ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-12-2006, 17:26   #1
stableapp_01
Junior Member

คะแนน: 0 stableapp_01 is on a distinguished road
มีใครใช้ระบบ variable บ้างครับขอคำแนะนำหน่อย

อยากทราบว่าระบบ variable กับ fix mixer แบบไหนน่าใช้กว่ากันครับ ลักษณะการใช้รถ วิ่งในเมืองประมาณ 80% วิ่งทางต่างจังหวัดประมาณ 20% รบกวนผู้รู้หรือผู้มีประสพการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ กำลังตัดสินใจเลือกระบบอยู่ แล้วติดตั้งถังแก๊สในตำแหน่งใต้ท้องรถขนาดถังใหญ่สุด น่าจะได้ประมาณกี่ลิตรครับ รถผมเป็นรถปิคอัพมาสด้า B2500 Supersaloon Cab กะว่าจะติดตำแหน่งแทนยางอะไหล่ครับ ขอบคุณครับ
stableapp_01 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to stableapp_01 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 19-12-2006, 07:46   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ต้องถามกลับครับว่า จะใช้น้ำมัน กี่เปอร์เซ็นต์ และใช้แก๊สกี่เปอร์เซ็นต์ แต่โดยส่วนมากแล้วจะใช้น้ำมันแค่สตาร์ทเครื่อง มันจะต่อเนื่องว่า วาริฯ ใช้ได้ดีกับรถที่จะใช้น้ำมัน เพราะมันแปรผันอากาศด้วย แต่ถ้าใช้แก๊สเป็นหลัก ติด fix + แรมด้าจะดีกว่าครับ เพราะตัวแรมด้ามันคุมแก๊สให้เพียงพอกับเครื่องยนต์ ไม่มากและน้อยครับ ส่วนติดถังใต้ท้องรถ ถังน่าจะได้แค่ 58 ลิตร เพราะมันจะอยู่ช่วงแหนบ แต่ต้องทำแผ่นเหล็กกันกระแทรกด้วยน่ะครับ และตัวถังจะต้องห่างจากฝาท้าย 30 cm และสูงจากพื้นถนน 30 เหมือนกันครับ แต่ทางที่ดีและปลอดภัยติดถังไว้บนกระบะครับ ใส่ถังได้ 97 ลิตรครับ หรืออาจจะ 108 ลิตรด้วยครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
เก่า 20-12-2006, 13:26   #3
Antternative
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Antternative

Car Brand: BMW "Don't Worry JZ Happy"
Engine Type: 1JZgte & FootBall, Golf
คะแนน: 18 Antternative is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Antternative
เออๆเคยเห็นน่ะถ้งมหึมามากๆ เลยแต่มันติดอยู่ใต้ที่นั่งในรถตู้นี่ดิคุงเค เป็นผมคงไม่ค่อยกล้านั่งเท่าไหร่ยังกะนั่งทับระเบิดป ลอดภัยยังไงก้อยังดูสยองอยู่ดี
The Following User Says Thank You to Antternative For This Useful Post:
เก่า 21-12-2006, 00:12   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ antternative
เออๆเคยเห็นน่ะถ้งมหึมามากๆ เลยแต่มันติดอยู่ใต้ที่นั่งในรถตู้นี่ดิคุงเค เป็นผมคงไม่ค่อยกล้านั่งเท่าไหร่ยังกะนั่งทับระเบิดป ลอดภัยยังไงก้อยังดูสยองอยู่ดี
อย่าไปกลัวครับ เพราะทุกวันนี้คงอาจจะต้องเข้าครัวทำอาหาร นั้นก็ใช้แก๊สเหมือนกัน และอีกอย่างถ้ารู้ถึงคุณลักษณะของแก๊สแล้วไม่น่ากลัว ครับ ไอคันอันที่คุณนั่งและใช้มันทุกวันและทำให้มันวิ่งได ้ก็คือน้ำมัน มันน่ากลัวกว่าอีกครับ ง่าย ๆ แก๊สถ้ารั่วแล้วมีไฟ มันจะเป็นเหมือนแก๊สบ้านครับ ดันออกไม่ย้อนเข้าถังครับ ส่วนน้ำมัน ถ้ารั่วแล้วมีสะเก็ดไฟ ก็ลามเข้าถังแล้วระเบิดครับ ง่าย ๆ ครับ เมื่อก่อนเห็นรถชนท้ายมั้ยครับ ยังไม่ได้ติดแก๊ส ก็ระเบิดได้ครับ เพราะในห้องเครื่องมีน้ำมันแล้วมันติดไฟ ลามตามท่อไปเข้าถังครับ ระเบิดครับ คิดง่าย ๆ น่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว