ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-05-2008, 20:49   #1
Giant
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 Giant is on a distinguished road
ทำไงดีครับเดินเบาสั่นบ้างไม่สั่นบ้าง

เป็นเครื่อง2J ฝาดำไม่โบ ใส่กับE34ครับ ใช้หม้อต้มsuper ลงเครื่องมาได้เดือนกว่าพึ่งมาเจอ
อาการที่เกิดขึ้นคือ
1.เดินเบาสั่นครับ แต่ก็ไม่ได้เป็นทุกครั้ง พอสั่นแล้วเปลี่ยนเป็นน้ำมัน มันก็ยังสั่นแต่ถ้าเร่งเครื่องไปซักพักก็พอช่วยได้ แต่มันก็รู้สึกว่าเครื่องอืดๆครับ ต้องสตาร์ทใหม่และใช้น้ำมันอย่างเดียว

2.บางครั้งมีอาการสะอึกเหมือนน้ำมันจะหมด และก็หมดแรงต้องจอดข้างทาง หรือ
บางทีก็ครับไปแล้วความเร็วกับรอบลดกระทันหัน เช่นขับอยู่ที่110 มันจะตกลงมานิดนึง ทั้ๆงที่เราไม่ได้ผ่อนคันเร่ง แล้วมันก็กลับมาที่ความเร็วปกติ (แต่ครั้งเดียวที่เจอคือมันสะอึกๆจนต้องจอดข้างทางคร ับ)

3.แก๊สกินมากผิดปกติ ประมาณ โลละ 3 บาท ในเมือง(11.05บาท ต่อลิตรครับ)

ช่างบอกว่าเหมือนหัวเทียนไม่ดี เดินไม่เต็มสูบ ก็เลยเปลี่ยนหัวเทียนหมดเลยครับ
2.รูมิกเซอร์เล็กไปประมาณ 26มม ก็กลึงให้ใหญ่ขึ้นครับ(อันนี้ช่างวางเครื่องเห็นอยู่ ใกล้เลยหยิบมาใส่โดยไม่รู้ขนาดครับ)

ผลแรกๆก็ดีครับ ผ่านไปได้อาทิตย์เดียวอาการเดิมเริ่มกลับมา แต่เป็นน้อยกว่าปกติ แก๊สกินโลละ 2 บาทในเมืองครับ
ล่าสุดเอาไปให้ช่างดูว่าทำไมอาทิตย์ที่แล้วพึ่งจูนให ้เดินเบาเรียบ พอมาวันนี้เริ่มสั่นอีกแล้ว เค้าก็ถามผมซ้ำอีกว่าเปลี่ยนหัวเทียนหรือยัง

สุดท้ายสรุปว่าระบบไฟรถของผมเลยไม่ดี เครื่องเดินไม่เต็มสูบ ผมไม่รู้จะแย้งยังไงเลย ในเมื่อพอใช้น้ำมันแล้วทำไมมันยังไม่เคยเจอหว่า

ผมรบกวนเพื่อนๆพี่ๆหน่อยซิครับ เคยเจอเคสแบบนี้หรือเปลาครับ และแก้ยังไงครับ
ขอบคุณครับ
Giant is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-05-2008, 21:20   #2
Giant

คะแนน: 0 Giant is on a distinguished road
เป็นไปได้มั้ยครับ ที่อาการแบบนี้มาจากหม้อต้มครับ
ปล หม้อต้มก็เปลี่ยนไปพร้อมกับการลงเครื่องใหม่ครับ(ตอน นี้น่าจะลงเครื่องมาได้2เดือนแล้วครับ)
Giant is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-05-2008, 23:51   #3
pisithbird
Member

Car Brand: Cefiro A31
Engine Type: 1JZ GE
คะแนน: 0 pisithbird is on a distinguished road
เป็นเครื่อง2J ฝาดำไม่โบ ใส่กับE34ครับ ใช้หม้อต้มsuper ลงเครื่องมาได้เดือนกว่าพึ่งมาเจ

แบบนี้ผมเคยเป็นคับปวดหัวแทบตายกว่าจะหาสาเหตุูได้ ของผมสาเหตุมาจากระบบไฟคับเหมือนจะไม่
เกียวกับระบบไฟเลยแต่มันเกียวเต็มๆเลยคับคือผมได้ไปต อกุญแจรีโหมกันขโมยมาแต่ต่อไม่ดีระบบไฟรวน
ปัญหาก็เกิดทีละอย่างเหมือนกันอย่าที่กล่าวมาท้งหมดเ ลยตอนแรกก็ไม่เชื่อระบบไฟมันจะไปเกียวกับรอบเดิน
เบาสั่นได้ยังไงไมล์วัดรอบจะมัวได้ยังไงแต่พอไห้ช่าง เอาฟิวสัญญานกันขโมยออกเท่านั้นหายเลยคับ
คุณลองคิดดูว่าหลัวจากไปติดแกสมาแล้วได้ไปทำอะไรกับร ะบบไฟมังหรือเปล่าแล้วลองแก้ที่จุดนั้นดู
นะคับระบบไฟมีผมกับทุกอย่างในรถมันทำไห้กล่อง ecu รวนมีผลกับการกินเชือเพลิงส่วนเรืองที่บอกว่า
เปลียนมิกเซอรไห้ใหญขึ่นตามที่ช่างบอกมาไม่เกียวเลยค ับมิกเซอรยิ่งเล็กยิ่งประหยัดแต่มีผมทำไห้เครื่งพัง
เร็วเพราะจ่ายแกสไม่พอกับขนาดเตรื่องถ้าไม่ทราบจริงๆ ว่าไปทำอะไรเกียวกับระบบไฟมาแนะนำไห้วาย
สายไหม่หมดเลยจะดิกว่าราคาก้ิอยู่ทีประมาณ 3000-4500 บาท
ปล.ผมไม่ได้เข้ามาดูบ่อยนักไห้จะสอบถามเิ่พิ่มเต็มเม ลล์มาที่ pisithbird@hotmail.com นะคับ
ที่บอกไปทังหมดเหมือนรถผมที่เคยเป็นอยู่ทั้งผมถ้าไม่ ใช้ก็ขออภัย เกือบลืมได้ล้างปีกผีเสือมังหรือเปล่า
คับปัญหาอาจมาจากมันสกปรกก็ได้แล้วก็รถที่ติดแกสแนะน ำไห้ถอดขั่วแบตประมาญ 2 ชั้วโมงทำเดือนระ 1 ครังเพือลบความจำของระบบแกสไห้กลับมาเริ่มนำ้ำมันไหม ่่คับ่
pisithbird is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-05-2008, 21:36   #4
kkk
Senior Member

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Giant อ่านกระทู้
เป็นเครื่อง2J ฝาดำไม่โบ ใส่กับE34ครับ ใช้หม้อต้มsuper ลงเครื่องมาได้เดือนกว่าพึ่งมาเจอ
อาการที่เกิดขึ้นคือ
1.เดินเบาสั่นครับ แต่ก็ไม่ได้เป็นทุกครั้ง พอสั่นแล้วเปลี่ยนเป็นน้ำมัน มันก็ยังสั่นแต่ถ้าเร่งเครื่องไปซักพักก็พอช่วยได้ แต่มันก็รู้สึกว่าเครื่องอืดๆครับ ต้องสตาร์ทใหม่และใช้น้ำมันอย่างเดียว

2.บางครั้งมีอาการสะอึกเหมือนน้ำมันจะหมด และก็หมดแรงต้องจอดข้างทาง หรือ
บางทีก็ครับไปแล้วความเร็วกับรอบลดกระทันหัน เช่นขับอยู่ที่110 มันจะตกลงมานิดนึง ทั้ๆงที่เราไม่ได้ผ่อนคันเร่ง แล้วมันก็กลับมาที่ความเร็วปกติ (แต่ครั้งเดียวที่เจอคือมันสะอึกๆจนต้องจอดข้างทางคร ับ)

3.แก๊สกินมากผิดปกติ ประมาณ โลละ 3 บาท ในเมือง(11.05บาท ต่อลิตรครับ)

ช่างบอกว่าเหมือนหัวเทียนไม่ดี เดินไม่เต็มสูบ ก็เลยเปลี่ยนหัวเทียนหมดเลยครับ
2.รูมิกเซอร์เล็กไปประมาณ 26มม ก็กลึงให้ใหญ่ขึ้นครับ(อันนี้ช่างวางเครื่องเห็นอยู่ ใกล้เลยหยิบมาใส่โดยไม่รู้ขนาดครับ)

ผลแรกๆก็ดีครับ ผ่านไปได้อาทิตย์เดียวอาการเดิมเริ่มกลับมา แต่เป็นน้อยกว่าปกติ แก๊สกินโลละ 2 บาทในเมืองครับ
ล่าสุดเอาไปให้ช่างดูว่าทำไมอาทิตย์ที่แล้วพึ่งจูนให ้เดินเบาเรียบ พอมาวันนี้เริ่มสั่นอีกแล้ว เค้าก็ถามผมซ้ำอีกว่าเปลี่ยนหัวเทียนหรือยัง

สุดท้ายสรุปว่าระบบไฟรถของผมเลยไม่ดี เครื่องเดินไม่เต็มสูบ ผมไม่รู้จะแย้งยังไงเลย ในเมื่อพอใช้น้ำมันแล้วทำไมมันยังไม่เคยเจอหว่า

ผมรบกวนเพื่อนๆพี่ๆหน่อยซิครับ เคยเจอเคสแบบนี้หรือเปลาครับ และแก้ยังไงครับ
ขอบคุณครับ
- วางแรกๆ เจอปัญหานี้หรือเปล่าครับ หากว่างมาใหม่ ไม่เป็น ก็ลองดูว่าเป็นที่น้ำมันหรือแก็ส หากอาการดังกล่าวเป็นทั้งแก็สและน้ำมันควรลองเช็คระบ บไฟก่อนครับและลองเช็คลิ้นปีกผีเสื้อด้วยว่าสกปรกหรื อเปล่าครับ บางครั้งไฟแบตอ่อนกล่องก็รีเซ็ทได้เหมือนกันรอบเดินเ บาจะไม่นิ่งครับ และสุดท้ายเลยครับผมเจอกะตัวเองมาล่าสุดครับ จูนยังก็หนารอบเดินเบาค่อยๆ หอบลงหอบลงและดับ สรุปลองเปลี่ยนหม้อต้มใหม่จบเกมส์เลยครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-05-2008, 08:28   #5
cpong67
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpong67

คะแนน: 18 cpong67 is on a distinguished road
เจออาการ เดินเบ สั่น เป็นหลังจากใช้แก๊สมา 3 อาทิตย์
ไล่ดูเจอว่า ท่อไอดีหลังมิกซ์ ก่อนเข้าเครื่อง รั่ว ดูดลมเข้าไปดังฟี้ๆ
ถอดประกอบขันแน่น หายแย้ว
cpong67 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-05-2008, 10:07   #6
Giant

จขกท

วางแรกไม่เจอเลยครับ เท่าที่สังเกตุไม่มีอาการเดินเบาต่ำเลย มีแต่กินแก๊สมากเกินปกติ(คือที่3บาท/กิโล 11.05บาท/ลิตร) และก็เรื่องความร้อนที่สูงครับ ก็เลยเปลี่ยนพัดลมและวาล์วน้ำครับ

แต่วิ่งน้ำมันไม่เคยเป็นเลยนะครับ แต่จะลองทำวิธีง่ายที่ว่าล้างปีกผีเสื้อบ้าง ถอดขั้วแบตบ้าง(เค้าทำกันหมดเลยเหรอครับ ทำไมต้องลบความจำระบบแก๊สครับ)

ขอบคุณครับ
ตอบกลับ