ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

หัวข้อถูกปิด

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 03-07-2013, 11:52   #41
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
ใจเย็นๆครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป อ่านเยอะๆครับ แล้วมาแชร์เมื่อการแก้ไขปัญหานั้นๆได้ลงมือปฏิบัติไป เรียบร้อยแล้ว

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
joe-civil@jz is offline  
The Following 2 Users Say Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
Khun_Thian (03-07-2013), Pong79 (04-07-2013)
เก่า 03-07-2013, 20:29   #42
Nhong_RY
Junior Member

Car Brand: Toyota Tiger 4WD
Engine Type: 1JZ GTE VVTI Turbo
ที่อยู่: 114/49 หมู่1,ต.บ้านฉาง,อ.บ้านฉาง,ระยอง 21130 เบอร์ 089 8330381
คะแนน: 0 Nhong_RY is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
นี่คือข้อมูลเล็กๆน้อยๆในบ้านหลังนี้หรือหอสมุดเครื่ องJZก็ว่าได้...คุณเคยได้เข้าไปอ่านหรือยังครับ...
*ที่มา..."สารบัญการสืบค้นข้อมูล" ซึ่งสต๊าฟชื่อ"Moonlight"ได้ทำไว้ครับ

หมวดว่าเรื่องการระบายความร้อนของเครื่องยนต์
มีสมาชิกท่านหนึ่งตั้งกระทู้ถามไว้ เกี่ยวกับเรื่องการระบายความร้อน ซึ่งผมก็ตอบไปตามสาระข้างล่างนี้ แต่มีสมาชิกท่านอื่นๆ ถามต่อยอดเป็นการส่วนตัว ซึ่งผมก็รับปากว่า จะค่อยๆแจกแจงรายละเอียดไปเป็นส่วนๆ ดังนั้น ผมจึงขอยก บทความที่ผมเขียนเอาไว้เป็นบทนำ ให้คนทั้วๆไปได้มีโอกาสอ่านก่อน ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ผมจะค่อยๆเขียนลงไปรวมไว้ในกระทู้นี้ เพื่อเป็นข้อมูลให้กับสมาชิกทุกท่านที่สนใจนะครับ และขอให้ท่านสมาชิกท่านใดที่มีข้อมูลที่จะเสริม หรือ ติเพื่อแก้ไขสิ่งที่ผมรู้ผิดๆ เข้ามาต่อยอดได้เลยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

อาการนี้ บ่งถึงว่า ระบบระบายความร้อนยังไม่ดีพอครับ

หม้อน้ำ 3 ช่อง ก็เป็นตัวช่วยระบายความร้อนตัวหนึ่ง (น้ำมากขึ้น) แต่ความห่างของครีบระบายก็จะน้อยลงด้วย จึงแทนที่จะเป็นตัวระบายความร้อน ก็อาจจะเป็นตัวสะสมความร้อนมากขึ้นไปอีกก็ได้ครับ ถ้าช่องระหว่างครีบหม้อมน้ำหนีบติดกันมาก หรือ ระหว่างช่องมีสิ่งสกปรกครับ มันจะเป็นสะสมความร้อนอย่างดีเลยครับ จึงต้องหมั่นดูแลให้ดีดีด้วยครับ
ระหว่างหม้อน้ำทองแดง กับอลูมิเนียม ก็เป็นตัวช่วยระบายความร้อนทั้งคู่ แต่ว่าอลูมิเนียมเป็นโลหะที่ระบายความร้อนได้ดีกว่าท องแดง และดูสวยงามกว่า แต่ว่าเนื้อโลหะจะนิ่มกว่าทองแดงและเวลาแตกรั่วจะซ่อ มปะยาก จนไม่คุ้มซ่อม ส่วนทองแดงจะระบายความร้อนได้น้อยกว่าอลูมิเนียม แต่ซ่อมบำรุงง่ายกว่า และราคาซื้อก็ถูกกว่าด้วยครับ จึงแล้วแต่ผู้ใช้จะเลือกใช้กันครับ (เขียนเผื่อไว้ เพราะคิดว่าจะต้องมีคนถามแน่ครับ)
คอยล์ร้อนของระบบแอร์ก็เป็นอีกตัวหนึ่งครับ ที่อาจจะปิดกั้นระบบระบายความร้อนของเครื่องยนต์ได้ เพราะว่า รถบางคันเอามาวางไว้หน้าหม้อน้ำ ซึ่งถ้าพัดลมระบายความร้อนของคอยล์ร้อนทำงานได้ดี ก็คิดว่าหมดปัญหาครับ แต่บางครั้ง นอกจากพัดลมระบายความร้อนของคอยล์ร้อนทำงานไม่ดีแล้ว ครีบระบายความร้อนของคอยล์ร้อย ยังอาจจะหนีบติดกันมากๆ กระทั่งไปปิดปังอากาศที่จะระบายความร้อนหม้อน้ำได้คร ับ

ระบบพัดลมระบายความร้อน ก็เป็นอีกตัวหนึ่งที่ช่วยระบายความร้อนครับ ตัวบังลมก็เช่นกันครับ คุณแน่ใจมั้ยว่าพัดลมระบายความร้อนทำงานได้เต็มประสิ ทธิภาพของระบบระบายความร้อน (ไม่ใช่เต็มประสิทธิภาพของพัดลมนะครับ) วิธีดูว่าพัดลมระบายความร้อนได้เต็มประสิทธิภาพมั้ยน ั้น ให้ดูดังนี้ครับ
ขับรถใช้ความเร็วจนกระทั่งเข็มความร้อนขึ้นถึงระดับป กติที่เคยขึ้น จากนั้นให้หยุดรถ อย่าดับเครื่อง ให้เครื่องยนต์เดินเบาเช่นนั้นไปประมาณ ครึ่งชม. ดูที่เข็มวัดความร้อนว่า เลื่อนขึ้นจากเดิมมั้ย ถ้านิ่งอยู่ที่เดิม ก็แสดงว่า พัดลมระบายความร้อนของรถเราทำงานได้เต็มประสิทธิภาพค รับ

การไหลเวียนของอากาศ ก็เป็นอีกตัวหนึ่งที่ช่วยให้ระบบสะสมความร้อนลดลง ก็เท่ากับเป็นตัวระบายความร้อนทางอ้อมครับ ธรรมชาติของอุณหภูมิแล้ว ความร้อนจะเบากว่าความเย็น จึงมักจะลอยตัวสูงขึ้น แผ่นโลหะเป็นตัวซับและคายความร้อนได้เร็ว แผ่นยางโดยเฉพาะภายในยางมีรูๆนั้นนอกจากจะกันความร้อ นได้ดีแล้ว แต่ก็อาจจะเป็นตัวปิดกั้นการไหลเวียนของอุณหภูมิได้ค รับ
ที่เกริ่นเช่นนี้ ก็เพราะจะอธิบายว่า เวลาเครื่องยนต์ทำงาน ก็จะเกิดความร้อน อากาศที่ร้อนจะเบาจึงจะลอยตัวสูงขึ้น ไปสะสมอยู่ที่บริเวณฝากระโปรงรถซึ่งเป็นโลหะ โลหะก็จะซับความร้อนและด้านบนของฝากระโปรงก็จะปะทะอา กาศเย็นที่รถวิ่งผ่าน เป็นตัวช่วยระบายความร้อนออกไปอย่างรวดเร็ว อากาศเย็นกว่าด้านล่างเครื่องยนต์ก็จะเข้ามาแทนที่ ทำให้การไหลเวียนของอากาศจึงเป็นตัวช่วยระบายความร้อ นทางอ้อม แต่ว่า ผู้ใช้รถบางคน (รวมทั้งผมด้วย) ก็มีอีกทฤษฎีหนึ่งคือว่า ฝากระโปรงที่เป็นโลหะก็จริง เป็นตัวซับและระบายความร้อนได้เร็วก็จริงครับ แต่การที่ซับความร้อนไว้ตลอดเวลาตอนกลางวัน ซึ่งมีแดดเปรี้ยงๆสาดลงมาที่ฝากระโปรงด้วย อาจจะทำให้สีของรถเสื่อมสภาพเร็วขึ้น จึงทำการหายางฟองน้ำมาปิดไว้ที่ด้านหลังฝากระโปรง ก็เท่ากับป้องกันความร้อนไม่ให้โลหะซับความร้อนไปครั บ แต่หลายคนลืมนึกไปว่า แบบนี้มันก็สะสมความร้อนนะสิครับ จะปล่อยให้ลำพังหม้อน้ำและพัดลมเป็นตัวช่วยระบายนั้น ไม่พอหรอกครับ ความร้อนสะสมตัวนี้เองครับ เมื่อสะสมมากๆ การระบายความร้อนของเครื่องยนต์ก็จะลดลง น้ำในหม้อพักก็อาจจะมีแรงดันสูงขึ้น บางครั้งขนาดดันทิ้งไปเลยก็มีครับ บางคนก็แก้ที่ปลายเหตุ (รวมทั้งผมด้วยครับ) โดยการ แง้มฝากระโปรงขึ้นนิดนึง เพื่อให้ยางฝองน้ำห่างจากขอบรอบๆฝากระโปรง ให้มีช่องว่างระบายความร้อนออกไป ส่วนผมเอง ไม่อยากทำเช่นนั้น มันดูไม่สวยครับ เลยเจาะช่องระบายลมออกทางข้างแก้มเป็นครีบระบายลมทั้ งซ้ายขวาครับ การสะสมความร้อนใต้ฝากระโปรงก็หมดไปได้ครับ ช่วยให้การไหลเวียนของอากาศไหลเวียนได้ดีครับ

ฝาหม้อน้ำ ก็เป็นตัวช่วยกันแรงดันน้ำเวลาความร้อนขึ้นสูงๆด้วยค รับ เครื่องยนต์ที่ใช้เทอร์โบ จะใช้ฝาหม้อน้ำที่รับแรงดันได้ถึง 0.9 บาร์ บางคันก็ใช้ 1.0 หรือ 1.1 บาร์ แต่ก็ต้องดูแลท่อยางต่างๆให้ได้คุณภาพอยู่เสมอด้วยคร ับ เพราะว่าแรงดันมากๆ เมื่อออกที่ฝาหม้อน้ำไม่ได้ มันก็จะไปดันหาจุดอ่อนที่สุดครับ (เหมือนลูกโป่งที่ถูกบีบเอาไว้ครับ ตรงไหนที่อ่อนกว่าก็จะปลิ้นโป่งที่ตรงนั้นครับ)

น้ำยากันสนิมหม้อน้ำ ก็เป็นอีกตัวหนึ่งที่ช่วยระบบระบายความร้อนเครื่องยน ต์ ทำไมผมจึงกล่าวเช่นนั้น ก็เพราะว่า น้ำยากันสนิมปัจจุบัน มีผสมสารเคมีที่ช่วยในการทำให้จุดเดือดของน้ำช้าลง (ทำให้แรงดันน้ำลดช้าลงระดับหนึ่ง) บางคนต้องการประหยัดตัวนี้ จึงทำให้ส่วนผสมระหว่างน้ำยากันสนิมกับน้ำไม่ได้สัดส ่วนตามสูตรของผู้ผลิตน้ำยากำหนดไว้ครับ (ส่วนผสมของน้ำให้ดูที่ข้างกระป๋องมีเขียนไว้) แต่เดี๋ยวนี้ บางบริษัทรู้ถึงนิสัยของผู้ใช้ และอาจจะคิดว่า บางคนคงไม่ได้อ่านเสปคข้างกระป๋อง จึงใช้วิธีผสมสำเร็จเอามาขายเลย น้ำยาประเภทนี้ ให้เทใส่ลงหม้อน้ำเพียวๆ ไม่ต้องผสมใดใดทั้งสิ้นครับ แค่บางคนก็ยังอยากประหยัด ผสมน้ำลงไปอีกก็มีครับ ทำให้คุณสมบัตินี้เสียไปครับ
อายุการใช้งานของน้ำยากันสนิมนี้ก็เช่นกันครับ บางคนใช้ 2 ปี ยังไม่คิดจะเปลี่ยนเลยครับ เพราะคิดว่าสีของน้ำยา ยังไม่เปลี่ยน คุณสมบัติของมันก็ต้องคงที่ ซึ่งเข้าใจผิดครับ จริงๆแล้ว ไม่ว่าอะไรในโลกนี้ มีเกิดแก่เจ็บตายทั้งนั้นครับ ไม่มีจีรังยั่งยืนหรอกครับ ไม่เว้นแม้แต่น้ำยาหม้อน้ำครับ มันจะเสื่อมคุณภาพไปเรื่อยๆตั้งแต่ถูกความร้อนครับ อายุการใช้งานที่เหมาะสมของมัน อยู่ที่ 6 เดือนขึ้นไปถึง 1 ปีครับ

วาล์วน้ำก็เป็นอีกตัวหนึ่งที่ช่วยระบายความร้อนครับ แต่หน้าที่หลักของวาล์วน้ำจริงๆแล้วคือ ตัวควบคุมความร้อนให้คงที่ครับ อย่างที่ผมเคยกล่าวไว้ในกระทู้อื่นมาแล้ว ว่า เครื่องยนต์จะทำงานได้ดีเต็มที่ จะต้องมีความร้อนระดับหนึ่ง วาล์วน้ำตัวนี้จึงเป็นตัวทำให้ที่เก็บกักน้ำเอาไว้ให ้สะสมความร้อนจนถึงระดับที่เครื่องยนต์ต้องการ (โรงงานจะระบุสเปคความร้อนเอาไว้ครับ) พออุณหภูมิความร้อนสูงได้ระดับแล้ว วาล์วน้ำก็จะค่อยๆเปิด เพื่อระบายเอาความร้อนของน้ำเข้าหม้อน้ำ ไประบายความร้อนอีกที และใช้ความร้อนที่เข้าไปในหม้อน้ำนี้ดันเอาความเย็นก ว่าของน้ำ (อยู่ด้านล่างหม้อน้ำ)ไหลเวียนเข้ากลับเข้าไปช่วยผสม ระบายความร้อนของเครื่อง เมื่อไหร่ที่อุณหภูมิเครื่องลดลง วาล์วน้ำก็จะค่อยๆหรี่ลงเรือยๆจนกระทั่งปิด วนไปวนมาเช่นนี้ตลอดครับ
แต่วาล์วน้ำก็เป็นสสารตัวหนึ่งของโลกนี้เช่นกัน มีเกิดแก่เจ็บตาย ไม่จีรังเช่นกันครับ บางทีมันอาจจะแค่เจ็บ (เปิดวาล์วไม่เต็มที่ หรือปิดวาล์วไม่สนิท) หรือบางทีมันอาจจะตายก็ได้ครับ (เปิดแล้วไม่ปิดเลย หรือ ปิดแล้วไม่ยอมเปิดเลย) ฉะนั้นจึงต้องควรดูแลรักษาหรือเปลี่ยนใหม่บ้างนะครับ

บทความระบบระบายความร้อนด้านบนนี้ เป็นบทความสรุปย่อๆแบบทั่วๆไปครับ
Nhong_RY is offline  
เก่า 03-07-2013, 20:43   #43
se278
Senior Member

Car Brand: คูโบต้า
Engine Type: 1 สูบ
คะแนน: 13 se278 is on a distinguished road
ผมไม่ทราบว่าเขามีกระทู้เฉพาะอยู่แล้ว เลยให้ความเห็นไป ต้องขออภัยอย่างสูง เดี๋ยวมีเวลาจะตามลบให้ ครับ
se278 is offline  
เก่า 03-07-2013, 20:56   #44
Nhong_RY

Engine Type: 1JZ GTE VVTI Turbo
ที่อยู่: 114/49 หมู่1,ต.บ้านฉาง,อ.บ้านฉาง,ระยอง 21130 เบอร์ 089 8330381
คะแนน: 0 Nhong_RY is on a distinguished road
รถของเพื่อนผมก็เคยแก้ปัณหาความร้อนไม่จบครับ ทั้งย้ายแผงแอร์ก็แล้ว แต่มาจบตรงเปลี่ยนหม้อเป็น 2 ช่องพร้อมทั้งขยายหม้อน้ำออกด้านข้างอีก (เดิมเป็นสามช่อง) หน้อน้ำของผมยังไม่อยากเปลี่ยนเลย เพื่งเปลี่ยนตอนวางเครื่องเองครับ ลูกนึงหลายตังอยู่ แต่อยากถามพี่ๆว่า ระหว่างเปลี่ยนหม้อน้ำเป็น สองช่อง กับย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้รถ ผมควรจะทำแบบไหน่ดีกว่า เพราะอะไร ขอบคุณร่วงหน้าครับ
เก่า 03-07-2013, 22:01   #45
Pong79
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: Toyota Sport Rider, Civic Dimension , Suzuki Caribien
Engine Type: 2J-GE, D17A , G-13B
คะแนน: 18 Pong79 is on a distinguished road
หม้อน้ำตัวขับเคลื่อนสี่ล้อมันยาวถึงคานล่างนะครับ ถ้าเอารุ่นตัวขับสองล้อมาใส่มันจะสั้นกว่า ผมตอนได้รถมาใหม่ๆเจ้าของเดิมก็ใส่ลูกสั้นมาทำให้จุน ้ำได้น้อย ตอนนั้นยังใช้เกียร์เดิม5L ด้วย ขับเกิน 120 อาการไม่ดีเหมือนกัน ยิ่งเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ A/T ยิ่งหนักร้อนหนักกว่าเดิม แต่ผมคิดว่าหม้อน้ำของคุณไม่น่าจะผิดมา

ต่อในเรื่องความร้อน จริงครับในรถบางคันถึงย้ายแผงแอร์ก็ใช่ว่าจะจบเสมอไป ผมเองคันหนึ่งก็ย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้อง ความร้อนก็ลดแต่ก็ยังไม่ได้ดังตั้งใจ หาวิธีอื่นมาเสริมอีกตอนนี้ก็ค่อนข้างอยู่ตัวแล้ว

อีกคันไม่ย้ายแผงแอร์ติดตั้งมาจากโรงงานอย่างไงอย่าง นั้น แต่หน้ารถพอมีพื้นที่บ้าง ใส่พัดลมดูด 3 ตัว เป่าหน้าแบบดีๆหน่อยอีก1ตัวก็เอาอยู่เหมือนกัน

แผงแอร์ถ้าเป็นแบบรุ่นเก่าและแบบหลอดกลมๆ 2 แถวซ้อนกันอยู่ด้วยนี่ตัวบังทางลมเลย เทียบกับแบบหลอดแบนๆนี่ดีกว่า แต่ดีที่สุดก็แบบลามิเนทเหมือนรถรุ่นใหม่ๆซึ่งไม่หนา มาก ลมผ่านได้ดี

ถ้าตั้งใจจะย้ายแผงแอร์จริง ผมขอให้ความเห็นว่า ถอดกระจังหน้า ทดลองวิ่งแบบไม่มีแผงร้อนแอร์ขวางอยู่ แล้วดูอาการว่ามันดีขึ้นไหม? ถ้ามันไม่ดีขึ้นการย้ายไปก็อาจไม่เกิดประโยชน์มากนัก อาจต้องมองหาวิธีอื่นเช่น เพิ่มพัดลมเป่า / ใช้พัดลมไฮโดรลิค หรือ ใช้หม้อน้ำสองลูกแล้วใช้ปั้มน้ำไฟฟ้าช่วย / เจาะกระโปรงใส่สคูปดักลม / เพิ่มออยเครื่องยนต์

* ผมสงสัยอยู่อย่างหนึ่งว่าใช้พัดลมดูด 2 ตัวของนิสสันซึ่งพื้นที่หลังหม้อน้ำน่าจะไม่พอ หรือว่ารถคันนี้ขยับเครื่องถอยหลัง

มาตั้งไกลแล้วอีกนิดเดียวผมว่าน่าจะจบได้นะ ใจเย็นๆค่อยๆทำไป เอาใจช่วยครับ...
Pong79 is offline  
The Following User Says Thank You to Pong79 For This Useful Post:
Khun_Thian (03-07-2013)
เก่า 03-07-2013, 22:07   #46
Khun_Thian
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Khun_Thian

Car Brand: toyota-vigo
Engine Type: เจโบวีวีแก่ๆ
คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ se278 อ่านกระทู้
ผมไม่ทราบว่าเขามีกระทู้เฉพาะอยู่แล้ว เลยให้ความเห็นไป ต้องขออภัยอย่างสูง เดี๋ยวมีเวลาจะตามลบให้ ครับ
เอ่่อ...ที่ก๊อปมาให้ดูเพื่อจะบอกว่ายังมีข้อมูลที่ห ลายๆคนยังไม่เคยได้เห็นได้อ่านเท่านั้นครับอยากให้ลอ งเข้าไปศึกษาดูเพื่อปรับใช้กับรถของตัวเอง จริงๆแล้วข้อมูลตรงนี้ก็ใช้ไม่ได้จริงกับรถทุกๆคันคร ับเพราะเป็นรถวางเครื่องซึ่งด้วยขนาดห้องเครื่องของร ถแต่ละคันไม่เท่ากันทำให้วางออกมาแล้วเจอปัญหาคล้ายๆ กันแต่ไม่ได้มาจากจุดเดียวกันก็มีเยอะครับ "การที่ช่วยๆกันแชร์ความรู้ที่พบเจอก็เป็นทางช่วยแก้ป ัญหาได้ครับ" ตรงที่ผมก๊อปมามันคือหลักการตามทฤษฎีครับต้องไปปรับใ ช้กับรถตัวเองอีก อย่างผมหม้อน้ำเนียม2ช่องจุไม่ถึง8ลิตรตามสเปกโรงงาน พัดลม3+1แอร์ วาล์วน้ำ76 ซัดๆยัง100กว่าเลยครับ

ก็แค่รถขนหมู อู๊ด... อู๊ด...
Khun_Thian is offline  
The Following User Says Thank You to Khun_Thian For This Useful Post:
Pong79 (04-07-2013)
เก่า 05-07-2013, 16:13   #47
Nhong_RY

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pong79 อ่านกระทู้
หม้อน้ำตัวขับเคลื่อนสี่ล้อมันยาวถึงคานล่างนะครับ ถ้าเอารุ่นตัวขับสองล้อมาใส่มันจะสั้นกว่า ผมตอนได้รถมาใหม่ๆเจ้าของเดิมก็ใส่ลูกสั้นมาทำให้จุน ้ำได้น้อย ตอนนั้นยังใช้เกียร์เดิม5L ด้วย ขับเกิน 120 อาการไม่ดีเหมือนกัน ยิ่งเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ A/T ยิ่งหนักร้อนหนักกว่าเดิม แต่ผมคิดว่าหม้อน้ำของคุณไม่น่าจะผิดมา

ต่อในเรื่องความร้อน จริงครับในรถบางคันถึงย้ายแผงแอร์ก็ใช่ว่าจะจบเสมอไป ผมเองคันหนึ่งก็ย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้อง ความร้อนก็ลดแต่ก็ยังไม่ได้ดังตั้งใจ หาวิธีอื่นมาเสริมอีกตอนนี้ก็ค่อนข้างอยู่ตัวแล้ว

อีกคันไม่ย้ายแผงแอร์ติดตั้งมาจากโรงงานอย่างไงอย่าง นั้น แต่หน้ารถพอมีพื้นที่บ้าง ใส่พัดลมดูด 3 ตัว เป่าหน้าแบบดีๆหน่อยอีก1ตัวก็เอาอยู่เหมือนกัน

แผงแอร์ถ้าเป็นแบบรุ่นเก่าและแบบหลอดกลมๆ 2 แถวซ้อนกันอยู่ด้วยนี่ตัวบังทางลมเลย เทียบกับแบบหลอดแบนๆนี่ดีกว่า แต่ดีที่สุดก็แบบลามิเนทเหมือนรถรุ่นใหม่ๆซึ่งไม่หนา มาก ลมผ่านได้ดี

ถ้าตั้งใจจะย้ายแผงแอร์จริง ผมขอให้ความเห็นว่า ถอดกระจังหน้า ทดลองวิ่งแบบไม่มีแผงร้อนแอร์ขวางอยู่ แล้วดูอาการว่ามันดีขึ้นไหม? ถ้ามันไม่ดีขึ้นการย้ายไปก็อาจไม่เกิดประโยชน์มากนัก อาจต้องมองหาวิธีอื่นเช่น เพิ่มพัดลมเป่า / ใช้พัดลมไฮโดรลิค หรือ ใช้หม้อน้ำสองลูกแล้วใช้ปั้มน้ำไฟฟ้าช่วย / เจาะกระโปรงใส่สคูปดักลม / เพิ่มออยเครื่องยนต์

* ผมสงสัยอยู่อย่างหนึ่งว่าใช้พัดลมดูด 2 ตัวของนิสสันซึ่งพื้นที่หลังหม้อน้ำน่าจะไม่พอ หรือว่ารถคันนี้ขยับเครื่องถอยหลัง

มาตั้งไกลแล้วอีกนิดเดียวผมว่าน่าจะจบได้นะ ใจเย็นๆค่อยๆทำไป เอาใจช่วยครับ...
ใช้ตัดคานบนคานล่างแล้วเฉื่อนคัลซีออกข้างระครึ่ง จึงพอจะมีที่เอาลงได้ครับ
เก่า 05-07-2013, 16:20   #48
se278
Senior Member

Car Brand: คูโบต้า
Engine Type: 1 สูบ
คะแนน: 13 se278 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
เอ่่อ...ที่ก๊อปมาให้ดูเพื่อจะบอกว่ายังมีข้อมูลที่ห ลายๆคนยังไม่เคยได้เห็นได้อ่านเท่านั้นครับอยากให้ลอ งเข้าไปศึกษาดูเพื่อปรับใช้กับรถของตัวเอง จริงๆแล้วข้อมูลตรงนี้ก็ใช้ไม่ได้จริงกับรถทุกๆคันคร ับเพราะเป็นรถวางเครื่องซึ่งด้วยขนาดห้องเครื่องของร ถแต่ละคันไม่เท่ากันทำให้วางออกมาแล้วเจอปัญหาคล้ายๆ กันแต่ไม่ได้มาจากจุดเดียวกันก็มีเยอะครับ "การที่ช่วยๆกันแชร์ความรู้ที่พบเจอก็เป็นทางช่วยแก้ป ัญหาได้ครับ" ตรงที่ผมก๊อปมามันคือหลักการตามทฤษฎีครับต้องไปปรับใ ช้กับรถตัวเองอีก อย่างผมหม้อน้ำเนียม2ช่องจุไม่ถึง8ลิตรตามสเปกโรงงาน พัดลม3+1แอร์ วาล์วน้ำ76 ซัดๆยัง100กว่าเลยครับ

ลบให้แล้ว ครับ และพยายามตามลบความเห็นที่เกี่ยวกับหม้อน้ำหรือระบบห ล่อเย็น ออกให้แล้ว อาจจะไม่หมด จะพยายามครับ หากพบยกให้ลบก็กรุณาแจ้งทาง PM ด้วยครับ

ที่ผมชอบให้ความเห็นเรื่องความร้อน ก็เพราะผมปล้ำกับมันมานับยี่สิบปี โดยเฉพาะสมัยเอาแซทเทริน 4G32 ไปกระโดดเล่น แข่งแรลลี่ สมัยเด็กที่บ้านเป็นอู่ ผมพ่อส่งให้เรียนโยธา ไม่อยากให้ลูกแย่งทางหากินกัน แต่แม้จะไม่ได้เรียนมาทางนี้แต่ก็พอได้จับมาบ้าง ก็เลยแสดงความเห็นไป โดยไม่ศึกษาก่อนว่ามีกระทู้เป็นการเฉพาะและมีผู้รู้ใ ห้ความเห็นไว้หมดแล้ว ก็ต้องขอกราบอภัยทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ และจะระมัดระวังในการแสดงความเห็น ครับ

ผมอายุมากแล้ว อีกปีสองปีก็เกษียน เสียดายประสพการณ์ที่มีอยู่ อย่างแบ่งปันก็แค่นี้เอง ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย se278 : 05-07-2013 เมื่อ 17:30.
se278 is offline  
The Following User Says Thank You to se278 For This Useful Post:
Apple JZ Power (05-07-2013)
เก่า 05-07-2013, 16:38   #49
Nhong_RY

ตอนนี้มีเรื่องรบกวนพี่ๆอย่างครับ คือผมติดเครื่องรถตอนเช้า พอเครื่องเริ่มร้อน จะมีเสี่ยงดัง ก็องๆๆๆๆที่เครื่อง ดังๆ แล้วหาย แล้วก็ดัง ก็องๆๆๆๆอีก จะเป็นที่รอบเดินเบาเท่านั้น พอเร่งเครื่องจะไม่ได้ยินเสี้ยง ให้ช่างอู่ที่1ดูบอกว่าเสี่ยงดังมาจากในเครื่องตรงข้ อเหวี่ยง ต้องทำใจ ช่าง
อู่ที่2ดูบอกว่าดังมาจากตรงฝาหน้า อาจจะเป็นที่สายพานหรือมูเล่ หย่อนหรือหลวม ต้องรื้อดู รบกวนพี่ๆช่วยวิเคราห์ทีครับ ทุกวันนี้เสื่ยงดังๆหายๆอยู่ครับ(คอยคิวที่อู่2อยู่)
เก่า 05-07-2013, 20:41   #50
Nhong_RY

ต้องขอขอบคุณ คุณอา se278 ครับที่แนะนำและให้ความรู้เพื่ม กับคนที่เข้ามาใช้เครื่อง เจแซด มือไหม่ได้มีความรู้เพื่มครับ (รถมีปัญหาก็ต้องถามผู้รู้ทุกๆท่านครับ จะได้ซ่อมให้ตรงจุด ขอบคุณอีกครังครับ)
The Following User Says Thank You to Nhong_RY For This Useful Post:
Apple JZ Power (05-07-2013)
เก่า 05-07-2013, 21:01   #51
Apple JZ Power
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว Apple JZ Power

Car Brand: 525
Engine Type: 1J BO-v
คะแนน: 0 Apple JZ Power is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ se278 อ่านกระทู้
ลบให้แล้ว ครับ และพยายามตามลบความเห็นที่เกี่ยวกับหม้อน้ำหรือระบบห ล่อเย็น ออกให้แล้ว อาจจะไม่หมด จะพยายามครับ หากพบยกให้ลบก็กรุณาแจ้งทาง PM ด้วยครับ

ที่ผมชอบให้ความเห็นเรื่องความร้อน ก็เพราะผมปล้ำกับมันมานับยี่สิบปี โดยเฉพาะสมัยเอาแซทเทริน 4G32 ไปกระโดดเล่น แข่งแรลลี่ สมัยเด็กที่บ้านเป็นอู่ ผมพ่อส่งให้เรียนโยธา ไม่อยากให้ลูกแย่งทางหากินกัน แต่แม้จะไม่ได้เรียนมาทางนี้แต่ก็พอได้จับมาบ้าง ก็เลยแสดงความเห็นไป โดยไม่ศึกษาก่อนว่ามีกระทู้เป็นการเฉพาะและมีผู้รู้ใ ห้ความเห็นไว้หมดแล้ว ก็ต้องขอกราบอภัยทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ และจะระมัดระวังในการแสดงความเห็น ครับ

ผมอายุมากแล้ว อีกปีสองปีก็เกษียน เสียดายประสพการณ์ที่มีอยู่ อย่างแบ่งปันก็แค่นี้เอง ครับ
สังคมแห่งการแบ่งปันครับน้า...(ขออนุญาตเรียกน้านะคร ับ) ข้อมูลจากประสบการณ์มีประโยชน์ที่สุดแล้วครับ

เพื่อนใหม่ๆมากมายที่เข้ามา และน่าจะมีเพื่อนเก่าๆมากมายที่หายไป ข้อมูลมันไม่มีวันจบสิ้นหรอกครับ

สมาชิกใหม่ค้นหาข้อมูลจากกระทู้เก่า สักวันมันก็ต้องมีคนตั้งกระทู้ถามใหม่ๆขึ้นมาอีก เราจะแบ่งปันแชร์ลิงค์ แชร์ประสบการณ์ผมว่าเป็นประโยชน์ทุกทางเลยครับ

สมาชิกค้นหาข้อมูลเก่าๆดูก่อนไม่เจอหรือไม่ตรงทั้งหม ดก็จะได้กล้าโพสถาม น้าทราบตรงส่วนไหนก็ช่วยหลานๆ เยี่ยมแล้วละครับ
Apple JZ Power is offline  
The Following User Says Thank You to Apple JZ Power For This Useful Post:
Khun_Thian (06-07-2013)
เก่า 08-10-2013, 10:41   #52
A(RT131)
ผู้ชาย...ขายหม้อ

รูปส่วนตัว A(RT131)

Car Brand: TOYOTA CORONA (RT-130) ก็แค่รถบ้านๆ ขับไปจ่ายตลาด ขับไปซื้อหม้อ
Engine Type: 1.5 JZ-GE
ที่อยู่: บ้านวัดยาง เพชรเกษม๒๘,ตลาดบนซอย๑๐ (ตรอกเกลือ) นครปฐม
คะแนน: 0 A(RT131) is on a distinguished road
--- Update ---

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน

ความเชื่อของเรา ศัรทธาของเรา ก็เป็นของเรา"

A(RT131) is offline  
หัวข้อถูกปิด

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว