ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-08-2013, 16:23   #1
Amorn1003
ClubJZ Web Register

Car Brand: Benz W 123
Engine Type: 1 J
คะแนน: 0 Amorn1003 is on a distinguished road
รอบต่ำ รถสั่นครับ

รบกวนหน่อยครับ 2 เจฝาดำ เจออาการรอบต่ำ เหมือนจะดับกระตุกสั่นไปทั้งคัน ไม่รู้คิดไปเองหรือป่าวจะเป็นหลังจากฝนตกอากาศเย็นๆ เพราะเคยเป็นมาครั้งแล้วครับ แต่พอวิ่งไปหาช่างหาย วันนี้เป็นอีกแล้วเช้าปกติ เย็นฝนตก สั่นเลย ปิดแอร์รอบ700 เปิดแอร์ 500 สั่นแต่ไม่ดับครับ อาการแบบนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ กล่องหรือป่าว เพราะตอนที่วิ่งไปหาช่าง บอกว่าไม่กล่องก็ระบบไฟ ถ้าเป็นที่กล่องจะหาร้านที่ไหนรับซ่อมครับ
Amorn1003 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Amorn1003 For This Useful Post:
Jeab Klong7 (28-08-2013)
เก่า 28-08-2013, 20:52   #2
aut
Junior Member

คะแนน: 0 aut is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Amorn1003 อ่านกระทู้
รบกวนหน่อยครับ 2 เจฝาดำ เจออาการรอบต่ำ เหมือนจะดับกระตุกสั่นไปทั้งคัน ไม่รู้คิดไปเองหรือป่าวจะเป็นหลังจากฝนตกอากาศเย็นๆ เพราะเคยเป็นมาครั้งแล้วครับ แต่พอวิ่งไปหาช่างหาย วันนี้เป็นอีกแล้วเช้าปกติ เย็นฝนตก สั่นเลย ปิดแอร์รอบ700 เปิดแอร์ 500 สั่นแต่ไม่ดับครับ อาการแบบนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ กล่องหรือป่าว เพราะตอนที่วิ่งไปหาช่าง บอกว่าไม่กล่องก็ระบบไฟ ถ้าเป็นที่กล่องจะหาร้านที่ไหนรับซ่อมครับ
ผมเคยเป็นครับน้ำเข้าหัวเทียน เนื่องยางขอบฝากระโปรงหมดสะภาพ น้ำรั่วเข้าได้ ผมแก้ปัญหาโดยถอดยางออกมาแล้วทำความสะอาดและใช้กาวปร ะเก็นทา ประกอบเข้าไปฬหม่ 3ปีแล้วไม่มีปํหญหานี้อีกเลย
aut is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to aut For This Useful Post:
Amorn1003 (29-08-2013)
เก่า 29-08-2013, 22:40   #3
Amorn1003

คะแนน: 0 Amorn1003 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aut อ่านกระทู้
ผมเคยเป็นครับน้ำเข้าหัวเทียน เนื่องยางขอบฝากระโปรงหมดสะภาพ น้ำรั่วเข้าได้ ผมแก้ปัญหาโดยถอดยางออกมาแล้วทำความสะอาดและใช้กาวปร ะเก็นทา ประกอบเข้าไปฬหม่ 3ปีแล้วไม่มีปํหญหานี้อีกเลย
วันนี้ไปหาช่างใกล้ที่พักครับ ก็บอกเหมือนกันเลย อาจจะน้ำเข้าหัวเทียน แต่ตอนที่ไปหาช่างอาการหายแล้วนะครับ
งงๆ ครับ ใช่หรือหนอ
Amorn1003 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-09-2013, 19:10   #4
Amorn1003

วันนี้บ่ายฝนตกหนัก เป็นอีกแล้ว เฮ้ออ สองวันก่อนขับฝ่าฝนหนักๆ ไม่เป็นอะไรเลย แต่จอดตากฝน เป็นอีกแล้วครับ เริ่มเหนื่อย ท้อ ครับ พรุ่งนี้จะต้องเข้าหาช่างอีก ลองดูรางหัวเทียนสักหน่อย มีจุดไหน ใครจะแนะนำอาการได้บ้างครับ
เก่า 10-09-2013, 21:20   #5
awadlove

Car Brand: nissan big m
Engine Type: 2jzge
คะแนน: 0 awadlove is on a distinguished road
ส่วนมากจะเป็นตรงสูบ6 ของผมเจอปัญหานี้เหมือนกัน ยางฝากระโปรงหน้าเสื่อมสภาพครับ ถอดปลั๊กหัวเทียนสูบ6 ออกมานํ้าเต็มเลย
awadlove is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to awadlove For This Useful Post:
Amorn1003 (11-09-2013)
เก่า 11-09-2013, 09:49   #6
khwan1j
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว khwan1j

Car Brand: L200 cyclone
Engine Type: 1jz-ge
คะแนน: 14 khwan1j is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Amorn1003 อ่านกระทู้
วันนี้บ่ายฝนตกหนัก เป็นอีกแล้ว เฮ้ออ สองวันก่อนขับฝ่าฝนหนักๆ ไม่เป็นอะไรเลย แต่จอดตากฝน เป็นอีกแล้วครับ เริ่มเหนื่อย ท้อ ครับ พรุ่งนี้จะต้องเข้าหาช่างอีก ลองดูรางหัวเทียนสักหน่อย มีจุดไหน ใครจะแนะนำอาการได้บ้างครับ
จอดตากฝนแล้วรถเครื่องสั่นสะดุดอันนี้ส่วนมากน้ำเข้า หัวเทียนสูบ6-5ครับเป็นกันบ่อยเลยครับผมเองก็เป็น ลองเปิดดูที่หัวเทียนตามน้าๆด้านบนบอกเลยครับแล้วส่อ งลงไปดูครับ ผมว่ามีน้ำแน่นอนหรือไม่ก็ต้องมีคราบน้ำที่แห้งแล้วห ลงเหลือครับ ให้เป่าด้วยลมหรือผ้าพันปลายไขควงเล็กๆแหย่งลงไปเช็ด ให้สะอาดน่าจะหายครับ (แต่แหย๋ยากหน่อยนะครับ)
ทุกวันนี้ถ้าจอดแล้วฝนจะตกเมื่อไหร่ ผมเปิดฝากระโปรงรถ เอาแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดหรือถุงดำใหญ่ๆคลุมแล้วปิดฝากระ โปรงเลยครับ คนรอบข้างหรือคนที่ทำงานเห็นเมื่อไหร่งงเมื่อนั้นว่า ผมทำอะไร55+ ตั้งแต่นั้นมาเป็นปีแล้วรถผมก็ไม่มีอาการจอดตากฝนแล้ วรถเครื่องสั่นสะดุดอีกเลยครับ

ปล.ทั้งหมดแค่ประสบการณ์ส่วนตัวผิดพลาดไม่ใช่อย่างไร อภัยด้วยครับ แล้วอย่าลืมเอาแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดหรือถุงดำที่คลุมไว้ ออก ก่อนที่จะขับด้วยนะครับ

ผมขวัญครับเพชรเกษม81-เอกชัยบางบอน5-กทม.

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khwan1j : 11-09-2013 เมื่อ 10:39.
khwan1j is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to khwan1j For This Useful Post:
Amorn1003 (11-09-2013), borancar (12-09-2013)
เก่า 11-09-2013, 18:44   #7
Amorn1003

- ขอบคุณทุกท่านครับ น้ำเข้าหัวเทียนจริงๆครับวันนี้ ไปหาช่างโดยที่ยังมีอาการอยู่ เอาลมเป่า น้ำกระจายครับ เครื่องเดินดีแทบจะเหมือนเดิมครับ แต่สะดุดหน่อยๆ ช่างบอก ชุดปลั๊กหัวเทียน , จานจ่าย , คอร์ย จะต้องรั่วหรือเริ่มไ่ม่ดีครับ ไฟเดินไม่สะดวก รถผมไม่มียางกันน้ำตรงฝากระโปรงครับ ร้านเลยเอาอลูมิเนียมมาดัด ทำรางน้ำให้ ไม่รู้จะช่วยได้หรือป่าว แต่ขอเลียนแบบคุณ khwan1j ครับ ตัดฟิวเจอร์บอร์ดเป็นตัวครอบสูบ 5 - 6 เรียบร้อยครับ
- ขอถามเรื่องปลั๊กหัวเทียนครับ เราติดเครื่องแล้วจับที่สายไฟจะดูดไหมครับ แล้วมีวิธีเช็คอย่างไรกับชุดสายปลั๊กหัวเทียน สายคอร์ยครับว่ารั่วหรือเริ่มจะพัง เพิ่งจะเปลี่ยนเครื่องได้ เกือบๆ 3 เดือนเอง
ตอบกลับ