ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-04-2008, 12:48   #1
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
Exclamation ใครรู้จุดที่จะต้องไล่ลมออกจากระบบระบายความร้อนบ้าง ครับ

ใครรู้จุดที่จะต้องไล่ลมออกจากระบบระบายความร้อนบ้าง ครับ ผมเจอปัญหาความร้อนขึ้นเช็ควาล์วน้ำแล้วเปิดปกติ คิดว่าช่างน่าจะไล่ลมออกไม่หมดว่าความร้อนขึ้นบ่อยมา ก บ่อยกว่าตอนยังไม่ล้างหมอน้ำอีก

เครื่อง 1Jz GE VVTi ครับ วางใน E36 ขอบคุณทุกท่านนะครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-04-2008, 12:58   #2
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
ถ้าใช้หม้อน้ำเดิม จะมีรูสำหรับไล่อากาศนะครับ ที่ฝาด้านบน

หรือถ้าทั่วๆไป ก็ทำโดย เปิดฝาหม้อน้ำไว้ก่อน สตาร์ทเครื่อง เร่งๆๆๆผ่อนๆ เร่งๆๆ ให้เครื่องร้อนพัดลมทำงาน ถ้าน้ำในระบบไม่เต็ม เมื่อพัดลมทำงาน+วาล์วน้ำเปิด น้ำจะยุบ เราก็เติมให้เต็ม รอให้ยุบ-แล้วเติม ทำไป5-6รอบ จนน้ำไม่ยุบ ก็ปิดฝาใช้ได้ครับ

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-04-2008, 13:11   #3
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BMกินJ@clubjz อ่านกระทู้
ถ้าใช้หม้อน้ำเดิม จะมีรูสำหรับไล่อากาศนะครับ ที่ฝาด้านบน

หรือถ้าทั่วๆไป ก็ทำโดย เปิดฝาหม้อน้ำไว้ก่อน สตาร์ทเครื่อง เร่งๆๆๆผ่อนๆ เร่งๆๆ ให้เครื่องร้อนพัดลมทำงาน ถ้าน้ำในระบบไม่เต็ม เมื่อพัดลมทำงาน+วาล์วน้ำเปิด น้ำจะยุบ เราก็เติมให้เต็ม รอให้ยุบ-แล้วเติม ทำไป5-6รอบ จนน้ำไม่ยุบ ก็ปิดฝาใช้ได้ครับ
ขอบคุณพี่เดชมากคับ ผมใช้หม้อน้ำเดิมครับ เห็นมีคราบสนิมเยอะเลยไปล้างหม้อน้ำ พอล้างมาแล้วความร้อนขึ้นหนักกว่าเดิม จากที่ไม่เคยขึ้นบ่อยมาเป็น ขึ้นบ่อยมากๆ แถมร้านมันยังยังทำเซนเชอร์ของผมหักแล้วไม่บอกผมด้วย มันบอกว่าไม่ดี เลยต่อพักลมตรงให้ มารู้เพราะมันหักแล้วเห็นรอยกาวตราช้าง มันทาเอาไว้ ลืมบอกไปร้านอยู่ประตูหลังการไฟฟ้าฝ่ายผลิตบางกรวย ตรงข้ามร้านกรอบรูปพอดี
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-04-2008, 01:01   #4
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
กรรม.........ตอนนี้ น้ำหายจากระบบมั้ย?
เช็ค-หารอยรั่วซึม โดยการเติมน้ำยาหล่อเย็นที่เป็นสีแทนน้ำนะครับ เด๋วถ้ามันออกจุดไหนก็จะทิ้งคราบสีไว้ให้เราเห็น

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BMกินJ@clubjz For This Useful Post:
tfr_jz (28-06-2011)
เก่า 16-04-2008, 22:06   #5
hunter46
Member

รูปส่วนตัว hunter46

คะแนน: 0 hunter46 is on a distinguished road
ไล่อากาศ ในระบบน้ำหล่อเย็นเครื่อง J

เปิดฝาหม้อน้ำไว้ รอให้เครื่องร้อน (ห้ามเร่ง) พอความร้อนได้สัก 82 องศา ระบบวาวด์จะเปิด น้ำจะเดิน พอน้ำเดินน้ำจะยุบแล้วดันออก ไม่ต้องตกใจครับ พอมันหายดันก็เติมน้ำไป รอจนยุบก็เติมอีก จนมันไม่ยุบ ก็ปิดฝาได้ครับ ถ้าเครื่องปรกติความร้อนจุอยู่ไม่เกิน 90-95 องศา ไม่ถึงกับเดือด สามารถเอานิ้วจุ่มๆได้ครับ แต่ถ้าเครื่องปิดปรกติ ความร้อนจะสูงมาก ต้องเช็คอย่างอื่นต่อไปครับ
hunter46 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to hunter46 For This Useful Post:
เก่า 17-04-2008, 01:25   #6
max71
Senior Member

รูปส่วนตัว max71

คะแนน: 18 max71 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hunter46 อ่านกระทู้
เปิดฝาหม้อน้ำไว้ รอให้เครื่องร้อน (ห้ามเร่ง) พอความร้อนได้สัก 82 องศา ระบบวาวด์จะเปิด น้ำจะเดิน พอน้ำเดินน้ำจะยุบแล้วดันออก ไม่ต้องตกใจครับ พอมันหายดันก็เติมน้ำไป รอจนยุบก็เติมอีก จนมันไม่ยุบ ก็ปิดฝาได้ครับ ถ้าเครื่องปรกติความร้อนจุอยู่ไม่เกิน 90-95 องศา ไม่ถึงกับเดือด สามารถเอานิ้วจุ่มๆได้ครับ แต่ถ้าเครื่องปิดปรกติ ความร้อนจะสูงมาก ต้องเช็คอย่างอื่นต่อไปครับ

เสริมให้อีกหน่อย ไล่แค่นี้ก็ขับได้แล้วครับ

พอหลังจากขับครั้งแรก จอดให้เย็นสนิท มันจะดูดน้ำจากกระป๋องพักน้ำไปอีก ไปเติมเต็มในเครื่องมั๊งครับ แล้วก็เติมที่กระป๋องอีกรอบ

เป็นอันเสร็จ
max71 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to max71 For This Useful Post:
ตอบกลับ