ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-07-2010, 16:58   #981
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 10270 อ่านกระทู้
รบกวนถามหน่อยครับ ไม่ทราบว่ารถผมรับทานเป็นปกติป่าวครับ เติม เเก็สลิตรละ 11.25 บาท เติมได้ 460 บาท(40ลิตร) วิ่งได้ 200 กม. ใช้จนสวิสต์ออโต้ตัดจากแก็สเป็นน้ำมันครับ แล้วก็ลองกดปรับเองไปๆ มาๆ ครับไม่รู้ว่าปกติป่าวครับ ตอนนี้ใส่ล้อเบอร์ 31*10.5 นิ้วครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร๊าบ..

ปล.ถัง 48 ลิตรไว้ใต้ท้อง แต่เติมไม่เคยถึง 48 ลิตรซะทีครับ ทำไงดีครับ

ตอนนั้นเคยใช้ 1เจ ฝาขาว วางเบนซ์ W124 เติมประมาณ 500กว่าบาท ไปได้ เกือบ 400 โลครับ..
เครื่องอะไรครับ เห็นในลายเซ็นบอกว่า 2j ไม่ทราบว่า turbo หรือเปล่า ผมลองคำนวณข้อมูลที่ให้พบว่ากินประมาณ 4.8 กม/ลิตร ....น่าจะได้ดีกว่านี้ครับ ของผม 1jbo ได้ที่ 5.3-5.8 กม/ลิตรครับ แล้วแต่สภาพถนนและการจราจรด้วยครับ
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to volvoman For This Useful Post:
กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 15-07-2010, 09:53   #982
10270
ClubJZ Web Register

Car Brand: toyota
Engine Type: 2jz
คะแนน: 0 10270 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
เครื่องอะไรครับ เห็นในลายเซ็นบอกว่า 2j ไม่ทราบว่า turbo หรือเปล่า ผมลองคำนวณข้อมูลที่ให้พบว่ากินประมาณ 4.8 กม/ลิตร ....น่าจะได้ดีกว่านี้ครับ ของผม 1jbo ได้ที่ 5.3-5.8 กม/ลิตรครับ แล้วแต่สภาพถนนและการจราจรด้วยครับ
เป็นเครื่อง 2เจ ไม่โบครับ ฝาดำ เกียร์ ออโต้ ถ้ากินไปแล้วต้องปรับแต่งอะไรบ้างครับ ทึ่คุยๆ กันเค้าว่าเป็นที่หม้อต้มแก็ส ไม่รู้ว่าจริงป่าวครับ ตอนนี้ใช้ของ มินแก็ส อยู่คับแบบซุปเปอร์ด้วย
10270 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 10270 For This Useful Post:
เก่า 15-07-2010, 15:35   #983
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dragonballz อ่านกระทู้
หวัดดีคุณวุฒิ
ไม่ได้เข้ามานาน

เพื่อนผมโทรไปหาคุณวุฒิ เรื่องถอด Relay ABS เห็นว่าเบรคคนละเรื่องเลย ผมว่าจะถอดอยู่เหมือนกัน

รบกวนขอรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อยครับ

ของผมเบรคเเล้วทื่อๆต้องออกเเรงเหยียบเยอะ เหยียบเเล้วมันไม่ดูดเท้าหนะครับ

เปลี่ยนหม้อลมของเซิรฟ์(ร้านเค้าบอกมา) มันก็เหมือนเดิม ยังไม่ได้เปลี่ยนลูกที่มีขนาดสองชั้นเลยครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nummeter For This Useful Post:
เก่า 16-07-2010, 09:17   #984
dragonballz
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1j bo
คะแนน: 15 dragonballz is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter อ่านกระทู้
รบกวนขอรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อยครับ

ของผมเบรคเเล้วทื่อๆต้องออกเเรงเหยียบเยอะ เหยียบเเล้วมันไม่ดูดเท้าหนะครับ

เปลี่ยนหม้อลมของเซิรฟ์(ร้านเค้าบอกมา) มันก็เหมือนเดิม ยังไม่ได้เปลี่ยนลูกที่มีขนาดสองชั้นเลยครับ

สวัสดีครับ
เรื่องเป็นงี้ครับ ก่อนหน้านี้มีผู้แนะนำว่าให้ถอด ABS ออก แล้วจะช่วยให้การเบรคดีขึ้น เพื่อนผมจึงโทรปรึกษากับคุณวุฒิ เพื่อนผมจึงถอด reley ABS ออก ผลก็คือการเบรคดีขึ้นมาก
ยังไงขอความกระจ่างจากคุณวุฒิอีกที ผมเองก็อยากทราบ

เอ้าคุณวุฒิ อยู่หนายยยยยยยยยยยยยย
dragonballz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to dragonballz For This Useful Post:
เก่า 16-07-2010, 17:47   #985
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter อ่านกระทู้

เปลี่ยนหม้อลม ชั้นครึ่ง แล้วเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าของ r32 สภายไลท์ใส่ครับ แค่นี้ก็ไม่ทือแล้ว

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 10270 อ่านกระทู้
เป็นเครื่อง 2เจ ไม่โบครับ ฝาดำ เกียร์ ออโต้ ถ้ากินไปแล้วต้องปรับแต่งอะไรบ้างครับ ทึ่คุยๆ กันเค้าว่าเป็นที่หม้อต้มแก็ส ไม่รู้ว่าจริงป่าวครับ ตอนนี้ใช้ของ มินแก็ส อยู่คับแบบซุปเปอร์ด้วย
ลองปรับจูนแก๊สใหม่ครับ แต่ส่วนมากผมแนะนำให้ใช้หม้อของ โทมา ซุปเปอร์คับ ชัวร์กว่า แน่นอนกว่า

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dragonballz อ่านกระทู้
สวัสดีครับ
เรื่องเป็นงี้ครับ ก่อนหน้านี้มีผู้แนะนำว่าให้ถอด ABS ออก แล้วจะช่วยให้การเบรคดีขึ้น เพื่อนผมจึงโทรปรึกษากับคุณวุฒิ เพื่อนผมจึงถอด reley ABS ออก ผลก็คือการเบรคดีขึ้นมาก
ยังไงขอความกระจ่างจากคุณวุฒิอีกที ผมเองก็อยากทราบ

เอ้าคุณวุฒิ อยู่หนายยยยยยยยยยยยยย
ผมยังคงใช้ ABS เหมือนเดิมครับ แต่ผ้าเบรคเป็นเนชั่นแนลสีชมพู ใส่หม้อลมชั้นครึ่ง แค่นี้รถผม abs ทำงานครับ (ของเก่าไม่เคยเห็นทำเลย กระทืบก็ไม่ทำ)

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
เก่า 16-07-2010, 21:37   #986
treng oun

รูปส่วนตัว treng oun

Car Brand: sportrider
Engine Type: 2jz-ge
คะแนน: 18 treng oun is on a distinguished road
แล้วหม้อของโทมา ราคาประมาณเท่าไรครับพี่เค
treng oun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to treng oun For This Useful Post:
เก่า 19-07-2010, 07:54   #987
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ treng oun อ่านกระทู้
แล้วหม้อของโทมา ราคาประมาณเท่าไรครับพี่เค
รวมใส่หร้อมปรับจูนก็ประมาณสามพันนิดหน่อยครับ อยู่ที่ว่าตอนใส่ว่าจะต้องเปลี่ยนอะไรบ้างหรือเปล่าค รับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
เก่า 19-07-2010, 13:46   #988
treng oun

รูปส่วนตัว treng oun

Car Brand: sportrider
Engine Type: 2jz-ge
คะแนน: 18 treng oun is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
รวมใส่หร้อมปรับจูนก็ประมาณสามพันนิดหน่อยครับ อยู่ที่ว่าตอนใส่ว่าจะต้องเปลี่ยนอะไรบ้างหรือเปล่าค รับ

แบบนี้น่าสน
treng oun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to treng oun For This Useful Post:
เก่า 19-07-2010, 22:05   #989
บอยบีน

รูปส่วนตัว บอยบีน

Car Brand: Benz W108
Engine Type: 1UZ fe
คะแนน: 15 บอยบีน is on a distinguished road
รถพี่เคแหล่มๆๆๆเลย
บอยบีน is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to บอยบีน For This Useful Post:
เก่า 19-07-2010, 23:15   #990
volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
เปลี่ยนหม้อลม ชั้นครึ่ง แล้วเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าของ r32 สภายไลท์ใส่ครับ แค่นี้ก็ไม่ทือแล้ว
คุณเคเปลี่ยนเฉพาะผ้าเบรค R32 ใช้จานเดิมคาลิเปอร์เดิมติดรถหรือว่าแปลงดุม R32 ลงทั้งชุดครับ .....ตอนนี้กำลังเล็งเบรคใหญ่ขึ้น ประมาณ aristo 4 port แต่ดุม sportrider แกนกลางมันใหญ่มากเลย aristo แกนดุมมันนิดเดียว ยังนึกไม่ออกว่าจะแปลงได้ไง แนะนำหน่อยครับ
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to volvoman For This Useful Post:
เก่า 20-07-2010, 00:33   #991
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
คุณเคเปลี่ยนเฉพาะผ้าเบรค R32 ใช้จานเดิมคาลิเปอร์เดิมติดรถหรือว่าแปลงดุม R32 ลงทั้งชุดครับ .....ตอนนี้กำลังเล็งเบรคใหญ่ขึ้น ประมาณ aristo 4 port แต่ดุม sportrider แกนกลางมันใหญ่มากเลย aristo แกนดุมมันนิดเดียว ยังนึกไม่ออกว่าจะแปลงได้ไง แนะนำหน่อยครับ
ผมเปลี่ยนแค่ผ้าเบรคครับ ไม่ได้เปลี่ยนจานอ่ะครับ เพราะดุมมันใหญ่ครับ ส่วนของสปอร์ตไรเดอร์ก็สี่แล้วน่ะครับ เพราะมันใส่ของ r32 ได้เลยครับ ทรงก็คล้าย ๆ กัน แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น r33 ก็อาจจะดีกว่า เพราะมันใหญ่กว่านิดหน่อยครับ แต่ของผมก็อยู่แล้วน่ะครับ

The Following 4 Users Say Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
rider boy (01-08-2010), sompol (20-07-2010), volvoman (20-07-2010), กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 20-07-2010, 09:14   #992
volvoman

อ้างถึง:
ผมเปลี่ยนแค่ผ้าเบรคครับ ไม่ได้เปลี่ยนจานอ่ะครับ เพราะดุมมันใหญ่ครับ ส่วนของสปอร์ตไรเดอร์ก็สี่แล้วน่ะครับ เพราะมันใส่ของ r32 ได้เลยครับ ทรงก็คล้าย ๆ กัน แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น r33 ก็อาจจะดีกว่า เพราะมันใหญ่กว่านิดหน่อยครับ แต่ของผมก็อยู่แล้วน่ะครับ
ผมใช้ bendix metal king อยู่ครับ ยังรู้สึกไม่น่าพอใจที่ทำไปแล้วคือ หม้อลมชั้นครึ่งแถมมีกระป๋องพักลม stainless เพิ่มอีกหนึ่งใบ อาการคือเวลาเราเหยียบเบรค มันตอบสนองค่อนข้างช้า ไม่เหมือนพวกรถ fortuner ของเพื่อนที่เหยียบปุ๊ป ตอบสนองไว้ทันที แนวรถ sportrider ที่ผมรู้สึกคือระยะการกดจนถึงรถเริ่มทำงาน ออกอาการหน่วงเท้า หยุ่นเท้านานไปหน่อย เหมือนคนหัวช้าอะครับ สั่งแล้วต้องรอประมวลผลสักพักถึงทำงาน อารมณ์ประมาณนั้นครับ ...เลยอยากได้แบบตอบสนองเท้าเร็วๆอะครับ.....
เก่า 20-07-2010, 10:57   #993
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
ความเห็นส่วนตัวผมจากที่ผมเคยลองมานะครับ ถ้าจะให้เบรคตอบสนองดีแบบเครื่องเดิม นอกจากเปลี่ยนผ้าเบรคแล้ว

การปรับตั้งระยะผ้าเบรกหลังและแรงดัน LSPV ก็มีส่วนสำคัญ ของผมปรับตั้งแรงดัน LSPV เพิ่ม ตั้งระยะผ้าเบรกหลังให้ค่อนข้างชิดหน่อย

มีผลทำให้การตอบสนองของเบรคดีขึ้น แต่มันก็มีข้อเสียที่อาจจะทำให้ล้อล๊อคได้เมื่อเหยีย บเบรคแรง ๆ และระบบ ABS มันจะทำงานเร็ว

และสปอร์ตไรเดอร์ผมขับเองเป็นส่วนใหญ่ ผมจึงถอดรีเรย์ ABS ออกเพื่อไม่ให้ ABS ทำงาน ก็จะจับอาการเอาถ้ารู้สึกว่าเบรคเริ่มจะล๊อคก็ปล่อย แล้วค่อยเหยียบใหม่

อีกประการคือการแปลงเอาแวคคั่มปั๊มไฟฟ้ามาใช้แทนแวคค ั่มที่ได้จากเครื่องก็ช่วยให้ตอบสนองได้ดีขึ้น

เพราะสปอร์ตไรเดอร์เป็นรถที่ค่อนข้างหนักใช้ลมเยอะบา งครั้งแวคคั่มที่เครื่องสร้างให้นั้นไม่ค่อยเพียงพอท ำให้เบรคทื่อ ๆ ตอบสนองได้ไม่ดีครับ

สปอร์ตไรเดอร์เป็นรถที่ค่อนข้างหนัก จะให้เหยียบจึ๊กอยู่เลยแบบรถเก๋งเบา ๆ คงต้องทำอีกเยอะ

ดังนั้นปรับพฤติกรรมการขับให้เหมาะกับรถแต่ละประเภทด ีกว่าครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
HS9KRM (20-07-2010), rider boy (01-08-2010), sompol (20-07-2010), volvoman (20-07-2010), กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 20-07-2010, 15:46   #994
volvoman

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ความเห็นส่วนตัวผมจากที่ผมเคยลองมานะครับ ถ้าจะให้เบรคตอบสนองดีแบบเครื่องเดิม นอกจากเปลี่ยนผ้าเบรคแล้ว

การปรับตั้งระยะผ้าเบรกหลังและแรงดัน LSPV ก็มีส่วนสำคัญ ของผมปรับตั้งแรงดัน LSPV เพิ่ม ตั้งระยะผ้าเบรกหลังให้ค่อนข้างชิดหน่อย

มีผลทำให้การตอบสนองของเบรคดีขึ้น แต่มันก็มีข้อเสียที่อาจจะทำให้ล้อล๊อคได้เมื่อเหยีย บเบรคแรง ๆ และระบบ ABS มันจะทำงานเร็ว

และสปอร์ตไรเดอร์ผมขับเองเป็นส่วนใหญ่ ผมจึงถอดรีเรย์ ABS ออกเพื่อไม่ให้ ABS ทำงาน ก็จะจับอาการเอาถ้ารู้สึกว่าเบรคเริ่มจะล๊อคก็ปล่อย แล้วค่อยเหยียบใหม่

อีกประการคือการแปลงเอาแวคคั่มปั๊มไฟฟ้ามาใช้แทนแวคค ั่มที่ได้จากเครื่องก็ช่วยให้ตอบสนองได้ดีขึ้น

เพราะสปอร์ตไรเดอร์เป็นรถที่ค่อนข้างหนักใช้ลมเยอะบา งครั้งแวคคั่มที่เครื่องสร้างให้นั้นไม่ค่อยเพียงพอท ำให้เบรคทื่อ ๆ ตอบสนองได้ไม่ดีครับ

สปอร์ตไรเดอร์เป็นรถที่ค่อนข้างหนัก จะให้เหยียบจึ๊กอยู่เลยแบบรถเก๋งเบา ๆ คงต้องทำอีกเยอะ

ดังนั้นปรับพฤติกรรมการขับให้เหมาะกับรถแต่ละประเภทด ีกว่าครับ
จริงๆแล้วผมก็ขับตามสไตล์เบรครถแหละครับ คุณวุฒิ...คือแบบว่าไปเรื่อยๆ แต่บางทีมันก็มีบางอารมณ์ ขอจี๊ดจ๊าดบ้าง มันเลยรู้สึกว่าขุนพลคู่เท้าเราเวลาเราขับแบบซิ่งบาง เราน่าจะมั่นใจได้มากกว่านี้ เวลาเราต้องการเบรคแบบถึงลูกถึงคน...นั้นคือที่มาของ คำถามอะครับ....คุณวุฒิเคยรู้สึกไม่มั่นใจกับระบบเบร คของรถที่ขับมั๊ยครับ ลึกๆมันจะกวนใจเราอยู่ตลอดว่ามันจะเอาอยู่ไม่ว่ะ เที่ยวนี้....แต่ไม่ใช่ไม่เข้าใจสมรถนะของรถตัวเองนะ ครับ....แต่ถ้าขยับนิดขยับหน่อย หาทางออกแบบลงทุนไม่มาก ผลตอบแทนสูง ปิดจุดบกพร่องได้อีกนิดก็ว่าจะทำอะครับ...
The Following 2 Users Say Thank You to volvoman For This Useful Post:
sompol (20-07-2010), กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 20-07-2010, 19:59   #995
sompol

รูปส่วนตัว sompol

Car Brand: toyota sport rider
Engine Type: 2jz-ge vvti
คะแนน: 15 sompol is on a distinguished road
Smile

อ้างถึง:
จริงๆแล้วผมก็ขับตามสไตล์เบรครถแหละครับ คุณวุฒิ...คือแบบว่าไปเรื่อยๆ แต่บางทีมันก็มีบางอารมณ์ ขอจี๊ดจ๊าดบ้าง มันเลยรู้สึกว่าขุนพลคู่เท้าเราเวลาเราขับแบบซิ่งบาง เราน่าจะมั่นใจได้มากกว่านี้ เวลาเราต้องการเบรคแบบถึงลูกถึงคน...นั้นคือที่มาของ คำถามอะครับ....คุณวุฒิเคยรู้สึกไม่มั่นใจกับระบบเบร คของรถที่ขับมั๊ยครับ ลึกๆมันจะกวนใจเราอยู่ตลอดว่ามันจะเอาอยู่ไม่ว่ะ เที่ยวนี้....แต่ไม่ใช่ไม่เข้าใจสมรถนะของรถตัวเองนะ ครับ....แต่ถ้าขยับนิดขยับหน่อย หาทางออกแบบลงทุนไม่มาก ผลตอบแทนสูง ปิดจุดบกพร่องได้อีกนิดก็ว่าจะทำอะครับ...
ผมก็เห็นด้วยกับ พี่ครับ บางอารมณ์ ขอจี๊ดจ๊าดบ้าง จะได้มั่นใจครับ ส่วนผมใช้ เบนดิก ธรรมดาครับ
sompol is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to sompol For This Useful Post:
เก่า 20-07-2010, 23:49   #996
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol อ่านกระทู้
ผมก็เห็นด้วยกับ พี่ครับ บางอารมณ์ ขอจี๊ดจ๊าดบ้าง จะได้มั่นใจครับ ส่วนผมใช้ เบนดิก ธรรมดาครับ
ผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับผ้าเบรคเนชั่นแนลน่ะค รับ แต่ทุกคันที่ผมใช้อยู่ A31 Big M สปอร์ตไรเดอร์ ก็เนชั่นแนลสีชมพู อย่างเดียว เพราะใช้แล้วไม่ทำให้ผิดหวังครับ
เร็ว ๆ นี้ เพิ่งเดินทางไประยองและกลับ ช่วงเวลากลับก็เวลาเดียวกับชาวบ้าน ผมก็ทำความเร็วเกือบตลอดทาง 140+ ซ้าย ขวา ตลอดทางไม่อยากยกคันเร่ง ก็รูดไปเรื่อย ๆ ซึ่งถ้าความเร็วเท่านี้ ขนาดรถเท่านี้ ก็คงอันตรายกับการขับขี่ความเร็วเท่านั้น แต่สิ่งที่ผมได้และกล้าที่จะขับ เพราะผ้าเบรค ที่ผมใส่เข้าไป ผมจึงบอกว่า เมื่อก่อนรถพึ่งได้มาใหม่ ลองเบรคแรง ๆ เบรคยังไม่ล็อก ABS ยังไม่ทำงานเลยครับ ก็เลยสั่งเนชั่นแนลมาใส่ แล้วลองวิ่งและลองเบรคแรง ๆ ABS ทำงาน ซึ่งแสดงว่ามันเบรคดีจึงทำให้ล้อล็อคได้ แต่ผมไม่เน้นเอา ABS ออก เพราะเราสามารถยกเบรคและย้ำใหม่ได้ ไม่ต้องให้ ABS ทำงานครับ การที่มี ABS มันดีตรงที่ถ้าเบรคหน้ามันจับไม่เท่ากัน มันจะช่วงไม่ให้รถเสียการทรงตัวได้ครับ

ลองพิจารณาดูน่ะครับ ราคาผมซื้อเนชั่นแนลสีชมพู ใช้ของ R32 ครับ ราคา 2300 ครับ ลองเทียบราคาดูแล้วกันน่ะครับ กับความมั่นใจที่ได้เพิ่มขึ้น

The Following 2 Users Say Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
sompol (21-07-2010), กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 21-07-2010, 13:05   #997
Hardy68
ClubJZ Web Register

Car Brand: Toyata Sport Rider
Engine Type: 2 JZ
คะแนน: 0 Hardy68 is on a distinguished road
รบกวนผู้รู้หน่อยคับ

รถผมลงเครื่อง 2j ชนเกียร์เดิม คาสแอร์ไหม้และคอมแอร์เสียบ่อยมาก เปลี่ยนคอมไปหลายลูกแล้ว ใครรู้วิธีแก้ไขช่วยบอกหน่อย
Hardy68 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Hardy68 For This Useful Post:
เก่า 21-07-2010, 21:25   #998
sompol

รูปส่วนตัว sompol

Car Brand: toyota sport rider
Engine Type: 2jz-ge vvti
คะแนน: 15 sompol is on a distinguished road
Smile

อ้างถึง:
ผมก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับผ้าเบรคเนชั่นแนลน่ะค รับ แต่ทุกคันที่ผมใช้อยู่ A31 Big M สปอร์ตไรเดอร์ ก็เนชั่นแนลสีชมพู อย่างเดียว เพราะใช้แล้วไม่ทำให้ผิดหวังครับ
เร็ว ๆ นี้ เพิ่งเดินทางไประยองและกลับ ช่วงเวลากลับก็เวลาเดียวกับชาวบ้าน ผมก็ทำความเร็วเกือบตลอดทาง 140+ ซ้าย ขวา ตลอดทางไม่อยากยกคันเร่ง ก็รูดไปเรื่อย ๆ ซึ่งถ้าความเร็วเท่านี้ ขนาดรถเท่านี้ ก็คงอันตรายกับการขับขี่ความเร็วเท่านั้น แต่สิ่งที่ผมได้และกล้าที่จะขับ เพราะผ้าเบรค ที่ผมใส่เข้าไป ผมจึงบอกว่า เมื่อก่อนรถพึ่งได้มาใหม่ ลองเบรคแรง ๆ เบรคยังไม่ล็อก ABS ยังไม่ทำงานเลยครับ ก็เลยสั่งเนชั่นแนลมาใส่ แล้วลองวิ่งและลองเบรคแรง ๆ ABS ทำงาน ซึ่งแสดงว่ามันเบรคดีจึงทำให้ล้อล็อคได้ แต่ผมไม่เน้นเอา ABS ออก เพราะเราสามารถยกเบรคและย้ำใหม่ได้ ไม่ต้องให้ ABS ทำงานครับ การที่มี ABS มันดีตรงที่ถ้าเบรคหน้ามันจับไม่เท่ากัน มันจะช่วงไม่ให้รถเสียการทรงตัวได้ครับ

ลองพิจารณาดูน่ะครับ ราคาผมซื้อเนชั่นแนลสีชมพู ใช้ของ R32 ครับ ราคา 2300 ครับ ลองเทียบราคาดูแล้วกันน่ะครับ กับความมั่นใจที่ได้เพิ่มขึ้น
สงสัยคงต้องลองดูครับน้าเค ที่ร้านมีของไหมครับ ผมจะได้เก็บตังเตรียมไว้ครับ เพราะของเดิมก็ใช้มานานแล้วไม่รู้ใกล้หรือยัง ส่วนเรื่อง ABS ผมก็เห็นด้วยกับน้าเคครับ มีดีกว่าไม่มี ( เวลาผมตกใจแล้วเบรคกระทันหัน ผมคิดไม่ทันครับ)
sompol is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to sompol For This Useful Post:
เก่า 22-07-2010, 16:32   #999
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hardy68 อ่านกระทู้
รถผมลงเครื่อง 2j ชนเกียร์เดิม คาสแอร์ไหม้และคอมแอร์เสียบ่อยมาก เปลี่ยนคอมไปหลายลูกแล้ว ใครรู้วิธีแก้ไขช่วยบอกหน่อย
แผงแอร์อยู่ตรงไหนครับ ข้างล่าง หรือว่าอยู่ข้างหน้าแต่น่าจะอยู่ข้างล่างมากกว่า ลองดูเพื่อระบายความร้อนให้ครับ เพราะถ้าระบายไม่ดี คอมฯ จะเสียบ่อย เพราะมันร้อนมาก และท่อแอร์ต่าง ๆ ถ้ามันเริ่มตันก็เป็นไปได้ด้วยน่ะครับ ตอนเปลี่ยนได้เติมน้ำมันคอมฯ เพิ่มด้วยหรือเปล่า หลัก ๆ ดูเรื่องระบายความร้อนก่อนเลยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol อ่านกระทู้
สงสัยคงต้องลองดูครับน้าเค ที่ร้านมีของไหมครับ ผมจะได้เก็บตังเตรียมไว้ครับ เพราะของเดิมก็ใช้มานานแล้วไม่รู้ใกล้หรือยัง ส่วนเรื่อง ABS ผมก็เห็นด้วยกับน้าเคครับ มีดีกว่าไม่มี ( เวลาผมตกใจแล้วเบรคกระทันหัน ผมคิดไม่ทันครับ)
มีครับ จะมาเปลี่ยนเมื่อไรก็บอกแล้วกันครับ หรือจะมาเอาไปเปลี่ยนเองก็ได้ครับ
ยินดีเสมอครับ

The Following 2 Users Say Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
sompol (23-07-2010), กัมพ์ (22-04-2011)
เก่า 22-07-2010, 16:34   #1000
mungkorn2
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว mungkorn2

Car Brand: KKS team
Engine Type: 1JZ-GTE vvti
คะแนน: 18 mungkorn2 will become famous soon enoughmungkorn2 will become famous soon enough
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mungkorn2
อ้างถึง:
แผงแอร์อยู่ตรงไหนครับ ข้างล่าง หรือว่าอยู่ข้างหน้าแต่น่าจะอยู่ข้างล่างมากกว่า ลองดูเพื่อระบายความร้อนให้ครับ เพราะถ้าระบายไม่ดี คอมฯ จะเสียบ่อย เพราะมันร้อนมาก และท่อแอร์ต่าง ๆ ถ้ามันเริ่มตันก็เป็นไปได้ด้วยน่ะครับ ตอนเปลี่ยนได้เติมน้ำมันคอมฯ เพิ่มด้วยหรือเปล่า หลัก ๆ ดูเรื่องระบายความร้อนก่อนเลยครับ

มีครับ จะมาเปลี่ยนเมื่อไรก็บอกแล้วกันครับ หรือจะมาเอาไปเปลี่ยนเองก็ได้ครับ
ยินดีเสมอครับ
จะว่าไป คันนี้เป็นรถแวน ด้วยนะเนี่ย อิอิ

San Idea Graphic Design
Tel.081-245 9519
Thank............
Joe
ProStreet Tuning --->> ติวานนท์ 45 <<---คำปรีึกษาดีๆเรื่อง จูนอัพเครื่องยนต์
ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory
KKS (คนคลอง3เซอร์วิส) By ช่างเค และกลุ่มเพื่อนๆ ClubJz.net
www.grace-cosmetic.com
mungkorn2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mungkorn2 For This Useful Post:
ตอบกลับ