ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-06-2009, 18:10   #1
nuhm
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: ISUZU TFR 2800 Turbo
Engine Type: 2JZ GE VVT-i
คะแนน: 16 nuhm is on a distinguished road
2jz ge vvt-i ติดตั้ง ngv ระบบดูด เอารูปมาให้ดูครับ

ชุดแรก
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 1.jpg (85.8 KB, ดาวน์โหลด 1270 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 2.jpg (91.6 KB, ดาวน์โหลด 1147 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 3.jpg (74.2 KB, ดาวน์โหลด 1140 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 4.jpg (61.4 KB, ดาวน์โหลด 1140 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 5.jpg (82.9 KB, ดาวน์โหลด 1137 ครั้ง)
nuhm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-06-2009, 18:11   #2
nuhm

Car Brand: ISUZU TFR 2800 Turbo
คะแนน: 16 nuhm is on a distinguished road
ชุดสอง
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 6.jpg (71.2 KB, ดาวน์โหลด 1131 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 7.jpg (83.9 KB, ดาวน์โหลด 1130 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 8.jpg (69.9 KB, ดาวน์โหลด 1123 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 9.jpg (75.0 KB, ดาวน์โหลด 1124 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg A.jpg (79.5 KB, ดาวน์โหลด 1122 ครั้ง)
nuhm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-06-2009, 18:20   #3
nuhm

ได้ฤกษ์ติดซะที วิ่งน้ำมันมา 1 ปี
ผมติด ngv ระบบดูด ถัง 100 ลิตรน้ำ ราคา 40,X00 บาท

ตอนแรกก็หวั่นๆ เหมือนกัน เห็นพูดกันว่าแบบดูดจะไม่มีกำลัง และอาจมี backfire

ผมวิ่งมา 2 วันก็ถือว่าใช้ได้
กำลังตกไปนิด เวลาเร่งไม่ค่อยพุ่ง แต่ถ้ารถลอยลำแล้ว ความเร็วกับรอบเครื่องไม่ต่างกับน้ำมันเลย
จากเดิมน้ำมันที่ความเร็ว 80 km/h วัดรอบได้ 1900 รอบ
ngv แบบดูดที่ความเร็ว 80 km/h เหมือนกันวัดรอบได้ 1875 รอบ
แปลกว่าทำไมวิ่ง ngv กลับใช้รอบน้อยกว่า

เดินเบาไม่เปิดแอร์
น้ำมันได้เดินเบาที่ 850 รอบ
ngv จะเดินเบาที่ 750 รอบ
ngv ตั้งจูนตั้งยังไงก็ไม่ขึ้นเท่าน้ำมัน ได้สูงสุดเท่านี้

ตอนออกจากร้านมีปัญหานิดหน่อย เวลาเร่งจะสะดุด
ผมเลยลองจูนเองด้วย ตอนนี้ไม่มีปัญหาแล้วครับ
แล้วก็ยังไม่มี backfire ด้วย
เก่า 13-06-2009, 18:33   #4
nuhm

วิธีจูนระบบดูดนะครับ ผมอ่านๆ ในเน็ตมาขอสรุปบันทึกไว้กันลืมด้วยนะครับ
(หลายๆ ท่านอาจรู้ๆ กันอยู่แล้ว)

1. จูนที่รอบสูง หรือ จูนพีค (Peak)
บางท่านบอกให้เหยียบคันเร่งไว้ที่ 3000 รอบ (ต้องใช้ 2 คนนะครับ คนนึงเหยียบคันเร่ง คนนึงคอยจูน) ที่รถผมมันมีลูกบิดโช้คคันเร่ง เลยตั้งค้างไว้ได้
ผมไม่ค่อยอยากเร่งถึง 3000 รอบ เลยเอาที่ 2000 รอบพอ (ไม่รู้จะมีปัญหาป่าว)
หลักการก็คือ เร่งเครื่องไว้ แล้วคอยปรับไว้พาวเวอร์วาล์ว หรือวาล์วกลางสาย แล้วสังเกตุเสียง หรือดูรอบ ปรับให้ได้รอบสูงที่สุด หรือเสียงเครื่องแรงที่สุด

2. จูนที่รอบต่ำ หรือตั้งเดินเบา
ที่หม้อต้มมันจะมีลูกบิด 2 ลูก ลูกใหญ่คือตั้งรอบเดินเบา ก็ง่ายๆ บิดไปบิดมาให้ได้รอบเดินเบาตามที่ต้องการ
เสร็จแล้วมันจะมีลูกบิดอันเล็กอีกอัน เป็นตัวตั้งหน่วงแก๊ส หรือ sensitivity เอาไว้ตั้งเวลาถอนคันเร่งจากรอบสูง มันจะหน่วงแก๊สไว้ (คอยทยอยปล่อยแก๊ส) ไม่ให้ลดฮวบต่ำจนเครื่องดับ ตัวนี้ผมลองตั้งแล้ว ไม่เห็นความแตกต่าง ระหว่างตั้งกลางๆ หรือตั้งสุด แต่เข้าใจว่า ถ้าวิ่งในเมืองเป็นประจำเดี๋ยวเร่งเดี๋ยวหยุดควรตั้ง กลางๆ จะดีกว่า จะประหยัดแก๊สกว่า

ไม่รู้ว่าหม้อต้ำ lpg หรือยี่ห้ออื่นๆ จะเหมือนกันหรือป่าวนะครับ

แต่ยังไม่เข้าใจตรงที่ วิ่งแก๊ส ระบบ obd1 รายงานเครื่องเขก (KNC) มากกว่าวิ่งน้ำมันอีก
แต่ก่อนผมวิ่งน้ำมัน บางวันแทบไม่มีเขกเลย แต่ตอนนี้วิ่งสัก 10 กิโล เขกได้ 40 ครั้งเลยครับ
เก่า 13-06-2009, 20:45   #5
สอง
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 สอง is on a distinguished road
ของผม 1J ฝาดำ ธรรมดา ติด NGV ประมาณ 1 บาท/กม. ว่าจะลองติด Tap ดูบ้างหลายคนบอกว่าสำหรับ NGV แล้วจำเป็นต้องติด Tap ครับ http://ngv.gasthai.com/boardsale/question.asp?id=95
สอง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-06-2009, 21:28   #6
มานพ
Junior Member

Car Brand: TOYOTA VIGO
Engine Type: 1JZ
คะแนน: 0 มานพ is on a distinguished road
ขอเบอร์หน่อยคับผมจะถามเรื่องวีวีติดแก็ส

ขอเบอร์หน่อยคับผมจะถามเรื่องวีวีติดแก็ส p-manop@hotmail.com
มานพ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-06-2009, 21:42   #7
nuhm

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สอง อ่านกระทู้
ของผม 1J ฝาดำ ธรรมดา ติด NGV ประมาณ 1 บาท/กม. ว่าจะลองติด Tap ดูบ้างหลายคนบอกว่าสำหรับ NGV แล้วจำเป็นต้องติด Tap ครับ http://ngv.gasthai.com/boardsale/question.asp?id=95
กิโลละบาท ไม่ทราบว่าระบบฉีดหรือดูดครับ แล้ววิ่งในเมืองหรือนอกเมืองครับ
ของผมลองคำนวณดูแล้ววิ่งในเมืองรถติด 2 วันนี้ ได้ 1.4 บาท/กิโลครับ
นอกเมืองยังไม่ได้ลองครับ

ของผมไม่ได้ติด tap ครับ
ทำให้ช่วงรถติดๆ จะมีปัญหาเครื่องร้อน (ของผมถึง 95 องศาเลย)
ถ้าติด tap จะช่วยได้ เครื่องจะมีกำลังขึ้นและลดความร้อนได้
(เพิ่มองศาจุดระเบิด ทำให้เผาไหม้เร็วขึ้น และระบายออกไปวาล์วไอเสียหมดก่อนที่ลูกสูบจะเลื่อนลง มามากกว่าปกติ)

แต่รถผม vvt-i มันตั้งองศาจุดระเบิดเอง
ผมลองดูในเครื่อง obd1 แล้วเวลาเร่งเครื่องมันจุดระเบิดเกิน 17 องศา ซึ่งเป็นองศาที่ tap จะชดเชยให้ ก็เลยตัดสินใจไม่ติดครับ
เก่า 13-06-2009, 21:44   #8
nuhm

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มานพ อ่านกระทู้
ขอเบอร์หน่อยคับผมจะถามเรื่องวีวีติดแก็ส p-manop@hotmail.com
แหะๆ ไม่ทราบจะถามอารายครับ
ผมเองก็เพิ่งติดวันที่ 2 เองครับ

แต่ vvt-i ติดแก๊สได้ครับ confirm ดูดก็ได้ ฉีดก็ดีครับ ngv หรือ lpg ก็ได้ครับ
ขอให้จูนดีๆ เท่านั้นครับ (อย่าเน้นจูนประหยัด เดี๋ยวเร่งไม่ขึ้นครับ)
เก่า 13-06-2009, 22:35   #9
มานพ

คะแนน: 0 มานพ is on a distinguished road
ขอถาม

เขาพูดกันว่าวีวีติดngvดูดไม่ได้จริงหรือเปล่าคับผมอ ยากรุ้มากเลยคับ ถ้าติดแล้วนานๆไม่มีปัญหาอนาคตจะวางวีวีบ้างตอนนี้ใช ้1เจธรรมดาอยู่ติดngvดูดอยู่คับโลละ85สตางคับยังไม่ใ ด้เปลียนเฟืองท้ายคับ วีโกตอนเดียวบรรทุกด้วย เฟืองท้าย4.1คับ เลยอยากรู้ว่าวีวีติดดูดngvนานไปจะมีปัญหาหรือเปล่า ก็เลยอยากได้เบอร์ไว้แลกเปลียนความรู้คับผม p-manop@hotmail.com ขอบคุณคับ
มานพ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-06-2009, 00:33   #10
สอง

คะแนน: 0 สอง is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuhm อ่านกระทู้
กิโลละบาท ไม่ทราบว่าระบบฉีดหรือดูดครับ แล้ววิ่งในเมืองหรือนอกเมืองครับ
ของผมลองคำนวณดูแล้ววิ่งในเมืองรถติด 2 วันนี้ ได้ 1.4 บาท/กิโลครับ
นอกเมืองยังไม่ได้ลองครับ

ของผมไม่ได้ติด tap ครับ
ทำให้ช่วงรถติดๆ จะมีปัญหาเครื่องร้อน (ของผมถึง 95 องศาเลย)
ถ้าติด tap จะช่วยได้ เครื่องจะมีกำลังขึ้นและลดความร้อนได้
(เพิ่มองศาจุดระเบิด ทำให้เผาไหม้เร็วขึ้น และระบายออกไปวาล์วไอเสียหมดก่อนที่ลูกสูบจะเลื่อนลง มามากกว่าปกติ)

แต่รถผม vvt-i มันตั้งองศาจุดระเบิดเอง
ผมลองดูในเครื่อง obd1 แล้วเวลาเร่งเครื่องมันจุดระเบิดเกิน 17 องศา ซึ่งเป็นองศาที่ tap จะชดเชยให้ ก็เลยตัดสินใจไม่ติดครับ
ติดดูดครับ สำหรับเครื่อง J ไม่ว่า 1J หรือ 2J ยังไงๆ ก็ควรกินไม่เกิน 1 บาท ถ้าเกินนี้ถือว่ากิน เพราะรถเพื่อนผม 2J ก็กินเท่าๆ กับผม ส่วนใหญ่ผมขับต่างจังหวัดครับ แถวภาคตะวันออก สำหรับเครื่อง VV ติด Taย ได้ครับ เคยอ่านเจอ 2J vv ติด Tap แล้ววิ่งดีกว่าเดิมมาก เลยสนอยากลองบ้างครับ
สอง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-06-2009, 18:05   #11
nuhm

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มานพ อ่านกระทู้
เขาพูดกันว่าวีวีติดngvดูดไม่ได้จริงหรือเปล่าคับผมอ ยากรุ้มากเลยคับ ถ้าติดแล้วนานๆไม่มีปัญหาอนาคตจะวางวีวีบ้างตอนนี้ใช ้1เจธรรมดาอยู่ติดngvดูดอยู่คับโลละ85สตางคับยังไม่ใ ด้เปลียนเฟืองท้ายคับ วีโกตอนเดียวบรรทุกด้วย เฟืองท้าย4.1คับ เลยอยากรู้ว่าวีวีติดดูดngvนานไปจะมีปัญหาหรือเปล่า ก็เลยอยากได้เบอร์ไว้แลกเปลียนความรู้คับผม p-manop@hotmail.com ขอบคุณคับ
โห ได้โลละ 85 สตางค์เลยหรือครับ อิจฉาจัง
ของผมคำนวณได้ 1.4 บาทเลยแน่ะครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร

แต่ของผมวิ่งมา 2 วัน 90 โล เติมใหม่ได้ 130 บาท
เฉลี่ย 1.4 บาท/โล แต่วิ่งเข้าเมืองรถติดนะครับ (จากลาดพร้าว ไปแถวบ้านหม้อ เยาวราช)

เดี๋ยวจะลองคำนวณใหม่ แบบวิ่งปกติ ไปเช้าเย็นกลับที่ทำงาน
แล้วจะมาบอกใหม่นะครับ

ส่วน vvti ติดแบบดูได้นะครับ ก็รถผมติดแล้วยังวิ่งได้เลย
ส่วนประหยัดหรือไม่ อีกเรื่องครับ
แล้วไว้ผมจะลองวิ่งแบบถอดปลั๊ก vvti ด้วย (จะกลายเป็น 2j ธรรมดา) ซึ่งแล้วก็จะมาบอกอีกทีนะครับ
เก่า 14-06-2009, 18:08   #12
nuhm

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สอง อ่านกระทู้
ติดดูดครับ สำหรับเครื่อง J ไม่ว่า 1J หรือ 2J ยังไงๆ ก็ควรกินไม่เกิน 1 บาท ถ้าเกินนี้ถือว่ากิน เพราะรถเพื่อนผม 2J ก็กินเท่าๆ กับผม ส่วนใหญ่ผมขับต่างจังหวัดครับ แถวภาคตะวันออก สำหรับเครื่อง VV ติด Taย ได้ครับ เคยอ่านเจอ 2J vv ติด Tap แล้ววิ่งดีกว่าเดิมมาก เลยสนอยากลองบ้างครับ
รับทราบครับ
ตอนนี้ยอมรับว่ากินจังเลย 1.4 บาท/โล

ส่วน tap เดี๋ยวไว้ถ้ายังกินแก๊สไม่ลด ก็จะไปหาติดดูนะครับ

ขอบคุณครับ
เก่า 17-06-2009, 10:20   #13
สอง

ถ้ายังกินอยู่ แนะนำให้เช็คโค๊ดในโอกาสแรกเลยครับ เพราะว่าเครื่องวีวี ถ้าวายสายไม่ครบ จะกินแก๊สมากกว่าปกติครับ
เก่า 18-06-2009, 07:00   #14
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
ถ้ายังกินอยู่ แนะนำให้เช็คโค๊ดครับ เพราะว่าเครื่องวีวี ถ้าวายสายไม่ครบ จะกินแก๊สมากกว่าปกติครับ
ประมาณนั้นอ่ะครับ เช็คดูว่ามันฟ้องอะไรบ้างหรือเปล่า
ส่วนเครื่องเจ นั้นมันติดระบบไหน ก็ได้หมดครับ จะเป็น ngv หรือ lpg ขึ้นอยู่กับร้านที่ทำ จะทำได้ดีหรือเปล่าอ่ะครับ
อย่างเช่นในรูปในการตัดสัญญาณหัวฉีดน้ำมัน ให้หยุดการทำงานในเวลาใช้แก๊ส มักจะตัดที่สายไฟที่เข้าหัวฉีดทุกเส้น และก็ตัดตรงหัวฉีดเลย มันดูไม่สวยและไม่เรียบร้อยด้วย แบบนี้อ่ะครับ ที่เจอกันบ่อยมาก

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-06-2009, 22:45   #15
nuhm

ขอบคุณพี่เคที่แนะนำครับ ตอนที่ผมเห็นว่าตัดสายหัวฉีด ก็ยังคิดๆ เหมือนกันว่างานไม่เรียบร้อยเลย
เล่นเอาเทปพันสายไฟพันไว้ ก็กลัวว่าต่อไปมันจะหลุดเหมือนกัน (รู้สึกว่าจะเป็นการตัดสาย ground ประหยัดรีเลย์)
วัดรอบก็เอาจากสายหัวเทียนเอาเทปพันเหมือนกัน

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วได้ไปอุบล ก็เอาคันนี้ไปแหละครับ
คำนวณคร่าวๆ วิ่ง ngv ได้ประมาณ 0.9 บาท/กิโล ไม่ทราบว่าจะพอได้ไหม

แล้วก็มี backfire 2 ครั้ง จะเกิดตอนช่วงเบรคกระทันหันแล้วต้องเหยียบคันเร่งต่อ ทันที (จังหวะแซงแล้วไปจ่อท้ายคันหน้า แล้วต้องเร่งแซงต่อ) เสียงดังปัง คิดว่าเป็นเสียงลิ้นเร่งปีกผีเสื้อที่ถูกแรงดันตีกลั บกระแทกกับตัวเรือน หลังจากนั้นก็ไม่เกิดอีกเลย เพราะไม่กล้าเร่งหลังจากวิ่งมาเร็วๆ แล้วเบรคแรงๆ กลัวเครื่องพัง

มีวิ่งไม่ออกครั้งนึง เครื่องสั่นเป็นเจ้าเข้า ก็เลยลองไปจับหม้อต้ม โอ้โห เย็นเจี๊ยบ คิดว่าข้างในคงเป็นน้ำแข็งบ้าง
น่าจะเกิดจากรีบเปลี่ยนเป็นวิ่งแก๊ส และกดคันเร่งมากไป หม้อต้มเลยยังไม่ทันร้อน ก็เลยต้องวิ่งเบาๆ ไปช่วงนึง

ความเร็วตอน ngv สูงสุด 130 km/h จากนั้นเร่งไม่ค่อยขึ้นแล้ว (หรือไม่กล้าเหยียบต่อก็ไม่รู้เหมือนกัน)
อัตราเร่ง ngv อืดมากๆ แต่ถ้าลอยตัวแล้วก็โอเค
เวลาเลี้ยวเครื่องก็มีสั่นๆ บางทีรอบตกเกือบดับ คงเพราะชดเชยรอบเลี้ยวมีแต่อากาศเข้า ไม่มีแก๊สเข้าไปช่วย
อัตราเร่งตอนวิ่งน้ำมันรู้สึกจะลดลง คงเป็นเพราะมิกเซอร์ไปขวางทางลม
(ทั้งหมดนี้คิดว่าเป็นปกติของระบบดูด)

สรุปว่า เรื่องความประหยัดประทับใจพอสมควร
วิ่งไปกลับประมาณเกือบ 1700 กิโล
ใช้น้ำมันไป 1300 บาท
ใช้ ngv ไป 1400 บาท
เฉลี่ย 1.5 บาท/กิโล
ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuhm : 22-06-2009 เมื่อ 08:16.
เก่า 22-06-2009, 09:29   #16
สอง

ยินดีด้วยครับ ถ้าพอจะมีทุนเหลือ ไปติด Tap เลยนะครับ ประมาณ 3500 บาท อัตราเร่งจะใกล้เคียงน้ำมันมากไปอีกครับ
เก่า 26-06-2009, 22:40   #17
มานพ

Talking

ผมก็กำลังจะไปติดtapคับ ติดกับคุณพลคับรอของอยู่ ตอนนี้เปลียนเฟืองท้ายเป็น10/43แล้ว อัดตาเร่งดีขึ้นกว่า10/41คับกินแก็สก็พอๆกันคับ ระยอง-คลองเตย 285บาทคับ345โลวิ่ง100หน่อยๆ บรรทุก900กิโลกรัมคับ
เก่า 27-06-2009, 20:50   #18
สอง

อ้างถึง:
ผมก็กำลังจะไปติดtapคับ ติดกับคุณพลคับรอของอยู่ ตอนนี้เปลียนเฟืองท้ายเป็น10/43แล้ว อัดตาเร่งดีขึ้นกว่า10/41คับกินแก็สก็พอๆกันคับ ระยอง-คลองเตย 285บาทคับ345โลวิ่ง100หน่อยๆ บรรทุก900กิโลกรัมคับ
ทำไมประหยัดจัง ของผมอย่างสุดๆ ก็ 1 บาท ไม่เคยต่ำกว่านี้ซะที ติด Tap แล้ว มารายงานผลให้ทราบด้วยนะครับ
เก่า 28-06-2009, 21:02   #19
มานพ

Talking

ใด้คับผม ถ้าติดแล้วจะมารายงานผลอีกทีคับ
เก่า 05-07-2009, 20:30   #20
มานพ

Talking ติดแล้วคับ

ติดtapมาแล้วคับ 1-110 ดีกว่าเดิมคับ เพิ่งติดใด้2 วันคับ ขอใช้สักพักแล้วจะมาแจ้งอีกทีคับผม 0819831397
ตอบกลับ