ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 24-06-2010, 15:04   #301
ping325j
Junior Member

คะแนน: 0 ping325j is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
เข้าซอยข้าง สน.ตลิ่งชัน ตรงไปเรื่อยๆ จะเจอสามแยกใหญ่ (เส้นทางลัด อะไรซักอย่าง) ให้เลี้ยวขวา จากนั้นตรงไปจนข้ามสะพานข้ามตลองสูงมาก อยู่เชิงสะพานว้ายมือครับ ชื่อร้าน อ๋า ออโต้แอร์
ขอบคุณครับ คุณ Kazuya
รบกวนถามเพิ่มครับ สามแยกที่ว่านี่ถึงก่อนทางรถไฟใช่ไหมครับ
จะเอารถไปเช้าพรุ่งนี้ครับ
ping325j is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to ping325j For This Useful Post:
kazuya (25-06-2010), tatizoodlor (12-06-2014)
เก่า 25-06-2010, 09:55   #302
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ping325j อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ คุณ Kazuya
รบกวนถามเพิ่มครับ สามแยกที่ว่านี่ถึงก่อนทางรถไฟใช่ไหมครับ
จะเอารถไปเช้าพรุ่งนี้ครับ
จำไม่ได้จริงๆครับ รู้แต่ว่าเป็นแยกใหญ่ ที่มีไปตรงกับเลี้ยวขวา ให้เราเลี้ยวขวาครับ น่าจะเขียนว่าเส้นทางลัดจรัญสนิทวงศ์ ครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
tatizoodlor (12-06-2014)
เก่า 29-06-2010, 23:18   #303
STRADA_TANTAN
ClubJZ Web Register

Car Brand: Mitsubishi
Engine Type: 2Jz-VVTI
คะแนน: 0 STRADA_TANTAN is on a distinguished road
สวัสดีครับ

งานนเข้าครับ เพิ่งวาง 1j 2โบมา ใช้ของติดเครื่องหมดเลย คอมแอร์ด้วย แต่ใช้ แผงแอร์ ตู้แอร์ เดิมหมด ครับ
ตอนนี้มันเย็นจนตู้เป็นน้ำแข็งครับ(คิดว่า) เพราะเวลา มันเย็นจัดจนเริ่มไม่เย็น ก็จะปิดแอร์ แล้วจะมีแอร์เย็นๆ + น้ำ ไหล โจกเต็มท้องรถเลยครับ เลยคิดว่าเป็นน้ำแข็ง จะแก้ยังไงดีครับ

Mitsubishi Strada ครับ
STRADA_TANTAN is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to STRADA_TANTAN For This Useful Post:
tatizoodlor (12-06-2014)
เก่า 01-07-2010, 14:41   #304
NungS
Member

Car Brand: Cameo
Engine Type: 1UZ-FE + 4Ways Tosaki Racing
คะแนน: 0 NungS is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ STRADA_TANTAN อ่านกระทู้
งานนเข้าครับ เพิ่งวาง 1j 2โบมา ใช้ของติดเครื่องหมดเลย คอมแอร์ด้วย แต่ใช้ แผงแอร์ ตู้แอร์ เดิมหมด ครับ
ตอนนี้มันเย็นจนตู้เป็นน้ำแข็งครับ(คิดว่า) เพราะเวลา มันเย็นจัดจนเริ่มไม่เย็น ก็จะปิดแอร์ แล้วจะมีแอร์เย็นๆ + น้ำ ไหล โจกเต็มท้องรถเลยครับ เลยคิดว่าเป็นน้ำแข็ง จะแก้ยังไงดีครับ

Mitsubishi Strada ครับ
ตัวเซ็นเซอร์เทอร์โมหลุดจากหน้าแผงคอล์ยเย็น (หรือท่อแอร์) หรือเสียครับ

รถบริษัทเคยเป็น แบบว่าแอร์เย็นไม่ยอมตัดจนหนาว พอปรับให้ตัดก็ไม่ยอมต่ออีก หนาวๆ ร้อนๆ สลับกัน จนเกือบไข้ขึ้น

ตอนแรกนึกว่าเซ็นเซอร์เสียไปแล้ว พอดีล้วงดูถึงเจอว่าหลุดออกมาจากท่อแอร์ เลยจับแทงทะลุเข้าไป แอร์ก็กลับเป็นปกติครับ
NungS is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-08-2010, 02:06   #305
jumbadevil

Car Brand: BMW E34
Engine Type: 1Jz
คะแนน: 0 jumbadevil is on a distinguished road
สอบถามอาการหลังจากวิ่งทางไกลด้วยครับ

วันนี้เพิ่งได้เอารถลองอัดระยยะทางไกลครั้งแรกปกติก็ วิ่งอยู่แต่ในเมือง วันนี้มีอาการดังนี้ครับ
1. ตอนเช้าวอร์มเครื่องอยู่ผมเปิดแอร์ เบอร์1 มีไอเย็นครับควันเย็นออกตรงช่องแอร์เลย ปล่อยไว้สักพักไอเย็นก็จางไป
2.ระหว่างขับมาได้สักพักแอร์จากที่เย็นๆเริ่มไม่เย็น แล้วครับ รถวิ่งอัดมาประมาณ 120 ออกแต่ไอเย็นจางๆ
3.ผมติดตัว OBD เช็คสถานะ A/C ไว้ด้วย ทุกครั้งที่วิ่งในเมือง แอร์คอมพ์มันก็ตัด/ต่อปกตินะครับ เวลาเย็นมันก็ตัด แต่ที่นี้พอวิ่งทางไกล อัดเกินร้อย คอมแอร์มันไม่ตัดเลยครับ เป็น On ตลอดเวลาเลย แต่ลมจากแอร์มันก็เย็นแบบบางๆ แต่ผมสังเกตเวลาอยู่ในรอบเดินเบาทิ้งไว้จะมีเสียงรีเ ลย์ตัดดังแต๊กอยู่นะครับ แต่สัญญาณแอร์ตัดจาก OBDไม่ขึ้น off เลยนั่นก็คือมันไม่ได้ตัด เพราะผมก็สังเกตรอบมันก็ไม่ได้ลง และแอร์มันก็เย็นเท่าเดิม

เลยอยากทราบว่า่สาเหตุมาจากอะไรหน่ะครับ มันเกี่ยวก่ะ ตัวเทอโม รึป่าวครับ หรือว่าจะเป็นที่น้ำยาแอร์มันรั่วครับ ยังไงช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับ
jumbadevil is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-08-2010, 10:31   #306
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jumbadevil อ่านกระทู้
วันนี้เพิ่งได้เอารถลองอัดระยยะทางไกลครั้งแรกปกติก็ วิ่งอยู่แต่ในเมือง วันนี้มีอาการดังนี้ครับ
1. ตอนเช้าวอร์มเครื่องอยู่ผมเปิดแอร์ เบอร์1 มีไอเย็นครับควันเย็นออกตรงช่องแอร์เลย ปล่อยไว้สักพักไอเย็นก็จางไป
2.ระหว่างขับมาได้สักพักแอร์จากที่เย็นๆเริ่มไม่เย็น แล้วครับ รถวิ่งอัดมาประมาณ 120 ออกแต่ไอเย็นจางๆ
3.ผมติดตัว OBD เช็คสถานะ A/C ไว้ด้วย ทุกครั้งที่วิ่งในเมือง แอร์คอมพ์มันก็ตัด/ต่อปกตินะครับ เวลาเย็นมันก็ตัด แต่ที่นี้พอวิ่งทางไกล อัดเกินร้อย คอมแอร์มันไม่ตัดเลยครับ เป็น On ตลอดเวลาเลย แต่ลมจากแอร์มันก็เย็นแบบบางๆ แต่ผมสังเกตเวลาอยู่ในรอบเดินเบาทิ้งไว้จะมีเสียงรีเ ลย์ตัดดังแต๊กอยู่นะครับ แต่สัญญาณแอร์ตัดจาก OBDไม่ขึ้น off เลยนั่นก็คือมันไม่ได้ตัด เพราะผมก็สังเกตรอบมันก็ไม่ได้ลง และแอร์มันก็เย็นเท่าเดิม

เลยอยากทราบว่า่สาเหตุมาจากอะไรหน่ะครับ มันเกี่ยวก่ะ ตัวเทอโม รึป่าวครับ หรือว่าจะเป็นที่น้ำยาแอร์มันรั่วครับ ยังไงช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับ
วาล์วฉีดน้ำยาทำงานผิดปกติ อาจจะมีปัญหาเรื่องของระบบน้ำยาครับ บางทีน้ำมันคอมก็หมดสภาพ ทำให้ระบบเริ่มอุดตัน
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-08-2010, 21:05   #307
noyv740
Member

รูปส่วนตัว noyv740

Car Brand: volvo 740
Engine Type: 1jzbo
คะแนน: 14 noyv740 is on a distinguished road
ของผมบ้างคับเจโบในวอลโว่740ติดเครื่องไว้สักพักเย็น แต่ตอนขับไปสักพักรู้สึกว่าเย็นน้อยกว่าตอนฟรีเครื่อ ทั้งที่ตอนวิ่งก็รู้สึกว่าคอมก็ตัดต่ออยู่แต่พอกลับไ ปจอดอีกทีแอร์ไม่ตัดอีกคับ ปกติตอนเช้าสตาร์ทเครื่องแปดแอร์เครื่องวอร์ม2พันรอบ สักพักแอร์ตัดต่อเป็นช่วงๆปกติ อีกอย่างไม่ว่าตอนใหนที่ติดเครื่องอยู่ท่อแอร์เส้นให ญ่จะมีน้ำเกาะและหยดอยู่ตลอดดูแล้วแอร์น่าจะฉ่ำกว่าน ี้คับ จึงรบกวนขอปรึกษาด้วยครับ ขอบคุณครับ
noyv740 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-08-2010, 08:49   #308
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noyv740 อ่านกระทู้
ของผมบ้างคับเจโบในวอลโว่740ติดเครื่องไว้สักพักเย็น แต่ตอนขับไปสักพักรู้สึกว่าเย็นน้อยกว่าตอนฟรีเครื่อ ทั้งที่ตอนวิ่งก็รู้สึกว่าคอมก็ตัดต่ออยู่แต่พอกลับไ ปจอดอีกทีแอร์ไม่ตัดอีกคับ ปกติตอนเช้าสตาร์ทเครื่องแปดแอร์เครื่องวอร์ม2พันรอบ สักพักแอร์ตัดต่อเป็นช่วงๆปกติ อีกอย่างไม่ว่าตอนใหนที่ติดเครื่องอยู่ท่อแอร์เส้นให ญ่จะมีน้ำเกาะและหยดอยู่ตลอดดูแล้วแอร์น่าจะฉ่ำกว่าน ี้คับ จึงรบกวนขอปรึกษาด้วยครับ ขอบคุณครับ
แอร์ตัดต่อบ่อยเกิน ลองเช็คเทอรืโมสตัทครับ แต่เวลาที่แอร์ ตัดต่อบ่อย ทั้งๆที่แอร์ยังไม่เย็น บางครั้งก็ มาจากรีเลย์ เริ่มเสื่อมครับ หรือบางทีระบบน้ำยามีปัญหา ทำให้ pressure switch ตัดต่อบ่อย
อย่างแรกเลยควรเช็คระบบน้ำยาโดยใช้เกจย์วัดแรงดันก่อ นครับ เสียบเกจวัดทั้งด้าน hi-low จะทำให้วิเคราะห์ ออกครับ
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
noyv740 (24-08-2010)
เก่า 24-08-2010, 19:48   #309
noyv740
Member

รูปส่วนตัว noyv740

Car Brand: volvo 740
Engine Type: 1jzbo
คะแนน: 14 noyv740 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
แอร์ตัดต่อบ่อยเกิน ลองเช็คเทอรืโมสตัทครับ แต่เวลาที่แอร์ ตัดต่อบ่อย ทั้งๆที่แอร์ยังไม่เย็น บางครั้งก็ มาจากรีเลย์ เริ่มเสื่อมครับ หรือบางทีระบบน้ำยามีปัญหา ทำให้ pressure switch ตัดต่อบ่อย
อย่างแรกเลยควรเช็คระบบน้ำยาโดยใช้เกจย์วัดแรงดันก่อ นครับ เสียบเกจวัดทั้งด้าน hi-low จะทำให้วิเคราะห์ ออกครับ
ครับงั้นขอต่อคับเกจวัด hiต้องขึ้นเท่าไหร่ lowต้องขึ้นเท่าไรคับถึงจะปกติคับ ตอนนี้ผมจะลองเปลี่ยนรีเลย์ก่อนคับ รบกวนตอบด้วยคับ ขอบคุณคับ อีกนิดคับเวลาแอร์ทำงานได้ยินเสียงรีเลย์ชุดที่อยู่ข ้างๆกล่องฯดังแต๊กๆๆจนแอร์ตัดจึงเงียบคับอย่างนี้เป็ นที่อะไรครับ ขอบคุณคับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย noyv740 : 26-08-2010 เมื่อ 07:13.
noyv740 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-09-2010, 22:51   #310
pzentrady

คะแนน: 0 pzentrady is on a distinguished road
ปวดหัวกับแอร์มากๆครับ ช่วยวิเคราะห์ที

E34 2j-GE ครับ

อาการเริ่มจากแอร์ไม่เย็นครับขับมาอยู่ดีๆ ก็มีเเต่ลมซะงั้น ผมเลยไปเติมน้ำยาแอร์ ก็เย็นได้ซัก 2 วัน ไม่เย็นอีกเเล้ว เลยไปที่อู่เเถวบ้านช่างบอกว่าตู้รั่ว จึงเปลี่ยนตู้แอร์ไป ก็เย็นมาดังเดิม เเต่ที่หายไปคือเเรงลมอ่ะครับ หลังจากเปลี่ยนตู้เเล้ว ลมไม่เเรงเลยผมก็ไม่ได้ฉุกคิดอะไร
หลังจากนั้น 1 อาทิตย์ ขึ้นทางด่วนกลับบ้าน เหยียบประมาณ 150 พอถึงบ้านพบว่า คอมแอร์ไม่ทำงานอีกเลย วันรุ่งขึ้นพอเปิดรถมีกลิ่นไหม้ยิ่งเปิดแอร์ด้วยเเล้ ว ชัดเลยมีกลิ่นไหม้ออกมาจากช่องแอร์ จึงกลับไปที่อู่ ปรากฏว่ามอเตอร์ไหม้ครับ เค้าบอกว่ามอเตอร์มันไม่มีเเรงถ่านข้างในมันหมด พาลเอากล่องควบคุมแอร์ไหม้ไปด้วย
ตอนนี้ก็แอร์ออกเป็นไอน้ำอ่ะครับ คาดว่า ตู้แอร์คงเป็นน้ำแข็งเนื่องจาก คอมมันทำงานตลอดเวลา พรุ่งนี้กำลังจะไปเปลี่ยน กล่องแอร์อ่ะครับ

ผมจึงอยากถามว่าไอที่ลมไม่เเรง หรือมอเตอร์ที่ไหม้นั้นมีสาเหตุมาจากอยา่างอื่นหรือไ ม่ครับ ผมคิดว่าช่างอาจจะมองข้ามอะไรไปน่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ ยาวหน่อย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pzentrady : 06-09-2010 เมื่อ 22:53.
pzentrady is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-09-2010, 08:48   #311
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pzentrady อ่านกระทู้
E34 2j-GE ครับ

อาการเริ่มจากแอร์ไม่เย็นครับขับมาอยู่ดีๆ ก็มีเเต่ลมซะงั้น ผมเลยไปเติมน้ำยาแอร์ ก็เย็นได้ซัก 2 วัน ไม่เย็นอีกเเล้ว เลยไปที่อู่เเถวบ้านช่างบอกว่าตู้รั่ว จึงเปลี่ยนตู้แอร์ไป ก็เย็นมาดังเดิม เเต่ที่หายไปคือเเรงลมอ่ะครับ หลังจากเปลี่ยนตู้เเล้ว ลมไม่เเรงเลยผมก็ไม่ได้ฉุกคิดอะไร
หลังจากนั้น 1 อาทิตย์ ขึ้นทางด่วนกลับบ้าน เหยียบประมาณ 150 พอถึงบ้านพบว่า คอมแอร์ไม่ทำงานอีกเลย วันรุ่งขึ้นพอเปิดรถมีกลิ่นไหม้ยิ่งเปิดแอร์ด้วยเเล้ ว ชัดเลยมีกลิ่นไหม้ออกมาจากช่องแอร์ จึงกลับไปที่อู่ ปรากฏว่ามอเตอร์ไหม้ครับ เค้าบอกว่ามอเตอร์มันไม่มีเเรงถ่านข้างในมันหมด พาลเอากล่องควบคุมแอร์ไหม้ไปด้วย
ตอนนี้ก็แอร์ออกเป็นไอน้ำอ่ะครับ คาดว่า ตู้แอร์คงเป็นน้ำแข็งเนื่องจาก คอมมันทำงานตลอดเวลา พรุ่งนี้กำลังจะไปเปลี่ยน กล่องแอร์อ่ะครับ

ผมจึงอยากถามว่าไอที่ลมไม่เเรง หรือมอเตอร์ที่ไหม้นั้นมีสาเหตุมาจากอยา่างอื่นหรือไ ม่ครับ ผมคิดว่าช่างอาจจะมองข้ามอะไรไปน่ะครับ

รบกวนด้วยนะครับ ยาวหน่อย
ลมที่ไม่แรง มีสาเหตุได้หลายอย่าง
1. ตู้แอร์ตัน ทำให้ไม่สามารถส่งลมออกมาได้ ถ้ากรณีนี้ก็มีส่วนให้ มอเตอร์ไหม้ได้ เพราะเกิดแรงต้า่นลมในระบบ
2. พัดลมหมดสภาพเนื่องจากอายุการใช้งาน แปลงถ่านย่อมหมดเป็นเรื่องปกติ
3.ลูกปืนของพัดลมเกิดการแตกทำให้พัดลมหมุนแล้วเกิดคว ามร้อน

4.อาจจะมีมาจากอื่นๆ อีก เดี่ยวท่านที่รู้ท่านอื่นคงมาเพิ่มเติมให้ครับ
เก่า 11-09-2010, 23:17   #312
mzeed

รูปส่วนตัว mzeed

Car Brand: bmw e36
Engine Type: 1Jz-Mt+t04e
คะแนน: 0 mzeed is on a distinguished road
.

ใช้ e36 วางเจโบคับ

มีปัญหาเรื่องเเอร์ตรงที่

ตอนกลางคืน เเอร์เย็นมาก จนเป็นไอ

เเต่ตอนกลางวัน เที่ยงๆ นี้เเทบไม่มีไอเย็นเลย

อาการเเบบนี้ต้องเช็คจุดไหนคับ

ขอบคุณคับ
mzeed is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-09-2010, 11:17   #313
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mzeed อ่านกระทู้
ใช้ e36 วางเจโบคับ

มีปัญหาเรื่องเเอร์ตรงที่

ตอนกลางคืน เเอร์เย็นมาก จนเป็นไอ

เเต่ตอนกลางวัน เที่ยงๆ นี้เเทบไม่มีไอเย็นเลย

อาการเเบบนี้ต้องเช็คจุดไหนคับ

ขอบคุณคับ
อาการเหมือนกับแผงคอยล์ร้อนระบายความร้อนไม่ออกครับ เพราะกลางวันอากาศร้อนจัดทำให้ Hi pressure switch ตัด บ่อย แอร์เลยไม่ค่อยเย็น หรืออาจจะมาจากพัดลมระบายความร้อนขแงแผงแอร์ ไม่เพียงพอครับ ถ้าตอนกลางคืนแอร์ยังเย็นก้ไม่เกี๋ยวกับระบบน้ำยา ลองแก้ไขโดยการเอาน้ำฉีดล้างแผงคอยลืร้อนดูครับ แผงคอยลืร้อนสะอาดก็ทำให้ระบายความร้อนได้ดีขึ้น
mzeed (12-09-2010)
เก่า 12-09-2010, 18:11   #314
mzeed

รูปส่วนตัว mzeed

Car Brand: bmw e36
Engine Type: 1Jz-Mt+t04e
คะแนน: 0 mzeed is on a distinguished road
อ้างถึง:
อาการเหมือนกับแผงคอยล์ร้อนระบายความร้อนไม่ออกครับ เพราะกลางวันอากาศร้อนจัดทำให้ Hi pressure switch ตัด บ่อย แอร์เลยไม่ค่อยเย็น หรืออาจจะมาจากพัดลมระบายความร้อนขแงแผงแอร์ ไม่เพียงพอครับ ถ้าตอนกลางคืนแอร์ยังเย็นก้ไม่เกี๋ยวกับระบบน้ำยา ลองแก้ไขโดยการเอาน้ำฉีดล้างแผงคอยลืร้อนดูครับ แผงคอยลืร้อนสะอาดก็ทำให้ระบายความร้อนได้ดีขึ้น
ขอบคุณมากคับ ผมก็เดาไว้ว่าเป็นที่เเผงเเอร์

เพราะไม่เคยล้างเเละ สกปรกมาก

mzeed is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-09-2010, 08:54   #315
Tanawuth
Member

รูปส่วนตัว Tanawuth

Car Brand: nissan big-m
Engine Type: 1j ge vvt-i
คะแนน: 0 Tanawuth is on a distinguished road
คอมแอร์ โบวน้ำยาทิ้ง

ใช้เครื่อง 1jge vvti เมื่อวานตอนเช้า ติดเครื่องวอมอยู่ แล้วก็เริ่มเปิดแอร์ ซักพักใหญ่ มีเสียงดังปูดๆๆๆๆๆ ก็เลยไปเปิดฝากระโปร่งดูพบว่า หลังคอมฯแอร์ มีน้ำยาพ่นออกมา รวมทั้งน้ำมันคอม์ด้วย สักพักมันก็หยุดไปเอง ไปดูที่ตาแมวพบว่าน้ำยาแอร์น่าจะขาด เพราะมีฟองขี้นเต็มไปหมดขณะเปิดแอร์ ไปให้ที่ร้านดู เค้าไดรเอร์ตัน ให้เปลียนไหม่ ค่าเปลียน ไดรเอร 1000 ไดรเอร 350 +ค่าแรง+น้ำยา+น้ำมัน แพงไปไหม คับ แล้วสาเหตูเป็นเพราะอะไร คับ แต่ตอนนี้เปิดแอร์ใช้อยู่แต่เย็นน้อยลงไปเยอะ ขอถามอีกนิด ล้างแอร์ ตู้แขวนทั้งระบบ ราคาเท่าไร คับ

ขอบคุณครับ
Tanawuth is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-09-2010, 22:33   #316
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tanawuth อ่านกระทู้
ใช้เครื่อง 1jge vvti เมื่อวานตอนเช้า ติดเครื่องวอมอยู่ แล้วก็เริ่มเปิดแอร์ ซักพักใหญ่ มีเสียงดังปูดๆๆๆๆๆ ก็เลยไปเปิดฝากระโปร่งดูพบว่า หลังคอมฯแอร์ มีน้ำยาพ่นออกมา รวมทั้งน้ำมันคอม์ด้วย สักพักมันก็หยุดไปเอง ไปดูที่ตาแมวพบว่าน้ำยาแอร์น่าจะขาด เพราะมีฟองขี้นเต็มไปหมดขณะเปิดแอร์ ไปให้ที่ร้านดู เค้าไดรเอร์ตัน ให้เปลียนไหม่ ค่าเปลียน ไดรเอร 1000 ไดรเอร 350 +ค่าแรง+น้ำยา+น้ำมัน แพงไปไหม คับ แล้วสาเหตูเป็นเพราะอะไร คับ แต่ตอนนี้เปิดแอร์ใช้อยู่แต่เย็นน้อยลงไปเยอะ ขอถามอีกนิด ล้างแอร์ ตู้แขวนทั้งระบบ ราคาเท่าไร คับ

ขอบคุณครับ
ตอนที่ไปทำน่าจะบอกช่างด้วยครับว่าเราเห็นน้ำยาพ่นออ กตรงคอม ช่างจะได้เปลี่ยนโอริงให้ด้วย เพราะเดี่ยวก้จะเป้นอีกครับ ส่วนค่าใช้จ่ายในการล้างตู้ทั้งระบบ ราคาขึ้นกับชนิดรถครับว่ายากง่ายแค่ไหน ถ้ารถรุ่นเก่าไม่ต้องรื้อคอนโซลก้ มีตั้งแต่ 300-1200 ครับ เพราะส่วนใหญ่ช่างมักจะทำให้วาล์วแอรืของเราตันโดยไม ่ได้เจตนา(แต่ตั้งใจ) เพราะจะได้ค่าวาล์ว ถ้าต้องรื้อคอนโซลออกก็มีค่าใช้จ่ายประมาณ 2000-2500 ค่าล้างระบบทั้งหมดอีกก็ประมาณ 600-800 ครับ ทั้งนี้ราคาไม่รวมค่าวาล์วที่อาจจะตันเพราะช่างและค่ าไดรเออร์ที่อาจจะต้องเปลี่ยน ครับ
Tanawuth (15-09-2010)
เก่า 03-10-2010, 18:29   #317
Nai jz

รูปส่วนตัว Nai jz

Car Brand: BMW-E36-318i
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 Nai jz is on a distinguished road
ผมใช้ e36 1jz-gte ปัญหาคือ
1-เปิดแอร์แล้ว รอบเครื่องเร่งขึ้นแต่ ครัชแอร์ไม่จับครับ มีสาเหตมาจากอะไรได้บ้างครับ เช็คตรงไหนได้บ้างครับ
ขอบคุณมากครับ
Nai jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-10-2010, 18:39   #318
Nai jz

คะแนน: 0 Nai jz is on a distinguished road
ขอบคุณ พี่ kazuya มากนะครับ
ผมคนที่โทรไปสอบถามพี่เมื่อ6โมงเย็นอ่ะครับ ผมจะลองไล่เช็คตามที่พี่บอกดูครับ ขอบคุณอีกทีครับ
Nai jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-10-2010, 17:02   #319
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Nai jz อ่านกระทู้
ขอบคุณ พี่ kazuya มากนะครับ
ผมคนที่โทรไปสอบถามพี่เมื่อ6โมงเย็นอ่ะครับ ผมจะลองไล่เช็คตามที่พี่บอกดูครับ ขอบคุณอีกทีครับ
ช่วงนี้งานยุ่งเลยไม่ค่อยได้เข้ามาตอบ กำลังขับรถไปพัทยา ลองไปเช็คดูตามที่ได้คุยกันไว้ครับ ได้ผลยังงัยก็มารายงานเพื่อให้สมาชิกท่านอื่นได้ทราบ เป็นแนวทางแก้ไขต่อไปครับ
เก่า 08-10-2010, 17:28   #320
Nai jz

หลังจากที่เช็คด้วยตัวเอง จนยอมแพ้แล้ว ก็เลยไปที่ร้าน ให้ช่างเช็คดู ปรากฎว่า ครัชแอร์ไห้ม ช็อทลงกราว สายที่รีเลย์(ตัวกลมๆ)ไหม้เหลือแต่ทองแดง ถึงกับหลอนเลยครับ ดีนะที่ไฟไม่ไหม้รถ เฮ่อ.. แต่ผมแปลกใจว่าทำไมสายไฟถึงไหม้ได้ครับ มันน่าจะมีฟิวขาดบ้างนะ (หรือว่าไม่มีฟิว..รึป่าว) ช่างก็เลยเปลี่ยนชุดครัช รีเลย์ สายไฟที่ไหม้ และเพิ่มฟิวส์ให้ชุดครัชอีก1ตัว ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ
แต่มีอีกปัญหาหนึ่งครับ เป็นมานานแล้ว คือเปิดแอร์ จนเย็นมากแล้ว มันไม่ตัดให้ คอมเพรสเซอร์ ทำงานตลอดเวลา รอบเครื่องก็ชดเชยค้างตลอด ควรเช็คตรงไหนได้บ้างครับ ถ้าเป็นที่เทอโมสตัท มีวิธีเช็คยังไงครับ ว่ามันเสียหรือไม่เสีย ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว