ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 04-02-2009, 21:26   #1
satapan
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 satapan is on a distinguished road
แบล็คไฟล์

ถามผู้รู้คับ รถผมฟอร์ดวางเครื่อง1jvvtiติดแก๊สngvเดือนก่อนมีปัญห าขับแก๊สไม่ได้มีอาการแบล็คไฟล์ตลอดหลังจากได้คำแนะน ำจากพี่ๆทั้งหลายว่าให้เปลี่ยนหัวเทียนเข็มหลังจากเป ลี่ยนแล้วรถขี่ได้ปกติแต่ตอนนี้ยังไม่ถึงเดือนมันเป็ นอีกแล้วคับท่าน(ขับน้ำมันปกติทุกอย่าง หัวเทียนเข็มที่เปลี่ยนยี่ห้อngkประมาณเบอร์8)รอรบกว นพี่ๆด้วยครับ
satapan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-02-2009, 09:19   #2
nap_ta
Senior Member

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 16 nap_ta is on a distinguished road
กลับไปร้านที่ติดตั้งแล้วให้ช่างจูนแกสให้ใหม่ค รับ ลองวิ่งทุกๆความเร็ว60/80/100/120/140/สังเกตูอาการท ุกๆรอบเครื่องยนต์ทำงาน ดูของผมก้อมีอาการนี้ครับ กลับไปที่ร้านที่ติดตั้งแล้วแจ้งอาการกับช่างเล ย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nap_ta : 06-02-2009 เมื่อ 09:41.
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-02-2009, 09:14   #3
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nap_ta อ่านกระทู้
กลับไปร้านที่ติดตั้งแล้วให้ช่างจูนแกสให้ใหม่ครับ ลองวิ่งทุกๆความเร็ว60/80/100/120/140/สังเกตูอาการท ุกๆรอบเครื่องยนต์ทำงาน ดูของผมก้อมีอาการนี้ครับ กลับไปที่ร้านที่ติดตั้งแล้วแจ้งอาการกับช่างเลย
หัวเทียนใหม่แล้วก็คงเป็นที่การปรับจูนอ่ะครับ แก๊สอาจจะบางไปหรือเปล่า กลับไปร้านเดิมครับให้ปรับจูนใหม่ครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-02-2009, 16:24   #4
coconat
Junior Member

คะแนน: 0 coconat is on a distinguished road
ของผมใช้ngv ระบบดูด มีอาการแบ็คเหมือนกัน เริ่มจากวิ่งตื้อลงเหยีบบเท่าไรก็วิ่งไม่ออก อาการเหมือน แก๊สบาง สุดท้ายก็แบ็ค ติดเครื่องออกตัวก็แบ็ค แต่เปลี่ยนเป็นน้ำมันวิ่งปรกติ ไปให้ร้านที่ติดตั้งล้างหม้อต้ม เปิดออกมาน้ำมันไหลเยิ้มออกมาเลย พอดียืนดูอยู่ด้วย ถามช่างที่ร้านน้ำมันมาจากไหน ช่างบอกว่าเวลาหัวจ่ายแก็สหรือระบบที่ปั๊มมีปัญหาช่า ง ปตท ที่มาซ่อมจะ มีการหล่อลื่อพวกข้อต่อ หรือท่อทางทำให้มีน้ำมันไหลปนมาในระบบ และสะสมในหม้อต้มหรือในท่อทางของรถเรา ทำให้แก๊สบาง พอล้างหม้อต้มหายเป็นปรกติ โดนไป 500 ลองดูครับ
coconat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-02-2009, 23:00   #5
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ coconat อ่านกระทู้
ของผมใช้ngv ระบบดูด มีอาการแบ็คเหมือนกัน เริ่มจากวิ่งตื้อลงเหยีบบเท่าไรก็วิ่งไม่ออก อาการเหมือน แก๊สบาง สุดท้ายก็แบ็ค ติดเครื่องออกตัวก็แบ็ค แต่เปลี่ยนเป็นน้ำมันวิ่งปรกติ ไปให้ร้านที่ติดตั้งล้างหม้อต้ม เปิดออกมาน้ำมันไหลเยิ้มออกมาเลย พอดียืนดูอยู่ด้วย ถามช่างที่ร้านน้ำมันมาจากไหน ช่างบอกว่าเวลาหัวจ่ายแก็สหรือระบบที่ปั๊มมีปัญหาช่า ง ปตท ที่มาซ่อมจะ มีการหล่อลื่อพวกข้อต่อ หรือท่อทางทำให้มีน้ำมันไหลปนมาในระบบ และสะสมในหม้อต้มหรือในท่อทางของรถเรา ทำให้แก๊สบาง พอล้างหม้อต้มหายเป็นปรกติ โดนไป 500 ลองดูครับ
อีกหนึ่งประสบการณ์ครับ ขอบคุณครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-02-2009, 06:08   #6
yut NC
Member

คะแนน: 0 yut NC is on a distinguished road
เนี่ยละคับ ผมยังช่างใจกับ 2JZ-GEVVTi จะเอาดีไหม แต่คงเอา พี่ K คอนเฟริม 555..
yut NC is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-02-2009, 01:20   #7
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yut NC อ่านกระทู้
เนี่ยละคับ ผมยังช่างใจกับ 2JZ-GEVVTi จะเอาดีไหม แต่คงเอา พี่ K คอนเฟริม 555..
นั้นแหละครับเป็นคำตอบที่ดีที่สุดอ่ะครับ

เก่า 12-02-2009, 18:38   #8
chapbsk
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว chapbsk

Car Brand: TOYOTA MTX
Engine Type: 1 JZ GTE
คะแนน: 0 chapbsk is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง chapbsk
...

ล้างหม้อต้มเองได้ป่าวครับ
chapbsk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-02-2009, 08:59   #9
ต่าย ttgastech
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ต่าย ttgastech is on a distinguished road
แบคไฟ เป็นไปได้ คือ 1.แก็สบาง
2.แก็สหนา
3.ไฟจุดระเบิดขาดช่วง
ทำให้เกิดการย้อนสันดาปภายนอกกระบอกสูบ ครับ หรือที่เรียกกันว่า ระเบิดนอก
ในระบบมิกเซอร์ เราจะนึกถึงแต่รอบเดินเบาให้เครื่องเดินเรียบ ซึ่งไม่พอต้องดูที่รอบพีคด้วยครับ คือตอนขับที่ความเร็วสูงๆแก็สจะบางมาก
ที่เรียกว่าจูน พีค ต้องอยู่ที่การขับของแต่ละคน ใช้ความเร็วประจำอยู่ที่เท่าไหร่ก็ควรจูนที่รอบนั้นเ ป็นสำคัญ เช่น 3500 รอบ150 km/h
การดูว่าหนาหรือบาง 1.กลิ่นที่ปลายท่อ
2.การออกตัวของรถ แก็สบางออกตัวดี แต่ปลายห้อย แก็สไม่พอ
แก็สหนาออกตัวอืด แต่ปลายไหล 160 คันเร่งยังเหลือ
3.การเบิ้ลเครื่อง แก็สบางเร่งเครื่องขึ้นแล้ว รู้สึกจะขาดใจ บือออออออ เหมือนแรงจะหมด
แก็สหนาเร่งแล้วจะเกิดอาการสำลัก ปุง ปุง ปุง กินแก็ส แสบตา
4.ในกรณีเกียร์ออโต้ แก็สบาง รอบการเปลี่ยนเกียร์จะสูง ลากรอบเมื่อเทียบกับน้ำมัน
แก็สหนา รอบเปลี่ยนเร็ว
ลองสักเกตดูนะครับ อาจใช้เป็นแนวทางได้ ขับไปจูนไป สนุกดี
ปล ต้องมั่นใจก่อนว่ารถอยู่ในสภาพสมบูรณ์ (หัวเทียน กรองอากาศ สายหัวเทียน วาล์ว แหวนลูกสูบ)ไม่งั้นเดียวหลงทาง จูนไม่อยู่สักที่ อีกอย่างจูนตอนเครื่องเย็น-เครื่องร้อนจะต่างกันอีก 55555 ลองดู แล้วจะรู้เองครับ
การตั้งไฟอ่อนก็มีผล ครับ ไฟจะขาดบางช่วงในรอบสูง
ต่าย ttgastech is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ต่าย ttgastech For This Useful Post:
IamArt (06-10-2009)
เก่า 25-02-2009, 18:38   #10
MC_design
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว MC_design

Car Brand: d-max/civic fd/dx
Engine Type: 2jz-gte/civic แตนๆ/4age
คะแนน: 17 MC_design is on a distinguished road
ตอนนี้เริ่มเป็นเหมือนกันครับ
ตูมตามน่าดู บ่อยด้วย
สงสัยต้องไปล้าง +จูนใหม่เหมือนกัน
MC_design is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ