ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 22-05-2014, 01:06   #1
suwit saengsophon
Member

คะแนน: 17 suwit saengsophon is on a distinguished road
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

ขออนุญาตผู้รู้ช่วยตอบผมทีครับ
ผมต้องการเช็คว่าตัวโซลินอย VVTi ทำงานหรือไม่
ทำงานก็เลยใช้หลอดLED1หลอดต่อกับตัวR 1K
1ตัวเพื่อให้ทนไฟ 12 Vได้ นำไปต่อตรงขั่วสายไฟ
ที่กล่องECU OCV+และOCV- ที่ควบคุมโซลินอย
VVTi เมื่อบิดกุญแจไป IG และสตาร์ทเครื่องยนต์
ไฟหลอด LED ติดตลอดเลย แม้แต่ตอนขับก็ติด
แสดงว่าโซลินอยทำงานตลอดใช่หรือไม่ครับ
ที่ถูกต้องมันต้องติดๆดับๆหรือเปล่าครับ
เช็ค CODE ก็ปรกติครับมีแค่ 72 ซึ้งเป็นระบบแอร์
suwit saengsophon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-05-2014, 09:01   #2
suwit saengsophon
Member

คะแนน: 17 suwit saengsophon is on a distinguished road
ขอแก้ไขข้อความหน่อยนะครับเดี๋ยวไม่ตรงประเด็นครับ
ผมต้องการเช็คว่ามีไฟไปที่ตัวโซลินอย VVTi หรือไม่
เลยใช้หลอดLED1หลอดต่อกับตัวR 1K
1ตัวเพื่อให้ทนไฟ 12 Vได้ นำไปต่อตรงขั่วสายไฟ
ที่กล่องECU OCV+และOCV- ที่ควบคุมโซลินอย
VVTi เมื่อบิดกุญแจไป IG และสตาร์ทเครื่องยนต์
ไฟหลอด LED ติดตลอดเลย แม้แต่ตอนขับก็ติด
แสดงว่าโซลินอยทำงานตลอดใช่หรือไม่ครับ
ที่ถูกต้องมันต้องติดๆดับๆหรือเปล่าครับ
เช็ค CODE ก็ปรกติครับมีแค่ 72 ซึ้งเป็นระบบแอร์
suwit saengsophon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-05-2014, 09:31   #3
ohayo_o
Member

Car Brand: sport rider
Engine Type: 4GR-FSE
คะแนน: 16 ohayo_o is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suwit saengsophon อ่านกระทู้
ขอแก้ไขข้อความหน่อยนะครับเดี๋ยวไม่ตรงประเด็นครับ
ผมต้องการเช็คว่ามีไฟไปที่ตัวโซลินอย VVTi หรือไม่
เลยใช้หลอดLED1หลอดต่อกับตัวR 1K
มันจะต้องติด....ดับ...ได้ครับครับ
Ecu จะคำนวนไทม์มิ่ง ให้เหมาะสมที่สุด
ภายใต้สภาวะการทำงานต่างๆ รอบเครื่อง ปริมาณไอดี
ตำแหน่องลิ่งเร่ง อุณหภูมิน้ำ อะครับ
72 เรื่องของระบบแอร์ครับ ตัวนี้เป็นคันเร่งไฟฟ้า
กล่องมันถึงสนในเรื่องของการเปิดแอร์ เพื่อเอาไปสั่งเร่งรอบเครื่องยนต์ หน้าครัชแอร์ถูกสั่งผ่านกล่องครับ
มันคงงไม่ครบวงจร ครับ
คันเร่งไฟฟ้าจะสั่งเปิดแอรด้วย คำสั่งmpx
แต่ตัวของคุณยังใช้งานในระบบ a/c 12v.อยู่
สามารถทำให้ครบระบบได้ครับ รองดูครับ
เพิ่มเติมหลังไมแล้วกันครับ
ohayo_o is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to ohayo_o For This Useful Post:
Khun_Thian (22-05-2014), muudkung (22-05-2014), opol2 (24-05-2014)
เก่า 04-06-2014, 01:26   #4
mib
Junior Member

Car Brand: ISUZU Cameo
Engine Type: 2JZ VVTi A/T
คะแนน: 0 mib is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suwit saengsophon อ่านกระทู้
เท่าที่รู้นะครับ VVTi โซลินอยด์จะทำงานตลอดเวลา (มีไฟจ่ายตลอด) ขึ้นอยู่กับว่ากล่องสั่งให้ advance หรือ retard มากน้อยแค่ไหน หรือ hold ไว้ แต่ไฟที่จ่ายให้ VVTi control valve นั้นจะมีลักษณะเป็นพัลซ์ ที่มีแรงดันคงที่ แต่ใช้วิธีปรับเปลี่ยนความกว้างของพัลซ์ (pulse width) ให้พัลซ์มีค่า duty cycle มากขึ้นหรือน้อยลง เป็นผลให้ตัวโซลินอยด์วาวล์มีแรงมากขึ้นหรือน้อยลง (เปิดมากหรือน้อย) เพื่อเอาชนะแรงต้านของสปริงซึ่งอยู๋ด้านตรงข้าม ส่งผลให้เปิดน้ามันเข้าไปดันเฟืองมากน้อยตามต้องการ ใครเรียนอิเล็คทรอนิคส์ คงจำวิชาวงจรพัลซ์ได้ ไม่เหมือน VTEC ที่มีแค่เปิด-ปิด มีไฟ-ไม่มีไฟ

ดังนั้นเมื่อเอา LED ไปต่อมันจึงติดตลอด แต่ความสว่างอาจเปลี่ยนตามพัลซ์ ขึ้นกับค่า R ถ้าเอามิเตอร์วัดก็จะเห็นเป็นว่ามีแรงดันค่าหนึ่งและ เพิ่มขึ้นตอนเร่ง ที่เป็นเช่นนี้เพราะผลของวงจรในมิเตอร์(ทางเทคนิค) ถ้าให้ชัวร์ต้อง ดิจิตอลที่วัด duty cycle ได้ไม่ก็สโคป มีโซลินอยวาวล์หลายตัวใช้สัญญาณลักษณะนี้ เคยเถียงกับรุ่นพี่ที่เป็นช่างอยู่นาน กว่าจะอธิบายให้เข้าใจได้ แกเข้าใจว่ามันจ่ายไฟมาก ไฟน้อย อธิบายยาวไปหน่อย คงไม่งงนะครับ ผิดถูกประการใด รอผู้รู้มาเพิ่มเติมครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg vvti signal.jpg (164.9 KB, ดาวน์โหลด 4 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mib : 04-06-2014 เมื่อ 01:30.
mib is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to mib For This Useful Post:
2jzgevvti (04-06-2014), E.TA. (04-06-2014)
ตอบกลับ