ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 29-08-2007, 16:51   #1
arenaxp
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 arenaxp is on a distinguished road
เปลี่ยนเป็นแก๊สแล้ว O2 ไม่ทำงานคร๊าบ ช่วยหน่อยครับ

รถ mitsu strada ครับ ลง 1jz-ge ฝาดำ auto มาได้ซัก 1 เดือนแล้วครับก็วิ่งได้ ปรกติดี แต่มีปัญหานิดหน่อยตรงที่ว่า อยากทำ A/F meter เล่นเองหน่ะครับ ก็ต่อจบเรียบร้อยแล้ว แต่มันไม่ขึ้นครับ

ขอถามปัญหาดังนี้ครับ
1. ถ้าใช้น้ำมัน O2 ทำงานปกติครับ แต่ถ้าใช้ gas O2 ไม่ทำงานเลยครับ ผมจะเช็คอาการเบื้องต้นได้อย่างไรบ้างครับ

2. ผมเปลี่ยนหน้าปัดไปใช้ของ CIVIC อ่ะครับ ทุกอย่างใช้ได้ แต่วัดรอบมันไม่ตรง และไฟเตือนเครื่องยนต์ขึ้นเวลาใช้ gas ครับ ผมควรจะแก้ไขอย่างไรดีครับ แปลงหน้าปัดได้หรือไม่ หรือว่าต้องเปลี่ยน ถ้าเปลี่ยน ไม่ทราบว่าต้องใช้ของรุ่นไหนครับ ถึงจะใส่ใน console เดิมได้โดยไม่ต้องแปลง หรือแปลงไม่มากครับ

3. ท่อไอเสียยังเป็นของเดิมอยู่หน่ะครับ รู้สึกว่ามันอั้นๆ อยู่ หน่ะครับ คิดว่าจะเปลี่ยน ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
arenaxp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-08-2007, 17:49   #2
jenA31
Junior Member

คะแนน: 0 jenA31 is on a distinguished road
๑ ต่ออะไรผิดบ้างหรือเปล่าครับ ตอนที่ติด A/F meter
๒ วัดรอบสี่สูบ กับหกสูบก็ต้องเพี้ยน ส่วนที่ไฟเตือนก็คงเพราะ O2 ไม่ทำงาน
๒ อันนี้รอท่านอื่นดีกว่า ไม่ชำนาญ
jenA31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-08-2007, 18:27   #3
arenaxp

คะแนน: 0 arenaxp is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jenA31 อ่านกระทู้
๑ ต่ออะไรผิดบ้างหรือเปล่าครับ ตอนที่ติด A/F meter
๒ วัดรอบสี่สูบ กับหกสูบก็ต้องเพี้ยน ส่วนที่ไฟเตือนก็คงเพราะ O2 ไม่ทำงาน
๒ อันนี้รอท่านอื่นดีกว่า ไม่ชำนาญ
O2 ปกติดีครับ ถ้าวิ่งน้ำมันนะครับ สงสัยกว่าตอนวิ่งแก๊ส O2 ไม่ทำงานจริงๆ แล้วแบบนี้ต้องแก้ไขอย่างไรครับ
arenaxp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-08-2007, 18:52   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
a/f ไม่ขึ้นตอนใช้แก๊ส เป็นไปได้ว่าแก๊สมันบางครับ มันเลยไม่วิ่งหรือไม่ขึ้นครับ ลองปรับจูนใหม่ครับให้เครื่องยนต์มันกินแก๊สมากขึ้นค รับ แต่ถ้าไม่ขึ้นลองเช็คไฟที่เข้า a/f ว่าตอนใช้แก๊สมีไฟหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีไฟ ผมเกรงว่าจะนำไฟมาใช้ผิดครับ มันอาจจะมีไฟตอนเฉพาะน้ำมัน แต่พอเป็นแก๊สมันไม่มีไฟมาครับ ถ้าในกรณีวัดตอนใช้แก๊สไม่มีไฟ ให้หาจุดต่อใหม่ครับ แต่น่าจะเกิดจากแก๊สบางน่ะครับ เพราะเจอมาเยอะแล้วครับ ส่วนวัดรอบ ถ้าไม่อยากเปลี่ยนหน้าปัดใหม่ ก็ต้องแปลงสัญญาณวัดรอบครับ ส่วนไฟโชว์ตอนใช้แก๊สก็ต้องเช็ดใหม่ครับ ว่าต่ออะไรผิดหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นระบบของฮอนด้าเอง จูนไม่ดีจริง ๆ มันก็จะโชว์ครับ แต่เราแปลงมาใส่แล้วมันไม่น่าจะขึ้นน่ะครับ ลองเช็คดูครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-08-2007, 21:18   #5
arenaxp

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
a/f ไม่ขึ้นตอนใช้แก๊ส เป็นไปได้ว่าแก๊สมันบางครับ มันเลยไม่วิ่งหรือไม่ขึ้นครับ ลองปรับจูนใหม่ครับให้เครื่องยนต์มันกินแก๊สมากขึ้นค รับ แต่ถ้าไม่ขึ้นลองเช็คไฟที่เข้า a/f ว่าตอนใช้แก๊สมีไฟหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีไฟ ผมเกรงว่าจะนำไฟมาใช้ผิดครับ มันอาจจะมีไฟตอนเฉพาะน้ำมัน แต่พอเป็นแก๊สมันไม่มีไฟมาครับ ถ้าในกรณีวัดตอนใช้แก๊สไม่มีไฟ ให้หาจุดต่อใหม่ครับ แต่น่าจะเกิดจากแก๊สบางน่ะครับ เพราะเจอมาเยอะแล้วครับ ส่วนวัดรอบ ถ้าไม่อยากเปลี่ยนหน้าปัดใหม่ ก็ต้องแปลงสัญญาณวัดรอบครับ ส่วนไฟโชว์ตอนใช้แก๊สก็ต้องเช็ดใหม่ครับ ว่าต่ออะไรผิดหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นระบบของฮอนด้าเอง จูนไม่ดีจริง ๆ มันก็จะโชว์ครับ แต่เราแปลงมาใส่แล้วมันไม่น่าจะขึ้นน่ะครับ ลองเช็คดูครับ
ขอบคุณครับ เด่วผมจะไปลองจูนแก๊สใหม่ครับ แล้วจะมารายงานให้ทราบครับ
เก่า 30-08-2007, 09:31   #6
numwan108
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว numwan108

คะแนน: 0 numwan108 is on a distinguished road
o2 ไม่ทำงานฟันธงแก็สบางมากจน o2จับไม่ติดครับ ผมเคยเป็น
numwan108 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ