ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-07-2009, 21:45   #181
sun38883
ClubJZ Web Register

Car Brand: Volvo 940+
Engine Type: 1jz-GE
คะแนน: 0 sun38883 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
อาการของแอร์ ที่ กลา่งวันร้อน กลางคืนหนาวนั้น มีสาเหตุมาจาก อย่างใดอย่างหนึ่งต่อไปนี้ครับ
  • น้ำยาแอร์น้อยเกินไป
  • น้ำยาแอร์มากเกินไป
  • คอยล์ร้อน ระบายความร้อนไม่ทัน
  • วาล์วทำงานผิดปกติ
  • คอมพ์แอร์ไม่มีแรงอัด
ถ้าคุณบอกว่า คอยล์ร้อนหน้าหม้อน้ำร้อนมาก ก็แสดงว่า การระบายความร้อนของคอยล์ร้อนไม่เพียงพอครับ

ขอถามว่า หน้าคอยล์ร้อนของคุณมีพัดลมเป่าระบายความร้อนมั้ยครั บ?
ถ้าไม่มี ก็หามาใช้ทันทีครับ
ถ้ามีพัดลมเป่าอยู่แล้ว ก็อาจจะเป็นไปได้ว่า ประสิทธิภาพของพัดลมระบายความร้อนไม่ดีพอครับ ให้ทดสอบการระบายความร้อนของคอยล์ร้อนดังนี้ครับ
  1. สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ตอนกลางวันกลางแดด แล้วเปิดแอร์
  2. รอสักพัก แล้ววัดอุณหภูมิภายในห้องโดยสาร
  3. เร่งเครื่องยนต์ (อย่าให้เกิน 2500 รอบ แบบค่อยๆเร่ง) แล้ววัดอุณหภูมิ
  4. จากนั้น ให้ใช้สายยางฉีดน้ำ พ่นใส่คอยล์ร้อนแอร์ แบบเป็นฝอยๆ สักพัก
  5. วัดอุณหภูมิภายในห้องโดยสาร ถ้าวัดแล้ว ได้ผลว่า อุณหภูมิลดลง แสดงว่า ปัญหาอยู่ที่ คอยล์ร้อนระบายความร้อนไม่ทันครับ
ต้องรีบจัดการแก้ไขให้เรียบร้อยครับ ก่อนที่จะนำพาให้คอมพ์แอร์น๊อคเสียก่อนครับ
ขอบคุณมากครับ แต่พัดลม ติดไป 2 ตัวแล้ว เดี่ยวผมจะลองวิธีฉีดน้ำดูครับ
sun38883 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-07-2009, 13:44   #182
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krd อ่านกระทู้
ขอความรู้หน่อยนะครับ เครื่อง 2j ธรรมดาครับ

1 อาการเริ่มแรก คลัซใหม้ครับ
2 ผมได้ถอดคลัซออกมาเปลี่ยนแล้วครับ (ถอดเองเปลี่ยนเอง)
3 สังเกตอาการดูหน้าคลัซจับ แต่หมุ่นอืดๆ คอมไม่มีเสียงดัง
4 ผมก็ถอดสายพานหน้าเครื่องออก แล้วลองหมุนคอมดูมันฝืดๆครับ
5 แอร์ยังเย็นอยู่ครับ

ขอถามนะครับ พังแล้วใช้หมัยครับ แก้ไขอย่างไรครับ งปมาณเท่าใหร่ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
สังเกตอาการดูหน้าคลัซจับ แต่หมุ่นอืดๆ คอมไม่มีเสียงดัง

หมุนอืด มีสาเหตุมาจากตัวลูกปืนอาจจะแตก ครับ ที่แอรฺยังเย็นเพราะถึงลูกปืนจะแตก แต่ก็ มีกำลังอัดดีอยู่ ถ้าเป็นแบบนี้ จะทำให้คอมแอร์กินกำลังของเครื่องยนต์มากครับ สิ้นเปลืองเชื่อเพลิง ไม่ว่าจะเปลี่ยนลูกปืนหรือเปลี่ยนคอมใหม่ค่าใช้จ่ายใ กล้เคียงกันครับ ช่างจะเชียร์ให้เปลี่ยนทั้งลุกเลยเพราะว่า ง่ายกว่า ถ้าเราเปลี่ยนทั้งลูก ก็ เอาลุกเก่าไปเปลี่ยนลูกปืนมาเก็บไว้เป็นคอมอะไหล่ก็ ได้ครับ เพราะว่า แอร์ยังเย็น แสดว่า กำลังอัดของคอมยังสูงอยู่

ค่าคอมก็ ก็ มีตั้งแต่ 2-4 พันบาท ครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (09-09-2016)
เก่า 16-07-2009, 14:06   #183
ตั้ม IMI
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว ตั้ม IMI

Car Brand: A31
Engine Type: 1J GTE AT ตุกติก
คะแนน: 0 ตั้ม IMI is on a distinguished road
ขอใช้บริการหน่อยครับ

คือ ว่า รถผม เติมน้ำยาแอร์มาเย้นปกติดี แต่เย็นได้ประมาณ 1 อาทิตย์
ก้ไม่เย็น น้ำยาหมด อ่ะครับ อาการนี้มีจุดรั่วใช่ไหมครับ แล้วค่าใช่จ่าย ทั่วๆไปอยุ่ที่เท่าไรครับการเช้ค จุดรั่วอ่ะครับ แล้สาเหตุขอการรั่วมีจากตรงไหนได้บ้างครับ
ตั้ม IMI is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-07-2009, 14:21   #184
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม IMI อ่านกระทู้
คือ ว่า รถผม เติมน้ำยาแอร์มาเย้นปกติดี แต่เย็นได้ประมาณ 1 อาทิตย์
ก้ไม่เย็น น้ำยาหมด อ่ะครับ อาการนี้มีจุดรั่วใช่ไหมครับ แล้วค่าใช่จ่าย ทั่วๆไปอยุ่ที่เท่าไรครับการเช้ค จุดรั่วอ่ะครับ แล้สาเหตุขอการรั่วมีจากตรงไหนได้บ้างครับ
การที่มีการเติมน้ำยาแอร์ แล้วเย็นไม่นาน (ไม่เกิน 1 อาทิตย์) เกิดจากสาเหตุ
  • มีการรั่วอยูในระบบ
  • ใช้น้ำยาแอร์ปลอม หรือ ด้อยคุณภาพ (ของประเทศจีน หรือ ปากีสถาน)
เรื่องค่าใช้จ่ายในการตรวจเช็ครั่วและแก้ไขการรั่ว แล้วเติมน้ำยาเข้าไปใหม่นั้น ผมไม่ทราบราคาหรอกครับ เพียงแต่ว่า ควรตรวจเช็ค ส่วนใหญ่ที่รั่ว จะอยู่ตามรอบต่อของท่อ และ ที่จุกเติมน้ำยาครับ เมื่อแวคคั่มหาจุดรั่วเจอแล้ว จัดการแก้ไข จากนั้น ก็ควร ใช้น้ำยาแอร์ของแท้ มาเติมครับ ความเย็นจะได้คงที่อยู่ได้นานเป็นปีๆครับ
เก่า 16-07-2009, 21:34   #185
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม Imi อ่านกระทู้
ตามอาจารย์มูนท่านว่าเลยครับ

ปกติค่าใช้จ่ายถ้าให้เช็คอย่างเดรยวก็ จะประมาณ 1-200 บาท ถ้าช่างหาจุดรั่วเจอแล้วให้เขาแก้ไขหรือซ่อม ก็ ไม่เสียค่าตรวจเช็ค

จุดที่มักจะรั่วก็ จะเป็นตามรอยต่อต่างๆ หรือไม่ก็ โอริงที่อยู่ตามข้อต่อเสื่อม ถ้าเป็นที่โอริง ก็ ราคาค่าแรงรวมน้ำยาและแวคระบบ ประมาณ 5-800 บาท
แต่ถ้ารั่วเพราะตามดที่คอยล์ร้อน หรือคอยล์เย็น ก็ ต้องดูว่า ซ่อมคุ้มรึปล่าวถ้าเก่าเกินไป ก็ ควรจะเปลี่ยนครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
เก่า 17-07-2009, 01:00   #186
prathan_kitcharoen
Member

รูปส่วนตัว prathan_kitcharoen

Car Brand: ก็แค่ VVT-I
Engine Type: 1J-GTE VVT-I
คะแนน: 0 prathan_kitcharoen is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง prathan_kitcharoen
ขอสอบถามเกี่ยวกับคอมแอร์ 2j vvti ที่เป็นคอมแอร์รุ่นใหม่

คือสายบนคอม มีสายที่ต่อจากหน้าคลัช1เส้น แล้วอีกสองเส้นคือเซนเซอร์อะไรครับ

แล้วคอมแอร์ประเภทนี้มันพังง่ายจริงเหรอครับ แล้วมีวิธีเช็คยังงั้ยครับว่ามันไม่เสีย
prathan_kitcharoen is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-07-2009, 09:19   #187
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ prathan_kitcharoen อ่านกระทู้
ขอสอบถามเกี่ยวกับคอมแอร์ 2j vvti ที่เป็นคอมแอร์รุ่นใหม่

คือสายบนคอม มีสายที่ต่อจากหน้าคลัช1เส้น แล้วอีกสองเส้นคือเซนเซอร์อะไรครับ

แล้วคอมแอร์ประเภทนี้มันพังง่ายจริงเหรอครับ แล้วมีวิธีเช็คยังงั้ยครับว่ามันไม่เสีย
คอมพ์แอร์รุ่นนี้ เป็นคอมพ์แอร์โรตารี่ครับ ตัวเล็กแต่ส่งกำลังอัดได้แรงเรื่อยๆ กินกำลังเครื่องยนต์น้อยกว่า คอมพ์สวอทเพรท เท่าที่เคยใช้นั้น ก็ให้ความเย็นได้ดี ขนาดผมใช้ตู้แอร์แยกเป็น 2 ตู้ ก็ยังเย็นอยู่เลยครับ แต่ปัญหาน่าจะเกิดจากว่า สายไฟ ของปลั๊กที่คงจะต้องเชื่อมต่อไปที่กล่องแอมปริฟลายเอ อร์แอร์นั้น เราไม่มีตัวที่เข้าชุดกับมัน ทำให้คอมพ์แอร์แทบจะทำงานตลอดเวลา จึงทำให้มันชำรุดเสื่อมโทรมเร็วครับ

ถ้าใช้งานไประยะหนึ่งแล้ว รู้สึกว่า ความเย็นลดลง (ร้อนขึ้น) นั่นแหละครับ กำลังอัดลดลงแล้วครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg ปลั๊กแอร์.jpg (44.1 KB, ดาวน์โหลด 5 ครั้ง)
เก่า 17-07-2009, 18:02   #188
maxx
Senior Member

คะแนน: 0 maxx is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
อาการของแอร์ ที่ กลา่งวันร้อน กลางคืนหนาวนั้น มีสาเหตุมาจาก อย่างใดอย่างหนึ่งต่อไปนี้ครับ
  • น้ำยาแอร์น้อยเกินไป
  • น้ำยาแอร์มากเกินไป
  • คอยล์ร้อน ระบายความร้อนไม่ทัน
  • วาล์วทำงานผิดปกติ
  • คอมพ์แอร์ไม่มีแรงอัด
ถ้าคุณบอกว่า คอยล์ร้อนหน้าหม้อน้ำร้อนมาก ก็แสดงว่า การระบายความร้อนของคอยล์ร้อนไม่เพียงพอครับ

ขอถามว่า หน้าคอยล์ร้อนของคุณมีพัดลมเป่าระบายความร้อนมั้ยครั บ?
ถ้าไม่มี ก็หามาใช้ทันทีครับ
ถ้ามีพัดลมเป่าอยู่แล้ว ก็อาจจะเป็นไปได้ว่า ประสิทธิภาพของพัดลมระบายความร้อนไม่ดีพอครับ ให้ทดสอบการระบายความร้อนของคอยล์ร้อนดังนี้ครับ
  1. สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ตอนกลางวันกลางแดด แล้วเปิดแอร์
  2. รอสักพัก แล้ววัดอุณหภูมิภายในห้องโดยสาร
  3. เร่งเครื่องยนต์ (อย่าให้เกิน 2500 รอบ แบบค่อยๆเร่ง) แล้ววัดอุณหภูมิ
  4. จากนั้น ให้ใช้สายยางฉีดน้ำ พ่นใส่คอยล์ร้อนแอร์ แบบเป็นฝอยๆ สักพัก
  5. วัดอุณหภูมิภายในห้องโดยสาร ถ้าวัดแล้ว ได้ผลว่า อุณหภูมิลดลง แสดงว่า ปัญหาอยู่ที่ คอยล์ร้อนระบายความร้อนไม่ทันครับ
ต้องรีบจัดการแก้ไขให้เรียบร้อยครับ ก่อนที่จะนำพาให้คอมพ์แอร์น๊อคเสียก่อนครับ
อาการเดียวกับผมเลย พัดลมเป่าคอยล์ร้อนไม่พอ ต้องใช้พัดลมดูดอีกตัวหนึ่ง (แผงคอลย์ร้อนอยู่ใต้ท้องรถ)
maxx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-07-2009, 09:15   #189
volvoman

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxx อ่านกระทู้
อาการเดียวกับผมเลย พัดลมเป่าคอยล์ร้อนไม่พอ ต้องใช้พัดลมดูดอีกตัวหนึ่ง (แผงคอลย์ร้อนอยู่ใต้ท้องรถ)
ตอนนี้เจอปัญหาเหมือนกัน กำลังจะวางแผนไปเพิ่มคอย์ร้อนพ่วงกับของเดิมที่อยู่ห น้าหม้อน้ำอีกตัวที่ใต้ท้อง หรือว่าเปลี่ยนคอยล์ร้อนเป็นตัวใหม่แบบที่ระบายดีๆดี กว่า ช่วยแนะนำหน่อยครับ แต่หน้ารถเพิ่มขนาดคอยล์แอร์ไมได้แล้วนะครับ ไม่มีพื้นที่ (sportrider) กลัวจะแก้ไม่ถูกจุด ช่วยแนะนำหน่อยครับ
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-07-2009, 10:43   #190
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
ตอนนี้เจอปัญหาเหมือนกัน กำลังจะวางแผนไปเพิ่มคอย์ร้อนพ่วงกับของเดิมที่อยู่ห น้าหม้อน้ำอีกตัวที่ใต้ท้อง หรือว่าเปลี่ยนคอยล์ร้อนเป็นตัวใหม่แบบที่ระบายดีๆดี กว่า ช่วยแนะนำหน่อยครับ แต่หน้ารถเพิ่มขนาดคอยล์แอร์ไมได้แล้วนะครับ ไม่มีพื้นที่ (sportrider) กลัวจะแก้ไม่ถูกจุด ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ผมตอบให้แล้วในกระทู้ที่คุณตั้งไว้ใน Forum Talk ครับ

ผมเป็นคนที่พูดและคิดอะไรตรงๆ อย่าถือสาผมนะครับ
printset (09-09-2016), volvoman (22-04-2012)
เก่า 20-07-2009, 13:37   #191
ตั้ม IMI
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว ตั้ม IMI

Car Brand: A31
Engine Type: 1J GTE AT ตุกติก
คะแนน: 0 ตั้ม IMI is on a distinguished road
ขอรบกวนอีกครั้งครับ

ต่อจากหัวข้อเดิมเลย ผมไปซ่อมจุดรั่วมาแล้ว ทั้งหมด 1600 แล้วน้ำแอร์ดันมาหยดในรถอ่ะครับ เกิดมาจากสาเหตุใดครับ รถ A31 หยดมาหลังลิ้นชักเก็บของอ่ะครับ หรือท่อน้ำแอร์จะหลุดได้ไหมครับ หรือเกิดจากอะไร
เนื่องจากช่วงนี้ติดสอบเลยไม่ได้ไปให้ร้านที่ทำดูอ่ะ ครับเพื่อแก้ไขเองได้
ปล.ขอบคุณมากๆๆครับ
ตั้ม IMI is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-07-2009, 14:17   #192
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม IMI อ่านกระทู้
ต่อจากหัวข้อเดิมเลย ผมไปซ่อมจุดรั่วมาแล้ว ทั้งหมด 1600 แล้วน้ำแอร์ดันมาหยดในรถอ่ะครับ เกิดมาจากสาเหตุใดครับ รถ A31 หยดมาหลังลิ้นชักเก็บของอ่ะครับ หรือท่อน้ำแอร์จะหลุดได้ไหมครับ หรือเกิดจากอะไร
เนื่องจากช่วงนี้ติดสอบเลยไม่ได้ไปให้ร้านที่ทำดูอ่ะ ครับเพื่อแก้ไขเองได้
ปล.ขอบคุณมากๆๆครับ
เวลาคอมพ์แอร์ทำงาน จะส่งแรงดันน้ำยาออกมาที่วาล์วหัวฉีด ซึ่งจะฉีดไปที่คอยล์เย็น เพื่อจับความร้อน (เมื่อความร้อนถูกน้ำยาจับ จึงเหลือแต่ความเย็นระบายออกมา) จึงเหลือแต่ความเย็น ให้พัดลมพัดส่งเป่าเข้าในห้องโดยสาร แต่เนื่องจากว่า ลมที่พัดจากโบล์วเออร์ ในห้องโดยสาร นำอากาศเป่าผ่านคอยล์เย็น ซึ่งอากาศนี้ ก็ได้จาก ภายในห้องโดยสารเอง หรือ จากภายนอกรถ (เปิดสวิทช์หน้าต่างระบายอากาศเข้ามา) ซึ่งจะเป็นลมที่ร้อนกว่า เมื่อพัดผ่านคอยล์เย็น ก็จะ ถูกดูดจับความร้อนจากน้ำยา ทำให้เหลือแต่ความเย็น จุดนี้เองที่ทำให้ ความร้อนและความเย็นมาเจอกัน จึงเกิดหยดน้ำ ซึ่งหยดน้ำนี้ จะตกลงไปในถาดรองรับน้ำ โดยมีท่อระบายน้ำออกนอกรถครับ

แต่เนื่องจากว่า ครีบจับความร้อน ระบายความเย็นนี้ ถูกลมเป่าตลอดเวลา จึงอาจจะมีฝุ่นสกปรกจับอยู่ เมื่อสะสมนานๆ ทำให้คอยล์ร้อนอาจจะตัน กลายเป็นว่า ตัวจับความร้อน และระบายความเย็นนี้ สะสมความเย็นมากขึ้นเรื่อยๆ จนกลายเป็นน้ำแข็ง อาจจะละลายจากลมที่เป่าแรงๆบ้าง แต่อย่างไรก็ระบายไม่ทัน น้ำแข็งที่ละลายนั้นก็ละลายเอาฝุ่นละอองที่จับตัวนี้ พาออกมาด้วย จึงทำให้ตันที่ท่อระบายน้ำครับ

ลักษณะแบบที่อธิบายทั้งหมดนี้ มีวิธีแก้ชั่วคราวคือ หาลวดเล็กๆ แยงท่อจากภายนอก (อยู่ที่ผนังไฟร์วอลล์ด้านห้องเครื่อง) แยงเข้าไปในท่อน้ำแอร์เพื่อให้ฝุ่นที่ตันท่อนั้นได้ร ะบายออกครับ

ส่วนวิธีแก้ไขแบบบูรณาการ ก็คือ ต้องทำการล้างทำความสะอาดคอยล์เย็น พัดลมโบล์วเออร์แอร์ และ รวมทั้งทำความสะอาดห้องโดยสาร จึงจะทำให้ ลมที่พัดออกมาสะอาดสดชื่น ไม่ตัน ไม่เป็นที่สะสมฝุ่นและเชื้อโรคครับ

และไม่ควร ใช้น้ำหอมปรับอากาศใดใดทั้งนั้นครับ เพราะว่า น้ำหอมพวกนี้เป็นสารละเหย เมื่อสะสมอยู่ในห้องโดยสารที่ปิดตายนี้ จะรวมๆอยู่ในอากาศ เมื่อถูกโบล์วเออร์พัดลมดูดเข้าไปพัดผ่านคอยล์เย็น จะสะสมอยู่ที่ครีบกลายเป็นเมือกเหนียวๆ ยิ่งทำให้ตันเร็วขึ้น และสะสมเชื้อโรคด้วยครับ ที่สำคัญ มันจะมีปฏิกริยาเป็นกรด กัดคอยล์เย็นจะทะลุรั่วได้ง่ายครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 20-07-2009 เมื่อ 16:13.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-07-2009, 17:29   #193
krd

รูปส่วนตัว krd

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 2J GE
คะแนน: 17 krd is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
สังเกตอาการดูหน้าคลัซจับ แต่หมุ่นอืดๆ คอมไม่มีเสียงดัง

หมุนอืด มีสาเหตุมาจากตัวลูกปืนอาจจะแตก ครับ ที่แอรฺยังเย็นเพราะถึงลูกปืนจะแตก แต่ก็ มีกำลังอัดดีอยู่ ถ้าเป็นแบบนี้ จะทำให้คอมแอร์กินกำลังของเครื่องยนต์มากครับ สิ้นเปลืองเชื่อเพลิง ไม่ว่าจะเปลี่ยนลูกปืนหรือเปลี่ยนคอมใหม่ค่าใช้จ่ายใ กล้เคียงกันครับ ช่างจะเชียร์ให้เปลี่ยนทั้งลุกเลยเพราะว่า ง่ายกว่า ถ้าเราเปลี่ยนทั้งลูก ก็ เอาลุกเก่าไปเปลี่ยนลูกปืนมาเก็บไว้เป็นคอมอะไหล่ก็ ได้ครับ เพราะว่า แอร์ยังเย็น แสดว่า กำลังอัดของคอมยังสูงอยู่

ค่าคอมก็ ก็ มีตั้งแต่ 2-4 พันบาท ครับ

ขอบคุณครับ
krd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-07-2009, 11:17   #194
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
Smile ถาม ผู้รู้คับ

ผมใช้ A31 เครื่องเดิม 12V แอร์ผมมีปัญหาข้อเดียวคับ
คือบริเวณใกล้ๆกับพัดลมที่เป่าแผงคอยร์ร้อน จะมีหน้าแปนยึดท่อน้ำยาไปเข้าแผงคอยร์ร้อนใต้คานหน้า ตรงจุดนี้ผมเปลี่ยน o-ring มา 3 ครั้งแล้ว ล่าสุดก้อรั่วอีก ถามพี่ที่ทำงานเค้าแนะนำให้หาเข็มขัดมาใส่เข้าไปเพื่ อไม่ให้ขยับตัวได้ มผไม่แน่ใจอะคับจึงขอเรียนสอบถามผู้รู้ครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ joe-civil@cef 085-829-0256
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-07-2009, 11:28   #195
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@cef อ่านกระทู้
ผมใช้ A31 เครื่องเดิม 12V แอร์ผมมีปัญหาข้อเดียวคับ
คือบริเวณใกล้ๆกับพัดลมที่เป่าแผงคอยร์ร้อน จะมีหน้าแปนยึดท่อน้ำยาไปเข้าแผงคอยร์ร้อนใต้คานหน้า ตรงจุดนี้ผมเปลี่ยน o-ring มา 3 ครั้งแล้ว ล่าสุดก้อรั่วอีก ถามพี่ที่ทำงานเค้าแนะนำให้หาเข็มขัดมาใส่เข้าไปเพื่ อไม่ให้ขยับตัวได้ มผไม่แน่ใจอะคับจึงขอเรียนสอบถามผู้รู้ครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ joe-civil@cef 085-829-0256
เห็นด้วยตามคำแนะนำครับ เนื่องจากว่า ยางโอริงเป็นยางเส้นกลมลักษณะวงแหวน มีหน้าที่เหมือนปะเกนยาง ถ้าติดตั้งในที่ที่ท่อขยับตัวไปมาได้ จะทำให้ ยางโอริงขยับตัวตาม จึงมีโอกาสฉีกขาดหรือรั่วได้ครับ จึงควรหาอะไรก็ได้มายึดท่อทั้ง 2 ข้างในแน่น เมื่อท่อนิ่งๆแล้ว ยางโอริงก็ไม่มีโอกาสขยับตัวให้ฉีกขาดครับ
เก่า 25-07-2009, 21:02   #196
tomztomz
Member

รูปส่วนตัว tomztomz

Car Brand: Cefiro A31
Engine Type: เคยเป็น 1JZ-GTE
คะแนน: 0 tomztomz is on a distinguished road
สอบถามหน่อยครับบบ

รถผม a31 24v วาง 1jz-gte

เสียงคอมแอร์ ดังมาก แล้วฉุดแรงเครื่องมากๆ แบบรู้สึกได้เลย

อันนี้เกิดจากสาเหตุไรครับ
tomztomz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-07-2009, 21:54   #197
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tomztomz อ่านกระทู้
สอบถามหน่อยครับบบ

รถผม a31 24v วาง 1jz-gte

เสียงคอมแอร์ ดังมาก แล้วฉุดแรงเครื่องมากๆ แบบรู้สึกได้เลย

อันนี้เกิดจากสาเหตุไรครับ
เสียงดังแล้วฉุดกำลังเครื่อง แสดงว่า ลูกปืนแตกครับ และลูกปืน ก็มีตัวในและตัวนอก ต้องตรวจเช็คว่า แตกที่ตัวในหรือตัวนอกครับ ถ้าลูกปืนแตกตัวนอก ก็เปลี่ยนง่ายหน่อย แต่ถ้าแตกตัวใน ก็ลำบากหน่อยครับ ต้องตัดสินใจเลือกเอาว่า จะซื้อคอมพ์เซียงกง มาเปลี่ยน หรือจะ โอเวอร์ฮอลคอมพ์แอร์ดีครับ
เก่า 04-08-2009, 13:38   #198

คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
ลุงมูลคับ ถามต่อเลยคับคือผมไล่ใหม่มาแล้วเจอรั่วใหม่คับที่ คอมเพรชเซอร์แต่สิ่งที่จะถามคือ
1. พัดลมที่เป่าแผงคอร์ยร้อนนั้นของ A31 จะเปิด-ปิดตามอุณหภูมิหรือป่าวคับ
2. ถ้าเป็นอย่างตามข้อ 1. นั้นจะต่อตรงได้เลยไหมคับ
หมายเหตุ
ผมลองต่อตรงผ่านแบตเตอรี่แล้วพัดลมทำงานครับ

ขอบคุณครับลุงมูล

joe-civil@cef
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-08-2009, 14:38   #199
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@cef อ่านกระทู้
ลุงมูลคับ ถามต่อเลยคับคือผมไล่ใหม่มาแล้วเจอรั่วใหม่คับที่ คอมเพรชเซอร์แต่สิ่งที่จะถามคือ
1. พัดลมที่เป่าแผงคอร์ยร้อนนั้นของ A31 จะเปิด-ปิดตามอุณหภูมิหรือป่าวคับ
2. ถ้าเป็นอย่างตามข้อ 1. นั้นจะต่อตรงได้เลยไหมคับ
หมายเหตุ
ผมลองต่อตรงผ่านแบตเตอรี่แล้วพัดลมทำงานครับ

ขอบคุณครับลุงมูล

ผมไม่เคยใช้รถ A31 จึงกลัวว่า บอกไปแล้วจะเพี้ยนจากความจริงนะครับ

เอาเป็นว่า ผมบอกตามหลักการดีกว่านะครับ

พัดลมเป่าแผงคอยล์ร้อนที่อยู่หน้าหม้อน้ำนั้น จะทำหน้าที่ 2 ระบบครับ นั่นคือ ระบายความร้อนคอยล์ร้อน และ ช่วยส่งอากาศป้อนระบายไปที่หม้อน้ำระบายความร้อนครับ

ดังนั้น พัดลมหน้าคอยล์ร้อน จึงควรมี 2 จังหวะ โดยจังหวะเบา ใช้สำหรับ ส่งอากาศเข้าหม้อน้ำ โดยจะทำงาน ตามสวิทช์ความร้อนหม้อน้ำ ส่วนจังหวะสอง ซึ่งทำหน้าที่ระบายความร้อนคอยล์ร้อนเอง จะทำงานพัดแรงขึ้น เมื่อหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ทำงานครับผม

ส่วนที่ถามว่า ต่อตรงได้มั้ย ต้องบอกว่า ไม่มีกฏห้าม แต่ว่า ไม่ควรทำครับ ควรต่อผ่านรีเลย์ และมีฟิวส์ควบคุมอีกทีครับผม เพื่อความปลอดภัย เรื่องการลัดวงจรครับผม
เก่า 04-08-2009, 18:17   #200

ขอโทษคับลุงมูลผมถามผิด
ถามใหม่เลยละกันนะครับ ไม่โกรธน้า
พัดลมตัวเนี้ยผมลองต่อตรงกับแบตเตอรี่มันติดอะคับแต่ เวลาเปิดแอร์มันไม่ติดมันน่าจะมีสาเหตุจากอะไรคับ
ขอบคุณอีกครั้งครับลุงมูล
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว