ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 22-06-2009, 13:29   #1
vanmania
Member

รูปส่วนตัว vanmania

คะแนน: 16 vanmania is on a distinguished road
สอบถาม"วาล์วที่หม้อต้ม" ครับ

พี่ ๆ ครับ วาล์วที่หม้อต้ม Tomasetto super ถ้าเสีย ปิดไม่สนิท มันสามารถทำให้เวลาใช้แก๊สมา แล้วดับเครื่องสตาร์ทน้ำมัน แล้วอาการสะดุด(น้ำมัน) หรือถ้าเป็นแก็สสามารถทำให้ back ได้ไหมครับ

คือ รถผมเป็นเครื่อง 2JZ-GE ฝาดำ Auto ติดระบบดูด Tomasetto super มีอาการดังนี้

1. วิ่งมาแล้วเติมแก๊ส เมื่อ Start เครื่อง(น้ำมัน) เมื่อออกตัว จะมีอาการสะดุดที่ประมาณ 2-2.5 รอบ แต่วิ่งไปสักพักอาการนี้จะหายไปเอง สามารถสับสวิทซ์ใช้แก็สได้ตามปรกติ

2. แต่ถ้าตัดเป็นแก็สทันที จะมีอาการ Back ให้ปวดหัวเลยครับ ท่ออาการหลุดเลย

3. สังเกตอาการเหล่านี้จะเกิดเมื่อวิ่งทางยาว ๆ หรือร้อนจัดครับ

4. เปลี่ยนหัวเทียนไปแล้วตอน 120000 km. ตอนนี้ 135000 km ครับ

5. เปลี่ยนฝาครอบ ที่มีหน้าสัมผัสแล้ว

6. เปลี่ยนถ่ายของเหลว และใส้กรองอากาศแล้ว

ช่างที่ดูแลระบบรถผม บอกว่า แก๊สน้อยไป...หัวเทียน...จานจ่าย...คอลย์จุดระเบิด.. .กะลาทองขาวหน้าสัมผัส และ วาล์วเปิดปิดแก็สที่หม้อต้ม อาจปิดไม่สนิท มีแก็สค้างในท่อ(เริ่มเสื่อม)

พอมีท่านใดพอเดาอาการได้บ้างไหมครับ ผมมืดแปดด้านแล้ว คลำทางไม่ถูกเลย รบกวนด้วยครับ
vanmania is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-06-2009, 14:16   #2
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vanmania อ่านกระทู้
พี่ ๆ ครับ วาล์วที่หม้อต้ม Tomasetto super ถ้าเสีย ปิดไม่สนิท มันสามารถทำให้เวลาใช้แก๊สมา แล้วดับเครื่องสตาร์ทน้ำมัน แล้วอาการสะดุด(น้ำมัน) หรือถ้าเป็นแก็สสามารถทำให้ back ได้ไหมครับ

คือ รถผมเป็นเครื่อง 2JZ-GE ฝาดำ Auto ติดระบบดูด Tomasetto super มีอาการดังนี้

1. วิ่งมาแล้วเติมแก๊ส เมื่อ Start เครื่อง(น้ำมัน) เมื่อออกตัว จะมีอาการสะดุดที่ประมาณ 2-2.5 รอบ แต่วิ่งไปสักพักอาการนี้จะหายไปเอง สามารถสับสวิทซ์ใช้แก็สได้ตามปรกติ

2. แต่ถ้าตัดเป็นแก็สทันที จะมีอาการ Back ให้ปวดหัวเลยครับ ท่ออาการหลุดเลย

3. สังเกตอาการเหล่านี้จะเกิดเมื่อวิ่งทางยาว ๆ หรือร้อนจัดครับ

4. เปลี่ยนหัวเทียนไปแล้วตอน 120000 km. ตอนนี้ 135000 km ครับ

5. เปลี่ยนฝาครอบ ที่มีหน้าสัมผัสแล้ว

6. เปลี่ยนถ่ายของเหลว และใส้กรองอากาศแล้ว

ช่างที่ดูแลระบบรถผม บอกว่า แก๊สน้อยไป...หัวเทียน...จานจ่าย...คอลย์จุดระเบิด.. .กะลาทองขาวหน้าสัมผัส และ วาล์วเปิดปิดแก็สที่หม้อต้ม อาจปิดไม่สนิท มีแก็สค้างในท่อ(เริ่มเสื่อม)

พอมีท่านใดพอเดาอาการได้บ้างไหมครับ ผมมืดแปดด้านแล้ว คลำทางไม่ถูกเลย รบกวนด้วยครับ
สาเหตุคงเกิดจากข้อเสียขอระบบดูดล่ะครับ ที่เมื่อดับเครื่องแล้วยังมีแก๊สค้างอยู่ในท่อร่วมไอ ดี ดังนั้นเมื่อสตาร์ทด้วยน้ำมัน ช่วงแรกมีการฉีดน้ำมันเพิ่มเข้าไปรวมทั้งยังมีแก๊สค้ างอยู่กับทำให้เชื้อเพลิงหนาเครื่องเดินสะดุด หรือ ทำให้เกิด back fire ได้

เบื้องต้นลองแก้โดยก่อนที่จะดับเครื่องหรือเข้าปั๊มเ ติมแก๊ส ให้สับมาวิ่งน้ำมันสัก 500 เมตร หรือ ฟรีเครื่องด้วยน้ำมันไว้สักครู่ก่อนดับเครื่องเพื่อใ ห้เครื่องใช้แก๊สที่ยังค้างอยู่ให้หมดก่อน น่าจะช่วยได้ครับ

ยังไงรอฟังความคิดเห็นจากผู้เชี่ยวชาญอีกทีครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-2009, 00:31   #3
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
สาเหตุคงเกิดจากข้อเสียขอระบบดูดล่ะครับ ที่เมื่อดับเครื่องแล้วยังมีแก๊สค้างอยู่ในท่อร่วมไอ ดี ดังนั้นเมื่อสตาร์ทด้วยน้ำมัน ช่วงแรกมีการฉีดน้ำมันเพิ่มเข้าไปรวมทั้งยังมีแก๊สค้ างอยู่กับทำให้เชื้อเพลิงหนาเครื่องเดินสะดุด หรือ ทำให้เกิด back fire ได้

เบื้องต้นลองแก้โดยก่อนที่จะดับเครื่องหรือเข้าปั๊มเ ติมแก๊ส ให้สับมาวิ่งน้ำมันสัก 500 เมตร หรือ ฟรีเครื่องด้วยน้ำมันไว้สักครู่ก่อนดับเครื่องเพื่อใ ห้เครื่องใช้แก๊สที่ยังค้างอยู่ให้หมดก่อน น่าจะช่วยได้ครับ

ยังไงรอฟังความคิดเห็นจากผู้เชี่ยวชาญอีกทีครับ
เราใช้งานหม้อมามากหรือยังอ่ะครับ กี่กิโลแล้วอ่ะครับ ซึ่งถ้ามันนานมากแล้ว ชุดผ้าหม้อต้มมันก็เสื่อมสภาพครับ ยางเริ่มแข็ง ทำให้ปิดวาล์วได้ไม่ดีครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-2009, 13:40   #4
vanmania
Member

คะแนน: 16 vanmania is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
เราใช้งานหม้อมามากหรือยังอ่ะครับ กี่กิโลแล้วอ่ะครับ ซึ่งถ้ามันนานมากแล้ว ชุดผ้าหม้อต้มมันก็เสื่อมสภาพครับ ยางเริ่มแข็ง ทำให้ปิดวาล์วได้ไม่ดีครับ
ใช้มาประมาณ 50000km. แล้วครับ พี่เค ติดมาเดือนตุลาคม ปีที่แล้ว แต่ก็ไม่ได้ใช้บ่อยครับส่วนมากจะเป็นน้ำมันซะมากกว่า ถ้าตีเป็นแก๊สน่าจะประมาณ 35000 กม เห็นจะได้ครับ

ใช้น้ำมันก็จะสะดุดครับ สังเกตจะเป็นตอนเดินทางไกล ๆ เหมือนมีความร้อนสะสม เป็นทุกครั้งที่ดับ และสตาร์ทใหม่ครับ วิ่งไปสัก 10 นาที อาการสะดุดก็จะหายไป สามารถใช้แก็สหรือน้ำมันได้ตามปรกติครับ
vanmania is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-2009, 15:29   #5
maxx
Senior Member

คะแนน: 0 maxx is on a distinguished road
ลองดู ไม่เสียหลาย

ของผมก็เคยเป็น ดับเครื่องด้วยแก๊ส พอสตาร์ทด้วยน้ำมัน มักจะมี back fire ตลอด พอเช็คดูปรากฏว่าระบบดูดอากาศรั่ว บริเวณยางต่อระหว่างหลังปีกผีเสื้อกับท่อไอดี
ผมลองมาทุกอย่างแล้ว เช็คระบบไฟใหม่ก็แล้ว เผอิญโชคดีเอามือไปโดนรูรั่ว จึงรู้ปัญหา

แต่ถ้าดับเครื่องด้วยน้ำมัน จะไม่เกิดปัญหาดังกล่าว

ลองเช็คดู
maxx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-06-2009, 13:11   #6
vanmania
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxx อ่านกระทู้
ของผมก็เคยเป็น ดับเครื่องด้วยแก๊ส พอสตาร์ทด้วยน้ำมัน มักจะมี back fire ตลอด พอเช็คดูปรากฏว่าระบบดูดอากาศรั่ว บริเวณยางต่อระหว่างหลังปีกผีเสื้อกับท่อไอดี
ผมลองมาทุกอย่างแล้ว เช็คระบบไฟใหม่ก็แล้ว เผอิญโชคดีเอามือไปโดนรูรั่ว จึงรู้ปัญหา

แต่ถ้าดับเครื่องด้วยน้ำมัน จะไม่เกิดปัญหาดังกล่าว

ลองเช็คดู
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับคุณ maxx
ตอบกลับ