ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-02-2007, 19:28   #1
ampond
Member

คะแนน: 18 ampond is on a distinguished road
เรียนถามคุณเคคลองสาม และเพื่อนๆ ที่ติดแก๊สเครื่อง J

หวัดดีครับคุณเค คลองสาม และเพื่อนๆ สมาชิกที่ใช้เครื่อง J ติดแก๊ส

ผมใช้ BMW E34 ใส่เครื่อง 1J ฝาดำ ไม่โบ อยากติดแก๊สครับ ผมสงสัยว่า จะติดระบบมิกซ์ + แล้มด้า หรือว่า จะติดเป็นหัวฉีดดีครับ ความจริงที่อ่านๆ มาก็พอทราบอยู่แล้วแหละครับว่า หัวฉีดมันดีกว่าแน่ๆ แต่ที่อยากรู้คือ ระบบมิกซ์ มันจะเชื่อใจได้มากน้อยแค่ไหนครับ และประสิทธิภาพมันจะต่างกับระบบหัวฉีดมากจะถึงขนาดน่ าจะติดระบบหัวฉีดเลยรึเปล่า รถผมต้องเอาวิ่งทางไกลเป็นหลักครับ กลัวจะเสียกลางทาง เท่าที่อ่านมาเห็นว่า ระบบมิกซ์ ก็มีปัญหาใช่เล่นเลย

คุณเค กับเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์ ช่วยให้ความกระจ่างผมหน่อยเถอครับ คิดไม่ตก อยากติดหัวฉีดก็งบมันสูง อยากติดมิกซ์ก็กลัวปัญหาเยอะ ไม่รู้จะเอาไงดี

แล้วถ้าไปติดแก๊สกับคุณเค คุณเคคิดค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ เอาถังแก๊สใหญ่สุดที่ใส่ E34 ได้น่ะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
ampond is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-02-2007, 10:17   #2
dog walker
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว dog walker

คะแนน: 18 dog walker is on a distinguished road
ตอบให้ทาง หลังไมล์แล้วคร้าบ เช็คด้วยครับ
แยกเป็นข้อๆๆนะครับ
1. ของคุณเครื่องไม่โบ หัวฉีดเนี่ยดีกว่าแน่อนนอน ครับ แต่ก็แพงกว่า เยอะครับ ค่าใช้จ่ายตกสูบละ 8000-9000 แล้วแต่เลือกใช้ของครับ
2. ผมเครื่อง jโบ ใช้ fix30m.m.+lamda ก็โอเคนะครับ ได้คนจูนเนียนๆ กลับไปใช้นำมัน ตื้อตอน boots มันจะมาช้านิดนึงครับ
3. ของผมไม่เคยเกิด back fire เลย ครับ

เดี๋ยวช่วยทำแบบสอบถามเพื่อตัดสินใจให้นะครับ เพื่อจะช่วยได้ครับ
อ่านอนันี้ประกอบการตัดสินใจก่อนก็ได้ครับว่าเราต้อง การติดแบบไหน
ที่มา ขอบคุณ GasThai ครับ
http://www.gasthai.com/article/viewdata.asp?ID=23
dog walker is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-02-2007, 10:53   #3
dog walker

คะแนน: 18 dog walker is on a distinguished road
คร่าวๆ fix กับ หัวฉีด นะครับ
1. งบประมาณ เงิน 20000-2500 กับเงิน 55000-60000
2. กลับมาใช้น้ำมัน กินมากกว่าเดิมตื้อเวลาเร่งนิดหน่อย เท่าของเดิม
3. จุกจิกอาการเสีย ไม่ค่อยมีอะไรให้เสีย หัวฉีด 6 หัว
4. การดัดแปลงเวลาติดตั้ง ไม่ต้องเจาะที่เครื่องยนต์ เจาะที่ท่อไอดี intake
5. การจูนเอง ง่ายกว่า ต้องใช้ความสูงกว่า
6. ความเนียน สะดุดนิดหน่อย เนียน
7. จุดคุ้มทุน เร็วกว่าเพราะทุนต่ำ ช้ากว่าเพราะทุนสูง

พอช่วยได้ไหมครับ
ตามความรู้สึกผมเครื่อง J โบ fix mixer เสียบเปรียบตอนกลับไปใช้น้ำมัน ตื้อกว่ารอ boots นิดๆๆนึง แค่นั้นเอง ครับ หัวฉีดมันจุกจิก ลองถาม taxi ดูก็ได้ครับ ต้องดูด้วยว่าปัญหาที่เกิดจาดการใช้ fix นั้น มาจากไหน ถ้า เลือกของถูกๆ แล้วอยากได้ของดีๆๆ อันนั้นก็ช่วยไม่ได้จริงๆ ผมใช้ของอิตตาลี่ ยังไม่เคยเอจปัญหาเลยครับ ยอมจ่ายแพงนิดนึง จบๆไปเลยดีกว่า ชีวิตเรากับเงินที่ต่างกันไม่ถึง 10000 บาทเลย ครับ
dog walker is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-02-2007, 11:01   #4
dog walker

http://www.gasthai.com/boardgas/questionnold.asp?id=946
ตามนี้เลย ครับ จุดคุ้มทุน
ขอบคุณที่มาแกสไทย 8iy[
เก่า 16-02-2007, 13:25   #5
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
แนะนำเป็น ฟิกมิก+แลมด้าครับ ถ้าขนาดมิกเซอร์ เหมาะสมและการจูนแลมด้าที่ถูกต้อง แล้วคุณจะได้อัตราเร่งที่ประทับใจ เหมาะสมกับราคา เพราะปัจุบัน ระบบฟิกมิก มีการพัฒนาไปมาก ทั้งรูปทรงของมิก และอุปกรณ์เสริมต่างๆ ส่วนปัญหาผมว่าฟิกมิกน้อยกว่า ถ้าการวางระบบ และการจูนถูกต้อง ลองคิดง่ายๆ หัวฉีดมันมีอายุการใช้งาน เปลี่ยน 6 หัวราคาเท่าไหร่
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-02-2007, 21:47   #6
ampond
Member

คะแนน: 18 ampond is on a distinguished road
ขอบคุณมากๆ ครับคุณชายต้น และคุณdog walker ข้อมูลมีประโยชน์มากๆเลยครับ
ampond is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-02-2007, 06:48   #7
modxl
Member

รูปส่วนตัว modxl

คะแนน: 18 modxl is on a distinguished road
ของผมฟิกส์ มิกเซอร์ 30 มม. ไม่มีแลมด้า 1 J ไม่โบ ฝาดำ ก.ม. ละ 1.25 บาทในเมือง ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย กลับไปใช้น้ำมันก็วิ่งดีปกติทุกอย่าง ใช้สวิทแมนนวลในการปรับเข้าแก๊ส น้ำมัน ที่สำคัญติดตั้งเอง เดินสาย ตัดหัวฉีดเอง ทำเองทุกอย่าง งบหมื่นต้นๆ หากเดินทางไกลควรตรวจสอบระบบน้ำมันให้ชัวร์ที่สุดเพร าะจะได้ไม่ต้องกินข้าวลิง อย่าเชื่อใครจนกว่าจะได้สัมผัสเองครับ
modxl is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-02-2007, 01:04   #8
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ตามหลาย ๆ ท่านที่ตอบครับ ราคาfix+แรมด้าไม่เกิน21000 ครับ ส่วนหัวฉีด ก็มีราคา 35-45000 ครับ จะเป็นของโปตุเกสและอิตาลีครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-02-2007, 19:38   #9
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
ถามคุณเค ครับว่ารถผมเดิมเป็นตัวดีเซล+lpg ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น2jge แล้วคงได้ใช้บริการคุณเค แน่นอนครับ ผมต้องการให้เปลี่ยนระบบเป็นเเบบเบนซิน และ ติดเเลมด้าคอนโทรล จะต้องเสียค่าใช้จ่ายมากไหมครับ( จะได้แอบยักยอกเงินเมียถูก)
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-02-2007, 07:36   #10
Dittapong
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Dittapong

Car Brand: TOYOTA_TT141
Engine Type: 1JZ-GE ฝาขาวๆๆ
คะแนน: 18 Dittapong is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HS9KRM
ถามคุณเค ครับว่ารถผมเดิมเป็นตัวดีเซล+lpg ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น2jge แล้วคงได้ใช้บริการคุณเค แน่นอนครับ ผมต้องการให้เปลี่ยนระบบเป็นเเบบเบนซิน และ ติดเเลมด้าคอนโทรล จะต้องเสียค่าใช้จ่ายมากไหมครับ( จะได้แอบยักยอกเงินเมียถูก)
อ้าว..ผิดกฎหมายน่ะครับ ยักยอกทรัพย์
Dittapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-03-2007, 01:19   #11
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
ก่อนอื่นต้องดูที่หม้อต้มก่อนครับ เพราะเครื่องดีเซล+lpg มันอาจจะใช้หม้อเล็กครับ อาจจะไม่พอกับเครื่อง 2j ครับ แล้วรุ่นที่ติดมาเป็นระบบดีเชลโดยใช้หม้อต้มหรือว่าใ ช้หม้อพักครับ เพราะระบบแก๊สดีเซลมีหลายแบบครับ ถ้าหม้อต้มใช้ได้ก็เสียแค่ ตัวกล่องตัดหัวฉีด และตัวแรมด้า และมิกเซอร์ ไม่กี่พันบาทครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-03-2007, 22:07   #12
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
ขอบคุณครับ ไม่เกินวันอาทิตย์นี้ผมจะเเวะไปทำที่ร้านคุณเค ครับ แล้วผมจะโทรไปหาคุณเคก่อนนะครับ
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-03-2007, 06:39   #13
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
ขอบคุณครับ ไม่เกินวันอาทิตย์นี้ผมจะเเวะไปทำที่ร้านคุณเค ครับ แล้วผมจะโทรไปหาคุณเคก่อนนะครับ
ต้องขอโทษอย่างสูงครับ วันศุกร์-วันอาทิตย์ บ่อยู่ครับ ไปต่างจังหวัดครับกลับมาวันจันทร์ครับ

เก่า 08-03-2007, 01:00   #14
TAKE STEPS
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว TAKE STEPS

Car Brand: TOTOTA
Engine Type: เดิมๆ
คะแนน: 18 TAKE STEPS is on a distinguished road
ลองเข้าไปที่www.PTC-GAS.comแนะนำได้คับ
TAKE STEPS is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว