่ ... อันนี้ลองวิ่งน้ำมันดูครับ ถอดมิกออก แล้ววิ่งน้ำมันแล้วดูว่ามันดับไหม ถ้าไม่ก็แปลว่าเป็นที่แก็สแล้ว ......

มีความเป็นไปได้ที่หม้ออาจจะพังครับ ... ลองเปลี่ยนผ้าหม้อต้ม หรือไม่ก็ลองหาหม้อมาเปลี่ยนดูครับ .....
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to apinui For This Useful Post:
เก่า 09-12-2008, 15:23   #5
kis1JZ
Member

วิ่งน้ำมันเฉี่ยวครับไม่มีปัญหา มีแต่ใช้แก๊สนี่ล่ะครับ สงสัยต้องต้องชุดแก๊สชั่งกิโลขายแล้วครับ เพราะน้ำมันก็ถูกเอาถูกเอา แก๊สดันสวนกระแส คิดแต่จะขึ้น กรรมของเวรครับ
เก่า 09-12-2008, 17:27   #6
e-car-91
Junior Member

คะแนน: 0 e-car-91 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kis1JZ อ่านกระทู้
วิ่งน้ำมันเฉี่ยวครับไม่มีปัญหา มีแต่ใช้แก๊สนี่ล่ะครับ สงสัยต้องต้องชุดแก๊สชั่งกิโลขายแล้วครับ เพราะน้ำมันก็ถูกเอาถูกเอา แก๊สดันสวนกระแส คิดแต่จะขึ้น กรรมของเวรครับ
เอา น่า อย่าใจร้อนครับ จายเย็น ๆ ค่อย ๆ ละเมียดละไมไป เดี๋ยวไก่ตื่นจะอดล้างหน้าก่ายกระเป๋าแหกก่อน เอางี้ ดูที่มิกเซอร์ว่าช่องที่ท่อเข้ามันมีรูรั่วหรือป่าว
แบบว่าระบบดูด ถ้าท่อเข้ามิกส์มันมีช่องว่างหรืออากาศเข้าไปได้แรงด ูดแก็สก็จะน้องลงด้วยขอรับ
ต่อมาที่ สกรูทองเหลือง (power valve) เป็นไปได้ส่วนหนึ่งครับ ถ้าวิ่งน้ำมันได้ ไม่เกี่ยวกับไวริ่งแล้วม้างอ่ะ และอีกนิด หม้อต้ม อ่ะสุดท้ายครับเสียยากส่วนใหญ่ปัญหามาจากมิกเซอร์
ครอบปากหรือป่าวหรือมิกซ์แบบฝังประมาณนั้นครับ
e-car-91 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-12-2008, 23:41   #7
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ e-car-91 อ่านกระทู้
เอา น่า อย่าใจร้อนครับ จายเย็น ๆ ค่อย ๆ ละเมียดละไมไป เดี๋ยวไก่ตื่นจะอดล้างหน้าก่ายกระเป๋าแหกก่อน เอางี้ ดูที่มิกเซอร์ว่าช่องที่ท่อเข้ามันมีรูรั่วหรือป่าว
แบบว่าระบบดูด ถ้าท่อเข้ามิกส์มันมีช่องว่างหรืออากาศเข้าไปได้แรงด ูดแก็สก็จะน้องลงด้วยขอรับ
ต่อมาที่ สกรูทองเหลือง (power valve) เป็นไปได้ส่วนหนึ่งครับ ถ้าวิ่งน้ำมันได้ ไม่เกี่ยวกับไวริ่งแล้วม้างอ่ะ และอีกนิด หม้อต้ม อ่ะสุดท้ายครับเสียยากส่วนใหญ่ปัญหามาจากมิกเซอร์
ครอบปากหรือป่าวหรือมิกซ์แบบฝังประมาณนั้นครับ
ถ้าได้ลองเปลี่ยนหลาย ๆ อย่างแล้ว มันก็อาจจะเป็นที่หม้อก็ได้ครับ เพราะระบบฉิ่งฉาบวาล์วมันมีปัญหาแล้วก็ได้ครับ มันอาจจะคุมแก๊สในรอบเดินเบาไม่ได้ มันจึงทำให้แก๊สหนาเวลาเดินเบา จึงทำให้เครื่องยนต์ดับได้อ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-12-2008, 09:20   #8
kis1JZ
Member

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำวันนี้จะให้ช่างช่วยเช็คหม้อน้ำอ ีกที ได้ความคืบหน้าอย่างไรจะมารายงานให้ทราบครับ:confuse d:
เก่า 10-12-2008, 12:15   #9
krupree

คะแนน: 17 krupree is on a distinguished road
ถ้าทำได้ถ่วยรูปการติดตั้งหม้อและมิกต่างๆ มาให้ดูก้วย ก็จะดี นะครับ จะได้เห็นว่า ติดตั้งอย่างไร ปัญหาน่าจะอยู่ตรงไหน ได้เห็นรูปจะได้วิเคราะห์ปัญหาได้ชัดเจน ครับ การติดตังห็ มีผลเช่นกันนะครับ
krupree is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-12-2008, 21:43   #10
Tatpong

คะแนน: 17 Tatpong is on a distinguished road
ลองปรับที่หม้อต้มดูนะครับ รถผมวิ่งทางใกล้ นนทบุรี-กทม-ปทุมธานี ไม่ค่อยได้อัดทางไกลนานๆประมาณ 2 สัปดาห์ รถแสดงอาการแก๊สบาง เมื่อวานซืนเดินทางมาเชียงใหม่(ตอนนี้อยู่เชียงใหม่น ะครับ) ขับมาถึงสิงห์บุรี จอดติดไฟแดงรถทำท่าจะดับ คือแก๊สมันหนามากเกินไปน่ะครับ ปรับที่หม้อต้มลดลงประมาณ เกือบครึ่งรอบก็เดินเบาเป็นปกติ ที่ผมเล่ามานี้เพียงจะบอกว่า ปรับจูนแก๊สไม่ใช่ว่าทำครั้งเดียวแล้วมันจะใช้ได้ตลอ ดนะครับ ของผมติดแลมด้าด้วยซ้ำ ยังต้องมีการปรับอยู่เรื่อยเลยครับ แต่ตอนนี้ใช้น้ำมันครับเพราะแก๊สตั้งแต่จังหวัดตาก-เชียงใหม่ 13.5 บาท/ลิตร แก๊สโซฮอล95 เชียงใหม่ 17.65 บาท/ลิตร เติมน้ำมันถูกกว่าครับ
Tatpong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-12-2008, 09:43   #11
kis1JZ
Member

ขออภัยที่เข้ามารายงานผลล่าช้าครับ ผลจากการไปหาช่าง ช่างเขาบอกว่าหม้อต้มรุ่นของผมไม่น่าจะมีปัญหา ดูแต่ยี่ห้อครับ ไม่ได้ทำอะไร ผลสรุปช่างผมทำให้คือ ล้างจานจ่าย เช็คหม้อกรอง (ไม่รูทำอะไรแต่ช่างบอกว่าทำแล้ว) และก็ปรับจูนใหม่ หลังจากนั้นก็นำรถออกไปลองกลับมาก็บอกว่าใช้ได้ครับ ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าใช้ได้ไหม ก็เลยลองรถโดยขึ้นไปแม่สาย ตอนแรกๆ วิ่งซัก 50 โล ไม่เป็นไรครับ พอไกล้จะถึงแม่สายเจอไฟแดงมีอาการรอบต่ำเครื่องสั่นก ่อนครับ พอเจอไฟแดงสอง ดับครับ (มีกลิ่นแก๊สออกมาด้วย สงสัยแก๊สหนาไปครับ) เลยเปลี่ยนเป็นน้ำมันแล้วก็เที่ยวแม่สาย ขากลับซัก10 โลแรกใช้น้ำมัน แล้วก็เปลี่ยนเป็นแก๊ส เปิดแอร์ช่วยครับ ผลไม่เป็นไรวิ่งได้ฉิ่ว เพียงแต่เปลืองแก๊ส ส่วนรูปที่จะลงตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ครับว่าจะลงรูปได ้อย่างไร แบบว่าไม่รู้วิธีลงรูป ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และอาจต้องทำตามคำแนะนำว่าจะต้องปรับบ่อยๆ
เก่า 12-12-2008, 16:03   #12
e-car-91

คะแนน: 0 e-car-91 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kis1JZ อ่านกระทู้
ขออภัยที่เข้ามารายงานผลล่าช้าครับ ผลจากการไปหาช่าง ช่างเขาบอกว่าหม้อต้มรุ่นของผมไม่น่าจะมีปัญหา ดูแต่ยี่ห้อครับ ไม่ได้ทำอะไร ผลสรุปช่างผมทำให้คือ ล้างจานจ่าย เช็คหม้อกรอง (ไม่รูทำอะไรแต่ช่างบอกว่าทำแล้ว) และก็ปรับจูนใหม่ หลังจากนั้นก็นำรถออกไปลองกลับมาก็บอกว่าใช้ได้ ครับ ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าใช้ได้ไหม ก็เลยลองรถโดยขึ้นไปแม่สาย ตอนแรกๆ วิ่งซัก 50 โล ไม่เป็นไรครับ พอไกล้จะถึงแม่สายเจอไฟแดงมีอาการรอบต่ำเครื่องสั่นก ่อนครับ พอเจอไฟแดงสอง ดับครับ (มีกลิ่นแก๊สออกมาด้วย สงสัยแก๊สหนาไปครับ) เลยเปลี่ยนเป็นน้ำมันแล้วก็เที่ยวแม่สาย ขากลับซัก10 โลแรกใช้น้ำมัน แล้วก็เปลี่ยนเป็นแก๊ส เปิดแอร์ช่วยครับ ผลไม่เป็นไรวิ่งได้ฉิ่ว เพียงแต่เปลืองแก๊ส ส่วนรูปที่จะลงตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ครับว่าจะลงรูปได ้อย่างไร แบบว่าไม่รู้วิธีลงรูป ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และอาจต้องทำตามคำแนะนำว่าจะต้องปรับบ่อยๆ
อ๋อ ใช้รถที่แม่สายเหรอ โถใช้รถในระดับที่สูงกว่าน้ำทะเลมาก ๆ เนี่ยเองและก็เป็นเวลาขึ้นที่สูงหรือหลังจากขึ้นทางช ันด้วยช่ายป่าวครับ ถ้าใช่ยืนยันหน่อยครับ
เพราะ ขนาดน้ำมันเวลาปรับจริง ๆ ต้องอาศัย พวกความชื้นสัมพัทธ์ไรเนี่ยด้วย ไม่ง้านจะเจอ
อาการหนาบ้างบางบ้าง เพราะความหนาแน่นของมวลอากาศครับ อันนี้ผมไม่เคยลองสักที
เพราะไม่มีบ้านอยู่สูงจากระดับน้ำทะเลขนาดนั้น ยังไงรายงานอาการด้วยนะครับ
แบบอยากรู้ด้วยคนว่าจะจบที่หนาย แค่จานจ่ายกับกรอง อืม มันก็ยุ่งกับส่วนผสมทางอ้อม
นะเนี่ย ไฟ ทำให้เดินดี สันดาปดี ทำให้ส่วนผสมบางลง กรองอากาศ เป่าทำความสะอาด
ก็ทำให้ส่วนผสมบางลงจากเดิมที่ตัน แล้วจ่ายแก็สหนา อีกนิดแกะหัวเทียนสูบ 1 แล้วบอกสีที่เห็น
ว่าเป็นสีอ่ะไร ขาว ดำ อิฐ เหลือง แห้ง หรือ แฉ่ะ ด้วยก้ดีนะครับก่อนปรับส่วนผสม
เพราะหัวเทียนจะเป็นตัวบอกอาการหรือไม่ก็ตั้งเขี้ยวห ัวเทียนให้ชิดลงสักนิดทุกหัวเท่า ๆ กันนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย e-car-91 : 12-12-2008 เมื่อ 16:07.
e-car-91 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to e-car-91 For This Useful Post:
เก่า 16-12-2008, 20:27   #13
anuchit02

คะแนน: 0 anuchit02 is on a distinguished road
เคยเป็นครับ

้ีของผมใช้ mimgas turbo บอกตรงๆแรกๆ ไม่กล้าใช้แกสเลย ดับเป็นว่าเล่น ลองเปลี่ยนเป้น bigas ไม่เคยดับเลยครับ ลองดูนะครับ
anuchit02 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to anuchit02 For This Useful Post:
เก่า 17-12-2008, 09:27   #14
e-car-91

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anuchit02 อ่านกระทู้
้ีของผมใช้ mimgas turbo บอกตรงๆแรกๆ ไม่กล้าใช้แกสเลย ดับเป็นว่าเล่น ลองเปลี่ยนเป้น bigas ไม่เคยดับเลยครับ ลองดูนะครับ
ของเขาดีจริง ๆ หรือเนี่ย เห็นแต่ร้านเชียร์ให้ซื้อติดรถลูกค้าทุกทีเพราะเขาบอ กว่า STargas มีปัญหาหลังจาก 1 ปีไปแล้วพวกผ้าจะมีปัญหาแต่บอกตรง ๆ หาซื้อง่ายก็bigas เนี่ยแหล่ะว่าแต่ มิมแก๊สมีเทอร์โบด้วยเหรอไม่เคยเห็นอ่ะ ขนาดไม่โบมันยังร้วนรวน เซนมันหยาบ ๆ ไงไม่รู้แล้วพี่โบมันจะไม่โคตระหรือหว่า เอาลืมเจ้าของกระทู้ไปเลยครับพี่น้องครับลืมเราแล้วห รือครับ !
The Following User Says Thank You to e-car-91 For This Useful Post:
ตอบกลับ